๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:46:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เกี่ยวกับมีดกรูข่า?  (อ่าน 12719 ครั้ง)
perfex
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:31:18 AM »

มีดกรูข่า หรือ กรูครี ในสมัยสงครามโลก หรือ ที่ใช้รบกับอังกฤษ ในสมัยยุคกลาง นิยมใช้ความยาวของใบมีดเท่าไหร่ครับ?

สมมุติว่า ผมมีมีดกรูข่าที่ยาว น้อยกว่า ที่เขาใช้ในสนามรบ ประมาณ 1-3 นิ้ว จะ ส่งผลถึงประสิทธิภาพในการสู้รบหรือไม่ครับ หรือว่าไม่ต่างกัน
 ขอบคุณที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:40:33 AM »

มีดกรูข่า หรือ กรูครี ในสมัยสงครามโลก หรือ ที่ใช้รบกับอังกฤษ ในสมัยยุคกลาง นิยมใช้ความยาวของใบมีดเท่าไหร่ครับ?

สมมุติว่า ผมมีมีดกรูข่าที่ยาว น้อยกว่า ที่เขาใช้ในสนามรบ ประมาณ 1-3 นิ้ว จะ ส่งผลถึงประสิทธิภาพในการสู้รบหรือไม่ครับ หรือว่าไม่ต่างกัน
 ขอบคุณที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ

ไม่ตายตัวหรอกครับ  แต่ที่เห็นมานี่ใบจะอยู่ที่ 8-12 นิ้ว ครับ  ประสิทธิภาพขึ้นอยู่กับการฝึกฝนของผู้ใช้แต่เป็นมีดที่ใช้ให้ชำนาญยากครับ  Smiley

ปล.จะไปรบกับใครเหรอครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:41:37 AM »

ความยาวโดยรวมของมีดราว ๆ  16.25  นิ้ว  ในขณะที่ใบมีดยาวราว ๆ  11  นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 11:57:48 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:46:52 AM »

Khukuri in the Kitchen

ปลาน่ากิน อะ ............   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:47:05 AM »

อังกฤษยุคกลางมาไม่ถึงเนปาลครับ

สำหรับการสู้รบในสนามรบ ถ้าหมายถึงทหารกูรข่า ซึ่งเป็นทหารรับจ้างอังกฤษใช้ปืนเป็นอาวุธหลัก ผมว่ามีกูรข่าไม่เป็นปัจจัยในสนามรบมากกว่ามีดแบบอื่น ดังนั้นจะเอาผลงานมาเทียบกับการต่อสู้ระหว่างบุคคลได้ยาก อย่างไรก็ตามผมเชื่อว่ามีดกูรข่าที่สั้นกว่า 1-3 นิ้ว ไม่มีผลต่อการต่อสู้ระหว่างบุคคล อยู่ฝีมือมากกว่าครับ

ลองดูประวัติครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Kukri

ลองดูร้านนี้ครับ เขาว่าเป็นเจ้าที่ทำส่งให้ทหารกูรข่า

http://www.khukurihouseonline.com/

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:47:16 AM »

มีแต่ภาพครับ  ลึกๆไม่รู้เรื่องเลย

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:51:06 AM »

รายได้ของประเทศเนปาล

อันดับ 1 การท่องเที่ยว

อันดับ 2 เงินเดือนและบำนาญจากทหารกูรข่า

อย่างไรก็ตามทหารกูรข่าได้เงินเดือนและสวัสดิการ น้อยกว่า ทหารสัญชาติอังกฤษที่มียศเท่ากัน เป็นเื่รื่องที่เขาเรียกร้องกันอยู่

นอกจากใช้รบในที่ต่างๆ แล้ว บทบาทที่มีชื่อคือการใช้ รปภ. สถานทูตอังกฤษ ในกรุงเทพฯ เขาใช้ แต่ในบางประเทศก็ไม่ใช้ครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:53:31 AM »

อังกฤษยุคกลางมาไม่ถึงเนปาลครับ

สำหรับการสู้รบในสนามรบ ถ้าหมายถึงทหารกูรข่า ซึ่งเป็นทหารรับจ้างอังกฤษใช้ปืนเป็นอาวุธหลัก ผมว่ามีกูรข่าไม่เป็นปัจจัยในสนามรบมากกว่ามีดแบบอื่น ดังนั้นจะเอาผลงานมาเทียบกับการต่อสู้ระหว่างบุคคลได้ยาก อย่างไรก็ตามผมเชื่อว่ามีดกูรข่าที่สั้นกว่า 1-3 นิ้ว ไม่มีผลต่อการต่อสู้ระหว่างบุคคล อยู่ฝีมือมากกว่าครับ

ลองดูประวัติครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Kukri

ลองดูร้านนี้ครับ เขาว่าเป็นเจ้าที่ทำส่งให้ทหารกูรข่า

http://www.khukurihouseonline.com/

ตามที่คุณต๊อก บอกเลยครับ  มีดจำพวกนี้ น้ำหนักตก ลงที่หัวมีด เอาไว้ฟัน เป็นหลัก  ดวลมีดคงสู้ คงเทียบ โบวี่ ได้ยาก

เวลานำมาฟันไม้ จะรู้สึกเจ็บสะท้าน มือและง่ามมือ เชียวละครับ ผมเคยติดไปเที่ยวป่า มือช้ำหมด   Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:54:46 AM »

Gurkha soldiers put on a Kukri knife display

อิอิอิ เคยลองใช้มีดสำเนาของโคลสตีล    ผมว่า  สู้มีดเหน็บบ้านเราไม่ได้อะครับ

ไม่ใช่ตัวเนื่้อเหล็กไม่ดีแต่ผมว่า องศาทรงใบมีด มันแปลก  ๆ ไม่คุ้น

อาจเป็นเพราะท่าทางการฟันมีดของผม  ซึ่งไม่ตรงกับองศาของทรงมีดก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 11:59:17 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:58:07 AM »

นี่อีเหน็บน้อยๆของผมติดรถตลอด  เกือบจะคล้ายกรูข่าเหมือนกัน มีดแบบนี้เน้นฟันเป็นหลักครับ  Cheesy

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:01:11 PM »

ครับ ฟันตรงๆ ใบมีดจะกระแทก และส่งแรงมาเข้ามือเต็มๆ เหมือนเอาไม้โค้งๆ เคาะพื้นเจ็บมือมากกว่าใบมีดมุมอื่นอย่างที่พี่โร้ดบอก ต้องฟันแบบดึงตวัดเฉือนเข้าตัว หรือใช้เฉือนคอ จะมีมุมให้คมใช้งานได้

ถ้าฟันออกนอกตัว ผมว่าควรเป็นใบมีดต้องโง้งเปิดคมออกแบบมีดอาหรับครับ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:02:14 PM »

นี่อีเหน็บน้อยๆของผมติดรถตลอด  เกือบจะคล้ายกรูข่าเหมือนกัน มีดแบบนี้เน้นฟันเป็นหลักครับ  Cheesy

อีเหน็บทรงแบบนี้สวยดี และผมว่าใช้แทงดีกว่ากูรคลีมากครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:08:02 PM »

อีเหน็บทรงแบบนี้สวยดี และผมว่าใช้แทงดีกว่ากูรคลีมากครับ

ผมว่าจะให้สล่าทำด้ามให้ใหม่อยู่ครับพี่ ด้ามมันเล็กไปจับไม่ค่อยถนัดสักเท่าไรนัก แต่คมสุดๆ ทั้งมีดทั้งฝัก 400 คุ้มจริงๆ  Grin

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:11:26 PM »

ผมว่าจะให้สล่าทำด้ามให้ใหม่อยู่ครับพี่ ด้ามมันเล็กไปจับไม่ค่อยถนัดสักเท่าไรนัก แต่คมสุดๆ ทั้งมีดทั้งฝัก 400 คุ้มจริงๆ  Grin

โอ้ว จริงหรือครับ อยากรบกวนถามว่า สล่า ยังมีเหลืออีกสักเล่มหรือเปล่าครับ? ฮิ ฮิ และหากด้ามเป็นวัสดุคลาสสิกอื่นๆ ยินดีเพิ่มค่าตัวหรับ? ขอขอบคุณล่วงหน้าเลย ฮิ ฮิ

ปล. ฝักตาไม้อย่างนี้ยิ่งชอบเลยครับ หุ หุ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:54:07 PM »

ผมได้มาจากพี่ท่านหนึ่งอดีตเป็นนายกสมาคมผู้ค้าของเก่าแห่งประเทศไทย   ปัจจุบันเสียชีวิตไปนานแล้ว สมัยมีชิวิตอยู่   แกชอบเที่ยวป่าเป็นชีวิตจิตรใจ   องศาด้ามจับฟันมันไม่เหมาะมือครับ   จะตวัดจะเฉือนมันไม่คร่องมือเลย  แถมเวลาลองฟันดูใบมันพลิกทำให้มือสะท้านและเจ็บที่ข้อมือ   สู้อีเหน็บบ้านเราไม่ได้ครับใช้ดีใช้คร่องกว่าครับ.....
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์