๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:03:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำกระสุนที่ตัวเองใช้อยู่หน่อยครับ  (อ่าน 13255 ครั้ง)
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

*-*พรานป่า..ล่าเพื่อดำรง*-*

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 08:53:15 AM »

คืออยากให้คนที่ว่างๆช่วยแนะนำกระสุนที่ตัวเองใช้อยู่หรือรู้จักหน่อยครับ มีรูปกับราคามาด้วยก็ดีครับ ถ้าเป็นไปได้ก็โชว์ เป้ากลุ่มกระสุนด้วยยิ่งดีใหญ่เลยครับ คิก คิก

เพื่อเป็นแนวทางให้มือใหม่ (อย่างผม เยาะเย้ย) ได้เรียนรู้ ขอบคุณทุกท่าน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:23:57 AM »

ใช้กระสุนที่มีขายทั่วไปตามท้องตลาดก็พอแล้วครับ
พอดีตอนเที่ยงมีนัดกับผู้ที่อยากลองปืนอัดลมพอดี
นัยว่าเบื่อกลิ่นควันปืนและเสียงรบกวน พกปืนเหน็บเอว
จนสันหลังคดเสียรูปหมด ยิงก็ไม่ได้ยิง พอจะยิงทีก็
ต้องเดินทางไปสนามยิงปืน ยิงเสร็จก็ต้องล้างปืน
จะใช้ปืนก็ต้องเช็ดก่อนยิง วุ่นวายไปหมด
ก็เลยจะหันมาให้ความสนใจปืนอัดลมดีกว่า
ยิงเสร็จเช็ดนอกอย่างเดียวก็พอ

บ่าย ๆ จะเอารูปมาลงให้ดูนะ ถ้าไม่ลืมแบกกล้องไปด้วย

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:24:58 AM »

มันก็ขึ้นอยู่กับปืนของท่านด้วยนะครับ  ว่าจะถูกกับกระสุนตัวนั้นหรือเปล่า  เพราะกระสุนชนิดนี้ถูกกับปืนของผม ยิงแม่น  แต่พอท่านเอาไปใส่ปืนของท่านแล้วมันกลับหนีแนวก็ได้นะครับ  และอีกอย่าง  ในบ้านเราก็มีไม่กี่ยี่ห้อให้เราได้ซื้อมาใช้ได้ครับ  ราคาตอนนี้อยู่ระหว่าง ตลับละ  500-600  บาท  แต่ต้องขยันเดินถามหลายๆร้านนะครับ
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:22:23 AM »

55 คุณ sitta ถ้าไม่ลืมก็เอามารูปมาฝากดูด้วยนะครับ  คิก คิก

ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:26:08 AM »

MAGNUM-60 คือผมอยากลองหากระสุดที่ดีๆ ราคาย่อมๆ...
แต่พอดีไปเจอ กระสุน Rabbit magnum ll ในเว็ป เห็นรูปทรงสวยดี ถูกใจ ขำก๊าก
มีใครพอจะรู้แหล่งขายไหม ราคาด้วยก็ดี หลงรัก
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:48:11 AM »

ตัวนี้เป็นตัวเบอร์ 1 นะครับ  หนึ่งตลับมีแค่  200 นัด  ราคาตกนัดละ  2บาทกว่าๆ ไม่เหมาะกับปืนที่มีความเร็วต่ำ  เพราะกระสุนมีน้ำหนักมากกว่าปรกติ  แต่ไม่รู้จะเหลือไหม  ลองติดต่อท่าน  โกโก้ ดูครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:14:54 PM »

ที่ผมชอบใช้อยู่ตอนนี้ก็เจ้าเหลืองอันนี้และครับ

และนี่เป้าทดสอบครับยิงจากปืน Anschutz 2025 ครับเป็นลูกเบอร์ 1ครับ

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 06:36:58 PM »

ลูกปืนตัวนี้เหมาะกับปืนที่มีความเร็วสูงครับเพราะถ้าใช้ลูกตัวนี้ความเร็วของปืนจะลดไปครึ่งนึงเลยครับสมมุติ  ปืนความเร็วอยู่ที่ 800 ฟุต/วิ จากลูก  gego  แต่ถ้าใช้ลูก rabbit ความเร็วจะเหลือราวๆ 400 ฟุต/วิ รูปข้างล่างนี้เป็นน้ำหนักของลูกตัวนี้ครับ น้ำหนักของลูกพอๆกับลูกเบอร์ 2 เลยครับ

ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:03:05 AM »

montri.7 Wow เยี่ยมครับ เยาะเย้ย
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:07:10 AM »

coko: โห! ลดไปครึ่งเลยหรอครับ แรงประทะ ระยะ 30 40 เมตร จะหรือเท่าไหร่เนียะ ตกใจ

ว่าแต่หายากไหมครับ คุณ coko อยากได้มาเก็บไว้ เป็นคอเล็คชั่น(ถ้ามีตังค์) คิก คิก
codemann
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:03:51 PM »

ผมใช้ RWS R10 ของปืนสั้นครับ

ละอีกอันคือ Finale Match ปืนสั้นเหมือนกันครับ   

ทั้งหมดนี่ใช้กับ โมรินี่cm162 e   ครับ
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:33:08 PM »

เวลาซ้อมใช้ rws meisterkuglen (กล่องเหลืองดำนั่นแหละครับ) บ้าง geco (กล่องสีน้ำเงินดำ) บ้าง

เวลาแข่งใช้ RWS R10 ของปืนสั้นครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:52:14 PM »

มีกระสุนให้ชมมากครับในกระทู้ รวมภาพกระสุนอัดลม ฯ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:41:33 AM »

55 คุณ sitta ถ้าไม่ลืมก็เอามารูปมาฝากดูด้วยนะครับ  คิก คิก

ลืมครับ ลืมจนได้ ผมไม่ค่อยพกกล้องถ่ายรูปมันหนักครับ ลำพังปืนประจำตัวก็ทั้งหนักทั้งคับอยู่แล้ว
จะมาพกกล้องอีกก็เห็นทีจะไม่ไหวครับ

เมื่อวันก่อนว่าจะไม่ลืมกล้องไปถ่ายรูปลองปืน แต่ก็ลืมจนได้ มานึกขึ้นได้ตอนขับรถกลับ
วันนี้ก็เลยขอแก้ตัวด้วยการทดสอบความแม่นยำของ hw97k เพื่อเป็นการทดแทน

ต้นเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา ยิงปรับศูนย์ hw97K ตอนแรกว่าจะปรับศูนย์จนเข้ากลางกากะบาท
แต่ก็นึกขึ้นได้ว่าพวกกล้องเล็งแบบนี้  แม้ปรับศูนย์ดีแล้วแต่ไม่ค่อยได้ใช้ศูนย์ก็สามารถเคลื่อนได้
จึงต้องมีการยิงทดสอบศูนย์กล้องเล็งเป็นประจำเพราะศูนย์มันจะเปลี่ยนไปตามอุณหภูมิหรืออะไรก็แล้วแต่มัน
เราก็ต้องปรับศูนย์ไว้เพื่อให้ปืนพร้อมใช้งานได้ตลอดเวลา  แต่ hw97kกระบอกนี้ไม่ค่อยได้หยิบมาใช้ ก็เลยหยุด
ปรับศูนย์

จากนั้นก็เก็บปืนไว้ ไม่ได้ยิงมาเป็นเวลานาน   เมื่อวานนี้เอาไปยิงสู้กับ hw100 ปรากฏว่าสู้ได้สบายมาก
เพราะ hw100 เมื่ออัดลมเต็ม 200 บาร์ ยิงระยะ 25 เมตร กลุ่มกระสุนสู้ hw97k ไม่ได้หรอกครับ
แต่ถ้ายิงกระป๋องแล้วโดนขอบกระป๋องกระเด็นได้อารมณ์กว่า  ที่บอกอย่างนี้ไม่ใช่ว่า hw100 ไม่แม่นนะ
ไม่เชื่อลองเอาไปยิงนกพิราบระยะ 35 เมตร - 50 เมตรดูสิ จะรู้ว่า มันแจ๋วจริง ๆ  ส่วน hw97K ก็ยิงระยะ
25-35 เมตร กำลังดี ถ้าไกลเป็น 50 เมตรก็ต้องใช้ฝีมือเล็งเผื่อสักหน่อย

รูปเก่าที่ hw100 ยิงไว้ระยะ 25 เมตรเหมือนกัน เป้าบนผมจำไม่ได้ว่ากี่นัดแต่คิดว่าไม่เกิน 14 นัด
เห็นนัดที่เหวอแหกออกไปไหมครับ ไม่รู้ว่าจงใจยิงแมลงตอมเป้าหรือว่าไปเจอกระสุนปีกเบี้ยวหรือว่ามือสั่น
ก็ไม่รู้เหมือนกันจำไม่ได้  แต่เป้าล่างยืนยันความแม่นยำของปืนกระบอกนี้  แต่ถ้าเอามายิงเป้าปั้นเอกซ์ก็
อาจเข้าทำนองใช้ปืนผิดประเภท เพราะนัดที่แหกออกไป สมมุติว่าเป็นกระต่ายหรือหนูก็ถือว่าโดนอยู่ดี

ผลการปรับศูนย์ครั้งสุดท้ายก็เลยเป็นแบบเป้าสุดท้ายคือกลุ่มกระสุนกินซ้ายนิดหน่อย
hw97k ระยะ 25 เมตรได้กลุ่มกระสุนแบบนี้ ไม่ขี้เหร่แล้วครับ สำหรับปืนอัดลมแบบล่าสัตว์
ระบบไกต้องยอมรับว่าดีกว่าปืนอัดลมทั่วไป เหนี่ยวระยะแรกสุดก็คาไว้ ถ้าเพิ่มแรงกดอีกนิดก็ลั่น
ทำให้ควบคุมไกได้ง่ายกว่า hw100 เสียอีก ไอ้เจ้านั้นมันลั่นไปแล้วไม่รู้ว่าจะลั่นตอนไหน
ผมลองยิงอันชูสท์ปืนอัดลมสั้นแล้ว ก็ยังรู้สึกว่า hw100 เขาเซทไกมาเบากว่าซะอีก
แต่อันชูลท์ฟิลลิ่งจะเหมือนกับ hw97k คือแม้ไกจะเบากว่า hw97k แต่คนยิงก็รู้ว่าไกจะลั่นตอนไหน
คือมันจะได้เตรียมล๊อกข้อมือได้ถูกจังหวะเหนี่ยวไก 
สมมุติว่าถ้าโดนปืนจี้โดยปืนนั้นมีระบบไกแบบ hw100 ก็คงมีโอกาสปืนลั่นได้ง่ายมาก
เพราะมันไม่มีขยักน้ำหนักที่สองให้รู้เลยแบบว่าเหนี่ยวลากไปปืนก็ลั่นเอง
หรือว่าผมจับความรู้สึกไม่ได้ก็ไม่รู้สิ  แต่ก็พอใจนะเพราะปลายลำกล้องปืนไม่สั่นตอนลั่นไก

เช้านี้ก่อนอาหารเช้า ก็เลยเอา hw97k ออกมายิงเพื่อทดสอบระยะ 25 เมตรเพื่อดูว่ากล้องเคลื่อนอย่างที่คิดไว้หรือเปล่า
ตอนแรกก็จัดแจงเขียนข้อความลงบนเป้าบน 2 เป้าไว้ก่อน เพราะขี้เกียจเขียนตอนหลัง  ส่วนเป้าผมก็โหลดจาก
ในเว็บปืนอัดลมที่เพื่อนสมาชิกทำลิงค์ไว้ให้นะครับ  เป้านี้เพิ่งพิมพ์ออกมาหมาด ๆ แบบว่าสียังไม่แห้งทำนองนั้น

กรุณารอตอนต่อไป....

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:43:29 AM »

ที่ผมชอบใช้อยู่ตอนนี้ก็เจ้าเหลืองอันนี้และครับ

และนี่เป้าทดสอบครับยิงจากปืน Anschutz 2025 ครับเป็นลูกเบอร์ 1ครับ

คุณมนตรี ผมชอบเป้าล่างสุดจังเลย นั้นคือรูกระสุน 5 นัดหรือครับ
สุดยอกมะก้วยเตทครับ ขอปรบมือให้หลายครั้งครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์