๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:59:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยาว .22 แม็กนั่มกับ .223 คุณว่าขนาดไหนน่าใช้กว่ากัน  (อ่าน 28632 ครั้ง)
Neo21
รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 03:21:57 PM »

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ... Huh
             พิจารณาจาก รุ่น+ราคา(ประหยัด)ชนิดแบบลูกเลื่อน, ราคากระสุน, กลุ่มกระสุน+ความแม่นยำ เป้าซองบุหรี่ระยะ 25-250 ม.,ความทนทาน, ความสวย, การดูแลรักษาง่าย.......
             ปืนขนาด .22 แม็กนั่มมีระยะยิงถูกเป้าหมาย 100% (ซองบุหรี่) ได้ไกลสุดกี่เมตร (ถ้ามีรูปทดสอบกรุณาโพสหั้ยดูด้วยคับ) และปืน .223 มียี่ห้อใดที่ยิงกระสุนตาหานได้ แบบไม่มีปัญหาใด ๆ (มีเพื่อนเป็นตาหานคับ...พอจาหากระสุนฟรีได้) จะเอาปัยเป็นข้อมูลในการซื้อปืนคับ   ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ.....คับ  ไหว้

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 03:43:58 PM »

กระสุน คนละขนาดเดียวกันเลย
ถ้าเป็นไปได้ ก็หา แบบ .๒๒๓ มาใช้ดีกว่า
แต่ระวัง เป้าหมายด้านหลังด้วยล่ะกัน

ลอง ใช้ช่องค้นหา ดูก่อนครับ
มีคุยกันไว้หลายกระทู้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 03:48:13 PM »

ระยะยิงที่ท่านกะจะใช้งานและสภาพแวดล้อมมีผลมากในการเลือกปืนนะครับ
ในสองตัวนี้  ถ้าไม่เกินชานเมืองผมเอา .22 Mag นอกเมืองเป็นไร่เอา .223 ครับ
ยิงที่ 250 ม เป้าขนาดซองบุหรี่  กว่าจะหัดยิงให้ถูกสม่ำเสมอ  คงจนอีกหลายครับ Smiley
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 03:52:11 PM »

ตาหาน คือ อะไรครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
tongchai รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:02:33 PM »

กระสุน ทั้ง สอง ขนาด ที่ท่านว่ามา
ลองยิงหรือยังครับ
มันคนละเรื่อง กันเลยนะครับ
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:41:11 PM »

ถ้าไม่ติดปัญหากระสุน เอา .223 ดีกว่าครับ .22 แม็กนั่ม คร่อมงานครับ ใหญ่ไปสำหรับสัตว์เล็ก เล็กไปสำหรับสัตว์ใหญ่ ถ้ามี .22 LR อยู่แล้ว .223 จะเป็นช่วงต่อพอดี ทั้งระยะและความแรง คืออะไรที่ใหญ่เกิน .22LR หัวทองแดงแรงสูงจะเอาอยู่ ก็ได้ขนาดเล็กสุดที่พอจะยิงด้วย .223 พอดี แล้วเลือกกระสุนกับวางจุดยิงดีๆ ชั้นหมูป่ายังพอไหวสำหรับ .223 ครับ(ขึ้นต้นไม้ยิงเอานะครับ เพื่อความปลอดภัย) ลองดู ของซีแซดก็ได้ครับ ถูก ทน แม่น แถวบ้านผมเห็นมีวางอยู่กระบอกนึง ถ้าจำไม่ผิด 5k กว่าๆ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:45:05 PM »

ตาหาน คือ ทหาร และถ้าเอากระสุนราชการมาให้ท่านบ่อยๆ มีทางติดตะรางครับ

ที่จริงคำว่าทหารนั้น ดั้งเดิมเขียนว่า ทหาญ แปลว่า ผู้กล้าหาญ ถูกแปลงเป็น ทหาร มาจากภาษาแขกว่า ทะหะระ แปลว่า คนหนุ่ม

น่าจะเปลี่ยนกลับไปเป็น ทหาญ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:48:05 PM »

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ... Huh
             พิจารณาจาก รุ่น+ราคา(ประหยัด)ชนิดแบบลูกเลื่อน, ราคากระสุน, กลุ่มกระสุน+ความแม่นยำ เป้าซองบุหรี่ระยะ 25-250 ม.,ความทนทาน, ความสวย, การดูแลรักษาง่าย.......
             ปืนขนาด .22 แม็กนั่มมีระยะยิงถูกเป้าหมาย 100% (ซองบุหรี่) ได้ไกลสุดกี่เมตร (ถ้ามีรูปทดสอบกรุณาโพสหั้ยดูด้วยคับ) และปืน .223 มียี่ห้อใดที่ยิงกระสุนตาหานได้ แบบไม่มีปัญหาใด ๆ (มีเพื่อนเป็นตาหานคับ...พอจาหากระสุนฟรีได้) จะเอาปัยเป็นข้อมูลในการซื้อปืนคับ   ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ.....คับ  ไหว้

ใช้คำพูดและภาษาแบบนี้              แสดงว่าอาจจะยังใส่กางเกงขาสั้นไปโรงเรียนอยู่
           ใช้คำถามแบบนี้                           แสดงว่าอาจจะยังด้อยประสพการณ์ อาจจะแค่เคยยิงปืนงานกาชาดหรือ รด.หรือเห็นเขายิง เพราะเอา .22 wmr ไปเปรียบกับ .223
            คิดแบบนี้                                   แสดงว่ายังไม่รู้จักผิดชอบชั่วดี คิดยักยอกของหลวง (มีเพื่อนเป็นตาหานคับ...พอจาหากระสุนฟรีได้)

ที่จริงใช้ภาษาธรรมดา ถามแบบธรรมดา น่าจะมีคนตอบพอสมควร หรือไม่ก็ลองไล่เรียงอ่านกระทู้เก่าๆดูก่อน ท่านจะเข้าใจบุคลิคของเวบนี้ ครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:22:04 PM »

ขำก๊าก           แบร่          แบร่

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:40:11 PM »

ปืนขนาด .22 แม็กนั่มมีระยะยิงถูกเป้าหมาย 100% (ซองบุหรี่) ได้ไกลสุดกี่เมตร (ถ้ามีรูปทดสอบกรุณาโพสหั้ยดูด้วยคับ) และปืน .223 มียี่ห้อใดที่ยิงกระสุนตาหานได้ แบบไม่มีปัญหาใด ๆ (มีเพื่อนเป็นตาหานคับ...พอจาหากระสุนฟรีได้) จะเอาปัยเป็นข้อมูลในการซื้อปืนคับ   ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ.....คับ  ไหว้

ก่อนอื่นขอแนะนำให้ใช้คำให้ถูกต้องตามหลักภาษา นะครับ

ระยะดังกล่าวทำได้ครับทั้ง .22Magnum และ .223 แต่ .22Magnum จะตึงมือเอาเรื่องอยู่ครับ

การยิงปืนในระยไกลไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ

กระสุนขนาด .223 มีมิติที่แตกต่างกันกับ 5.56X45 มิลลิเมตร นะครับ ถ้าโดนจับ หรือตรวจค้น ระวังโดนข้อหามีอาวุธสงครามไว้ในครอบครอง นะครับ

กระสุน .22Magnum เป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่ขอปืนยาวขนาด .223 ไม่ได้ ครับ

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:43:31 PM »

อยากซ้ำเร็วเอา 22แม็กออโต อยากเอาทีเดียวอยู่และแม่นพอเอา 223  เยี่ยม
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:56:49 PM »

มวยคนละรุ่นเลยครับ    คงต้องลองไปทำการบ้านดูใหม่แล้วค่อยมาถามอีกทีครับ ไหว้
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:50:35 PM »

ผมเคยคิดจะเลือก 2 ตัวนี้เปรียบเทียบกัน ต่อมาเลือก .22 แม๊กนั่มกึ่งอัตโนมัติ hk300 ครับ เพราะผมอยู่ใน กทม. สนามส่วนใหญ่ไม่เกิน 50 เมตร ครับ ไม่ล่าสัตว์ ป้องกันบ้านผมว่า ใช้ได้ แต่ใช้อย่างอื่นยิงไกลก็ .223 ตามที่ท่านอื่นๆให้ความเห็นครับ

x_zone-รักในหลวง-
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:53:04 PM »

ไหว้
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:50:44 AM »

ถ้าให้ฟรี 1 กระบอกผมเลือก .22mag ครับ เพราะปืนไม่มีลูกใช้แขวนปลาเค็มยังไม่ได้สนิมขึ้น  .223 หาลูกยากกว่ามากแพงกว่าเยอะที่ยิงก็น้อย   ต้องมีทั้งเงินและเวลาซ้อมถึงจะใช้ได้แม่นสมราคาคุ้มค่าตัว    ด้วยเหตุผลที่ยกมานี้เมื่อได้มาแล้วโอกาศได้นอนยิ้มยาวในตู้สูง

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์