๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:56:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อกระสุนเบอร์1 กระทบกับปลอก 11 มม  (อ่าน 12879 ครั้ง)
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 04:16:23 PM »

การติดตั้งเป้าในการแข่ง Mini Sniping เข้าใช้ก้อนดินน้ำมันขนาดเท่ากำปั้นวางติดกับแท่นรองเป้า แล้วจึงเอาปลอกกระสุนยึดกับดินน้ำมันให้จมลงไปแค่เสมอกับแนวขอบจานท้ายปลอกกระสุนเท่านั้น  ถ้าทำตามนี้ก็แค่กดปลอกกระสุนลงไปในดินน้ำมันเพียง 1 มิลลิเมตรเท่านั้น  เมื่อติดตั้งตามแบบที่ว่ามานี้แล้วให้น้องต๋องลองยิงดูใหม่อีกที ได้ผลเป็นประการใดให้นำรูปมาลงให้สมาชิกทุกท่านได้ดูกันครับ  แต่ถ้ามันยังได้ผลเหมือนกันกับรูปที่เอามาให้ดู  งานนี้ต้องเตรียมปลอกกระสุน 11 ม.ม. กันไปหลายๆ กล่องแล้วหละครับ  สำหรับพี่ไม่มีปืนขนาด 11 ม.ม. คงมีแต่ปืนลูกกรดขนาด .22  คงจะต้องเอาปลอกกระสุน .22 มาลองซ้อมยิงด้วยปืน HW98 ของ vornus ดูซะแล้วครับว่าจะมีผลเป็นอย่างไร  เอาแค่ 25 หลาก็คงจะพอนะ  เดี๋ยวยิงไม่โดน

ส่วนเรื่องยิงต้นกล้วย  นั้นขอรับรองว่าทะลุทุกนัดไม่มีเหลือ แม้แต่ปืนยาวประจุปากลำกล้อง ที่มีใช้กันตามบ้านนอก ท้องไร่ ท้องนา  ก็ยิงทะลุไม่มีเหลือ  ยิงกันจนต้นกล้วยตายมาแล้วครับ 

ทำแบบนี้ใช้ไหมครับพี่ทศ พอดีมีปลอกเหลืออีก อันเดียวครับ

ปลอกกระเด็นไปไกลมาก ประมาณ 10 เมตร ตกไปข้างนอก ผมเลยได้แค่ซูมให้ดูนะครับ

สรุปว่า ปลอกฉีกอีกเหมือนเดิมครับ   Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 04:21:39 PM โดย ต๋อง_commander » บันทึกการเข้า
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 05:33:43 PM »

การติดตั้งเป้าในการแข่ง Mini Sniping เข้าใช้ก้อนดินน้ำมันขนาดเท่ากำปั้นวางติดกับแท่นรองเป้า แล้วจึงเอาปลอกกระสุนยึดกับดินน้ำมันให้จมลงไปแค่เสมอกับแนวขอบจานท้ายปลอกกระสุนเท่านั้น  ถ้าทำตามนี้ก็แค่กดปลอกกระสุนลงไปในดินน้ำมันเพียง 1 มิลลิเมตรเท่านั้น  เมื่อติดตั้งตามแบบที่ว่ามานี้แล้วให้น้องต๋องลองยิงดูใหม่อีกที ได้ผลเป็นประการใดให้นำรูปมาลงให้สมาชิกทุกท่านได้ดูกันครับ  แต่ถ้ามันยังได้ผลเหมือนกันกับรูปที่เอามาให้ดู  งานนี้ต้องเตรียมปลอกกระสุน 11 ม.ม. กันไปหลายๆ กล่องแล้วหละครับ  สำหรับพี่ไม่มีปืนขนาด 11 ม.ม. คงมีแต่ปืนลูกกรดขนาด .22  คงจะต้องเอาปลอกกระสุน .22 มาลองซ้อมยิงด้วยปืน HW98 ของ vornus ดูซะแล้วครับว่าจะมีผลเป็นอย่างไร  เอาแค่ 25 หลาก็คงจะพอนะ  เดี๋ยวยิงไม่โดน

ส่วนเรื่องยิงต้นกล้วย  นั้นขอรับรองว่าทะลุทุกนัดไม่มีเหลือ แม้แต่ปืนยาวประจุปากลำกล้อง ที่มีใช้กันตามบ้านนอก ท้องไร่ ท้องนา  ก็ยิงทะลุไม่มีเหลือ  ยิงกันจนต้นกล้วยตายมาแล้วครับ 

ทำแบบนี้ใช้ไหมครับพี่ทศ พอดีมีปลอกเหลืออีก อันเดียวครับ

ปลอกกระเด็นไปไกลมาก ประมาณ 10 เมตร ตกไปข้างนอก ผมเลยได้แค่ซูมให้ดูนะครับ

สรุปว่า ปลอกฉีกอีกเหมือนเดิมครับ   Huh
คือต้องหาอะไรยึดปลอกกระสุนไว้โดยที่เวลาเรายิงโดนเเล้วให้ปลอกกระสุนขยับน้อยที่สุดครับ หรือไม่ให้มันขยับเลยเวลาโดนยิง สงสัยคงต้องใช้เครื่องหนีบเหล็กหนีบปลอกไว้แหละถึงจะขยับน้อยสุด ผมว่าปลอกน่าจะฉีกขาดไปข้างหลังเลยนะครับ ดูจากรูปแล้วนี่ขนาดว่าปลอกกระสุนกระเด็นขณะโดนยิงการกระเด็นก็ซับแรงไปได้เยอะอยู่นะครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:35:07 PM »

คือต้องหาอะไรยึดปลอกกระสุนไว้โดยที่เวลาเรายิงโดนเเล้วให้ปลอกกระสุนขยับน้อยที่สุดครับ หรือไม่ให้มันขยับเลยเวลาโดนยิง สงสัยคงต้องใช้เครื่องหนีบเหล็กหนีบปลอกไว้แหละถึงจะขยับน้อยสุด ผมว่าปลอกน่าจะฉีกขาดไปข้างหลังเลยนะครับ ดูจากรูปแล้วนี่ขนาดว่าปลอกกระสุนกระเด็นขณะโดนยิงการกระเด็นก็ซับแรงไปได้เยอะอยู่นะครับ

การทำไม่ให้ปลอกกระสุนขยับไม่ต้องใช้อะไรหนีบหรอกครับ ใช้ตะปูตอกตรงกลางปลอกออก แล้วคว่ำปลอกกระสุนลงกับไม้ใช้ตะปูตอกยึดเลยครับ ผมเห็นคุณต๋องยิงแล้วกระเด็นไปไกลเลยนั่งคิด ๆ ดูถ้าแข่งยิงกันจริง ๆ คงหาปลอกลำบากมาก นึกได้ว่าใช้วิธีนี้ดีที่สุดครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:47:25 PM »

การทำไม่ให้ปลอกกระสุนขยับไม่ต้องใช้อะไรหนีบหรอกครับ ใช้ตะปูตอกตรงกลางปลอกออก แล้วคว่ำปลอกกระสุนลงกับไม้ใช้ตะปูตอกยึดเลยครับ ผมเห็นคุณต๋องยิงแล้วกระเด็นไปไกลเลยนั่งคิด ๆ ดูถ้าแข่งยิงกันจริง ๆ คงหาปลอกลำบากมาก นึกได้ว่าใช้วิธีนี้ดีที่สุดครับ
ใช่คัรบลืมไปสนิทเลย ตอกเอาเเก็ปออกมาก่อนเเล้วมันจะมีรูเราก็ใช้ตะปูเล็กๆตอกยึดลงไปรูแก็ปกับไม้เลยน่าจะกระเด็นน้อยที่สุดเเล้ว ปลอกกระสุนคงจะขาดแน่ๆเลยครับ
ส่วนเรื่องแข่งถ้าว่าจะใช้ปลอกกระสุนมาเป็นเป้ายิงนี้ผมว่าให้มันกระเด็นหายเลยดีกว่าไหมครับ ดูจากสภาพแต่ละปลอกกระสุนเเล้วยิงโดนไป 1 นัดก็เละเลย ยิ่งถ้าเป็นเจ้า AA เบอร์ 2 นี้ไม่อยากนึกสภาพปลอกเลยครับ ต้องขยันเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าคนมายิงหลังๆนี้ปลอกเหลือแต่จานท้ายกระสุน  Grin
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:20:02 PM »

ผมว่าเอาปลอกกระสุนแขวนเส้นด้ายแกว่ง  ก็สนุกไปอีกแบบนะครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:47:04 PM »

แสดงว่า  ความแรงของกระสุนมีมากจริงๆ ถึงเจาะได้ขนาดนี้  การตั้งเป้าแบบนี้ถูกต้องแล้วครับสำหรับการแข่งมินิสไนปิ้ง ที่กำลังจะมีขึ้นโดยจะมีการวางไม้อัด กระดาษอัด หรือแผ่นเหล็กไว้ด้านหลังเป้าห่างประมาณ 6 นิ้ว พร้อมกับติดเป้ากระดาษสำหรับยิงเช็คศูนย์กล้องหรือตรวจสอบทิศทางกระสุนเอาไว้ด้วย   
GLOCK 21
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 2

เชื่อในเหตุและผล ศรัทธาในสิ่งที่เป็นความจริง

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 03:36:15 PM »

ขอทราบราคาและที่จำหน่ายด้วยครับ  (กระสุนเบอร์ 1)  สนใจครับ  หรือมีที่ติดต่อฝากเบอร์ไว้ด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 04:37:08 PM »

ขอทราบราคาและที่จำหน่ายด้วยครับ  (กระสุนเบอร์ 1)  สนใจครับ  หรือมีที่ติดต่อฝากเบอร์ไว้ด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

...ผู้รู้ ช่วยที..ลืมหรือยัง?..."ปีเศษ"แล้ว นะครับ  ผมมาทีหลัง....
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์