๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 12:46:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนเบอร์ 1 หนึ่งตลับมีจำนวนกี่นัด?  (อ่าน 26905 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 08:48:40 PM »

ผมว่าทำลูกหล่นหายไปตอนตาลายมั๊งครับ  Huh  จะให้ดีต้องสุ่มอีกสักตลับ  ตกใจหน้าซีด
ถ้าอีกตลับครบ  Smiley ก็ต้องสุ่มอีกตลับเพื่อฟันธงว่าผลสรุปจะไปทางไหน  พอฟันธงได้
ก็ต้องสุ่มอีกตลับเพื่อยืนยันซ้ำ  ตกใจ

ผมละเกลียดจริงพวกไอเดียกระฉูดแต่ไม่ทำ ตัวอย่างก็อย่างที่ผมกำลังแนะนำนั้นหละครับ
คนทำนะแทบตาย คนพูดบ้าน้ำลายแตกฟองแต่มันไม่เคยทำ

เอาวิธีที่สะดวกที่สุดครับ ใช้ตาชั่งน้ำหนักดิจิตอลสิครับ วางกระสุน 1 ลูกในถาดแล้วบันทึกค่าไว้
แล้วก็เอาลูกทั้งหมดวางในถาด หน้าจอตาชั่งจะบอกเองว่าในถาดมีกระสุนกี่ลูก

ถ้าทุกตลับมีกระสุน 499 ลูกแสดงว่าเป็นมาตราฐานของเขา  ผมเองก็เพิ่งรู้มาว่าข้าวสาร 1 กระสอบ
มีข้าวสารทั้งหมด 98 กิโลกรัม  เคยจำมาว่า 100 กิโลกรัมเพราะในมาตราชั่งเขาว่าไว้อย่างนั้น
จำได้ว่า 1 ถังหนักเท่ากับ 15 กิโลกรัม  1 กระสอบหนักเท่ากับ 100 กิโลกรัม
แต่ในชีวิตจริง  1 กระสอบหนักเท่ากับ 98 กิโลกรัม เห็นพ่อค้าบอกว่าหักค่าน้ำมันแล้ว
ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าลองไปสอบถามกันดูเอง ผมก็ไม่กล้าแย้งเขาเพราะบ้านเขาขายข้าวสาร
ก็เลยฟังไว้ก่อน

พอมาย้อนดูกระสุน ชื่อเสียงเขาสำคัญเหมือนกันนะ ลองนับอีกสักตลับจะเป็นไร เป็นความรู้ใหม่สำหรับเราเลยนะนั้น
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 08:52:51 PM »

เดี๋ยวจะลองสุ่มตัวอย่างมาอีก 1 ตลับ จะลองนับแบบรวดเร็วเเล้วจะมาสรุปผลประมาณ 3 ทุ่ม 30
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:25:19 PM »

ไม่นับผิดหล่นหายแน่นอนครับ เพราะว่าผมค่อยๆหยิบทีละนัดจำนวนทีละ 10 เม็ดไปวางเรียง ไม่ผิดแน่นอนครับ

สรุปผลต่อดีกว่าครับ ผมเปิดอีกตลับมานับแบบรวดเร็ว คือเทกระสุนออกมานับได้ 10 เม็ดเก็บเข้าตลับเเล้วติ๊กเครื่องหมายถูกไปเรื่อยๆจนหมด สรุปผลได้ดังนี้ครับ ได้จำนวนทั้งหมด 501 นัด เกินมา 1 นัด  กิ๊วก๊าว แสดงว่า เท่าทุนเเล้วครับ  หลงรัก แต่ก็ยังๆม่มั่นใจอีกอยู่ดี เดี๋ยวจะแกะอีกตลับมานับอีกตลับสุดท้าย คึือผลฟันธงเเล้วครับทีนี้

* 9.jpg (40.21 KB, 650x488 - ดู 997 ครั้ง.)

* 10.jpg (72.77 KB, 645x599 - ดู 1097 ครั้ง.)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:26:12 PM »

...กระสุนปืนอัดลมหัวตัดเบอร์ 1 ที่ดีที่สุดตลับทองเห็นเขาว่ามาอย่างนั้น ที่นักกีฬาทีมชาติหลายท่านใช้ตัวนี้ในการยิงแข่งขันระยะ 10 เมตร ยี่ฮ่อ Filare Match

ยี่ห้อ "Haendler & Natermann" ครับ ออกเสียงแบบเยอรมัน "แฮนตเลอร์ อุ๋น แนแตร์มาน" คนไทยเรียก "เอชเอ็น" ครับ
มีคู่แข่งชาติเดียวกันคือ "กระรอกเหลือง" ยีห้อ RWS

ส่วนชื่อ "Finale Match" ฟินาลเล แมทช์ โรงงานหมายถึงการยิงรอบชิงชนะเลิศ (Final) ที่ผู้ยิงรอบแรกคะแนนสูงสุด 8 คน ต้องมาเข้าแถวยิงทีละนัด  รวมคะแนนทีละนัดให้คนดูมีส่วนร่วมครับ  ลูกเกรดยิงเป้าปกติของ เอชเอ็น แต่เดิมเรียกตามอักษรบนฝากระป๋องว่า "ลูกแมทช์" (Match) ซึ่งเป็นลูกเกรดสูงกว่ารุ่นสปอร์ตของโรงงานเดียวกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:31:35 PM »

...กระสุนปืนอัดลมหัวตัดเบอร์ 1 ที่ดีที่สุดตลับทองเห็นเขาว่ามาอย่างนั้น ที่นักกีฬาทีมชาติหลายท่านใช้ตัวนี้ในการยิงแข่งขันระยะ 10 เมตร ยี่ฮ่อ Filare Match

ยี่ห้อ "Haendler & Natermann" ครับ ออกเสียงแบบเยอรมัน "แฮนตเลอร์ อุ๋น แนแตร์มาน" คนไทยเรียก "เอชเอ็น" ครับ
มีคู่แข่งชาติเดียวกันคือ "กระรอกเหลือง" ยีห้อ RWS

ส่วนชื่อ "Finale Match" ฟินาลเล แมทช์ โรงงานหมายถึงการยิงรอบชิงชนะเลิศ (Final) ที่ผู้ยิงรอบแรกคะแนนสูงสุด 8 คน ต้องมาเข้าแถวยิงทีละนัด  รวมคะแนนทีละนัดให้คนดูมีส่วนร่วมครับ  ลูกเกรดยิงเป้าปกติของ เอชเอ็น แต่เดิมเรียกตามอักษรบนฝากระป๋องว่า "ลูกแมทช์" (Match) ซึ่งเป็นลูกเกรดสูงกว่ารุ่นสปอร์ตของโรงงานเดียวกัน
ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์  ไหว้ แสดงว่ารอบชิงชนะเลิศเขาต้องบังคับให้ใช้กระสุนตลับทองทั้งหมด 8 คนเหมือนกันเลยเลยหรือเปล่าครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:01:32 PM »

ตลับที่ 3 คงเป็นตลับสุดท้ายเเล้วครับ จากการนับได้ครบ 500 พอดี
แสดงว่าจำนวนกระสุนในแต่ละตลับมีการเคลื่อน บวก ลบ ไม่เกิน 1 สาเหตุน่าจะมาจากอยากที่คุณ Sitta ว่า โรงงานผลิตออกมาโดยใช้เกณฑ์เป็นน้ำหนัก พูดถึงปริมาณเเล้วหนักเท่ากันแต่จำนวนจำได้มากหรือน้อย แสดงว่ากระสุนบางนัดมีน้ำหนักไม่เท่ากัน อาจจะมีความต่าง 0.01 - 0.001 เกรน ก็มีผลต่อจำนวน

* 11.jpg (59.81 KB, 650x488 - ดู 855 ครั้ง.)
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:03:10 PM »

ภาพ 1213

* 12.jpg (61.32 KB, 650x488 - ดู 892 ครั้ง.)

* 13.jpg (54.41 KB, 650x488 - ดู 871 ครั้ง.)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:21:03 PM »

แกะแล้วรีบยิงให้หมดนะครับ โดนอากาศแล้วเดี๋ยวมันจะฝ่อหมดไม่รู้นะ

ถ้าเป็นคะแนนมวยก็ยังไม่เป็นเอกฉันท์
เพราะตลับแรกนับขาดไป 1
ตลับสองนับเกินมาก 1
ตลับสามนับพอดี

คำถามมีอยู่ว่า

ตลับแรกทำกระสุนหล่นตรงที่นับ 1 แต่มองไม่เห็น เป็นไปได้เพราะเป็นการทำงานตอนกลางคืน
ประสาทรับรู้คนเราทำงานได้ไม่ดีเท่าตอนกลางวัน

ตลับสองนับได้เกิน 1  อาจเป็นเพราะกระสุนที่หล่นจากตลับแรกเข้ามาปน  ก็เป็นไปได้นะ

ตลับสามนับได้พอดี

นับสามครั้ง มีสามเหตุการณ์  ฟันธงไม่ลงครับ ต้องมีการนับครั้งที่สี่ อาจจะเจอ 498 นัดก็เป็นได้
เพราะยิ่งดึงยิ่งคึกครับ ไอ้ที่คึกคือความง่วงนะครับ  ทำให้เราทำงานพลาดได้ง่าย

Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:29:45 PM »

ถ้าจะแกะมานับใหม่สงสัยว่าคงต้องรออีกนานแล้วแหละครับ ว่าแต่ว่ากระสุนจะฝ่อด้วยหรือครับแบบนี้ก็คงจะแย่เเล้วหล่ะสิ่ ปืนยังซ่อมอยู่กรุงเทพอยู่เลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่เห็นคุณ Sitta บอกแบบนั้นก็ชักอยากจะแกะออกมาอีกตลับเเล้วหล่ะสิ่  งอน
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:34:01 AM »

จริงแล้วกระสุนตามข้างต้นเป็นย่ห้อ HN รุ่น final match  มีทั้งปืนยาวปืนสั้น  ถ้ากลัวลูกขาดหรือเกิน มีชนิดกล่องที่เป็นสี่เหลี่ยมบรรจุ 100 นัด เป็นกระสุนที่วางในหลุมโฟมกันกระแทก เหมาะสำหรับแขงหรือใช้ทดสอบกลุ่ม  เพราะลูกคัดมาและปีกไม่เบี้ยว อีกรุ่นที่นิยมคือ rws รุ่น 10
   นอกจากนี้มีกล่องสำหรับร่อนคัดกระสุน จะได้เฉพาะลูกที่มีความสมำเสมอ โดยนำกระสุนในตลับมาคัดอีกครั้งได้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 04:22:54 AM »

นั่งรอตั้งแต่สี่ทุ่มจนตีสี่ ยังนับไม่เสร็จหรือครับ หรือว่าหลับคาโต๊ะไปแล้ว
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:49:48 AM »

ขออภัยครับที่รอนาน ผมนึกว่าไม่มีใครดูต่อเเล้วเลยไม่แกะนับใหม่ + กับทุกคุณ Sitta ว่าแกะกระสุนมาเเล้วโดนอากาศมันจะฝ่อเลยไม่กล้าแกะเพิ่มอีก
แต่ถ้าอยากให้แกะเพื่อดูๆกันเป็นความรู้ผมก็เต็มใจจะแกะนับกล่องใหม่ให้ครับ
ว่าแต่ว่ายี่ฮ่อนี้ยี่ฮ่อเดียวบางทีอาจจะสรุปไม่ได้นะครับท่านไดซื้อมาหลายตลับหลายยี่ฮ่อก็ลองแกะมาช่วยกันนับดูด้วยก็จะยิ่งดีนะครับ เผื่อว่าจะได้ข้อมูลสรุปที่มากกว่านี้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:46:26 AM »

ไม่ต้องนับแล้วครับ  แค่นี้ก็พอสำหรับดับความสงสัย   ขาดนิดขาดหน่อยคงไม่มีการเคลมโรงงาน
ชื่อรุ่น Finale Match ไม่ได้หมายความว่าบังคับให้ใช้กระสุนนี้ครับ  ใครอยากใช้รุ่นถูกรุ่นแพง ยี่ห้อไหนก็ไม่ว่ากัน

เรื่อง "กระสุนฝ่อ" ถ้าหมายถึงสนิมตะกั่วขาวๆ  (บางคนเรียก "ขึ้นขีั้เกลือ") สมัยใช้ปืนสปริงมีผลมากนะครับ  เพราะปืนสปริงอาศัยความแข็งหรือลื่นของกระสุนเป็นตัวกำหนดว่าจะเริ่มวิ่งเมื่อไร ซึ่งมีผลถึงแรงอัดของลมท้ายกระสุนครับ  คือถ้าออกตัวเร็วหน่อยปืนจะสร้างแรงดันไม่ได้สูงสุด  กระสุนที่เป็นสนิมขาวแล้วกลุ่มแตกมาก ใช้แข่งไม่ได้เรื่องเลย   
มาสมัยหลังใช้ปืนก๊าซหรืออัดลมกระสุนเป็นสนิมมีผลน้อยกว่า  แต่ก็เห็นได้ชัดว่าสู้กระสุนใหม่ๆ ไม่ได้   
ถ้าแค่ผิวหมอง หมดเงา ยังไม่มีผลครับ ต้องขึ้นสนิมเป็นผงขาวถึงจะเห็นผลเสียชัด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:47:44 AM »

จริงแล้วกระสุนตามข้างต้นเป็นย่ห้อ HN รุ่น final match  มีทั้งปืนยาวปืนสั้น  ถ้ากลัวลูกขาดหรือเกิน มีชนิดกล่องที่เป็นสี่เหลี่ยมบรรจุ 100 นัด เป็นกระสุนที่วางในหลุมโฟมกันกระแทก เหมาะสำหรับแขงหรือใช้ทดสอบกลุ่ม  เพราะลูกคัดมาและปีกไม่เบี้ยว อีกรุ่นที่นิยมคือ rws รุ่น 10

นอกจากนี้มีกล่องสำหรับร่อนคัดกระสุน จะได้เฉพาะลูกที่มีความสมำเสมอ โดยนำกระสุนในตลับมาคัดอีกครั้งได้

" กล่องสำหรับร่อนคัดกระสุน "       หน้าตา เป็นยังไงครับ     อยากได้มาลองใช้ครับ.
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:31:48 PM »

ไม่ต้องนับแล้วครับ  แค่นี้ก็พอสำหรับดับความสงสัย   ขาดนิดขาดหน่อยคงไม่มีการเคลมโรงงาน
ชื่อรุ่น Finale Match ไม่ได้หมายความว่าบังคับให้ใช้กระสุนนี้ครับ  ใครอยากใช้รุ่นถูกรุ่นแพง ยี่ห้อไหนก็ไม่ว่ากัน

เรื่อง "กระสุนฝ่อ" ถ้าหมายถึงสนิมตะกั่วขาวๆ  (บางคนเรียก "ขึ้นขีั้เกลือ") สมัยใช้ปืนสปริงมีผลมากนะครับ  เพราะปืนสปริงอาศัยความแข็งหรือลื่นของกระสุนเป็นตัวกำหนดว่าจะเริ่มวิ่งเมื่อไร ซึ่งมีผลถึงแรงอัดของลมท้ายกระสุนครับ  คือถ้าออกตัวเร็วหน่อยปืนจะสร้างแรงดันไม่ได้สูงสุด  กระสุนที่เป็นสนิมขาวแล้วกลุ่มแตกมาก ใช้แข่งไม่ได้เรื่องเลย  
มาสมัยหลังใช้ปืนก๊าซหรืออัดลมกระสุนเป็นสนิมมีผลน้อยกว่า  แต่ก็เห็นได้ชัดว่าสู้กระสุนใหม่ๆ ไม่ได้  
ถ้าแค่ผิวหมอง หมดเงา ยังไม่มีผลครับ ต้องขึ้นสนิมเป็นผงขาวถึงจะเห็นผลเสียชัด

โธ่ อาจารย์ไม่น่าห้ามเลยครับ น้องเขากำลังจะนับให้ดูอยู่แล้ว ไม่ใช่ตอนนี้แอบไปนับเงียบ
อยู่คนเดี่ยวแล้วหรือเปล่า

กระสุนปืนอัดลมถ้าอยู่ในตลับไม่โดนอากาศระยะเวลานานหลายวันก็จะไม่มีปัญหาเรื่องผงสีขาวเกาะหรอกครับ
ธรรมดาแคะเปิดปิดไม่มีผลหรอกครับ น้ำมันเคลือบกระสุนยังระเหยไม่หมด
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์