คมแฝก

<< < (4/4)

Kapiman - รักในหลวง:
อ้างจาก: bhornchat ที่ ธันวาคม 03, 2009, 11:12:18 PM

คนตีเป็นใช้คมแฝกตีสะบัดและพลิกข้อมือตีม้วนกลับแบบดาบไทย
ดึงแขนงอขึ้นเป็นรูปหงส์นิดเดียวแล้วสะบัดตี   เป้าหมายคือทัดดอกไม้ :OO
คนตีไม่เป็นเงื้อสุดแขนเหนือหัวมาแต่ไกล  หลบก็ง่าย ตีผิดเสียหลักเอง
ตีไม่เป็นอย่างนี้ถ้าโดนก็หัวแบะตาย  ติดคุก   สมัยก่อนตีพอสั่งสอนกัน ::002::
ไม่เอาถึงตาย  พอเจ็บอาย ถ้าเหนียวตีไม่แตกเสียงจะดังเป๊กเหมือนตีไม้
ถ้าแตกเสียงจะดังโพละเหมือนตีมะพร้าวอ่อน  เลือดอาบแถมอายว่าหนังเปื่อย ::012::
เคยใช้ก้านมะละกอใหญ่ ใส่ยาแดงไว้ข้างใน  ดักตีเพื่อนที่มันกวน...ตอนมืดๆ
ดังโพละเหมือนหัวแตก  เจ้าคนเก่งเห็นเลือดจากหัว เป็นลม ฟื้นมาอายโคดครับ  ;D 

งงอ่ะครับ นึกภาพไม่ออกว่าตีลักษณะไหน เป็นผมก็คงหลับหูหลับตาหวดไปหวดมาแหละ....  ;D

yod - รักในหลวง ครับ:
การตี การฟันดาบ
เราใช้ลักษณะของการปาด
ไม่ใช่การเงื้อง่า ฟัน
ซึ่งถ้าเราใช้การเงื้อง่า  มันช้า เสียเวลา จับจังหวะได้
ใช้การสบัดข้อมือ ใช้ท่อนแขน ไม่ได้ใช้หัวไหล่
ลองเอาไม้ มาทำดูครับ  จะเห็นได้ชัด

bhornchat:
ถูกต้องครับคุณยอด
คุณ Kapiman ครับ
การฟันดาบไทย หรือการตีคมแฝกคล้ายกัน
ลองถือไม้แล้วยกดึงขึ้นคว่ำมือยกขึ้นระดับตา
จากข้อศอกขึ้นมาถึงมือจะงอเหมือนรูปหงส์
เวลาตีหรือฟันจะสบัดข้อมือหงายมือตีใส่เป้าหมาย
ตีผ่านแล้วหงายมือดึงไม้ไปทางด้านซ้ายของเรา
คว่ำมือตีสะบัดใส่เป้าอีกครั้ง   แล้วเริ่มต้นใหม่อีก
สำคัญที่การคว่ำสลับหงายมือ  หงายสลับคว่ำ
สบัดตีโดยใช้ข้อศอกข้อมือ ไม่ต้องเงื้อเลยครับ
ลองทำดูให้คล่องครับ  แล้วจะรู้ว่าตีเป็นนั้นตีได้ต่อเนื่อง
ตีบนขวาซ้าย  ตีล่างขวาซ้าย  จบด้วยตีตรงหน้าเลย
ป้องกันได้ยาก  ดูเขาจับไม้  ก็รู้ว่าเป็นหรือไม่เป็น
ถ้าเขาก็เป็น  อย่างนี้ห้าสิบห้าสิบ  เลี่ยงได้ก็เลี่ยง
อ้อ เวลารับไม้ที่ตีตรงห้ว  เอามือซ้ายช่วยยันไม้รับด้วย
ไม่งั้นจะเจอไม้เชาไม้เราสองแรงบวก  โอย เหนื่อยครับ

E_mail:
 ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว