๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 06:15:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเก็บหรือค้างกระสุนไว้ในแม็ก  (อ่าน 4176 ครั้ง)
M1*VEE*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 05:36:03 AM »

การเก็บหรือค้างกระสุนปืนไว้ในแม็ก (เต็มแม็ก) ควรทำหรือเปล่าครับ และการค้างไว้นานๆ จะส่งผลให้กับสปริงล้าหรือเสียหรือไม่ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:00:15 AM »

มีผลเหมือนกันครับหากต้องก็บไว้เป็นระยะเวลายาวนาน แต่สงสัยว่าทำไมต้องโหลดเต็มแม็กฯแล้วเก็บละครับ
ถ้าทำแบบนี้ควรแกะออกมาจากแม็กฯอย่างน้อยเดือนละครั้งก็ยังดีครับ เคยได้ยินบางท่านบอกว่าเก็บไว้ตั้งสมัยปี
2519 ปีนี้นำออกมายิง ก็ป้อนกระสุนตามปกติครับ แต่อย่างเราๆท่านๆ ลองได้มีปืนแล้ว จะโหลดกระสุนเต็มอัตรา
เก็บไว้อย่างเดียวหลายๆเดือน คงยากครับ มันต้องมีการคันไม้คันมือบ้างล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 06:44:27 AM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
M1*VEE*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:25:51 AM »

ขอบคุณ คุณ Theruk นะครับ แต่ผมหมายถึงการบรรจุกระสุนไว้ในแม็ก คล้ายกับการเตรียมพร้อมที่จะใช้งานนั่นแหละครับ แต่การเก็บไว้นานๆ (เป็นเดือนๆ) โดยที่ไม่มีเวลาไปยิงที่สนามยิงปืน ซึ่งการเก็บไว้นในแม็กแบบนั้น คงไม่เป็นไรแต่ก็ไม่ดีใช่มั๊ยครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:47:30 AM »

ถ้าเก็บไว้เป็นเดือน ถึงโหลดไว้เต็มก็ไม่ต้องกังวลครับ อย่าว่าแต่เป็นเดือน หลายๆเดือนจนถึงเป็นปีก็ไม่ปัญหา
ถ้าเป็นไปได้ พี่ๆหลายคนแนะนำควรถอดออกมาเดือนละครั้งเพื่อให้สปริงคายตัวบ้าง

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:43:07 AM »

Wink...ท่าน.จขกท.ใช้ปืน.1911.แม็กหาง่ายไม่แพงด้วย.หามาเปรี่ยนสลับกัน.น่าจะดีกว่าครับ.. เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:49:00 AM »

ณ วันนี้ผมโหลดไว้เต็มหลายแม๊กเป็นเวลากว่า ๓ เดือนแล้ว ..... แต่ยังขี้เกียจสลับอยู่  เอาไว้ขยันเมื่อไหร่ค่อยจัดการ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:02:26 AM »

ณ วันนี้ผมโหลดไว้เต็มหลายแม๊กเป็นเวลากว่า ๓ เดือนแล้ว ..... แต่ยังขี้เกียจสลับอยู่  เอาไว้ขยันเมื่อไหร่ค่อยจัดการ

โหลดไว้กี่แม๊กครับน้าปู   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:31:22 AM »

มีผลเหมือนกันครับหากต้องก็บไว้เป็นระยะเวลายาวนาน แต่สงสัยว่าทำไมต้องโหลดเต็มแม็กฯแล้วเก็บละครับ
ถ้าทำแบบนี้ควรแกะออกมาจากแม็กฯอย่างน้อยเดือนละครั้งก็ยังดีครับ เคยได้ยินบางท่านบอกว่าเก็บไว้ตั้งสมัยปี
2519 ปีนี้นำออกมายิง ก็ป้อนกระสุนตามปกติครับ แต่อย่างเราๆท่านๆ ลองได้มีปืนแล้ว จะโหลดกระสุนเต็มอัตรา
เก็บไว้อย่างเดียวหลายๆเดือน คงยากครับ มันต้องมีการคันไม้คันมือบ้างล่ะ

แค่สปริงอ่อนไปบ้าง ไม่เป็นปัญหาหรอกครับ กังวลไปทำมัย เปลี่ยนได้
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:35:14 AM »

หลงรัก
ครับ
การเก็บกระสุนไว้ในแมกนี่
ต่างคนต่างวิธีครับ
ส่วนผมเวลาเข้าเวรก้อใส่ 6 นัด / แมก มี 4 แมก ก้อ 24 นัด
15 วัน หรือ 1 เดือน ก้อสลับเปลี่ยนเวรอีกชุด
 ยิ้มีเลศนัย

a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:07:22 AM »

ของผมสลับแม็กทุกอาทิตย์ครับ...... ไหว้
MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:03:48 AM »

ของผมโหลด ไว้ 10 นัดก็พอ เปลี่ยนแม็ก ทุก 2 อาทิตย์
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:16:59 AM »

(ผมว่าจะไม่ตอบ...ไม่ขอรับคำผู้อาวุโส  ) 
เรียนท่านจขกท.......ผมว่า...การใส่กระสุนเต็มทิ้งไว้ไม่น่าเป็นห่วงอะไรหรอกครับ

ที่น่าต้องระวังที่สุดคือวัสดุที่ใช้ทำสปริงครับ เหล็กสปริงมีส่วนผสมของโครเมียมและวานาเดียม มีมาตรฐานทางวิศวกรรมคุมอยู่
ควรใช้แม็กของแท้ ใช้สปริงของแท้ หรือสปริงที่มีแหล่งที่มาที่ชัดเจนและมีคุณภาพ

การออกแบบทางวิศวกรรมของสปริง จะถือเกณฑ์ว่า
ถ้าเรากดสปริงจนสุดยันกันจนไปต่อไม่ได้ ค่าTorsional/Shear Stressตรงนี้ต้องยังไม่เกินค่าYield Strength
หมายถึงสปริงยังคืนตัวกลับได้ เมื่อปล่อยให้สปริงคืนตัวอิสระ  ซึ่งความยาวที่สุดตอนคืนตัวตรงนี้เรียก Free length
ถ้า Free length ของสปริงแม๊กยังยาวพอที่จะดันกระสุนไปจนสุดปลาย รอป้อนเข้ารังเพลิงก็ถือว่าโอเค

ลองใส่เต็มแม๊กทิ้งไว้สักเดือน ปลดกระสุนออกเหลือนัดเดียว ถ้ายังแนบสนิทกับปากซองกระสุนก็ถือว่าสปริงนั้นดีพอ

สปริงรีคอยล์กลับน่าเป็นห่วงกว่า การยืดๆหดๆจากการยิงมีผลให้เกิดความล้า(Fatique)
มีผลให้ค่ากำลัง(k)ของสปริงลดลง และต้องเปลี่ยนหากใช้งานเกิน Fatique Life ของสปริงนั้น
ส่วนใหญ่เป็นปืนของนักกีฬา ปืนชาวบ้านใช้งานทั่วไป ยิงไม่ถึง Fatique Life กระเป๋าสตางค์ก็ฉีกแล้ว 

ป.ล. มาขอแก้ไขคำผิด ...... ที่ถูกคือคำว่า Fatigue ครับ    คำบางคำสะกดผิดเป็นประจำ แก้ไม่หาย 

แม็กปืนนายสมชายของโคลท์แท้เหมือนกัน ใส่ลูกค้างเอาไว้ตลอดเวลายกเว้นล้างปืนหรือเอามายิงตั้งแต่ 2531 แล้ว ยังใช้งานได้ปรกติดีอยู่ครับ... ป้อนลูกทุกนัดที่หัวปรกติ และนัดสุดท้านแขวนลำเลื่อให้ได้ด้วย...

ส่วนแม็กทำในไทย ตะเข็บอยู่ข้างๆ ตรงสันแม็ก... สปริงอ่อนไม่ยอมแขวนลำเลื่อนนัดสุดท้ายครับ แม็กนี้ใส่ลูกค้างเอาไว้ตลอดแค่ 10 ปีกว่าๆเท่านั้นเอง...

ยังจำแมกฯ กล็อก 21 อันนี้ได้ไหมครับ   ผมบรรจุกระสุนไว้เต็ม 10 นัด (ลูกทหารของเฟเดอรัล ล็อตปี 1985) 
ตั้งแต่วันที่ 30 ส.ค.2542   และไม่เคยปลดกระสุนออกมาเลย
วันที่ 6 พ.ค.50นี้จะทดลองยิงแล้วครับ
ก็ผ่านตลอดทั้ง10นัด .... สไลด์ไม่ค้างในนัดสุดท้าย
ส่วนอีกแมกฯบรรจุไว้9นัด .... ผ่านตลอดและสไลด์ค้างนัดสุดท้ายเป็นปกติครับ

แม็กของแท้จากโรงงาน Colt นายสมชายใส่ลูกเต็มตลอดเวลาตั้งแต่ 2531 - 2536 เว้นวรรคไปสองปี 2537 - 2538 แล้วมาใส่ใหม่เต็มตลอดเวลาตั้งแต่ 2539 - 2551 เดือน ก.ค ...
นับรวมศิริอายุได้ 19 ปีเต็มๆ ยังไม่ออกอาการใดทั้งสิ้น...

แต่แม็ก Colt ของในไทยตะเข็บอยู่ข้างๆ บรรจุตั้งแต่ปี 2537 - 2550 ออกอาการสปริงอ่อน เอามือบรรจุลูกนัดแรกๆ นิ่มมือชัดเจน... ยิงนัดสุดท้ายไม่ค่อยค้างลำเลื่อน...

ส่วนแม็ G19 นายสมชายเอาแน่เอานอนกับมันไม่ได้ ส่วนใหญ่กลิ้งอยู่ในตู้... หยิบเอามาใช้ทีนึงก็โหลดทีนึง ไม่เคยโหลดติดต่อกันยาวเกินสองสามเดือนครับ... มันเลยไม่รู้สึกอะไร... ฮา

อยากบอกว่า อย่าไปกังวลอะไนกับเรื่องแม็กกาซีนล้าเลยครับ... โดยเฉพาะแม็กแท้ๆของโคลท์ไม่ต้องสนใจเลย...

ลิงค์ที่ข้อความ และรูป ได้เลยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:38:21 AM »

ใส่ไว้ไม่ต้องครบทุกนัดก็ได้ถ้าเหตุการณ์ปกติ  แต่ถ้าเหตุการณ์ไม่น่าไว้ใจก็ค่อยใส่เต็มแม็ก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:41:05 AM »

(ผมว่าจะไม่ตอบ...ไม่ขอรับคำผู้อาวุโส  ) 
เรียนท่านจขกท.......ผมว่า...การใส่กระสุนเต็มทิ้งไว้ไม่น่าเป็นห่วงอะไรหรอกครับ

ที่น่าต้องระวังที่สุดคือวัสดุที่ใช้ทำสปริงครับ เหล็กสปริงมีส่วนผสมของโครเมียมและวานาเดียม มีมาตรฐานทางวิศวกรรมคุมอยู่
ควรใช้แม็กของแท้ ใช้สปริงของแท้ หรือสปริงที่มีแหล่งที่มาที่ชัดเจนและมีคุณภาพ

การออกแบบทางวิศวกรรมของสปริง จะถือเกณฑ์ว่า
ถ้าเรากดสปริงจนสุดยันกันจนไปต่อไม่ได้ ค่าTorsional/Shear Stressตรงนี้ต้องยังไม่เกินค่าYield Strength
หมายถึงสปริงยังคืนตัวกลับได้ เมื่อปล่อยให้สปริงคืนตัวอิสระ  ซึ่งความยาวที่สุดตอนคืนตัวตรงนี้เรียก Free length
ถ้า Free length ของสปริงแม๊กยังยาวพอที่จะดันกระสุนไปจนสุดปลาย รอป้อนเข้ารังเพลิงก็ถือว่าโอเค

ลองใส่เต็มแม๊กทิ้งไว้สักเดือน ปลดกระสุนออกเหลือนัดเดียว ถ้ายังแนบสนิทกับปากซองกระสุนก็ถือว่าสปริงนั้นดีพอ

สปริงรีคอยล์กลับน่าเป็นห่วงกว่า การยืดๆหดๆจากการยิงมีผลให้เกิดความล้า(Fatique)
มีผลให้ค่ากำลัง(k)ของสปริงลดลง และต้องเปลี่ยนหากใช้งานเกิน Fatique Life ของสปริงนั้น
ส่วนใหญ่เป็นปืนของนักกีฬา ปืนชาวบ้านใช้งานทั่วไป ยิงไม่ถึง Fatique Life กระเป๋าสตางค์ก็ฉีกแล้ว 

ป.ล. มาขอแก้ไขคำผิด ...... ที่ถูกคือคำว่า Fatigue ครับ    คำบางคำสะกดผิดเป็นประจำ แก้ไม่หาย 

แม็กปืนนายสมชายของโคลท์แท้เหมือนกัน ใส่ลูกค้างเอาไว้ตลอดเวลายกเว้นล้างปืนหรือเอามายิงตั้งแต่ 2531 แล้ว ยังใช้งานได้ปรกติดีอยู่ครับ... ป้อนลูกทุกนัดที่หัวปรกติ และนัดสุดท้านแขวนลำเลื่อให้ได้ด้วย...

ส่วนแม็กทำในไทย ตะเข็บอยู่ข้างๆ ตรงสันแม็ก... สปริงอ่อนไม่ยอมแขวนลำเลื่อนนัดสุดท้ายครับ แม็กนี้ใส่ลูกค้างเอาไว้ตลอดแค่ 10 ปีกว่าๆเท่านั้นเอง...

ยังจำแมกฯ กล็อก 21 อันนี้ได้ไหมครับ   ผมบรรจุกระสุนไว้เต็ม 10 นัด (ลูกทหารของเฟเดอรัล ล็อตปี 1985) 
ตั้งแต่วันที่ 30 ส.ค.2542   และไม่เคยปลดกระสุนออกมาเลย
วันที่ 6 พ.ค.50นี้จะทดลองยิงแล้วครับ
ก็ผ่านตลอดทั้ง10นัด .... สไลด์ไม่ค้างในนัดสุดท้าย
ส่วนอีกแมกฯบรรจุไว้9นัด .... ผ่านตลอดและสไลด์ค้างนัดสุดท้ายเป็นปกติครับ

แม็กของแท้จากโรงงาน Colt นายสมชายใส่ลูกเต็มตลอดเวลาตั้งแต่ 2531 - 2536 เว้นวรรคไปสองปี 2537 - 2538 แล้วมาใส่ใหม่เต็มตลอดเวลาตั้งแต่ 2539 - 2551 เดือน ก.ค ...
นับรวมศิริอายุได้ 19 ปีเต็มๆ ยังไม่ออกอาการใดทั้งสิ้น...

แต่แม็ก Colt ของในไทยตะเข็บอยู่ข้างๆ บรรจุตั้งแต่ปี 2537 - 2550 ออกอาการสปริงอ่อน เอามือบรรจุลูกนัดแรกๆ นิ่มมือชัดเจน... ยิงนัดสุดท้ายไม่ค่อยค้างลำเลื่อน...

ส่วนแม็ G19 นายสมชายเอาแน่เอานอนกับมันไม่ได้ ส่วนใหญ่กลิ้งอยู่ในตู้... หยิบเอามาใช้ทีนึงก็โหลดทีนึง ไม่เคยโหลดติดต่อกันยาวเกินสองสามเดือนครับ... มันเลยไม่รู้สึกอะไร... ฮา

อยากบอกว่า อย่าไปกังวลอะไนกับเรื่องแม็กกาซีนล้าเลยครับ... โดยเฉพาะแม็กแท้ๆของโคลท์ไม่ต้องสนใจเลย...

ลิงค์ที่ข้อความ และรูป ได้เลยครับ

นายสมชายยังทดสอบแม็กของโคลท์อยู่ครับ... ยังทดสอบไม่เสร็จ ยังไม่มีอาการให้เห็นครับ ยังอยู่ดี...
COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:58:45 PM »

ปกติโหลดเพียง 12 นัดก็พอดีสำหรับลูกดกแต่ก็มีสำรองไว้อีก 1 แมก อัดเต็ม 15 -16 นัด หนักครับไม่คล่องตัว วันหยุดไม่รู้ทำอะไรก็เอาออกมาเล่นให้คลายเหงาและบรรจุเข้าแมกอีกทีทำอย่างนี้ก็เพลินครับ .

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
หน้า: [1]
  พิมพ์