๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:24:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการขอ ป.3  (อ่าน 25358 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 04:30:26 PM »

ไหนๆก็คุยกันเรื่อง ป.3 แล้ววันนี้เลยไปขอรับใบ ป.3ครับ มีคำถามว่า ทางอำเภอ(ใจ)เค้าลงอายุของผมผิด(แบบว่าแก่ไป)จะมีผลกับการรับปืนหรือไม่ครับ แล้วรูปข้างล่างระบุถูกต้องไม๊ครับ  " ปืนอัดลมยาว  ขนาด .22  ร้านค้าปืน  จ. ราชบุรี"  ใบที่2แล้วต้องรอบครอบหน่อยครับ 2ใบก็เป็นเงิน 12บ. 6655 แพงจังเลย อ๋อย บู่

คุณไปวันเดียวกันกับผมเลยครับแต่ต่างกันตอนของคุณไปรับแต่ผมเพิ่งไปขอแต่ไม่รู้ว่าอีกกี่วันนะครับถึงจะได้ดีใจด้วยครับของคุณเหลือแค่ร้านเอาปืนมาให้ก็ได้เตรียมเหนี่ยวกันแล้วครับ เยี่ยม

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 06:51:01 PM »

ผมไม่เข้าใจครับ ทำไมใจเย็นกันจังเลย  ก็เลยกลายเป็นว่าผมเป็น เสือซุ่ม
รีบไปขอใบปอ 3 ไว้ก่อนเขา  ผมก็ว่าผมโอ้เอ้เย็นเจี๊ยบเป็นน้ำแข็งแล้วนะ
นี้ยังมีใจเย็นติดลบแบบหิมะตกอีกหลายคน  บ่อเข้าใจ๋จริง ๆ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 07:03:32 PM »

ไหนๆก็คุยกันเรื่อง ป.3 แล้ววันนี้เลยไปขอรับใบ ป.3ครับ มีคำถามว่า ทางอำเภอ(ใจ)เค้าลงอายุของผมผิด(แบบว่าแก่ไป)จะมีผลกับการรับปืนหรือไม่ครับ แล้วรูปข้างล่างระบุถูกต้องไม๊ครับ  " ปืนอัดลมยาว  ขนาด .22  ร้านค้าปืน  จ. ราชบุรี"  ใบที่2แล้วต้องรอบครอบหน่อยครับ 2ใบก็เป็นเงิน 12บ. 6655 แพงจังเลย อ๋อย บู่

แหมเอามาโชว์จังเลยนะครับ  ของผมยังลูกผีลูกคนอยู่เลย เศร้า
เมื่อวานโทรถาม จนท.บอกว่าเพิ่งเสนอเข้าห้องนายฯ
เฮ้อเดือนกว่าแล้วยังไม่เสร็จอีก   ยี๊ ยี๊

555แบบนี้มาแข่งกับผมดีกว่าครับว่าใครจะได้ก่อนกันผมเพิ่งไปขอมาวันนี้เองครับยังไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงบ้างเลยครับ คิก คิก คิก คิก

ถ้าแข่งเรื่องช้าผมชนะแน่นอนครับ รอบก่อนผมรอตั้ง6เดือนครับกว่าจะออกมาได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 07:08:26 PM »

แหมเอามาโชว์จังเลยนะครับ  ของผมยังลูกผีลูกคนอยู่เลย เศร้า
เมื่อวานโทรถาม จนท.บอกว่าเพิ่งเสนอเข้าห้องนายฯ
เฮ้อเดือนกว่าแล้วยังไม่เสร็จอีก   ยี๊ ยี๊

ผมเคยโดนแบบนี้เหมือนกันคุณอู๋ถามทีไรบอก นายไม่เข้าเลยคะ เป็นครึ่งเดือนยังอ้างนายไม่เข้า ผมเลยฝากบอกไปว่า คุณช่วยเรียนนายคุณหน่อยนะครับเกรงว่าท่านจะลืมอะไรบางอย่างเป็นข้าราชการไม่เข้าปฏิบัติงาน(ขาดงาน)เกิน 15 วันเขาไล่ออกนะครับ เดี๋ยวท่านลืมจะลำบากนะครับ  คนรับเรื่องนั่งมองหน้าผมทำตาปริบ ๆ (เวลาพูดยิ้ม ๆ นะครับอย่าทำหน้าขึงขังเหมือนคุณจะเด็ด) Grin

ถ้าพูดแบบนั้ันมีหวังได้ขึ้นบัญชีดำแน่ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เรื่องแบบนี้บอกไม่ถูก ต้องกล้ำกลืนฝืนทน  ยี๊
ยังมีอีกหลายที่ครับที่เขาคิดว่ายังอยู่ในยุคเจ้าขุน มูลนาย

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 07:16:11 PM »

ผมไม่เข้าใจครับ ทำไมใจเย็นกันจังเลย  ก็เลยกลายเป็นว่าผมเป็น เสือซุ่ม
รีบไปขอใบปอ 3 ไว้ก่อนเขา  ผมก็ว่าผมโอ้เอ้เย็นเจี๊ยบเป็นน้ำแข็งแล้วนะ
นี้ยังมีใจเย็นติดลบแบบหิมะตกอีกหลายคน  บ่อเข้าใจ๋จริง ๆ

ผมไม่ได้ใจเย็นนา พอดีโชคดีส้มหลนได้เข้ารอบชิงกับพี่ๆ
ไม่รู้จะปฏิเสธยังไง เพราะใจสั่งมา เลยขอร่วมขบวนไปด้วยคน

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 08:17:04 PM »

Grin ผมต่อให้ไปก่อนไงครับแถวบ้านผมใช้รถแรงครับตามมาทีหลังยังไงก็เข้าเส้นชัยพร้อมกันอยู่แล้วครับ คิก คิก

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 08:21:52 PM »

Grin ผมต่อให้ไปก่อนไงครับแถวบ้านผมใช้รถแรงครับตามมาทีหลังยังไงก็เข้าเส้นชัยพร้อมกันอยู่แล้วครับ คิก คิก

แล้วรถแรงแถวบ้านพี่มนตรีบริโภคน้ำมันมากหรือเปล่าครับ

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 08:35:53 PM »

แล้วรถแรงแถวบ้านพี่มนตรีบริโภคน้ำมันมากหรือเปล่าครับ

บ้านผมอยู่ใกล้อำเภอครับขับรถแรงแต่ค่าน้ำมันคงไม่เท่าไรหรอกครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2009, 11:05:01 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:10:17 PM »

รถแถวบ้านผมเป็นรถไฮบริดลูกผสมน้ำมันกับไฟฟ้าครับเลยบริโภคไม่เยอะครับ Cheesy

ผมว่าอัตราการบริโภคน้ำมันขึ้นกับคนรับรถครับ คนอนุญาตไม่เท่าไหร่หรอกครับ เพราะที่ผมอยู่คนรับรถคนเดิมคุยยากมาก พอเจอหน้าเราก็รีบบอกเลยจะทำไงดีพี่รถมันไม่วิ่ง ผมก็ตอบไปไม่เป็นไรครับถึงช้าหน่อยขอให้ถึงก็แล้วกัน พอเปลี่ยนคนใหม่ยื่นไป 8 วันเรียบร้อย วันไปรับผมลองยอดคำถามดูว่าต้นปีหน้าอาจจะได้รบกวนอีกนะครับอยากได้ลูกกรดครับ เธอหันมายิ้มแล้วบอกว่าทำไมต้องรอปีหน้าหละคะปีนี้หมดตังแล้วสิท่า  หลงรัก แหมรู้ทันจริง ๆ จะไม่ให้หมดได้ไงก็ทุ่มให้น้องสาวชาวอังกฤษไปแล้ว น้องแบร์อุตส่าห์ลงชื่อไว้ตั้งสิบเดือนยังยอมทิ้งเลยครับน้อง

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:50:40 PM »

ผมไม่รู้ว่าอายุ 25 ปี เขารวมถึงปืนอัดลมหรือเปล่า มันไม่น่ายกเว้นนะ
คิดว่าคงจะยากนะครับ ผู้อนุมัติเขาก็ต้องระวังตัวเหมือนกัน มันมีระเบียบบังคับอยู่

ปัญหานี้ไม่ยาก เอาใหม่ให้คุณพ่อเป็นผู้ขอก็แล้วกัน พอได้มาจะเอาไปยิงที่ไหนอีกเรื่องนึงครับ

น้อยกว่า 24ปี ผมไม่รู้ครับ เพราะไม่อยากได้ครับ
แต่ตอนอายุ 24 ปี อยากได้แล้วก็ไปยืนเรื่องที่อำเภอ
นำหลักฐานก็ตามที่พี่ๆๆแจ้งละครับ
รอ 7 วัน โทรศัพท์มา ให้ไปพิมพ์ลายนิ้วมือ ที่สถานีตำรวจ สอบประวัติ
รออีก ครึงปี กับอีกนิดหน่อย รอจนลืม
ก็โทรมาบอก ให้เข้ามารับใบ ป.3 ได้
รอเวลาได้ไปซื้อปืนอีก 3 เดือน
รอ ป.4 อีก เดือนครึ่ง
แล้วก็ได้ปืนกระบอกแรกในชีวิต กับเงิน 39,500+106 บาท ยังจำได้จนถึงเดียวนี้
นั้นปืนกระบอกแรกครับ (ยังโสดครับ)

นี้กระบอกสุดท้าย (โดน ภรรยาสุดรัก ตัดงบถาวร เหตุผล มีเกินความจำเป็นแล้ว)
โทรจองปืนได้แล้วดีใจมาก ทำอะไรไม่ถูกอยู่นาน
เข้าอ่านในเวปดีกว่าอ่านไปอ่านมาคิดมากซิ
ก็เขาบอกกันว่า ป.3 ออกยากมากช่วงนี้
เช้านี้หอบหลักฐานไปอำเภอดีกว่า เผื่อนาน
ผลสรุป ยื่นขอ ป.3 ยื่นเช้า ป.3 ออกบ่าย
ประวัติไม่ต้องตรวจ ผู้ใหญ่บ้านอยู่อำเภอพอดี เซ็นได้ไม่ต้องรอ
นายอำเภอก็อยู่ไม่ไปใหน ดีจัง (ดีจริงหรือปล่าวละ)
รอปืนจนป.3หมดอายุ (6 เดือน)ต้องต่อ ป.3 อีกรอบ
รอปืน 11 เดือน กับ 5 วัน คิดว่าต้องต่อเป็นรอบที่ 3 ชะแล้วละ

จากประวัติแล้วเป็นพี่จะรักกระบอกใหนมากกว่าครับ หลงรัก

ปืนไม่ซื้อแล้วก็ได้ (ประชดนะ  แลบลิ้น  ขำก๊าก คิก คิกปั่นจักรยานดีกว่า ขำก๊าก ขำก๊าก
เหตุผลก็เพื่อสุขภาพที่ดี เพราะหาซื้อไม่ได้ครับ
ก็จริงนะครับ ยิงปืนอย่างเดียวมัน อ้วน ตอนนี้ น้ำหนักลงแล้ว 6 กิโล. ดีใจกว่าได้ปืนอีกครับพี่ๆๆน้องๆๆ
ถ้าพี่อยากดูรูปจักรยานคันใหม่ เดียวลงให้ดูครับ

ขอบคุณครับ

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:49:52 PM »

ผมอ่านดูแล้วแต่ละอย่างยังดี ของผมนี่ซิ ยังหาคนรับรองความ D D D ไม่ได้เลย (เซ็งครับ) ผมเกิดมาไม่มีบุญหา C 6ไม่เจอร์ มีแต่ -C 0 ครับ ช่วยผมด้วย สงใสต้องกลับไปเล่นปืนแก๊ป แถวบ้านนอกอย่างเก่าครับ
ถ้าอยู่ในเขตเทศบาลก็นายกเทศมนตรีครับ
ถ้าอยู่นอกเขตเทศบาลก็ให้ผู้ใหญ่บ้าน หรือไม่ก็กำนันเซ็นรับรองก็ได้นี่ครับ
ยกเว้น คุณknight2512 พึ่งขอครั้งแรกอาจต้องไปสอบประวัติที่โรงพักและให้ข้าราชการเซ็นรับรอง(ตรงนี้ไม่แน่ใจ)

ตอนผมขอครั้งแรกต้องไปสอบประวัติที่โรงพัก พร้อมขอร้องท่าน ผอ.รร. ที่อยู่ข้างบ้านไปเซ็นรับรองความประพฤติ
พอครั้งต่อมาก็เอกสารปกติไม่ยุ่งยากเหมือนครั้งแรก

ขอบคุณครับผมทะเบียนราชอยู่ กทม ครับผม
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:22:16 PM »

ผมไม่รู้ว่าอายุ 25 ปี เขารวมถึงปืนอัดลมหรือเปล่า มันไม่น่ายกเว้นนะ
คิดว่าคงจะยากนะครับ ผู้อนุมัติเขาก็ต้องระวังตัวเหมือนกัน มันมีระเบียบบังคับอยู่

ปัญหานี้ไม่ยาก เอาใหม่ให้คุณพ่อเป็นผู้ขอก็แล้วกัน พอได้มาจะเอาไปยิงที่ไหนอีกเรื่องนึงครับ

น้อยกว่า 24ปี ผมไม่รู้ครับ เพราะไม่อยากได้ครับ
แต่ตอนอายุ 24 ปี อยากได้แล้วก็ไปยืนเรื่องที่อำเภอ
นำหลักฐานก็ตามที่พี่ๆๆแจ้งละครับ
รอ 7 วัน โทรศัพท์มา ให้ไปพิมพ์ลายนิ้วมือ ที่สถานีตำรวจ สอบประวัติ
รออีก ครึงปี กับอีกนิดหน่อย รอจนลืม
ก็โทรมาบอก ให้เข้ามารับใบ ป.3 ได้
รอเวลาได้ไปซื้อปืนอีก 3 เดือน
รอ ป.4 อีก เดือนครึ่ง
แล้วก็ได้ปืนกระบอกแรกในชีวิต กับเงิน 39,500+106 บาท ยังจำได้จนถึงเดียวนี้
นั้นปืนกระบอกแรกครับ (ยังโสดครับ)

นี้กระบอกสุดท้าย (โดน ภรรยาสุดรัก ตัดงบถาวร เหตุผล มีเกินความจำเป็นแล้ว)
โทรจองปืนได้แล้วดีใจมาก ทำอะไรไม่ถูกอยู่นาน
เข้าอ่านในเวปดีกว่าอ่านไปอ่านมาคิดมากซิ
ก็เขาบอกกันว่า ป.3 ออกยากมากช่วงนี้
เช้านี้หอบหลักฐานไปอำเภอดีกว่า เผื่อนาน
ผลสรุป ยื่นขอ ป.3 ยื่นเช้า ป.3 ออกบ่าย
ประวัติไม่ต้องตรวจ ผู้ใหญ่บ้านอยู่อำเภอพอดี เซ็นได้ไม่ต้องรอ
นายอำเภอก็อยู่ไม่ไปใหน ดีจัง (ดีจริงหรือปล่าวละ)
รอปืนจนป.3หมดอายุ (6 เดือน)ต้องต่อ ป.3 อีกรอบ
รอปืน 11 เดือน กับ 5 วัน คิดว่าต้องต่อเป็นรอบที่ 3 ชะแล้วละ

จากประวัติแล้วเป็นพี่จะรักกระบอกใหนมากกว่าครับ หลงรัก

ปืนไม่ซื้อแล้วก็ได้ (ประชดนะ  แลบลิ้น  ขำก๊าก คิก คิกปั่นจักรยานดีกว่า ขำก๊าก ขำก๊าก
เหตุผลก็เพื่อสุขภาพที่ดี เพราะหาซื้อไม่ได้ครับ
ก็จริงนะครับ ยิงปืนอย่างเดียวมัน อ้วน ตอนนี้ น้ำหนักลงแล้ว 6 กิโล. ดีใจกว่าได้ปืนอีกครับพี่ๆๆน้องๆๆ
ถ้าพี่อยากดูรูปจักรยานคันใหม่ เดียวลงให้ดูครับ

ขอบคุณครับ

ตอนขอ 24 ปี ใน  แต่ใบเขาเขียนไว้ว่า 25 ปีนี้ 
ผมซื้อปืนตอนอายุ 17 ปี  เจ้าหน้าที่ตำรวจบอกว่าพออายุ 25 ปี ค่อยมาโอนเป็นชื่อน้อง
ผมก็เข้าเข้าใจว่าตามกฏหมายจะต้องอายุ 25 ปีครับ จึงจะมีใบปอสี่ ได้ครับ
ดังนั้นหากอายุไม่ถึงไปขอใบปอ 3 ถ้าอนุญาติไปก็รับใบปอสี่ไม่ได้อยู่ดี

เมื่อเชื่อลองให้คนอายุ 23 ปีไปข้อสิครับ น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:35:20 PM »

คือ ผมเป็นนิสิต (ไม่มีอาชีพ) มีเงินในบัญชีไม่ถึงแสน แต่อยากขอใบปอสามเพื่อขอซื้อปืนลม แล้วถ้าผมเป็นสมาชิกสนามยิงปืน
จะสามารถขอใบปอสามได้หรือเปล่าครับ

ตอบ....

พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ ....
มาตรา 13  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
...........(4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
...........(7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 02:18:37 PM »

อีกทีก็ต้องซื้อโดยใช้ชื่อพ่อของเราไปก่อนครับ พอถึงเวลาอันสมควรก็ถึงค่อยโอนมาเป็นชื่อของเราได้ ผมว่าเด็กๆอายุตั้งแต่ 18 ปีขึ้นไปถ้าได้หมั่นฝึกซ้อมบ่อยๆเนี้ยยิ่ง + กับสายตาดีสมาธิดี อนาคตทีมชาติรออยู่แน่นอนครับ ก็ลองปรึกษากับทางบ้านดูครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 02:44:27 PM »

คือ ผมเป็นนิสิต (ไม่มีอาชีพ) มีเงินในบัญชีไม่ถึงแสน แต่อยากขอใบปอสามเพื่อขอซื้อปืนลม แล้วถ้าผมเป็นสมาชิกสนามยิงปืน
จะสามารถขอใบปอสามได้หรือเปล่าครับ

ตอบ....

พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ ....
มาตรา 13  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
...........(4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
...........(7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้

ถ้าเป็นอย่างนี้อายุ 20 ปี แล้วมีงานทำก็ซื้อปืนได้แล้วละสิ   

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์