๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 07:46:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอนปืนมรดก  (อ่าน 2902 ครั้ง)
HS7QFV
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:47:12 AM »

ผมเป็นน้องใหม่นะครับ รบกวนสอบถามเรื่อง ปืนมรดกครับ กรณีนี้ ปู่ผมเสียไปได้เกือบ 20 ปีแล้ว แต่พ่อโอนปืนไม่ได้เพราะนายทะเบียนบอกว่าต้องให้ทายาทมาเซ็นรับทราบทุกคน (แต่ว่าพ่อผมเป็นผู้จักการมรดก) ถึงตอนนี้ผมอ่านดูกระทู้เก่าๆ เรื่องปืนมรดกแล้ว อยากทราบว่า ถ้าจะเดินเรื่องขอโอนตอนนี้อีกควรทำอย่างไรดีครับ เพราะเมื่อประมาณปีที่แล้ว พ่อผมได้ลองไปขอโอนอีกที นายทะเบียนก็ยืนยันคำเดิมครับไม่ได้ ต้องให้ทายาทมาเซ็น
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:42:37 AM »

หากมีคำสั่งศาลว่าผู้ใดเป็นผู้จัดการมรดกก็ สามารถกระทำได้เลยนะครับ
คุณพ่อมีเอกสารเป็นผู้จัดการมรดกหรือไม่ครับ จริงๆแล้วฝ่ายมหาดไทยมีอำนาจเรื่องการโอนมรดกปืนอยู่เหมือนกัน
แต่นายทะเบียนมักไม่กล้าใช้อำนาจดังกล่าว เนื่องจากกลัวเรื่องยุ่งยากในอนาคตในประเด็นทรัพย์มรดก
จึงต้องให้มีอำนาจศาลระบุให้ชัดเจนว่าใครเป็นผูจัดการมรดก จากนั้นจึงจะอยากทำเรื่องให้

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
HS7QFV
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 01:38:22 PM »

มีคำสั่งศาลแต่งตั้งพ่อผมผู้จัดการมรดกครับ แล้วก็มีคำสั่งจากศาลตอนแบ่งมรดกเรียบร้อยแล้ว และให้ทายาททุกคนเซ็นรับทราบว่า "ทายาททุกคนไม่ติดใจกับทรัพย์สินทั้งหมดแล้ว" ผมสงสัยว่า เรื่องมันเกือบ 20 ปีแล้ว จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
Mr.DA/SA
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 02:18:13 PM »

ขนาดมีคำสั่งศาลตั้งผู้จัดการมรดกแล้ว  นายทะเบียนก็เรื่องมากจัง  ทำให้ชาวบ้านยุ่งวุ่นวาย

ขึ้นลำแล้วลดนก อุ่นใจ ปกป้องภัย ได้แน่นอน
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 04:37:21 PM »

ยิ่งวุ่นวาย...ยิ่งรายได้ดีจ๊ะ...
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 07:04:06 PM »

ยิ่งวุ่นวาย...ยิ่งรายได้ดีจ๊ะ...

This is Thailand ติดอันดับโลกนะครับ 
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 07:06:14 PM »

เรื่องการขอป.3 จะเหมือนกับขอกรณีซื้อใหม่หรือไม่ครับ

ผมอายุยังน้อย แต่ก็ทำงานมั่นคง มีทรัพย์สินบ้าง และ ปืนปู่ผม .45 และ .357 กลัวจะมีปัญหาขอยาก (ทั้งๆที่มันเป็นมรดก)

sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:15:41 AM »

เรื่องการขอป.3 จะเหมือนกับขอกรณีซื้อใหม่หรือไม่ครับ
เหมือนกันครับ...

ผมอายุยังน้อย แต่ก็ทำงานมั่นคง มีทรัพย์สินบ้าง และ ปืนปู่ผม .45 และ .357 กลัวจะมีปัญหาขอยาก (ทั้งๆที่มันเป็นมรดก)

หากบรรลุนิติภาวะแล้ว(เกิน 20 ปี)ไม่น่าจะมีปัญหาในส่วนของท่าน..แต่อาจมีปัญหาในส่วนของอำเภอ ขอแนะนำแบบตรงไปตรงมาว่าการรับโอนอาวุธปืนทั้ง 2 ขนาดของท่านเป็นขนาดที่คนทั่วไปไม่สามารถขอได้หรือหากได้ก็ใช้เส้นสายพอสมควรซึ่งอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละท้องที่ หาก จนท พูดโยกโย้อย่างงั้นอย่างงี้ ว่ามันขอยากนะ นายไม่อนุญาตนะ หรือต้องรอคิวนานนะ เสนอเลยครับมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่...ส่วนท่านจะให้หรือไม่หรือจะทำอย่างไรต่อไปก็เป็นเรื่องของท่านแล้ว..ผมแนะนำจากประสบการณ์ที่ผ่านมา ซึ่งเชื่อว่าหลายๆคนที่ไม่มีเส้นสายอย่างผมเจอเรื่องแบบนี้ทั้งนั้น..ยอมรับเถอะครับว่ามันเป็นแบบนี้ในสังคมนี้
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:19:02 AM »

เห็นด้วยครับท่าน...ที่นี่ เมืองไทย ...และจะโชติช่วงชัตวาลหากนักการเมืองในประเทศนี้ตกนรกทั้งหมด หรืออาจสูงขึ้นอีกโขหากไม่มีคน 2-3 นามสกุลอยู่ในวงการเมือง...

This is Thailand ติดอันดับโลกนะครับ 
Wisarut_รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:03:20 AM »

พ่อผมไปทำเรื่องล่าสุดเมื่อประมาณปีที่แล้ว จนท. บอกว่า "มรดกสองกระบอกเลยหรอ ต้องให้ทายาทมาเซ็นรับทราบนะแล้วก็เสียค่าใช้จ่าย 11 มม. 15000   .22 5000 "   โดนชก
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:54:20 AM »

พ่อผมไปทำเรื่องล่าสุดเมื่อประมาณปีที่แล้ว จนท. บอกว่า "มรดกสองกระบอกเลยหรอ ต้องให้ทายาทมาเซ็นรับทราบนะแล้วก็เสียค่าใช้จ่าย 11 มม. 15000   .22 5000 "   โดนชก

แบบนั้นเขาเรียกรับสินบน ชาติฉิบหายก็เพราะคอรัปชั่นแบบที่ว่า

เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:17:32 PM »

หากบรรลุนิติภาวะแล้ว(เกิน 20 ปี)ไม่น่าจะมีปัญหาในส่วนของท่าน..แต่อาจมีปัญหาในส่วนของอำเภอ ขอแนะนำแบบตรงไปตรงมาว่าการรับโอนอาวุธปืนทั้ง 2 ขนาดของท่านเป็นขนาดที่คนทั่วไปไม่สามารถขอได้หรือหากได้ก็ใช้เส้นสายพอสมควรซึ่งอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละท้องที่ หาก จนท พูดโยกโย้อย่างงั้นอย่างงี้ ว่ามันขอยากนะ นายไม่อนุญาตนะ หรือต้องรอคิวนานนะ เสนอเลยครับมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่...ส่วนท่านจะให้หรือไม่หรือจะทำอย่างไรต่อไปก็เป็นเรื่องของท่านแล้ว..ผมแนะนำจากประสบการณ์ที่ผ่านมา ซึ่งเชื่อว่าหลายๆคนที่ไม่มีเส้นสายอย่างผมเจอเรื่องแบบนี้ทั้งนั้น..ยอมรับเถอะครับว่ามันเป็นแบบนี้ในสังคมนี้

กังวลเรื่องนี้เหมือนกันครับ ผมก็ไม่ใช่ตาสีตาสาที่ไหน ทำงานให้รัฐเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงบ้าง แต่ถ้าต้องจ่ายใต้โต๊ะนี่ ผมรับไม่ได้เหมือนกัน

Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:06:30 AM »

กังวลเรื่องนี้เหมือนกันครับ ผมก็ไม่ใช่ตาสีตาสาที่ไหน ทำงานให้รัฐเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงบ้าง แต่ถ้าต้องจ่ายใต้โต๊ะนี่ ผมรับไม่ได้เหมือนกัน

ก็ทำตามระบบระเบียบ ทำตามกฎหมาย ถ้านายทะเบียนไม่ให้ก็เอานายทะเบียนขึ้นศาลดูสักตั้ง กรณีนี้มีคนช่วยและให้กำลังใจเยอะ
เราอยากให้ประเทศนี้มันก้าวไปข้างหน้า อยากให้ลูกหลานอยู่อย่างเป็นสุขมีศักด์ศรี ยิ่งท่านเองเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ยิ่งต้องช่วยกันเปลี่ยนประเทศไทยให้ปราศจาคคอรัปชั่น ผมเองเคยถูกตำรวจจับฐานแซงกระชั้นชิด ผมเองก็ไม่มีเจตนากระทำผิด และก็ไม่เถียงเรื่องความหมายของเจตนาตามกฎหมายกับคุณตำรวจ แต่ผมบอกเขาไปว่าขอโอกาสผม ผมจะไม่กระทำผิดเช่นเดิมอีก ผมเองทำงานอยู่ที่...อาจคุณตำรวจผ่านไปมีเรื่องอะไรให้ช่วยเหลือกันก็แวะทักทายกันได้ หากคุณตำรวจไม่ให้โอกาสจะเขียนใบสั่งมาผมก็ยอม ไม่จ่ายสินบนใต้กางเกงใดๆ ....สุดท้าย ผมได้โอกาสนั้นจากคุณตำรวจ พร้อมคำถามว่า ขอแบบนี้ทุกครั้งเลยหรือ.... ครับผมตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 10:09:40 AM โดย kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว) » บันทึกการเข้า

ท่านพุทธทาส
หน้า: [1]
  พิมพ์