๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:04:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือน Weihrauch HW100T ลมรั่ว  (อ่าน 15057 ครั้ง)
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:02:55 AM »

ซื้อปืนรุ่นนี้โครงการหมดตูด จากร้านไกอาร์ม ขนาด 5.5 มม
อาทิตย์ก่อนหลังจากยิงเล่น ลมเหลือประมาณ 60 บาร์ ก่อนจะ
ถอดท่อออกไปเติม ดันมือบอนยิงแห้งไม่มีลูกแต่มีลมไปสามสี่ครั้ง
ไม่นึกเลยพอเติมลมใหม่ คราวนี้ลมรั่ววันละ20-30บาร์ ถอดท่อลม
มาเทสอัดลมทิ้งไว้สองวันเหลือเท่าเดิม แต่พอใส่เข้าปืนเหมือนเดิม
เดี่ยวจะลองใช้ไปสักพัก กะว่าจะลองเทสฟองสบู่ซีลตัวเสียบเข้าท่อลมดู
ก่อน ตัวนี้ทำความสะอาดแล้วแต่ไม่หาย ถ้าไม่ได้รั่วตรงนี้คงต้องมีรื้อออก
มาดูข้างในแต่ไม่รู้จะหาชุดซีลได้จากไหน ท่านใดพอแนะนำได้บ้างครับ Sad

เจอแล้วครับรั่วที่ซีลตัวเล็ก ตรงที่เสียบท่อลม ถอดเข้าออกบ่อยๆ
ตัวนี้มีโอกาสไปก่อนเพื่อน ส่วนการยิงแห้งคงไม่เกี่ยว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 12:01:15 PM โดย spear gun » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:13:33 AM »

ซื้อปืนรุ่นนี้โครงการหมดตูด จากร้านไกอาร์ม ขนาด 5.5 มม
อาทิตย์ก่อนหลังจากยิงเล่น ลมเหลือประมาณ 60 บาร์ ก่อนจะ
ถอดท่อออกไปเติม ดันมือบอนยิงแห้งไม่มีลูกแต่มีลมไปสามสี่ครั้ง
ไม่นึกเลยพอเติมลมใหม่ คราวนี้ลมรั่ววันละ20-30บาร์ ถอดท่อลม
มาเทสอัดลมทิ้งไว้สองวันเหลือเท่าเดิม แต่พอใส่เข้าปืนเหมือนเดิม
เดี่ยวจะลองใช้ไปสักพัก กะว่าจะลองเทสฟองสบู่ซีลตัวเสียบเข้าท่อลมดู
ก่อน ตัวนี้ทำความสะอาดแล้วแต่ไม่หาย ถ้าไม่ได้รั่วตรงนี้คงต้องมีรื้อออก
มาดูข้างในแต่ไม่รู้จะหาชุดซีลได้จากไหน ท่านใดพอแนะนำได้บ้างครับ Sad

ผมไม่ทราบว่าการยิงแห้งทำให้เกิดการรั่วได้หรือเปล่า ผมเองก็ยิงแห้งหลายครั้ง
ก็ไม่เห็นเป็นไรครับ สองวันก่อนอัดลมไว้ 200 บาร์ เช้าวันนี้มาดูก่อนเอาไปให้เขาลองยิง
ก็เห็น 200 บาร์เต็มครับ

ลองเติมลมแล้วเอากระบอกมาวางไว้ ไม่ต้องใส่ปืนนะครับ ดูสิว่ามันจะรั่วหรือเปล่า
ผมคิดว่าในกรณีนี้อาจเป็นเพราะลมไม่สะอาดหรือเปล่าครับ ลองดูว่าที่ผ่านๆ มาทำแบบนี้หรือเปล่า

เช่น - ปล่อยหัวถังดำน้ำไว้ในที่โล่งโดยไม่มีภาชนะห่อหุ้ม
       - เติมลมในสภาพแวดล้อมที่เป็นฝุ่น
       - หมุนกระบอกอัดลมออกโดยไม่ปัดฝุ่นที่จับตัวอยู่รอบกระบอก
       - ปืนไม่ได้เก็บไว้ในกระเป๋า หรือ เก็บไว้ในตู้ที่ปิดไม่มิดชิด
       - ไม่ค่อยเช็ดปืนก่อนเก็บ

ทำให้ตัวที่สร้างปัญหาก็คือฝุ่นผงสามารถเข้าไปในระบบลมได้ แล้วถ้าบังเอิญมันไปเจอ
ความชื้นในระบบก็จับแน่นกับผิวพอมากเข้าก็อาจหลุดร่อนไปตามระบบ ทำให้ซีลวาวล์ปิดไม่สนิท

หากไม่ใช่ก็ลองหมุนกระบอกอัดลมเข้ากับปืนให้แน่นอีกหน่อยนะครับ  หมั่นสังเกตว่ากระบอกอัดลม
ของเราถ้าหมุนสุดแล้วสติกเกอร์หรือตัวอักษรอยู่ในตำแหน่งไหน จะได้เอาไว้เป็นตำแหน่งอ้างอิงต่อไปครับ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:50:14 AM »

อัดกระบอกท่อลมทิ้งไว้สองวันแล้วไม่รั่วครับ คุณสิทธา
หัวข้อตามที่ท่านว่ามา ผมปฏิบัติถูกต้องครับ ตอนนี้สงสัยโอริง
ตัวเล็กที่เสียบเข้าท่อกระบอกลม ตอนประกอบเข้าปืนหรือไม่
ก็เป็นซีลวาวล์อันที่ถูกเข็มกระแทกเพื่อปล่อยลมนะครับ ถ้าเป็น
ตัวนี้น่าเกี่ยวกับการยิงแห้ง ตอนนี้ได้แต่สงสัย จะถูกหรือผิดก็ยัง
ไม่แน่ แต่ที่แน่ๆคือตั้งแต่ซื้อมาอัดลมไว้ตลอด 24 ชม. ยิงเฉลี่ย
วันเว้นสองวัน ลมเหลือหกเจ็ดสิบบาร์ก็เติมไว้ให้เต็มอันนี้ไม่รู้ว่าจะ
เกี่ยวด้วยหรือเปล่า
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:53:41 PM »

เวลาขันหลอดลมเข้ากับตัวปืนได้ฝืนหรือเปล่าครับถ้าหลอดลมปีนเกลียวนี้ก็ทำให้ลมรั่วได้นะครับ ถ้าไม่ปีนเกลียวก็แสดงว่าไม่ได้เป็นกับหลอดลมเเล้ว แต่ในกรณีที่ใส่หลอดลมเข้าไปเเล้วลมรั่วออกแสดงว่ายางโอริงมีปัญหาตรงแถวๆห้องพักลมหรือไม่ก็ตรงส่วนที่เป็นวาวปล่อยลมเกิดรั่วซึมนิดๆ

การยิงลมทิ้งเปล่าไม่เป็นผลเสียต่อปืนครับ เป็นผลดีต่อปืนด้วยซ้ำไปครับ ตัวอย่างนักกีฬาเวลาที่เขากำลังจะแข่งยิง เขาจะต้องเทสลมปืนก่อนโดยการขึ้นลำเเล้วยิงลมทิ้งเปล่าไปซัก 3 - 4 ครั้ง และนอกจากนี้ยังช่วยเป่าเศษฝุ่นหรืออะไรก็ตามที่อยู่ภายในลำกล้องออกด้วยครับ และหลังจากจบการแข่งขันยิงเสร็จ เขาก็จะเทสปืนโดยการยิงลมทิ้งอีก 3 - 4 ครั้งจึงค่อยถอดหลอดลมออก

อีกเรื่องที่สำคัญคือเวลาที่เลิกใช้ปืนเเล้วต้องหมุนคลายหลอดลมปืนออกทุกครั้งนะครับโดยอย่าให้แรงดันลมอยู่ในตัวปืนเป็นเวลานานๆเพราะมันจะทำให้ยางโอริงหรือตรงก้นวาวลมเสื่อมสภาพเร็วเกิดอาการลมรั่วซึมได้ครับ

ถ้าอาการเกิดจากเป็นที่ยางโอริงที่ว่าต้องถอดออกมาเช็คดูว่ายางโอริงฉีกขาดหรือเปล่า
ถ้าเกิดจากลมรั่วตรงก้นวาวปล่อยลมก็ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 01:00:50 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:11:10 PM »

หรืออาจเป็นไปได้ว่าได้มีการถอดกระบอกลมออกตอนลมแรงอัดสูงบ่อย ๆ ทำให้ซีลที่ตัวปืนยุ่ยเร็ว
ลองเปลียนซีลที่ปืนดูครับ ตัวเล็ก ๆ ที่อยู่หมุนกระบอกลมเข้าไปนั้นหละครับ  ลองสลับกับซีลที่ตัวเติมลม
ทองเหลืองดูก็ได้ ผมไม่แน่ใจว่ามันถอดง่ายหรือเปล่า
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:25:48 PM »

หรืออาจเป็นไปได้ว่าได้มีการถอดกระบอกลมออกตอนลมแรงอัดสูงบ่อย ๆ ทำให้ซีลที่ตัวปืนยุ่ยเร็ว
ลองเปลียนซีลที่ปืนดูครับ ตัวเล็ก ๆ ที่อยู่หมุนกระบอกลมเข้าไปนั้นหละครับ  ลองสลับกับซีลที่ตัวเติมลม
ทองเหลืองดูก็ได้ ผมไม่แน่ใจว่ามันถอดง่ายหรือเปล่า
ใช่ครับ ตัวนี้แหละที่ว่าจะลองตีฟองสบู่ทดสอบดู ถ้ารั่วจะลอง
สลับกับซีลตัวเติมลม อย่างที่คุณสิทธาแนะนำ ซีลตัวนี้น่าจะทำงานหนัก
โดนเสียบเข้าดึงออก ถูไถอยู่บ่อยๆภายใต้แรงกดอาจเกิดแผลถลอกก็
เป็นได้ครับ Cheesy Cheesy
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:30:57 PM »

เวลาขันหลอดลมเข้ากับตัวปืนได้ฝืนหรือเปล่าครับถ้าหลอดลมปีนเกลียวนี้ก็ทำให้ลมรั่วได้นะครับ ถ้าไม่ปีนเกลียวก็แสดงว่าไม่ได้เป็นกับหลอดลมเเล้ว แต่ในกรณีที่ใส่หลอดลมเข้าไปเเล้วลมรั่วออกแสดงว่ายางโอริงมีปัญหาตรงแถวๆห้องพักลมหรือไม่ก็ตรงส่วนที่เป็นวาวปล่อยลมเกิดรั่วซึมนิดๆ

การยิงลมทิ้งเปล่าไม่เป็นผลเสียต่อปืนครับ เป็นผลดีต่อปืนด้วยซ้ำไปครับ ตัวอย่างนักกีฬาเวลาที่เขากำลังจะแข่งยิง เขาจะต้องเทสลมปืนก่อนโดยการขึ้นลำเเล้วยิงลมทิ้งเปล่าไปซัก 3 - 4 ครั้ง และนอกจากนี้ยังช่วยเป่าเศษฝุ่นหรืออะไรก็ตามที่อยู่ภายในลำกล้องออกด้วยครับ และหลังจากจบการแข่งขันยิงเสร็จ เขาก็จะเทสปืนโดยการยิงลมทิ้งอีก 3 - 4 ครั้งจึงค่อยถอดหลอดลมออก

อีกเรื่องที่สำคัญคือเวลาที่เลิกใช้ปืนเเล้วต้องหมุนคลายหลอดลมปืนออกทุกครั้งนะครับโดยอย่าให้แรงดันลมอยู่ในตัวปืนเป็นเวลานานๆเพราะมันจะทำให้ยางโอริงหรือตรงก้นวาวลมเสื่อมสภาพเร็วเกิดอาการลมรั่วซึมได้ครับ

ถ้าอาการเกิดจากเป็นที่ยางโอริงที่ว่าต้องถอดออกมาเช็คดูว่ายางโอริงฉีกขาดหรือเปล่า
ถ้าเกิดจากลมรั่วตรงก้นวาวปล่อยลมก็ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ
ต่อไปคงต้องถอดท่อลมออกหลังเลิกยิงตามที่คุณTerk Kung แนะนำ
แหมแต่แบบนี้เวลาจะยิงนัดหนึ่ง ใส่ท่อลมทีหนึ่งอาจจะไม่ค่อยทันใจกับพฤติกรรม
การยิงแบบของผม
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:52:34 PM »

ถ้าอย่างนั้น  ท่านต้องหาปืนสปริง  ไว้ติดบ้านอีกซัก 1 กระบอกแล้ว  เวลายิงแค่  4-5 นัด  คว้าปืนลมแบบสปริง  ถ้ายิงต่อเนื่องหลายๆนัด  คว้าปืนลมอัดอากาศ  เป็นทางออกอีกทางหนึ่ง
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:31:57 PM »

ใช่ครับ ตัวนี้แหละที่ว่าจะลองตีฟองสบู่ทดสอบดู ถ้ารั่วจะลอง
สลับกับซีลตัวเติมลม อย่างที่คุณสิทธาแนะนำ ซีลตัวนี้น่าจะทำงานหนัก
โดนเสียบเข้าดึงออก ถูไถอยู่บ่อยๆภายใต้แรงกดอาจเกิดแผลถลอกก็

น้าน เอาอีกแล้ว คุยกันดี ๆ ไปพาดพิงเรื่องเสียบเข้าเสียบออก ถู ๆ ไถๆ จนเป็นแผลถลอกอีกละ 
เอาอย่างนี้ทีหลังลองไปหาวาสลินเอามาป้ายไม่ให้มีความฝืด ไม่ใช่วาสลินธรรมดานะ 
แต่น่าจะมีอยู่แถวร้านขายอุปกรณ์ถังดำน้ำ   เคยได้ยินใครเล่าให้ฟังว่า เขามักเอาไว้ป้ายตามซีล
ทีต้องโดนถูไถบ่อย ๆ ทำให้ทนทานขึ้นไม่เป็นแผลง่าย

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:40:41 PM »

ถ้าอย่างนั้น  ท่านต้องหาปืนสปริง  ไว้ติดบ้านอีกซัก 1 กระบอกแล้ว  เวลายิงแค่  4-5 นัด  คว้าปืนลมแบบสปริง  ถ้ายิงต่อเนื่องหลายๆนัด  คว้าปืนลมอัดอากาศ  เป็นทางออกอีกทางหนึ่ง
มีสปริงหักลำกล้องฮัทซันอยู่กระบอกแล้วครับท่าน แต่ส่วนใหญ่
จะไว้ยิงระยะไม่เกิน 20 เมตร ส่วนอัดอากาศใช้ระยะไกลกว่าครับ เผอิญบ้านผม
อยู่ใกล้วัด ต้องใช้ทั้งปืนอัดลม ปืนบีบี เตรียมพร้อมตลอดครับ
 Cheesy
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 06:10:37 PM »

ต่อไปคงต้องถอดท่อลมออกหลังเลิกยิงตามที่คุณTerk Kung แนะนำ
แหมแต่แบบนี้เวลาจะยิงนัดหนึ่ง ใส่ท่อลมทีหนึ่งอาจจะไม่ค่อยทันใจกับพฤติกรรม
ถ้าจะยิงแบบนั้นสงสัยคงต้องหาปืนอัดลมสปริงอย่างที่คุณ MAGNUM-60 บอกไว้ซักกระบอกเเล้วแหละครับ  Grin
แต่ถ้าเป็นปืนอัดอากาศก็อาจจะใส่หลอดลมเข้าไปใช้ไม่ใช้ก็ซักครึ่งวันก็ค่อยถอดออกก็ได้ครับ ถ้าไม่ลืมซะก่อน  Shocked
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:00:31 AM »

ถ้าจะยิงแบบนั้นสงสัยคงต้องหาปืนอัดลมสปริงอย่างที่คุณ MAGNUM-60 บอกไว้ซักกระบอกเเล้วแหละครับ  Grin
แต่ถ้าเป็นปืนอัดอากาศก็อาจจะใส่หลอดลมเข้าไปใช้ไม่ใช้ก็ซักครึ่งวันก็ค่อยถอดออกก็ได้ครับ ถ้าไม่ลืมซะก่อน  Shocked
แล้วนี่จอง AA 410 เอาไว้ คล้ายกับว่าจะถอดท่อลมออกไม่ได้นี่ครับ
แล้วมิต้องยิงจนลมหมดท่อหรือครับ เอ..หรือมีตัวถ่ายลมออกได้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:05:24 PM »

เรื่องการถ่ายลมออกจากปืนให้หมดผมเข้าใจว่าต้องยิงปล่อยลมจนหมด
เพราะยังไม่เคยเห็นอุปกรณ์สำหรับถ่ายลมออกจากกระบอกลมของ s410
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:16:46 PM »

น้าน เอาอีกแล้ว คุยกันดี ๆ ไปพาดพิงเรื่องเสียบเข้าเสียบออก ถู ๆ ไถๆ จนเป็นแผลถลอกอีกละ 
เอาอย่างนี้ทีหลังลองไปหาวาสลินเอามาป้ายไม่ให้มีความฝืด ไม่ใช่วาสลินธรรมดานะ 
แต่น่าจะมีอยู่แถวร้านขายอุปกรณ์ถังดำน้ำ   เคยได้ยินใครเล่าให้ฟังว่า เขามักเอาไว้ป้ายตามซีล
ทีต้องโดนถูไถบ่อย ๆ ทำให้ทนทานขึ้นไม่เป็นแผลง่าย

เจอแล้วรั่วไอ้ตัวนี่แหละ หลังจากใช้โฟมกวนหนวด ป้ายรอบรอยต่อ
ระหว่างท่อลมกับปืน ทีแรกยังเฉยอยู่ แต่พอป้ายที่รูระบายซึ่งทะลุถึงกันกับเกลียว
ต่อท่อ ตรงด้านล่าง ปุด ปุด มาเลย สบายใจตัวนี้แก้ง่าย แต่ผมจะยังไม่สลับกับตัว
หัวทองเหลืองเติมลม เพราะยังพอใช้ได้ โดยฉีดทำความสะอาดด้วยน้ำยา คอนแท็ค
คลีนเนอร์ กำจัดคราบฝุ่น ไขมันและซิลิคอนออล์ยที่ป้ายหล่อลื่นซีลออก ทดสอบใหม่
ผ่านครับ ยังไงของคุณสิทธาก็ระวังหน่อยนะครับ ถึงจะหล่อลื่นด้วยวาสลิน แต่เสียบเข้า
ออกหนักๆบ่อยๆ มีสิทธิ์ถลอกเหมือนกันนะ อิ อิ
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 03:15:10 PM »

Smiley ผมใช้  HW100 No.1 อยู่ครับ
Huh  ที่รูระบายซึ่งทะลุถึงกันกับเกลียวต่อท่อ ตรงด้านล่าง   >>>>ขออภัยจริงๆ ผมนึกภาพไม่ออกครับ การตรวจสอบ กับ
ตัวไหนที่เป็นปัญหา . ไหว้[/size]

ปล..มีสมาชิกท่านใดใช้ HW100T เบอร์ 1. บ้างครับ Smiley ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 03:19:18 PM โดย airlove » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์