๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 08:15:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปืนใหม่ต้องยิงกระสุนจริงก่อน  (อ่าน 4776 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 09:30:13 AM »

หลงรัก
ครับ
ปืนใหม่คงต้องล้างก่อนเป็นอันดับแรก
ส่วนลูกจริงนั้นเข้าใจว่าดูการทำงานว่าปกติมั้ย
ส่วนจะยิงซ้อมก่อนด้วยลูกซ้อมหรือจริงไม่มีข้อเตือนครับ
 หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 10:16:23 AM »

ได้ยินว่าปืนใหม่ต้องยิงลูกจริงก่อน อยากรู้ว่าเพราะอะไร และควรยิงเท่าไรจึงจะยิงลูกซ้อมใด้
แล้วถ้าเรายิงลูกซ้อมก่อนจะเป็นอะไรไหม

ท่านจขกท.คงได้ทราบเหตุผลและแนวทางที่สมช.ได้เล่าไว้แล้ว

ผมขอเติมตามประสบการณ์และแนวคิดของตัวว่า ได้ปืนมาใหม่ผมยิงด้วยกระสุนจริง..คือ..กระสุนมาตรฐานของปืนนั้น
เช่นถ้าเป็น .45 acp อย่างท่านจขกท. ก็จะยิงด้วยลูกหัวเคลือบแบบ FMJ 230 เกรน
ใส่กระสุนเต็มความจุ ยิงจนนัดสุดท้าย ว่าป้อนกระสุนราบรื่นหรือไม่
นัดสุดท้ายสไลด์ค้างหรือไม่ ดูกลุ่มกระสุน(ไว้เทียบกับการยิงในคราวต่อๆไป)
เก็บปลอกกระสุนมาดูรอยขูด รอยขีด รอยบุบ ดูท้ายกระสุนว่าสับตรงไหม ลึกพอไหม ปกติไหม
ซึ่งมาตรฐานการผลิตปืนในปัจจุบัน ควรจะผ่านการยิงครั้งแรกได้ราบรื่น

อาจได้ข้อคิดให้ผู้ยิงไปปรับตัว ในการจับปืนแน่นหลวม การกำด้ามกดหลังอ่อน(ถ้ามี)
ว่าแค่ไหนพอดี กับกระสุนแรงเต็มๆ ยิงซ้ำได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องขยับปรับกริพปืนใหม่

ถือเป็นการสร้างความมั่นใจสร้างความคุ้นเคยกับปืนที่เราจะใช้ป้องกันตัว
ตัวผมเองกระบอกไหนใช้ข้างตัว ก็จะยิงกระสุนจริงสัก 300-500 นัด ปรับตัวเข้ากับปืน
ส่วนลูกซ้อมแรงอ่อน ก็ไว้สร้างความคุ้นเคย ติดบ้างแจมบ้าง ก็ช่างมันไม่กังวล

ใครจะยิงด้วยลูกซ้อมก่อน ก็ไม่ผิดกติกาอันใด หลายท่านเอาไว้แข่งก็มักยิงด้วยลูกซ้อม(แข่ง)
เพียงแต่ปืนใช้งาน พอเริ่มด้วยลูกซ้อมแล้วถ้าติดขัด ก็อาจเสียความมั่นใจเกิดวิตกจริตครับ

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 11:28:40 AM »

ผมได้ปืนมาประเดิมด้วย ลูกซ้อมไทยอาร์มเลยครับ
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 01:02:29 PM »

เมื่อก่อนผมเคยใช้ลูกซ้อม  แต่เดี๋ยวนี้ผมใช้ลูกจริงยิงตลอด

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
CC
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 01:40:50 PM »

ผมเคยได้อ่านข้อมูลจากที่ใหนสักแห่ง ว่าปืนของเบเออร์ ใหม่แกะกล่องต้องยิงรันอิน500นัด แล้วค่อยถอดล้าง ซึ่งถ้าต้องยิงรันอิน500นัดตามที่ว่ามา ผมว่าก็ควรเป็นลูกจริงมั้งครับไม่อย่างนั้น คราบตะกั่วคงเยอะมาก หรืออาจเป็นเพราะว่าลูกซ้อมของเมืองนอกนั้นเป็นหัวเคลือบ แต่ผมว่าแล้วแต่ความชอบครับ ความตั้งใจของผมกะว่าถ้าได้รับปืนใหม่จะยิงลูกจริงซัก150นัดและต่อด้วยลูกซ้อมซัก100นัด แล้วค่อยถอดล้างครับ  ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 02:23:31 PM »

ปืนใหม่ ก็เหมือนของใหม่สำหรับท่าน ... ท่านจักต้องเรียนรู้ สร้างความคุ้นเคยกับแรงรีคอยด์ สะบัด การควบคุมปืน

สำหรับ กึ่งออโต ต้องกระสุนจริงเท่านั้น จะต้องสนองให้กับท่านได้อย่างจริงจัง การแก้ไข ต้องเกิดจากการยิงกระสุนจริง ส่วนจะยิงกับลูกซ้อมแล้วเกิดปัญหา ก็อย่าไปสน

บางท่านถามว่า.. ปืนยิงแล้วติดขัด ขัดลำ จะแก้ไขอย่างไรดี .. พอถาม จึงทราบว่า ยิง.ด้วยลูกซ้อม   งอน  อย่าเอาลูกซ้อมมาเป็นแนวทางในการแก้ปัญหาปืน นะครับ

บริษัทปืน หรือใครก็ตาม จะบอกว่าปืนผ่านการทดสอบ แบบผ่าน run in มาแล้ว ฟังไว้ ครับ  แต่ทำอีกก็ไม่เสียหาย อย่าไปขี้เหนียว ในเรื่องที่ไม่สมควร

run in ด้วยมือของตนเอง สร้างความคุ้นเคย และตรวจสอบศูนย์ปืนไปด้วย ติดขัด ขัดลำ ก็ไม่ต้องไปสนใจ ยิงให้ผ่าน ๑๐๐ +/-  แล้วทุกอย่างจะลงตัวเอง ครับ  Cheesy

Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 03:01:35 PM »

ได้ยินว่าปืนใหม่ต้องยิงลูกจริงก่อน อยากรู้ว่าเพราะอะไร และควรยิงเท่าไรจึงจะยิงลูกซ้อมใด้
แล้วถ้าเรายิงลูกซ้อมก่อนจะเป็นอะไรไหม

ท่านจขกท.คงได้ทราบเหตุผลและแนวทางที่สมช.ได้เล่าไว้แล้ว

ผมขอเติมตามประสบการณ์และแนวคิดของตัวว่า ได้ปืนมาใหม่ผมยิงด้วยกระสุนจริง..คือ..กระสุนมาตรฐานของปืนนั้น
เช่นถ้าเป็น .45 acp อย่างท่านจขกท. ก็จะยิงด้วยลูกหัวเคลือบแบบ FMJ 230 เกรน
ใส่กระสุนเต็มความจุ ยิงจนนัดสุดท้าย ว่าป้อนกระสุนราบรื่นหรือไม่
นัดสุดท้ายสไลด์ค้างหรือไม่ ดูกลุ่มกระสุน(ไว้เทียบกับการยิงในคราวต่อๆไป)
เก็บปลอกกระสุนมาดูรอยขูด รอยขีด รอยบุบ ดูท้ายกระสุนว่าสับตรงไหม ลึกพอไหม ปกติไหม
ซึ่งมาตรฐานการผลิตปืนในปัจจุบัน ควรจะผ่านการยิงครั้งแรกได้ราบรื่น

อาจได้ข้อคิดให้ผู้ยิงไปปรับตัว ในการจับปืนแน่นหลวม การกำด้ามกดหลังอ่อน(ถ้ามี)
ว่าแค่ไหนพอดี กับกระสุนแรงเต็มๆ ยิงซ้ำได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องขยับปรับกริพปืนใหม่

ถือเป็นการสร้างความมั่นใจสร้างความคุ้นเคยกับปืนที่เราจะใช้ป้องกันตัว
ตัวผมเองกระบอกไหนใช้ข้างตัว ก็จะยิงกระสุนจริงสัก 300-500 นัด ปรับตัวเข้ากับปืน
ส่วนลูกซ้อมแรงอ่อน ก็ไว้สร้างความคุ้นเคย ติดบ้างแจมบ้าง ก็ช่างมันไม่กังวล

ใครจะยิงด้วยลูกซ้อมก่อน ก็ไม่ผิดกติกาอันใด หลายท่านเอาไว้แข่งก็มักยิงด้วยลูกซ้อม(แข่ง)
เพียงแต่ปืนใช้งาน พอเริ่มด้วยลูกซ้อมแล้วถ้าติดขัด ก็อาจเสียความมั่นใจเกิดวิตกจริตครับ

ผมเห็นด้วยครับตรงนี้  ปืนผมแบบคอมแพ็กแรงสบัดค่อนข้างเยอะ ผมจึงฝึกความคุ้นเคยกับลูกใช้งาน
ทุกวันนี้ถ้าฝึกยิงปกติก็ไม่ค่อยใช้ลูกซ้อม  ไม่ใช่อวดมั่งอวดมีครับ
แต่เพราะผมไม่ได้แข่งขันอยู่แล้ว  จึงต้องฝึกให้คุ้นเคยกับสิ่งที่จะใช้จริงๆ
Luzifer_14
"กระบี่อยู่ที่ใจ แค่ไม้ไผ่ก้อไร้เทียมทาน"
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 01:20:15 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

" เพื่อน "         ก็เหมือนน้ำ เฉย ๆ แต่ขาดไม่ได้
" แฟน "           ก็เหมือนข้าว บางทีไม่หิว แต่ต้องกิน
" ชู้ "               ก็เหมือนเหล้า รู้ว่าไม่ดี แต่ก็ชอบ
" กิ๊ก "             ก็เหมือนน้ำหวาน นาน ๆ ทีก็โอ.. มากไปก็เลี่ยน '
" แฟนเพื่อน "     ก็เหมือนเหล้าเถื่อน ร้อนแรง แต่อันตราย  555
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์