๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:03:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยาว .22 แม็กนั่มกับ .223 คุณว่าขนาดไหนน่าใช้กว่ากัน  (อ่าน 28597 ครั้ง)
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:26:13 AM »

ไม่ทราบคุณจะเอาไปยิงแมวที่ไหน  .223 ขนาดเดียวกับที่ใช้กับปืน M.16  ที่ทางราชการใช้อยู่  .22 แม็กนั่ม บ้านเราหาง่ายกว่าเยอะ ราคาก็ถูกกว่า  แนะนำ CZ. 452
Neo21
รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:13:03 PM »

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบ........... ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ มีประโยชน์ในการตัดสินใจ ในการเลือกซื้อ.....มากครับ  ไหว้
 ผมเองไม่เคยเคยยิงกระสุนทั้ง 2 ขนาดทีี่ว่ามา แต่เคยไปยืนดูเขายิง.....
            ผมไม่มีปืนขนาด 5.56 มม. และ 22 wmr. ยกเว้นปืนแก็ปยาวไทยประดิษฐ์ และลูกกรด 22 LR ยี่ห้อ CZ (ยืมเขามายิง) ระยะ 120 เมตร ติดกล้อง เป้ากระป๋องเบอร์ดี้ใส่น้ำ  ปืนมันแม่นมาก เจ้าของปืนบอกว่าถ้าเป้ามีขนาดเท่านกเขา ปืนมันสามารถยิงได้ถึงระยะ 200 เมตร โดยการเล็งเผื่อไม่ต้องปรับกล้องใหม่ (ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า).... อยากรู้ว่าถ้าเป้าที่ยิงมีขนาดเท่ากระป๋องโค๊ก(ปืนติดกล้อง) .223 จะยิงโดนเป้าที่ระยะเท่าใด....และลูกกรด 22wmr. (ติดกล้อง) ยิงเป้าขนาดเดียวกันไกลสุดเท่าใด
            ผมมีกระสุนจำนวนหนึ่ง(ขอมา) เขาไม่ได้ใช้แล้ว เป็นกระสุนเก่าจะเอามาเทดินปืนที่่เป็นเกล็ดเหลือง ๆ  เอาไปผสมกับดินดำเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพความแรง เอาไปยิงในปืนแก็ปยาว (อาวุธสงครามสมัยกรุงศรีฯ) ระยะยิงประมาณ 30 เมตร ลูกโดด และลูกปราย ฟาดยิง (ไม่มีกล้อง) เป้าฝา m.150 ยังหวังผลได้อยู่ เพราะความไม่สะดวกในการบรรจุกระสุนนัดต่อไป ทำให้ผมอยากจะได้ปืนที่บรรจุกระสุนได้รวดเร็วขึ้น  แต่ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกระหว่าง 22wmr. หรือ .223  ไม่ชอบ 22 LR ไม่มั่นใจในความแรง และเสียงมันเหมือนปืนลม  ถ้าจะขอขนาด .223 ต้องกรอกใบ ป.3 ว่ายังไงคับ หรือต้องไปสมัครเป็นสมาชิกชมรมยิงปืนก่อนถึงจะมีสิทธิ์ซื้อได้ครับ..................
             มีกระสุนขนาด .223 ไว้ในครอบครองมีความผิดยังไงครับไม่ได้มีปืน    และถ้าเจ้าหน้าที่ตำรวจมาค้นบ้านผมจะโดนจับไหมครับ  Huh

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:41:39 PM »

ทีโทษเท่ากับมีอาวุธสงครามในครอบครองครับ
แล้วก็จะไล่ยาว ไปถึงคนที่ให้
ปืนแก็ปยาวไทยประดิษฐ์ มีทะเบียนหรือไม่ครับ
ไม่มีก็โดนอีกหนึ่งกระทง มีอาวุธปืนโดยไม่มีใบอนุญาต
เรียกว่า สองเด้งครับ
การเล็งเผื่อ ถูกต้องแล้วครับ
เรื่องของการยิงโดนเป้านั้น ๑๐๐ หลา ก็โอเคครับ ถ้าไม่มีลมหอบ
เพราะกระสุนเบา มีลมมาเบี่ยงได้ง่าย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:17:08 PM »

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบ........... ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ มีประโยชน์ในการตัดสินใจ ในการเลือกซื้อ.....มากครับ  ไหว้
 ผมเองไม่เคยเคยยิงกระสุนทั้ง 2 ขนาดทีี่ว่ามา แต่เคยไปยืนดูเขายิง.....
            ผมไม่มีปืนขนาด 5.56 มม. และ 22 wmr. ยกเว้นปืนแก็ปยาวไทยประดิษฐ์ และลูกกรด 22 LR ยี่ห้อ CZ (ยืมเขามายิง) ระยะ 120 เมตร ติดกล้อง เป้ากระป๋องเบอร์ดี้ใส่น้ำ  ปืนมันแม่นมาก เจ้าของปืนบอกว่าถ้าเป้ามีขนาดเท่านกเขา ปืนมันสามารถยิงได้ถึงระยะ 200 เมตร โดยการเล็งเผื่อไม่ต้องปรับกล้องใหม่ (ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า).... อยากรู้ว่าถ้าเป้าที่ยิงมีขนาดเท่ากระป๋องโค๊ก(ปืนติดกล้อง) .223 จะยิงโดนเป้าที่ระยะเท่าใด....และลูกกรด 22wmr. (ติดกล้อง) ยิงเป้าขนาดเดียวกันไกลสุดเท่าใด
            ผมมีกระสุนจำนวนหนึ่ง(ขอมา) เขาไม่ได้ใช้แล้ว เป็นกระสุนเก่าจะเอามาเทดินปืนที่่เป็นเกล็ดเหลือง ๆ  เอาไปผสมกับดินดำเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพความแรง เอาไปยิงในปืนแก็ปยาว (อาวุธสงครามสมัยกรุงศรีฯ) ระยะยิงประมาณ 30 เมตร ลูกโดด และลูกปราย ฟาดยิง (ไม่มีกล้อง) เป้าฝา m.150 ยังหวังผลได้อยู่ เพราะความไม่สะดวกในการบรรจุกระสุนนัดต่อไป ทำให้ผมอยากจะได้ปืนที่บรรจุกระสุนได้รวดเร็วขึ้น  แต่ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกระหว่าง 22wmr. หรือ .223  ไม่ชอบ 22 LR ไม่มั่นใจในความแรง และเสียงมันเหมือนปืนลม  ถ้าจะขอขนาด .223 ต้องกรอกใบ ป.3 ว่ายังไงคับ หรือต้องไปสมัครเป็นสมาชิกชมรมยิงปืนก่อนถึงจะมีสิทธิ์ซื้อได้ครับ..................
             มีกระสุนขนาด .223 ไว้ในครอบครองมีความผิดยังไงครับไม่ได้มีปืน    และถ้าเจ้าหน้าที่ตำรวจมาค้นบ้านผมจะโดนจับไหมครับ  Huh

ถามเยอะเลยนะครับ

ก่อนอื่น ผมไม่เคยมีปืนยาวขนาด .223 และ .22Magnum ครับ แต่เคยยิงทั้งสองขนาดครับ ระยะหวังผล .22Magnum ใกล้กว่า .223 ครับ

ส่วนขนาด .22LR นั้น ผมกับน้องเคยลองยิงที่ 200 เมตร ยิงมะพร้าวทะลุครับ

กระสุนขนาด .223 ที่ท่านครอบครองไม่ใช่ .223 ทางพลเรือนนะครับ แต่เป็นขนาด 5.56 X 45 มิลลิเมตร ต่างกันที่องศาของคอปลอกครับ  โทษก็ตามที่คุณ yod กล่าวครับ

ในการขอใบ ป.๓ ขนาด .๒๒๓ เขียนว่า "ปืนยาว ขนาด .๒๒๓"

joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:13:00 AM »

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ... Huh
             พิจารณาจาก รุ่น+ราคา(ประหยัด)ชนิดแบบลูกเลื่อน, ราคากระสุน, กลุ่มกระสุน+ความแม่นยำ เป้าซองบุหรี่ระยะ 25-250 ม.,ความทนทาน, ความสวย, การดูแลรักษาง่าย.......
             ปืนขนาด .22 แม็กนั่มมีระยะยิงถูกเป้าหมาย 100% (ซองบุหรี่) ได้ไกลสุดกี่เมตร (ถ้ามีรูปทดสอบกรุณาโพสหั้ยดูด้วยคับ) และปืน .223 มียี่ห้อใดที่ยิงกระสุนตาหานได้ แบบไม่มีปัญหาใด ๆ (มีเพื่อนเป็นตาหานคับ...พอจาหากระสุนฟรีได้) จะเอาปัยเป็นข้อมูลในการซื้อปืนคับ   ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ.....คับ  ไหว้

ไหว้ ไหว้ ไหว้ประทานโทษ ครับ ไม่ค่อยเหมาะมั้ง ท่าน   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:34:26 AM »

ทุกวันนี้ท้อกับ การสะกดภาษาไทยไม่ถูก  เซ็ง
ระหว่าง .22 magnum กับ .223 เลือก .223 ดีกว่าราคาลูกกระสุนเกือบเท่ากัน
แต่ .223 คุ้มกว่า   ถ้าคิดจะเอากระสุน 5.56x45 มาใช้ก็ระวังคุกตารางไว้ด้วย   อีกอย่างคือปืนพังก่อนกำนหด
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:08:09 AM »

อันที่จริงสองขนาดนี้ไม่น่าเอามาเทียบกันเลยครับ...

ชนวนริมกับชนวนกลาง...

อานุภาพก็ต่างกันมาก...

.๒๒ แม็กนั่มเหนือกว่า .๒๒๓ คือขอป.๓ ง่ายกว่ากับหากระสุนง่ายกว่านิดหน่อย...

แค่นั้นเองครับ...

จะว่าไปแล้ว ผมก็ยังอยากได้.๒๒๓ อีกซักกระบอก...

อยากได้รหัสทำนอง ๑๗๒๐ อะไรนี่แหละครับ...ฮา...คิก คิก
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 07:58:04 AM »

ทุกวันนี้ท้อกับ การสะกดภาษาไทยไม่ถูก  เซ็ง
ระหว่าง .22 magnum กับ .223 เลือก .223 ดีกว่าราคาลูกกระสุนเกือบเท่ากัน
แต่ .223 คุ้มกว่า   ถ้าคิดจะเอากระสุน 5.56x45 มาใช้ก็ระวังคุกตารางไว้ด้วย   อีกอย่างคือปืนพังก่อนกำนหด

สวัสดียามเช้า(ของประเทศไทย)ครับพี่ ราคาที่เกือบเท่ากันเป็นราคาที่ประเทศไหนครับ อเมริกา หรือ ประเทศไทย Grin Grin

.22Magnum แถวบ้านผมราคา ประมาณ 20 บาท

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:00:24 AM »

แต่ .223 คุ้มกว่า   ถ้าคิดจะเอากระสุน 5.56x45 มาใช้ก็ระวังคุกตารางไว้ด้วย   อีกอย่างคือปืนพังก่อนกำนหด

สวัสดียามเช้า(ของประเทศไทย)ครับพี่ ราคาที่เกือบเท่ากันเป็นราคาที่ประเทศไหนครับ อเมริกา หรือ ประเทศไทย Grin Grin

.22Magnum แถวบ้านผมราคา ประมาณ 20 บาท

อืมๆๆอันนี้ผมต้องยอมรับ นึกไปถึงที่นี่ครับ  ที่โน้น .223 กับ .22mag ราคาอย่างไร
http://www.cheaperthandirt.com/AMM270-5.html
http://www.midwayusa.com/viewProduct/?productNumber=254202
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:31:07 AM »

.๒๒ mag ๒๐ บาท

.๒๒๓  ๘๐ บาท ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:36:58 AM »

.22 magnum  20 บาท ยังหาซื้อยากเลยครับ ใครรู้ทีซื้อ pm บอกด้วยครับ หาอยู่ขอบคุณครับ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:50:08 AM »

.22 magnum  20 บาท ยังหาซื้อยากเลยครับ ใครรู้ทีซื้อ pm บอกด้วยครับ หาอยู่ขอบคุณครับ
ถ้าไม่ใช่ของphilippines กรุณา PM บอกผมบ้างนะครับ  ขอบคุณครับ
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:04:49 AM »

ถ้าไม่ใช่ของphilippines กรุณา PM บอกผมบ้างนะครับ  ขอบคุณครับ

ไม่ดีอย่างไรครับ กำลังสนใจใช้ อาร์มสกออยู่ขอข้อมูลด้วยครับ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:28:12 AM »

ไม่ดีอย่างไรครับ กำลังสนใจใช้ อาร์มสกออยู่ขอข้อมูลด้วยครับ
ผมก็ไม่เคยมีประสบการณ์ด้านไม่ดีนะครับ  แต่น้องๆบางท่านว่า วิถีไม่สม่ำเสมอ
พอดีผมมีของ อาร์มสกออยู่แล้ว  อยากลองยี่ห้ออื่นบ้างครับ
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:42:11 PM »

ผมก็ไม่เคยมีประสบการณ์ด้านไม่ดีนะครับ  แต่น้องๆบางท่านว่า วิถีไม่สม่ำเสมอ
พอดีผมมีของ อาร์มสกออยู่แล้ว  อยากลองยี่ห้ออื่นบ้างครับ
ออ ครับ ต้องทดลองกับลูกรัก hk 300 เสียหน่อยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์