๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:59:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเกิดเมื่อวันจันทร์  (อ่าน 3307 ครั้ง)
PAE_CZ
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2005, 11:39:38 PM »

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาได้เกิดเหตุตำรวจบ้านยิงวัยรุ่นเสียชีวิตที่จังหวัดพะเยา
              ผมมีรายระเอียดมาให้พี่ๆในเวปแสดงความคิดเห็นครับ
เรื่องมีอยู่ว่ามีงานเทศกาล ตานก๋วยสลาก(เป็นงานประเพณีของคนทางเหนือที่ทำบุญไปให้คนตาย)
ในวันนั้นได้มีกลุ่มวัยรุ่นตีกันแล้วตำรวจบ้านท่านนี้ได้ไประงับเหตุช่วยห้าม
จนเหตุการ์ณได้สงบไปแล้ว    แต่มีวัยรุ่นบางคนไม่พอใจตำรวจบ้านคนนี้
ได้พากันยกพวกไปโดยมีอาวุธมีดจะไปเอาเรื่องโดยบุกไปที่บ้านในเวลาประมาณ20.00น
ตำรวจบ้านคนนี้ก็ได้ยิงปืนขู่ขึ้นฟ้าไปสองนัดแต่วัยรุ่นเกเร5คนยังไม่หยุดยังวิ่งมาจะทำร้าย
ตำรวจบ้านเลยยิงสวนไป5นัด ผลออกมาว่าตาย1เจ็บ1 ชาวบ้านชอบใจแต่ที่ไม่ชอบใจแน่ๆคือญาติคนตาย
ตอนนี้ได้ประกันตัวออกมาแล้วโดยมีกำนันและผู้ใหญ่บ้าน16หมุ่บ้านได้ใช้ตำแหน่งประกัน
พี่ๆว่าแบบนี้จะหลุดไหมครับ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2005, 11:48:24 PM »

ยิงป้องกันตัวอยู่ในเขตบ้านตัวเองยิงขู่แล้วด้วยไม่ยอมหยุด.........เรื่องกฏหมายไม่สันทัดครับ

แต่คิดเอาเองว่าน่าจะหลุดคดีครับ....

วัยรุ่นพวกนี้น่าจะเจอมือไอพีเอสซี 5 นัดที่สวนไปผมคิดว่า 5 คนคงร่วงหมดเต็มที่ตกใจตื่นเต้นมิสซะ 1  Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2005, 11:49:18 PM »

Undecided บุกไปที่บ้าน แถมเข้ามาจะทำร้าย ยิงขึ้นฟ้าไป 2 นัด ยังไม่หยุด ผมว่าคงจะตายเจ็บฟรีล่ะครับ Undecided

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2005, 11:52:05 PM »

คิดว่าคงสู้คดีได้ครับ ยังไงก็เอาใจช่วย ป้องกันตัวชัดๆ Tongue พวกไม่รู้จักตาย ทำความเดือดร้อนไปทั่ว น่าเบื่อ Embarrassed

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 12:08:13 AM »

แล้วแต่เจ้าพนักงานสอบสวนคับ...Cheesy
man222
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 12:41:50 AM »

ผมคิดว่าคงรอดแน่นอนครับเพราะเป็นในเขตบริเวณบ้านและได้ทำการยิงขู่แล้วด้วยครับ(ตามความคิดของผมนะครับ)และตำรวจบ้านที่ว่าคือ ตำรวจอาสาใช่ไหมครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 12:58:17 AM »

Smiley..ถ้าข้อเท็จจริงที่ปรากฎในสำนวนการสอบสวน รับฟังเป็นยุติ ตามที่ คุณ PAE_CZ  บอกไว้
     ให้ตายเพิ่มอีก ๑-๒ ..ก็ควรเข้าเป็นเรื่องการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ. ถือเป็นการป้องกันตัวตามกฎหมาย. ครับ. Smiley

fasty
รักธรรมชาติ ให้เท่ากับรักชีวิต
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 01:07:44 AM »

ตามเหตุการณ์ที่เล่ามา โดยส่วนตัวแล้วฉันว่ารอดนะ ก็วัยรุ่น...ซะขนาดนั้น ตกใจ ตกใจ

รักษาธรรมชาติ  รักษาชีวิต
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 01:16:39 AM »

Smiley..ถ้าข้อเท็จจริงที่ปรากฎในสำนวนการสอบสวน รับฟังเป็นยุติ ตามที่ คุณ PAE_CZ  บอกไว้
     ให้ตายเพิ่มอีก ๑-๒ ..ก็ควรเข้าเป็นเรื่องการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ. ถือเป็นการป้องกันตัวตามกฎหมาย. ครับ. Smiley

รบกวน ขอถามพี่ Ro@d เพื่อเป็นวิทยาทานหน่อยครับ คือผมสงสัยว่าการยิงไป5นัดจะเป็นเกินกว่าเหตุไหมอะครับ เพราะในห้องเรียนก็ผ่านมาได้โดยบางเรื่องก็ยังสงสัยอยู่ครับ
ป.ล. ผมเป็นคนที่ขี้เกียจอ่านหนังสือมากๆเลย สงสัยผมจะไม่รุ่งด้านนี้ แต่ขอจบก่อนแล้วค่อยหาทางเรียนต่อด้านอื่นดีก่า หุหุ Tongue Tongue Tongue

..ตราบใดที่ภยันตรายที่ใกล้จะถึงนั้น ยังไม่พ้นไป.. จะเห็นว่า เมื่อยิงขู่ไปแล้ว ๒ นัด คนเหล่านั้นที่มีเป็นอาวุธมีดยังวิ่งเข้ามาเพื่อจะทำร้าย. ที่อาจได้รับอันตรายถึงตาย..
       คู่กรณี มีอาวุธปืนอยู่ในมือ.. การยิงป้องกันตัว คือยิงได้เท่าที่อาวุธปืนหลุดจากมือ หรือคนร้ายหมอสภาพ หรือจนภยันตรายได้พ้นไปแล้ว..

กระสุนจำนวนน้อยนัด เป็นเครื่องแสดงเจตนาในเบื้องต้นว่า เรามีเจตนาเพื่อจะป้องกันตัว. เมื่ออีกฝ่ายหยุดหรือหมดสภาพเราต้องไม่ยิงต่อ..

แต่เมื่อคู่กรณี ยังจะสามารถใช้อาวุธนั้นได้อยู่  เราก็มีสิทธิยิงได้  มากนัดเพื่อให้พ้นภัยนั้น ครับ..
ต้องพิจารณาจากข้อเท็จจริง เป็นราย รายไป  ดูที่ภยันตรายพ้นไปแล้วหรือยัง..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2005, 01:18:20 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 01:44:45 AM »

เรื่องแบบนี้น่าจะมีบ่อยๆ วันละ2-3รายยิ่งดี พวกวันรุ่นที่ซ่าๆชอบหาเรื่องจะได้หมดๆไปซะที
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 03:47:24 AM »

เรื่องแบบนี้น่าจะมีบ่อยๆ วันละ2-3รายยิ่งดี พวกวันรุ่นที่ซ่าๆชอบหาเรื่องจะได้หมดๆไปซะที

Grin นายตำรวจที่สนิทกับผมคนหนึ่งบอกว่า ถ้าพวกวัยรุ่นกวน ๆ มีเรื่องกัน ถ้าเวรเค้า เค้าจะปล่อยให้มันตีกัน ถ้ามันตีกันรุนแรงหรือใช้อาวุธทำร้ายกัน ก็จะหมดพวกก่อเรื่องไปอย่างน้อย 2 คน คือ 1 คนเจ็บหรือตายต้องไปรักษาตัวหรือไปอยู่ในเมรุ กับอีก 1 คนทำร้ายหรือฆ่าก็ต้องโดนจับหรือหลบหนีได้ ซึ่งถ้าเข้าไปจับตอนที่ยังไม่มีเรื่อง ก็ได้แค่จับ ปรับเสร็จเดี๋ยวมันก็ออกมาก่อเรื่องอีก Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 03:52:53 AM »

ยุทธวิธีตำรวจตาคลี หลงรัก

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 06:18:42 AM »

เรื่องคดีปอ้งกันตัวคงรอดครับ  แต่เป็นตำรวจบ้านเอาปืนกระบอกไหนยิง มีทะเบียนหรือปล่าว นี่แหละปัญหาครับ ถ้ามีทะเบียนก็รอดครับ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 07:33:05 AM »

ป้องกันตัวครับ...

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 08:44:25 AM »

รบกวนถามนิดนึงครับ ตำรวจบ้าน เป็นไงครับ คืออาสาสมัครหรือเปล่าครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์