๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:04:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนเบอร์ 1 หนึ่งตลับมีจำนวนกี่นัด?  (อ่าน 25616 ครั้ง)
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 06:55:05 AM »

เรียนด้วยความเคารพครับ กล่องที่เห็น เป็นกล่องใส่กระสุนนะครับ ไม่ใช่ pellet sizer นะครับ ลองดูได้ครับ รูมันโตเกินกว่าจะแบ่งแยกกระสุนปกติทั่วไปกับกระสุนที่บิดเบี้ยวครับ เคยลองใช้กับทั้งลูก match และลูกธรรมดาๆ มันแยกกันไม่ออกครับ แต่ถ้าใช้ pellet sizer จริงๆ ลูกที่ออกมาจะเท่ากันเป๊ะๆจริงๆ แต่ปกติก็ไม่ค่อยทำหรอกครับ เพราะฝีมือยังไม่ถึงระดับนั้น แค่ลูก match กับ ลูกทั่วๆไปยังแทบจะแยกไม่ออกคะแนนผิดไปแค่คะแนนสองคะแนนซึ่งระดับนั้น ฝีมือคนยิงมีผลมากกว่าเยอะ

และประโยชน์ของมันก็คือทำให้กระสุนไม่บิดเบี้ยวเพิ่มขึ้นกับหยิบกระสุนง่าย หรือว่าใช้ใส่กระสุนที่ผ่านการคัดมาแล้ว เท่านั้นเองครับ กล่องที่ว่า ไม่ได้ช่วยคัดกระสุนให้ครับ

เรื่อง size ของกระสุนถ้าเป็นปืนยาวอัดลม ที่ต้องยิงเกือบๆเต็ม อันนั้นลูกกระสุนมีผลแน่ๆ ยิ่งเดี๋ยวนี้คะแนนเท่า นับ X ด้วย ถ้าฝีมือถึงระดับนั้นก็ต้องพิถีพิถันกันหน่อยครับ ลองดูใต้กล่องกระสุนที่ใช้แข่ง จะมีขนาดแยกย่อยอีก เป็น 4.49 4.50 4.51 ซึ่งอันนั้นแล้วแต่ lot ปืนบางกระบอกชอบโตหน่อย บางกระบอกชอบเล็กหน่อย แล้วแต่ความเก่าใหม่ของปืนด้วย ซึ่งอันนี้ต้องลองดูครับ แต่ย้ำนะครับ ว่าสนใจกับเรื่องพวกนี้ แค่สำหรับนักกีฬาที่ยิงระดับโอลิมปิกแล้วก็พอครับ ถ้าฝีมือไม่ดีพอ ปัจจัยจากฝีมือ มีผลมากกว่า ทำไปคงไม่ช่วยให้เห็นความแตกต่าง แถมยังจะมัวแต่ไปคิดมากเรื่องอุปกรณ์จนลืมเรื่องที่สำคัญกว่าคือการฝึกฝนฝีมือของตนเองครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 07:12:51 AM »

Pellet Sizer ของ Beeman ที่ผมซื้อมาเมื่อประมาณปี 86  คุณ MedCadet เอามาลองๆ ใช้แล้วก็เก็บ  ไม่ค่อยเห็นผล ซึ่งก็เหมือนกับที่ผมเคยลองๆ ใช้แล้วก็เก็บไว้ดูเล่น
เพราะเราสองคนยิงปืนสั้นอัดลมครับ  เป้าใหญ่ ยืนยิงมือเดียว  คนยิงมีผลมากกว่าความแม่นยำระดับสุดยอดของปืน+กระสุน
แต่พวกปืนยาวอัดลม วงสิบของเขา 0.5 มม. ครับ แบบนี้อุปกรณ์ ปืน+กระสุน มีผลค่อนข้างมาก

และสำหรับพวกเราที่ไม่ยิงระบบสากล  อาจจะเป็น Field Target หรือ Mini Sniper  ยืดระยะยิงออกไป  ปืนพาดแท่น หรือนั่งยิงประณีต ติดกล้องขยายกำลังสูง ตัวแปรสำคัญคือการเผื่อวิถีโค้งและอ่านทางลมครับ  ปืนเยี่ยม กระสุนดี ทั้งคัดทั้ง size มาแบบสุดๆ แล้ว ลมตีปลิวหลุดเป้าไปเลยถ้าเผื่อทางลมผิด   
แต่คนที่มือระดับเซียนจริงๆ ให้เหตุผลว่า  ที่ต้องใช้ปืนเยี่ยม กระสุนสุดยอด ก็เพราะต้องการจะตัดปัญหาอื่นๆ ให้หมด เหลือแค่อ่านทางลมอย่างเดียว ก็มีเหตุผลครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 04:16:20 PM »

ถ้าตอบเพราะเข้าใจผิดขอโทษ ด้วยครับอาจอ่านไม่ละเอียด อยากได้ไว้ pm มาก้อได้ครับ

ไม่เป็นไรครับ ตอบนอกเรื่องก็ได้ครับ ผมรับได้ครับ ชอบครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:20:18 PM »

สวัสดี   ครับทุกท่าน      ผมมีงาน   มาอีกแล้ว
  หาลูก   ให้น้องแก้ว     Feinwerkbau  เอ็มหกห้า
  วานนี้   เข้าไปตาม      เข้าไปถาม  สนามกีฬา   
  พี่เขา   บอกมาว่า     ต้องถามหา   (นัก)กีฬาเอง
  คอตก   เดินออกมา     ยังไม่ล้า    ซ่าชิบเป๋ง
  อีกที่   ก็ไปเอง      เดินไปเล็ง   (สนาม)เทศบาล
  เค้าบอก  ว่าของหมด    เลยขอจด   เบอร์โทรฉัน
  บอกว่า   คงไม่นาน      ลูกปืนนั้น    คงส่งมา
  จะโทร   บอกนะพี่        ลูกปืนนี้   มีคนหา
  ถ้ามี   อย่ารอช้า         พี่รีบมา    ซื้อได้เลย
  ไอ้เรา   เพราะอยากรู้       ให้น้องหนู   ช่วยเฉลย
  ตลับละ   เท่าไหร่เอ่ย        อย่ายืนเฉย    รีบบอกมา
  เค้าว่า   กว่าห้าร้อย       เราลิ้นห้อย    ตายละหวา
  อย่างนี้    อาตมา        จะซื้อหา     กี่ตลับดี
  เลยอยาก   ถามทุกท่าน       ปัจจุบัน    ราคานี้
  หรือว่า    เฉพาะที่            เชียงใหม่นี้   ลูกปืนแพง
  เคยถาม   ท่านsuchi       ท่านใจดี    จะซื้อแบ่ง
  ท่านเข้า   ไปถึงแหล่ง       เราเป๋าแห้ง    เลยอดกัน
  ท่านใด   ช่วยสงเคราะห์       ขอเหมาะเหมาะ    ได้ไหมนั่น
  เมียให้   มาหนึ่งพัน       เค้าให้ฉัน   ซื้อลูกไง
  อยากได้   มายิงเล่น     ไม่ได้เน้น    แข่งที่ไหน
  สีเหลือง   ก็ใช้ได้          Feinwerkbau    เข้าคู่กัน
  หรือจะ   ยี่ห้ออื่น       ผมไม่ฝืน   ความเห็นท่าน
  ขอเพียง   ยิงมันมัน     ตัวผมนั้น   ก็สุขใจ
  คิดว่า   ห้าร้อยกว่า      คงราคา   (ลูก)แข่งใช่ไหม
  ตามภาพ   ราคา(เป็น)ไง      ช่วยแจ้งให้   ผมทราบที...               
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:26:00 PM »

ขออภัย  ลืมลงรูป    มันน่าจูบ   กระไรนี่
จะถาม   เค้าทั้งที     ดันไม่มี  รูปให้ดู...

รูปนี้จ้า....เอารูปลูกกระสุนที่กระทบเป้ามาให้ดูด้วยครับ 
 (เผื่อท่านอ.ผณิศวรจะให้ข้อคิดเรื่องความเร็วกระสุนคร่าวๆได้ครับ..ระยะ 12 เมตรยิงใส่ประดาษกล่องที่วางพิงผนังปูนไว้อีกทีครับ)

* DSC_0116#1.jpg (52.1 KB, 500x335 - ดู 855 ครั้ง.)

* DSC_0011.JPG (82.56 KB, 600x402 - ดู 824 ครั้ง.)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:30:11 PM »

อันนี้ยิงใส่แผ่นเหล็กวางเอียงในกล่องดักกระสุน ระยะ 12 เมตรเช่นกันครับ..

* DSC_0004.JPG (70.55 KB, 600x402 - ดู 858 ครั้ง.)

* DSC_0010.JPG (89.77 KB, 600x402 - ดู 832 ครั้ง.)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 01:38:58 AM »

ดูจากรูปหัวกระสุนที่กระทบเป้าเเล้วความเร็วไม่น่าจะถึง 500Fps. นะครับ ถูกยิงจากปืนสั้นใช่หรือเปล่าครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 02:10:54 AM »

ขออภัย  ลืมลงรูป    มันน่าจูบ   กระไรนี่
จะถาม   เค้าทั้งที     ดันไม่มี  รูปให้ดู...

รูปนี้จ้า....เอารูปลูกกระสุนที่กระทบเป้ามาให้ดูด้วยครับ 
 (เผื่อท่านอ.ผณิศวรจะให้ข้อคิดเรื่องความเร็วกระสุนคร่าวๆได้ครับ..ระยะ 12 เมตรยิงใส่ประดาษกล่องที่วางพิงผนังปูนไว้อีกทีครับ)

รุ่นนี้ตอนนี้เปลี่ยนแพคเกจใหม่แล้วครับนี้เก่ามากแล้วครับ ผมซื้อใช้ครั้งสุดท้ายก็หลายปแลวครับ ร้อยกว่าบาทแล้วมาเป็น สองร้อยกว่าแล้วหายไปเลย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 08:23:18 AM »

ผมตามหากระสุนรุ่นนี้อยู่นะครับ ราคาตลับละเท่าไหร่
บอกตรง ๆ ว่ายิงโครตแม่นเลยหละ ปราณีตทุกนัด
ผิวเรียบทั้งลูก น้ำหนักมากกว่าหัวตัดตลับสีส้ม
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 06:46:59 PM »

ดูจากรูปหัวกระสุนที่กระทบเป้าเเล้วความเร็วไม่น่าจะถึง 500Fps. นะครับ ถูกยิงจากปืนสั้นใช่หรือเปล่าครับ

ใช่แล้วครับ..เป็นปืนสั้น fwb m65 ครับ  เอามารื้อเปลี่ยนซีลยาง 3 ตัว แล้วลองยิงดูครับ..
 ท่านอ.ผณิศวรบอกว่าถ้าเห็นสภาพลูกปืนหลังกระทบเป้าแล้วพอจะกะความเร็วได้คร่าวๆครับ..ไม่ทราบว่าขนาดนี้จะถึง 400Fps รึเปล่าน่ะครับ...
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 06:49:51 PM »

ขออภัย  ลืมลงรูป    มันน่าจูบ   กระไรนี่
จะถาม   เค้าทั้งที     ดันไม่มี  รูปให้ดู...

รุ่นนี้ตอนนี้เปลี่ยนแพคเกจใหม่แล้วครับนี้เก่ามากแล้วครับ ผมซื้อใช้ครั้งสุดท้ายก็หลายปแลวครับ ร้อยกว่าบาทแล้วมาเป็น สองร้อยกว่าแล้วหายไปเลย

ผมตามหากระสุนรุ่นนี้อยู่นะครับ ราคาตลับละเท่าไหร่
บอกตรง ๆ ว่ายิงโครตแม่นเลยหละ ปราณีตทุกนัด
ผิวเรียบทั้งลูก น้ำหนักมากกว่าหัวตัดตลับสีส้ม

เนี่ยครับ ลองนึกดูดิ ขนาดตกรุ่นไปแล้วที่เชียงใหม่ยังขายให้ผมตั้ง 350 แน่ะ...
 วันก่อนไปถามอีก ปรากฏว่าไม่เหลือแล้ว...ครับผม..
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 09:19:20 PM »

ใช่แล้วครับ..เป็นปืนสั้น fwb m65 ครับ  เอามารื้อเปลี่ยนซีลยาง 3 ตัว แล้วลองยิงดูครับ..
 ท่านอ.ผณิศวรบอกว่าถ้าเห็นสภาพลูกปืนหลังกระทบเป้าแล้วพอจะกะความเร็วได้คร่าวๆครับ..ไม่ทราบว่าขนาดนี้จะถึง 400Fps รึเปล่าน่ะครับ...
ของผมความเร็วประมาณ 540Fps. ยิงโดนแผ่นเหล็กเอียง 55 องศา กระสุนนี้แบนเรียบที่ระยะ 11 เมตร แต่จากในรูปกระสุนยังเป็นก้อนอยู่ผมคิดว่าน่าจะประมาณ 380 - 430Fps. ได้มั้งครับ แต่ถ้าจะชัวคงต้องยิงวัดผ่านเครื่องแล้วแหละครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 11:42:03 PM »

ถ้าหาได้ก็เก่ามากแล้วครับตอนนี้เขาเปลี่ยนเป็นกล่องเหลืองดำมานานแล้วครับ ดูกล่องได้จากกระทู้ภาพกระสุนได้ครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์