๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:48:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คางคก ภัยร้ายต่อสัตว์เลี้ยง  (อ่าน 32798 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 11:15:04 AM »

คางคก

ภัยใกล้ตัว! ผมเขียนอย่างนี้แสดงว่าต้องใกล้จริง ๆ และมีโอกาสที่จะเกิดอันตรายกับสัตว์เลี้ยงของท่านได้เสมอ

เพราะเรื่องใกล้ตัวนั้นมักทำให้เกิดปัญหาสุขภาพต่อสัตว์เลี้ยงเนื่องจากมัน ไม่รู้แลไม่ได้ระมัดระวังเหมือนอย่างเรา

การที่จะไปสัมผัส เลีย กิน หรืออะไรก็ตามที่ส่งผลเสียต่อร่างกายจึงมีโอกาสได้เสมอ 

ในครั้งแรกนี้จึงขอนำเสนอ ถึงเจ้าสัตว์เล็กๆ ที่มักพบเห็นได้ในบ้านเรา และมีโอกาสสูงที่สุนัขหรือแมวจะเลียหรือสัมผัสเข้า 

เจ้าตัวที่ว่านี้คือ คางคก

คางคกพบได้ทั่วไปทุกภาคของประเทศไทย  มันเป็นสัตว์สะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบกชอบแอบอาศัย

และซ่อนตัวตามที่มืด ๆ เย็น ๆ เช่น ใต้ถุนบ้าน  ใต้ร่มไม้ชื้น ๆ ใต้กระถาง  ตามธรรมชาตินั้นคางคกไม่ได้สร้างปัญหาอะไรให้มนุษย์หรอกครับ

กลับช่วยกินเจ้าแมลงที่มาแอบกินใบไม้ ดอกไม้ในสวนของเรา  แต่มักสร้างปัญหาแก่เจ้าหมาแมวจอมซน ถ้าไปเล่นหรือเลียมัน 

เพราะตามธรรมชาติหมาแมวนั้น มักขี้สงสัยและอยากจะเล่นไปเสียทุกๆอย่าง   เมื่อเจ้าคางคกกระโดดหรือโผล่ขึ้นมา แค่นั้นก็น่าสนใจ

สำหรับมันแล้วหมามัก เลีย คาบหรือเล่น  สุดแท้แล้วแต่ตัวไหนจะคิดพลิกแพลง   เมื่อเป็นเช่นนั้น ทำให้ได้รับพิษจากการสัมผัสผิวหนัง

ของคางคกครับ

พิษคางคก สร้างมาจากภายในร่างกายของมันจากต่อมพาโรติค แล้วหลั่งมาสู่ผิวหนัง 

เมื่อได้รับพิษ มันจะซึมผ่านไวมากทางเยื่อเมือก เช่น ผ่านลิ้น ปาก หรือตา  เข้าสู่ร่างกายหมาและแมว

ตัวที่สัมผัสหรือเลีย  พิษของคางคกเป็นส่วนประกอบของสารกลุ่มที่ทำเกิดอาการประสาทหลอนครับ

มีส่วนประกอบของ สารกลุ่มแคติโคลามีน อินดอล อัลคิลเอมีน ซึ่งเจ้าตัวนี้มีฤทธิ์หลอนประสาท

อาการของสัตว์ที่ได้รับพิษคางคกนั้น  เป็นไปอย่างปุบปับทันทีทันใด เช่น หมาหรือแมวจะมีน้ำลายไหลมาก

ท่าทาง กระสับกระส่าย หอบ ตื่นเต้น มีอาการบวมแดงปรากฏที่บริเวณใบหน้า ปากหรือตาส่วนที่ไปสัมผัสกับคางคก

เจ้าหมา แมวมักเอาเท้าเกาใบหน้ามากเพราะเจ็บปวด  ถ้ารับพิษไปมากก็จะมีอาการหอน ร้อง เหมือนประสาทหลอน

ตัวร้อนและถึงชักได้ถ้าเกิดรับพิษระดับรุนแรง และอาจถึงขั้นเสียชีวิตได้ในกรณีที่กินคางคกเข้าไปหมดทั้งตัว

วิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้นมีดังนี้ครับ

ข้อแรก

ถ้า เห็นว่าสัตว์เลี้ยงเพียงแค่เลีย หรือสัมผัสมัน ให้รีบล้างบริเวณที่สัตว์สัมผัสด้วยน้ำสะอาด

ใช้น้ำจากสายยางฉีดล้างนานประมาณ 5-10 นาทีเพื่อที่ชะเอาพิษออกไปให้มากที่สุด

ถ้าอาการดีขึ้นไม่บวม น้ำลายหยุดไหลและไม่มีอาการประสาทหลอน ไม่หอน ถือว่าไม่มีอันตรายอะไร

ข้อสอง

ถ้า มีอาการตัวร้อนร่วม ให้เอาผ้าชุบน้ำเช็ดตัวเพื่อระบายความร้อน   

สุดท้าย ให้รีบพาไปหาสัตว์แพทย์ให้ไวที่สุด เพื่อได้รับการรักษาได้ทันท่วงที

พึ่งระวัง ภัยใกล้ตัวที่จะเกิดกับสัตว์เลี้ยงไว้ครับ ปลอดภัยไว้ก่อนดีก

ขอบพระคุณข้อมูลจากที่นี่ครับ 

http://www.petgang.com/healthy/index.php?Group=12&Id=84

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
น่อย พีที99-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 606

ดื่มเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกไม่เมา

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 03:12:18 PM »

....คราวหน้า เจ้าซูโม่ก็ไม่กล้าแล้วละ

มันจำได้ คิก คิก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 03:16:22 PM »

ที่บ้านชอบเข้ามาสะด้วย Tongue

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 03:21:54 PM »

ชิสุห์ที่บ้านโดนมาแล้ว ปากเจ่อน้ำลายฟอดเลย คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 04:39:10 PM »

หมาป็นคางทูมหรือป่าวเธอ.....อิอิ

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 05:22:31 PM »

เป็นคางทูมเขียนเสือ......
โดนคางคงเขียนน้าซับครับ Grin

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:22:55 PM »

หมาที่โรงงานผมก็โดนครับ มันคงเข็ดจนตาย เพราะมันไปเลียคางคกเข้า... ลิ้นบวมห้อยคับปาก
ทีนี้หมาตัวอื่นมันนึกว่าไอ้นี่คาบเนื้อไว้ไม่ยอมแบ่ง  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ก็รุมแย่งลิ้นจากปากมัน  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
สยองและน่าสงสารมากครับ  ตกใจหน้าซีด

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 10:27:02 PM »

หมาที่โรงงานผมก็โดนครับ มันคงเข็ดจนตาย เพราะมันไปเลียคางคกเข้า... ลิ้นบวมห้อยคับปาก
ทีนี้หมาตัวอื่นมันนึกว่าไอ้นี่คาบเนื้อไว้ไม่ยอมแบ่ง  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ก็รุมแย่งลิ้นจากปากมัน  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
สยองและน่าสงสารมากครับ  ตกใจหน้าซีด

เออ....ถ้าอยากให้บวมใช้คางคกช่วยได้เนอะ...........คริคริ

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 10:53:23 PM »

....คราวหน้า เจ้าซูโม่ก็ไม่กล้าแล้วละ

มันจำได้ คิก คิก

หวังว่านะครับพี่  ........  ทีแรกผมเข้าใจว่าโดนตะขาบหรืองู กัด

แต่พยายามหาแล้วไม่เจอ รอบเขี้ยว 

ที่บ้านชอบเข้ามาสะด้วย Tongue

ต้องระวังครับพี่ ยิงวัยเด็กมาอยากรู้อยากลองทุกอย่าง

ชิสุห์ที่บ้านโดนมาแล้ว ปากเจ่อน้ำลายฟอดเลย คิก คิก

เขาว่าให้เอาน้ำฉีด ถ้าไม่ได้กินเข้าไทั้งตัวไม่น่าจะมีอะไรมาก

แต่ถ้ากินเข้าไปอาจต้องให้กินไข่ให้อาเจียร เอาคางคกออกมา

หมาป็นคางทูมหรือป่าวเธอ.....อิอิ

เปล่าอ่ะเธอมันไปฝากตัวเป็นศิษย์ อาวเอี้ยงฮงมา

เป็นคางทูมเขียนเสือ......
โดนคางคงเขียนน้าซับครับ Grin

อิอิอิ   

โห  โหดว่ะ .....   สุดท้ายเป็นไงบ้าง หวังว่าคงปกติสุข

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 11:10:23 PM »

เออ....ถ้าอยากให้บวมใช้คางคกช่วยได้เนอะ...........คริคริ
ขำก๊าก ขำก๊าก ต้องลองดูครับพี่ ขำก๊าก ขำก๊าก

โห  โหดว่ะ .....   สุดท้ายเป็นไงบ้าง หวังว่าคงปกติสุข

มีเย็บนิดหน่อยครับ สุดท้ายก็ปกติสุขดี  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
โมโม่153
Moderator
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 12:05:41 AM »

เจ้าแพนด้าก็จำขึ้นใจเลยค่ะ...เดี๋ยวนี้เห็นคางคกแล้วทำเมินหน้า... คิก คิก

ภาพเปรียบเทียบ...เห็นแล้วก็ขำปนสงสาร...

[/URL

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 03:05:36 PM »

แพนด้าเป็นหมาตัวผู้ ยิ้มีเลศนัย
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:09:51 PM »

เหอเหอเพิ่งจะเก็ท ...........  อิอิอิ  คิดไปได้เนอะ

โมโม่153
Moderator
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:13:46 PM »

แพนด้าเป็นหมาตัวผู้ ยิ้มีเลศนัย
ชัดเลย..... ขำก๊าก

[แม่จะเรา]
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:25:03 PM »

เจ้าแพนด้าก็จำขึ้นใจเลยค่ะ...เดี๋ยวนี้เห็นคางคกแล้วทำเมินหน้า... คิก คิก

ภาพเปรียบเทียบ...เห็นแล้วก็ขำปนสงสาร...

[/URL

บวมอย่างงี้แล้วทำยังไงครับ มันจะค่อยๆ หายเองรึเปล่าครับ

ที่บ้านผมก็มีหมา 3 ตัว โดนมาหมดทุกตัวแต่เป็นไม่มาก พอดีอยู่ใกล้ๆ ดุมันได้ก่อน แต่คางคกตอนแรกที่มันมาเยอะๆ ผมก็คิดจะกำจัดมันทิ้ง [ฆ่าทิ้ง] แต่พ่อไม่ให้ฆ่า บอกว่าไว้ให้มันจัดการพวกตะขาบนะครับ เผอิญที่บ้านตะขาบชอบหลงเข้ามาบ่อยด้วยซิครับ ก็เลยต่างคนต่างอยู่

รู้หน้า ไม่รู้ใจ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์