๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:03:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำกระสุนที่ตัวเองใช้อยู่หน่อยครับ  (อ่าน 13207 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:11:12 PM »

ใช่แล้วครับคุณ sitta เป็นรูกระสุน5นัดครับแต่ใจจริงผมพยายามยิงให้เข้าวง10ครับแต่ไม่เข้าผมก็เลยยิงซ้ำไป5นัดครับแต่ก็ยังไม่เข้าวง10อยู่ดีครับแต่ไม่ทราบว่าเป็นอะไรทั้งๆที่เป้าอื่นก็เข้าวง10ครับแต่เป้านี้ไม่ยอมเข้าครับเป้าอื่นก็เล็งแบบเดียวกันครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:07:29 PM »

ใช่แล้วครับคุณ sitta เป็นรูกระสุน5นัดครับแต่ใจจริงผมพยายามยิงให้เข้าวง10ครับแต่ไม่เข้าผมก็เลยยิงซ้ำไป5นัดครับแต่ก็ยังไม่เข้าวง10อยู่ดีครับแต่ไม่ทราบว่าเป็นอะไรทั้งๆที่เป้าอื่นก็เข้าวง10ครับแต่เป้านี้ไม่ยอมเข้าครับเป้าอื่นก็เล็งแบบเดียวกันครับ

ยิงเป้าซ้ายขวาระนาบเดียวกันแนวกระสุนเหมือนเดิม
แต่ยิงเป้าสูงเป้าต่ำเปลี่ยนระนาบการยิง น่าจะมีผลต่อแนวกระสุนกระทบเป้าครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:32:45 PM »

55 คุณ sitta ถ้าไม่ลืมก็เอามารูปมาฝากดูด้วยนะครับ  คิก คิก

ลืมครับ ลืมจนได้ ผมไม่ค่อยพกกล้องถ่ายรูปมันหนักครับ ลำพังปืนประจำตัวก็ทั้งหนักทั้งคับอยู่แล้ว
จะมาพกกล้องอีกก็เห็นทีจะไม่ไหวครับ

เมื่อวันก่อนว่าจะไม่ลืมกล้องไปถ่ายรูปลองปืน แต่ก็ลืมจนได้ มานึกขึ้นได้ตอนขับรถกลับ
วันนี้ก็เลยขอแก้ตัวด้วยการทดสอบความแม่นยำของ hw97k เพื่อเป็นการทดแทน

ต้นเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา ยิงปรับศูนย์ hw97K ตอนแรกว่าจะปรับศูนย์จนเข้ากลางกากะบาท
แต่ก็นึกขึ้นได้ว่าพวกกล้องเล็งแบบนี้  แม้ปรับศูนย์ดีแล้วแต่ไม่ค่อยได้ใช้ศูนย์ก็สามารถเคลื่อนได้
จึงต้องมีการยิงทดสอบศูนย์กล้องเล็งเป็นประจำเพราะศูนย์มันจะเปลี่ยนไปตามอุณหภูมิหรืออะไรก็แล้วแต่มัน
เราก็ต้องปรับศูนย์ไว้เพื่อให้ปืนพร้อมใช้งานได้ตลอดเวลา  แต่ hw97kกระบอกนี้ไม่ค่อยได้หยิบมาใช้ ก็เลยหยุด
ปรับศูนย์

จากนั้นก็เก็บปืนไว้ ไม่ได้ยิงมาเป็นเวลานาน   เมื่อวานนี้เอาไปยิงสู้กับ hw100 ปรากฏว่าสู้ได้สบายมาก
เพราะ hw100 เมื่ออัดลมเต็ม 200 บาร์ ยิงระยะ 25 เมตร กลุ่มกระสุนสู้ hw97k ไม่ได้หรอกครับ
แต่ถ้ายิงกระป๋องแล้วโดนขอบกระป๋องกระเด็นได้อารมณ์กว่า  ที่บอกอย่างนี้ไม่ใช่ว่า hw100 ไม่แม่นนะ
ไม่เชื่อลองเอาไปยิงนกพิราบระยะ 35 เมตร - 50 เมตรดูสิ จะรู้ว่า มันแจ๋วจริง ๆ  ส่วน hw97K ก็ยิงระยะ
25-35 เมตร กำลังดี ถ้าไกลเป็น 50 เมตรก็ต้องใช้ฝีมือเล็งเผื่อสักหน่อย

รูปเก่าที่ hw100 ยิงไว้ระยะ 25 เมตรเหมือนกัน เป้าบนผมจำไม่ได้ว่ากี่นัดแต่คิดว่าไม่เกิน 14 นัด
เห็นนัดที่เหวอแหกออกไปไหมครับ ไม่รู้ว่าจงใจยิงแมลงตอมเป้าหรือว่าไปเจอกระสุนปีกเบี้ยวหรือว่ามือสั่น
ก็ไม่รู้เหมือนกันจำไม่ได้  แต่เป้าล่างยืนยันความแม่นยำของปืนกระบอกนี้  แต่ถ้าเอามายิงเป้าปั้นเอกซ์ก็
อาจเข้าทำนองใช้ปืนผิดประเภท เพราะนัดที่แหกออกไป สมมุติว่าเป็นกระต่ายหรือหนูก็ถือว่าโดนอยู่ดี

ผลการปรับศูนย์ครั้งสุดท้ายก็เลยเป็นแบบเป้าสุดท้ายคือกลุ่มกระสุนกินซ้ายนิดหน่อย
hw97k ระยะ 25 เมตรได้กลุ่มกระสุนแบบนี้ ไม่ขี้เหร่แล้วครับ สำหรับปืนอัดลมแบบล่าสัตว์
ระบบไกต้องยอมรับว่าดีกว่าปืนอัดลมทั่วไป เหนี่ยวระยะแรกสุดก็คาไว้ ถ้าเพิ่มแรงกดอีกนิดก็ลั่น
ทำให้ควบคุมไกได้ง่ายกว่า hw100 เสียอีก ไอ้เจ้านั้นมันลั่นไปแล้วไม่รู้ว่าจะลั่นตอนไหน
ผมลองยิงอันชูสท์ปืนอัดลมสั้นแล้ว ก็ยังรู้สึกว่า hw100 เขาเซทไกมาเบากว่าซะอีก
แต่อันชูลท์ฟิลลิ่งจะเหมือนกับ hw97k คือแม้ไกจะเบากว่า hw97k แต่คนยิงก็รู้ว่าไกจะลั่นตอนไหน
คือมันจะได้เตรียมล๊อกข้อมือได้ถูกจังหวะเหนี่ยวไก 
สมมุติว่าถ้าโดนปืนจี้โดยปืนนั้นมีระบบไกแบบ hw100 ก็คงมีโอกาสปืนลั่นได้ง่ายมาก
เพราะมันไม่มีขยักน้ำหนักที่สองให้รู้เลยแบบว่าเหนี่ยวลากไปปืนก็ลั่นเอง
หรือว่าผมจับความรู้สึกไม่ได้ก็ไม่รู้สิ  แต่ก็พอใจนะเพราะปลายลำกล้องปืนไม่สั่นตอนลั่นไก

เช้านี้ก่อนอาหารเช้า ก็เลยเอา hw97k ออกมายิงเพื่อทดสอบระยะ 25 เมตรเพื่อดูว่ากล้องเคลื่อนอย่างที่คิดไว้หรือเปล่า
ตอนแรกก็จัดแจงเขียนข้อความลงบนเป้าบน 2 เป้าไว้ก่อน เพราะขี้เกียจเขียนตอนหลัง  ส่วนเป้าผมก็โหลดจาก
ในเว็บปืนอัดลมที่เพื่อนสมาชิกทำลิงค์ไว้ให้นะครับ  เป้านี้เพิ่งพิมพ์ออกมาหมาด ๆ แบบว่าสียังไม่แห้งทำนองนั้น

กรุณารอตอนต่อไป....

พอดีเจ้าหนี้มาเก็บเงินค่ายางรถที่เปลี่ยนใหม่ สำหรับเดินทางไกลไปราชบุรี
เลยหนีหนี้ไปหาเงินมาใช้เขา
ต่อครับ

ระยะ 25 เมตร เล็งกากะบาทกลางเป้า 
ลูกแรก กระสุนกินต่ำ
ลูกที่สอง กระสุนเข้ากลาง
ลูกที่สาม กระสุนกินสูง

ว่าจะยิงลูกที่ 4 แต่ดันเขียนไว้แล้วก็ต้องไม่ยิง ย้ายแนวเล็วมาที่เป้าที่สอง

ลูกที่ 1  เล็งกลางเป้า
ลูกที่ 2 เล็งกลางเป้า
ลูกที่ 3 เล็งกลางเป้า

เข้ารูเดิมหมด ไม่รู้จะบรรยายความแม่นยังไงสำหรับปืน hw97k
แต่ที่จะพูดถึงคือ มันเป็นเรื่องปกติที่กล้องเล็งจะเปลี่ยนจุดเล็งได้เอง โดยที่เราไม่ได้ไปปรับหมุนอะไร
ผมก็ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไร กล้องราคาถูกก็ไม่ใช่ เพราะกล้องราคาแพงก็เป็นเหมือนกัน
ผีเรือนหมุนปุ่มเล่น ก็ไม่น่าใช่เพราะผมล๊อกกุญแจรหัสไว้ตลอด เอาเป็นว่าอย่าไปสนใจมันเลย
แค่รู้ว่ากล้องเล็งมันเป็นอย่างนี้ ถ้าใช้ปืนบ่อย ๆ ก็ควรนำออกมายิงปรับศูนย์เป็นระยะ
ลำพังลำกล้องปืนมันก็ให้แนวกระสุนตามปกติของมันอยู่แล้ว แต่กล้องเล็งนะสิตัวปัญหา

มันคาใจครับ  ก็เลยยิงเป้าที่ 3 ยิง 1 นัดเล็งกลางเป้า ก็พบว่ากระสุนกินตำแหน่งสูงขวาใกล้เคียวกับเป้าสอง
ลองยิงเป้าที่ 4 อีก 1 นัด คราวนี้เล็งกากะบาทกินต่ำและกินซ้ายกะ กะ เอาจะรีบไปทานข้าว แนวกระสุน
เกือบเข้ากลางเป้า

ผมมาวิเคราะห์ดูว่าทำไมเป้าแรกถึงมีแนวกระสุนแบบนั้น  ก็เดาเอาว่า
นัดแรกซีลยังไม่เบ่งตัวเต็มที่คือซีลยังกินลมไม่เข้าที่   
นัดที่สอง ซีลเริ่มกินลมแล้วทำให้ลมมีแรงดันสูงขึ้นทำให้กระสุนแรงขึ้นเลยเข้าเป้าสูงกว่านัดแรก
นัดที่สาม ซีลกินลมเต็มที่ทำให้แรงอัดลมสูงกว่านัดที่สอง ทำให้กระสุนเข้าเป้าสูงกว่านัดที่สอง

พอยิงเป้าที่สองอีก 3 นัด ด้วยซีลกินลมเต็มที่แล้วจึงทำให้แรงอัดลมสม่ำเสมอทั้ง 3 นัด
ประกอบกับคนยิงมือก็นิ๊ง นิ่ง (อะแฮ้ม ขอยกหางตัวเองสักหน่อยเถอะ)  เลยทำให้กระสุนเข้ารูเดียวทั้ง 3 นัด
ทำอีกครั้งอาจจะไม่ได้ มันอาจจะฟลุ๊กก็ได้นะครับ  เมื่อดูแนวกระสุนก็สอดคล้องกับกระสุนนัดที่ 3
ของเป้าที่ 1

ครั้นพอมายิงเป้าที่ 3 อีก 1 นัด โดยเล็งกากะบาทกลางเป้าเหมือนเดิม
แนวกระสุนก็ยังป้วนเปี้ยนตำแหน่งเดียวกัน

สุดท้ายเป้าที่ 4 ก็ยิงอีก 1 นัด ยิงแบบเป็นการละเล่น ยิงเผื่อเพื่อทดสอบตัวเองว่า
จะเผื่อได้ถูกต้องหรือเปล่า แต่พบว่ายังไม่เก่งพอ แนวกระสุนฟ้องว่ายังกินบนซ้ายอีกนิด

ภาพโดยรวม ผลงาน hw97k ครับผม  คิดว่าคงพอชดเชยที่ผมลืมนำกล้องไปถ่ายการลองปืนอัดลม
แต่ผลของการลองปืนก็ทำให้โครงการ 6 มีรายชื่อเพิ่มอีก 2 รายชื่อ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:40:02 PM »

เยี่ยมมากเลยครับคุณ sitta เจ้า hw97k นี่มันเป็นปืนสปิงที่ยิงได้แม่นยำมากเลยครับผมว่าท่าปรับเส้นเล็งมาทางซ้ายอีกนิดและปรับต่ำลงมาอีกหน่อยคงจะเข้าวง10แทบทุกนัดเลยนะครับ เยี่ยม

ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

*-*พรานป่า..ล่าเพื่อดำรง*-*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 06:22:59 PM »

55 คุณ sitta สปีริส ดีจังครับ เยี่ยม

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 06:34:58 PM โดย viper338mm » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:57:06 AM »

เยี่ยมมากเลยครับคุณ sitta เจ้า hw97k นี่มันเป็นปืนสปิงที่ยิงได้แม่นยำมากเลยครับผมว่าท่าปรับเส้นเล็งมาทางซ้ายอีกนิดและปรับต่ำลงมาอีกหน่อยคงจะเข้าวง10แทบทุกนัดเลยนะครับ เยี่ยม

นกพิราบมันตัวใหญ่กว่านี้มากนะ  ลองเทียบดูสิครับว่าถ้าผมเล็งกลางตัวกระสุนจะโดนตรงไหน
ไม่พลาดสักนัดเลยใช่หรือเปล่าครับ  อย่าลืมว่ามันเป็นแค่ปืนล่าสัตว์ แต่บังเอิญคุณภาพคับแก้ว
ถ้ายิงระยะ 10 เมตรแล้วเอามาลง ผมเกรงเพื่อนสมาชิกหลายคนจะขายปืนแสน มาซื้อปืนหมื่นนะครับ
ผมมันแปลกนะผมไม่เคยยิงระยะ 10 เมตรเลย เออเพิ่งนึกขึ้นได้  ทำไมผมไม่ยิงระยะ 10 เมตรนะ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:19:09 AM »

ผมก็ไม่เคยยิงเหมือนกันระยะ10ม. สงสัยจิตรวิทยามั้งครับ

ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 04:30:42 PM »

ผมว่า 10 เมตร มันใกล้ไปมั้งครับ กิ๊วก๊าว เลยไม่ค่อยมีคนยิง

คนส่วนใหญ่ ยิ่งยิงได้ไกล ก็ยิงรู้สึกภูมิใจ(เฉพาะผมหรือเปล่าไม่รุ โดนชก)

กับอีกอย่าง ถ้าเข้าใกล้สัตว์ระยะ 10 เมตร มันคงหนีไปหมดแล้ว แลบลิ้น
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 07:15:03 PM »

ถ้ายิงระยะ 10 เมตร ต้องกะให้เข้ากลางเด๊ะๆเลยนะครับ เวลาที่ผมยิงระยะ 10เมตร เเล้วนัดไหนเข้ากลางเป๊ะๆรู้สึกภูมิใจมากครับ  Grin
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:24:58 PM »

นกพิราบมันตัวใหญ่กว่านี้มากนะ  ลองเทียบดูสิครับว่าถ้าผมเล็งกลางตัวกระสุนจะโดนตรงไหน
ไม่พลาดสักนัดเลยใช่หรือเปล่าครับ  อย่าลืมว่ามันเป็นแค่ปืนล่าสัตว์ แต่บังเอิญคุณภาพคับแก้ว
ถ้ายิงระยะ 10 เมตรแล้วเอามาลง ผมเกรงเพื่อนสมาชิกหลายคนจะขายปืนแสน มาซื้อปืนหมื่นนะครับ
ผมมันแปลกนะผมไม่เคยยิงระยะ 10 เมตรเลย เออเพิ่งนึกขึ้นได้  ทำไมผมไม่ยิงระยะ 10 เมตรนะ

ถ้าพี่เอามายิงที่ 10 เมตร สงสัย คุณเทวฤทธิ์  แชมป์ปืนยาวอัดลม คงต้องขายปืนทิ้งแน่ๆเ ลย พี่  คิก คิก 

แล้วที่พี่ สิทธาว่า ปืนไม่ได้ยิงนานๆ ศูนย์มันเพี้ยน  มันน่าจะเป็นเพราะ อุณหภูมิ ภายนอกนะครับ  ไม่เชื่อ ทดลองยิง

ตอนกลางคืนหรือตอนเช้าๆ ที่อากาศเย็น สัก25 c แล้วปรับศูนย์พอดี  แล้วพอตอนบ่าย อุณหภูมิ เปลี่ยน เป็น 35 c แล้วลองยิง

ดู ก็จะพบว่ากลุ่มจะกินสูงประมาณ 1 ซม หรือสูงขึ้นประมาณ 1/4 - 1/2 ดอท

ผมว่าปืนลม นั้น ปัจจัย ภายนอกมีผลมากๆ เลยครับ ......นี้ล่ะครับ  ที่เรียกว่าท้าทาย ........ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:38:54 PM »

ถ้าพี่เอามายิงที่ 10 เมตร สงสัย คุณเทวฤทธิ์  แชมป์ปืนยาวอัดลม คงต้องขายปืนทิ้งแน่ๆเ ลย พี่  คิก คิก 

แล้วที่พี่ สิทธาว่า ปืนไม่ได้ยิงนานๆ ศูนย์มันเพี้ยน  มันน่าจะเป็นเพราะ อุณหภูมิ ภายนอกนะครับ  ไม่เชื่อ ทดลองยิง

ตอนกลางคืนหรือตอนเช้าๆ ที่อากาศเย็น สัก25 c แล้วปรับศูนย์พอดี  แล้วพอตอนบ่าย อุณหภูมิ เปลี่ยน เป็น 35 c แล้วลองยิง

ดู ก็จะพบว่ากลุ่มจะกินสูงประมาณ 1 ซม หรือสูงขึ้นประมาณ 1/4 - 1/2 ดอท

ผมว่าปืนลม นั้น ปัจจัย ภายนอกมีผลมากๆ เลยครับ ......นี้ล่ะครับ  ที่เรียกว่าท้าทาย ........ ไหว้

ที่ผมไม่ยิงระยะ 10 เมตร ไม่ใช่เพราะผมเก่งกาจอะไรหรอก แต่สถานะการณ์มันทำให้ผมต้องยิงระยะนี้
ด้วยเหตุผลต่อไปนี้ครับ

สาเหตุที่หนึ่ง ที่ผมไม่ยิงระยะ 10 เมตร เพราะผมไม่มีที่ยิงระยะ 10 เมตรครับ
ผมยึดจุดยิงเป็นหลักตามสะดวกตรงที่นั่งเก้าอี้นอนหน้าเทอเรส กระเป๋าปืนวางบนที่นั่งปูน
ผมนั่งเก้าอี้นอน เอาปืนพาดขาตั้ง อยู่ในที่ร่มครับ

ครั้งพอเอาเป้ามาตั้งระยะ 10 เมตร มันอยู่กลางถนนพอดี ถนนในบ้าน ทำให้ผมต้องมีภาระคือ
เดินไปยกเป้ามาตั้งกลางถนน ถ้าตั้งเป้าปุ๊บ เป้าก็จะอยู่ต่ำที่ผิวถนนก็คงต้องหาเก้าอี้มาอีกตัว
พอยิงสักนัดสองนัดเสร็จเลิกยิง ก็ต้องไปยกเป้าเก็บ เก็บเก้าอี้  นี้คือสาเหตุหลักที่ผมไม่ยิง
ระยะ 10 เมตรครับ

สาเหตที่สอง ปืนอัดลมที่ผมมีไม่เหมาะกับการยิงระยะ 10 เมตร เพราะเสียงกระสุนกระทบเหล็กหลัง
เป้าดังมาก ดังกว่าเสียงปืน รบกวนชาวบ้านครับ  ลำพังเสียงปืนอัดลมก็คิดว่ารบกวนพอแรงแล้ว
ถ้ามีเสียงกระสุนกระทบเป้ามันจะเพิ่มความน่ารำคาญและน่ากลัวได้  นี้เป็นสาเหตรองลงมา

สาเหตุที่สาม ผมต้องปรับโฟกัส ปรับศูนย์ที่ 10 เมตร ซึ่งระยะยิงนกพิราบมันไม่ใช่ระยะนี้ มันอาจทำให้
ผมต้องเสียเวลาปรับโฟกัส ปรับศูนย์ ไปที่ระยะ 25 เมตรอีกครั้งเมื่อเจอนกพิราบ ปรับโฟกัสไม่ยาก
แต่ปรับศูนย์เสียเวลา ผมขี้เกียจครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:06:58 PM »

ภาพนี้คือระยะยิงที่ผมยิงเป็นประจำ ที่ยิงระยะนี้เป็นประจำเพราะผมมีความขี้เกียจเป็นหลัก
เห็นเป้าขาว ๆ  ไหมครับ ระยะยิงวัดได้ 25 เมตร ถ้าถอยไปมุมรั้วก็ไกลขึ้นไปอีกหลายเมตร
ถ้าหากผมยิงระยะ 10 เมตร ก็จะอยู่กลางถนน ก่อนถึงสายยางสีเขียว

ผมเอาปูนฉาบซ่อมรั้วมาทำเป็นระยะยิงด้วย  10 เมตรอยู่ตรงนี้ครับ ปลายปุ่มสีแดงของกระป๋องสเปรย์ฉีดปลวก
ถ้าจะยิงระยะนี้ต้องไปยกเป้ามาตั้ง ไปยกเก้าอี้มารองเป้า ยิงเสร็จก็ต้องยกไปเก็บไป 
แล้วส่วนใหญ่ก็ไม่เคยเห็นที่ไหนพาดยิงระยะ 10 เมตร มีแต่ยืนประทับยิง
ถ้าพาดยิงก็มีระยะ 25 เมตรเป็นอย่างต่ำ
ครั้นจะยืนประทับยิงระยะ 10 เมตร ก็บอกตรง ๆ ว่ามือไม่ถึงระดับยิงเป้าครับ ถ้ายิงกระป๋องสีก็โอเค
อีกอย่างถ้ายิงระยะนี้ ผมต้องตั้งศูนย์ที่ระยะ 10 เมตร  แล้วพอยิงระยะ 25 เมตรมันก็ไม่ง่ายเลยนะสำหรับ
กล้องเล็งราคาถูกรุ่นนี้ที่ผมติดกับ hw100 เพราะว่าถ้าปรับคลิกปุ่ม upบางระยะพบว่ากินซ้ายกินขวาเปลี่ยนตาม งง ครับ
ไม่เหมือนกล้องเล็งที่ติด hw97k ตัวนั้นผมได้กล้องดีมาใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2009, 12:14:16 PM โดย sitta » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:32:42 PM »

ระยะนี้ 12 เมตร จะเอาเป้ามาวางก็เกะกะที่ทำงานพอดู และโดนละอองน้ำเวลารดน้ำต้นไม้ด้วย

เลยไปอีกหน่อยระยะ 15 เมตร ตรงก้อนคิวทดสอบคอนกรีต ก็ยังโดนละอองน้ำรถน้ำดต้นไม้อยู่ดี
ระยะนี้ถ้าได้ s400 ก็คิดว่าจะทำเป้าให้ลูกสาวยิงระยะนี้ประจำ กระสุนเบอร์ 1 ยิงไกลโดนลมสนามมันเหวอเก่งครับ

ระยะประจำผม ระยะ 25 เมตร อันที่จริงก็ 26 เมตร ผมก็เรียก 25 เมตรให้ตัวเลขมันจำง่าย
ตั้งไว้นานปีดีดัก ปลวกขึ้นก็ฉีดยากำจัดปลวก  เสียเวลาเดินมาเปลี่ยนเป้าสักหน่อย 
เป้านี้ผมทำไว้สำหรับตั้งศูนย์ พอเวลาผ่านไปสองอาทิตย์ผมก็ลองยิงทดสอบศูนย์กล้องว่าเคลื่อนหรือเปล่า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:35:05 PM »

มีเพื่อนสมาชิกโพสบอกว่าเอาเศษผ้าใส่กระสอบวางไว้หลังเป้าจะทำให้ลดเสียงกระสุนกระทบเหล็กหลังเป้าได้ดี
ผมไม่มีเศษผ้า ตอนแรกว่าจะเอาผ้าเช็ดตัวแต่ซื้อมาผืนเกือบพันบาทเสียดาย จะเอากางเกงยีนส์ก็ยกให้เขาไปเหลือไม่กี่ตัว
จะเอาผ้าเช็ดเท้า ก็กลัวว่าภรรยาจะเอาผ้าเช็ดตัวของผมมาทำผ้าเช็ดเท้าแทน  เสื้อผ้าลูกก็ไม่ได้ แม้ลูกจะไม่ใช้แล้ว
แต่เวลาผมเอาออกมาดูมันก็น่ารักดี และเก็บเอาไว้เป็นความทรงจำดี ๆ ของลูกด้วย  ก็หาจนเจอหละครับ
หมอนพิงในรถเก๋ง แอบเอามาใส่ ก็พบว่าลดเสียงกระสุนกระทบเหล็กหลังเป้าได้ดีมาก  วันก่อนภรรยาก็ถาม ๆ ว่า
หมอนพิงสีเขียวหายไปไหน  หายังไงก็หาไม่เจอหรอกครับ นอกจากจะมาอ่านกระทู้นี้ ฮิ ฮิ

รอยกระสุนกระทบเหล็กหลังเป้า เหล็กหนา ๆ ยังมีรอยดุนยุบ

ตอนแรกผมเอาโฟมฉีดกาวสเปรย์แปะติดเอาไว้ แต่แมวเกเรชอบมาฝนเล็บ จนหลุดหมดทำให้เสียงกระสุนกระทบเป้าดังมาก

หมุดสีดำน่ายิงหรือเปล่าครับ  ยิงแบบนี้ต้องระวังนะครับ ด้านหลังเป้าควรเป็นกำแพงดิน (อย่าคิดลึกนะ)

เป้าสำหรับตั้งศูนย์กล้องของผม ตั้งมาตรงนี้เป็นปีแล้วครับ

หิ้วกระเป๋าปืนออกบ้านก็วางบนที่นั่งเทอเรสหน้าบ้านอย่างที่เห็น ถ้าเป็นวันหยุดอยู่บ้านผมจะวางตรงนี้จนมืดจึงเก็บเข้าบ้าน

ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 07:15:48 PM »

ยิงอย่างเมามันเลยน๊า คุณ sitta เยาะเย้ย

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์