๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 01:58:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชมซุ้มเสือฝ้าย และปืนเสือฝ้ายครับ  (อ่าน 41898 ครั้ง)
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 02:29:01 PM »

ไหว้คำว่าเสือนั้นน่ากลัว แต่เสือ 3 เสือที่ได้เห็นน่าจะเป็นผู้นำที่กล้าหาญมากกว่าไม่เอาเปรียบใครแต่ก็เอาของคนที่มีมากกว่ามาแบ่งกับคนที่ไม่มีจะกิน น่าชมเชยครับกับสังคมย้อนยุกต์ ถ้าเป็นสมัยนี้คงดีนะครับ.แต่กลับไม่เป็นเช่นนี้ คนรวยกับเอาเปรียบคนจน.แย่ครับสังคมเรา.
        ดีฃั่วอยู่กับตัวแต่อด(บ่ ได้) อดไม่ได้. ไหว้
เสือ พ่อเสือ ขุนโจร จะเรียกว่าอะไรมันก็ผู้ร้ายแท้ๆล่ะครับ คนดีๆเค้าไม่ออกเที่ยวปล้นสะดมภ์หรอก ที่บอกว่าปล้นคนรวยช่วยคนจน ช่วยไปกี่คนกัน คนจนที่ไหนก็พวกที่เป็นสายคอยดูความเคลื่นไหวของ จนท.ให้เท่านั้น แล้วคนรวยที่เป็นเหยื่อหรือเป้าหมายของไอ้พวกนี้เค้าทำอะไรถึงรวยครับ ที่แน่ๆไม่ได้ไปปล้นใครมาแน่นอน ที่ชอบมาอ้างกันว่าคนรวยไม่ดีจึงต้องปล่นนั่นเป็นการหาความชอบธรรมโง่ๆใส่ตัว คนทั่วไปได้ฟังไม่พิจารณาก็คล้อยตาม ตาผมก็เป็นตำรวจชั้นผู้น้อย เกษียณราชการได้เป็น ร.ต.ต. เรียกว่าให้เฉยๆ ตอนนี้ท่านอายุจะ 90 แล้ว แข็งแรงระดับขับขี่มอเตอร์ไซด์ไปเล่นไพ่ได้เกือบทุกวัน แกบอกว่ามีความเกี่ยวพันเป็นญาติห่างๆของเสือใบ และเคยพบตัวจริงขณะจะลงเรือโดยสารแม่น้ำท่าจีนไปกับคุณยาย ลูกน้องเสือใบทำท่าเหมือนจะชักปืนยิง คุณตาไม่พกปืน(หรือตอนอาจไม่มีปืนส่วนตัวก็ได้เพราะจนจริงๆ) แต่เสือใบกับคุณตาจำกันได้เลยรอดมาเล่า สมัยก่อนที่เกิดชุมโจรเพราะกำลังตำรวจน้อยและส่วนใหญ่ไม่รู้จักหน้าค่าตาว่าโจรคือคนไหน เพราะพวกนี้จะอยู่ปะปนไปกับชาวบ้านหรือเกาะติดหมู่บ้าน(ยุทธวิธีที่โจรใต้เดี๋ยวนี้ใช้อยู่นั่นแหละ) ฟังตาเล่าผมเองก็ไม่เคยรู้สึกดีที่อาจมีความเกี่ยวพันกับขุนโจร และท่าทางแกก็ไม่ได้รู้สึกดี ไม่เคยได้ยินตาพูดยกย่องชมเชยเรื่องความระยำที่เสือพวกนี้ทำสักครั้ง พอในรุ่นหลังๆมาทำเป็นหนังจะยกให้เป็นพระเอกก็เลยต้องมาใส่บทบาทวีรกรรม(ที่ไม่จริง)ให้คนดูคล้อยตาม ทำไปทำมากลายเป็นว่าเหมือนเป็นวีรบุรุษซะงั้น

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 02:35:21 PM »

ไหว้คำว่าเสือนั้นน่ากลัว แต่เสือ 3 เสือที่ได้เห็นน่าจะเป็นผู้นำที่กล้าหาญมากกว่าไม่เอาเปรียบใครแต่ก็เอาของคนที่มีมากกว่ามาแบ่งกับคนที่ไม่มีจะกิน น่าชมเชยครับกับสังคมย้อนยุกต์ ถ้าเป็นสมัยนี้คงดีนะครับ.แต่กลับไม่เป็นเช่นนี้ คนรวยกับเอาเปรียบคนจน.แย่ครับสังคมเรา.
        ดีฃั่วอยู่กับตัวแต่อด(บ่ ได้) อดไม่ได้. ไหว้
เสือ พ่อเสือ ขุนโจร จะเรียกว่าอะไรมันก็ผู้ร้ายแท้ๆล่ะครับ คนดีๆเค้าไม่ออกเที่ยวปล้นสะดมภ์หรอก ที่บอกว่าปล้นคนรวยช่วยคนจน ช่วยไปกี่คนกัน คนจนที่ไหนก็พวกที่เป็นสายคอยดูความเคลื่นไหวของ จนท.ให้เท่านั้น แล้วคนรวยที่เป็นเหยื่อหรือเป้าหมายของไอ้พวกนี้เค้าทำอะไรถึงรวยครับ ที่แน่ๆไม่ได้ไปปล้นใครมาแน่นอน ที่ชอบมาอ้างกันว่าคนรวยไม่ดีจึงต้องปล่นนั่นเป็นการหาความชอบธรรมโง่ๆใส่ตัว คนทั่วไปได้ฟังไม่พิจารณาก็คล้อยตาม ตาผมก็เป็นตำรวจชั้นผู้น้อย เกษียณราชการได้เป็น ร.ต.ต. เรียกว่าให้เฉยๆ ตอนนี้ท่านอายุจะ 90 แล้ว แข็งแรงระดับขับขี่มอเตอร์ไซด์ไปเล่นไพ่ได้เกือบทุกวัน แกบอกว่ามีความเกี่ยวพันเป็นญาติห่างๆของเสือใบ และเคยพบตัวจริงขณะจะลงเรือโดยสารแม่น้ำท่าจีนไปกับคุณยาย ลูกน้องเสือใบทำท่าเหมือนจะชักปืนยิง คุณตาไม่พกปืน(หรือตอนอาจไม่มีปืนส่วนตัวก็ได้เพราะจนจริงๆ) แต่เสือใบกับคุณตาจำกันได้เลยรอดมาเล่า สมัยก่อนที่เกิดชุมโจรเพราะกำลังตำรวจน้อยและส่วนใหญ่ไม่รู้จักหน้าค่าตาว่าโจรคือคนไหน เพราะพวกนี้จะอยู่ปะปนไปกับชาวบ้านหรือเกาะติดหมู่บ้าน(ยุทธวิธีที่โจรใต้เดี๋ยวนี้ใช้อยู่นั่นแหละ) ฟังตาเล่าผมเองก็ไม่เคยรู้สึกดีที่อาจมีความเกี่ยวพันกับขุนโจร และท่าทางแกก็ไม่ได้รู้สึกดี ไม่เคยได้ยินตาพูดยกย่องชมเชยเรื่องความระยำที่เสือพวกนี้ทำสักครั้ง พอในรุ่นหลังๆมาทำเป็นหนังจะยกให้เป็นพระเอกก็เลยต้องมาใส่บทบาทวีรกรรม(ที่ไม่จริง)ให้คนดูคล้อยตาม ทำไปทำมากลายเป็นว่าเหมือนเป็นวีรบุรุษซะงั้น

ผมเห็นด้วยครับ

คนจน/ด้อยโอกาสที่อดทนทำมาหากินสุจริตนั่นแหละคือวีรบุรุษ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
McTavish
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 03:17:54 PM »

เรื่องประวัติความเป็นมาผมไม่รู้ครับ ผมเข้ามาชมปืนเก่าๆ สวยดีครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 03:21:54 PM »

ไม่ใช่เฉพาะคนไทยหรอกครับที่เห็นโจร(บางคน)เป็นวีรบุรุษ คนอเมริกันในยุคนู้นก็เชียร์ บิลลี่ เดอะคิด เหมือนกัน
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 07:28:42 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่นำข้อมูลมาให้ดูครับ:)
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์