๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:44:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อกระสุนเบอร์1 กระทบกับปลอก 11 มม  (อ่าน 12877 ครั้ง)
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 03:13:49 PM »

วันนี้ทดลองยิง มินิสไนปิ้ง  Grin  แต่หาลูก 9 มม ไม่ได้เลยเอาปลอก11 มม มาทดลองผลปรากฎ ดังรูป

ทดลองยิงที่ระยะ 30 เมตร ใช้ลูก บาราคูดา หัวโดม ความเร็ว ประมาณ 790
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 03:21:13 PM »

แจ่มเลยครับพี่ ต๋อง_commander เยี่ยม ลูกบาลาคูดาพี่หาได้ที่ไหนครับ
ลูกเบอร์2 มีหรือเปล่า

vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 03:56:25 PM »

โอ้แม่เจ้า แม่นอาไรเช่นนี้  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไหว้  น้ำลายหก

ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 04:26:45 PM »

โอ้แม่เจ้า แม่นอาไรเช่นนี้  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไหว้  น้ำลายหก

แม่นนะไม่เท่าไหร่ครับ แต่ที่น่าคิดคือลูกหัวโดม มันฉีกปลอก 11 มม ได้ขนาดนั้น  Wink
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 08:59:10 PM »

แรงถูกใจจริงๆ ฝีมือเยี่ยมอีกตังหาก  เยี่ยม เยี่ยม ครับ  ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 09:16:28 PM »

สุดยอดมะก้วยเตดครับผม

มีคำถามเป็นความรู้ให้เพื่อนสมาชิกปืนอัดลมสักหน่อยครับ
1. ยิงแบบยึดปลอกหรือเปล่าครับ
2.ถ้าเป็นกระสุนเบอร์ 1 น้ำหนักเบา แม้ความเร็วสูงกว่า จะสามารถเจาะแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 09:52:19 PM »

รอยกระสุนแบบนี้ต้องเป็นลูกหัวแหลมแน่นอนเลยครับ ใช่ไหมหนอ  Grin แต่ความแรงสะใจดีนะครับแถมแม่นอีกต่างหาก  เยี่ยม
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:12:10 PM »

รอยกระสุนแบบนี้ต้องเป็นลูกหัวแหลมแน่นอนเลยครับ ใช่ไหมหนอ  Grin แต่ความแรงสะใจดีนะครับแถมแม่นอีกต่างหาก  เยี่ยม

น้ำหนักกระสุนน่าจะสำคัญกว่าลักษณะหัวกระสุนนะครับ
ผมเคยใช้ 9 มม. ยิงกำแพง มันบี้ติดกำแพง กำแพงก็กระเทาะนิดหน่อย
แต่พอใช้ 11 มม. ยิงกำแพง กำแพงปูนรอบ ๆ กระสุนร่วนหมดเลย
จะเห็นว่าการเพิ่มพลังงานกระสุนโดยใช้ความเร็วทำได้ไม่ดีเท่ากับการเพิ่มน้ำหนักกระสุน

ผมว่าปืนอัดลมก็ไม่น่าจะต่างกันนะครับ  กระสุนน้ำหนักมากจะทะลุได้ดีกว่ากระสุนน้ำหนักเบา
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:42:14 PM »

น้ำหนักกระสุนน่าจะสำคัญกว่าลักษณะหัวกระสุนนะครับ
ผมเคยใช้ 9 มม. ยิงกำแพง มันบี้ติดกำแพง กำแพงก็กระเทาะนิดหน่อย
แต่พอใช้ 11 มม. ยิงกำแพง กำแพงปูนรอบ ๆ กระสุนร่วนหมดเลย
จะเห็นว่าการเพิ่มพลังงานกระสุนโดยใช้ความเร็วทำได้ไม่ดีเท่ากับการเพิ่มน้ำหนักกระสุน

ผมว่าปืนอัดลมก็ไม่น่าจะต่างกันนะครับ  กระสุนน้ำหนักมากจะทะลุได้ดีกว่ากระสุนน้ำหนักเบา

ถ้าแบบนี้ กระสุนทั้งหนัก + ความเร็วสูง ยิงโดนปลอกกระสุน 11 มม. คงจะขาดไปเลยนะครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:45:15 PM »

ถ้ายึดแน่นทั้งหัวและท้ายอาจทะลุหรือกระสุนคารูได้นะครับ

jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:55:44 PM »

สุดยอดครับคุณต๋อง
แม่นจริงๆๆ
ขอบคุณครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:59:07 PM »

สุดยอดครับคุณต๋อง
แม่นจริงๆๆ
ขอบคุณครับ

เมื่อไรถึงคราว คุณ jack101 บ้างครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:01:39 PM »

ถ้าแบบนี้ กระสุนทั้งหนัก + ความเร็วสูง ยิงโดนปลอกกระสุน 11 มม. คงจะขาดไปเลยนะครับ

กระสุนหนักก็ต้องอาศัยความเร็วขนาดหนึ่งด้วยมันจึงจะมีพลังงานสูง
การที่จะยิงปลอกกระสุน 11 มม. ขาด ผมว่ากระสุนต้องมีน้ำหนักพอสมควรและความเร็วต้องสูงมาก
จนสามารถแปรผันทำให้ปลอกกระสุน 11 มม.เปรียบได้ว่าเป็นวัตถุมีน้ำหนักมาก

แต่ถ้ากระสุนเบามากและมีความเร็วสูงมาก ๆ  ก็อาจเป็นไปได้ว่ากระสุนจะไม่ทะลุ และตัวกระสุนเอง
อาจกลายเป็นแตกกระจายแทนก็เป็นได้  บางทีปลอกกระสุนอาจจะแสดงผลได้ไม่ชัดในการทดสอบแบบนี้

ถ้าเราเอาปลอกกระสุน 11 มม. วางบนโต๊ะแล้วเอามือปัดเบา ๆ จะพบว่าปลอกกระสุนแค่ล้ม
แต่ถ้าเราจะเจ็บมือมากขึ้นตามความเร็วปัดมือ นั้นคืออาจเทียบมองได้ว่าปลอกกระสุนมีน้ำหนักมากขึ้น
ตามความเร็วที่มากระทบตัวมัน
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:17:53 PM »

ผมทดลองใช้ cz200s ยิงต้นกล้วยเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 20 ซม.ที่ระยะ 6 เมตร กระสุนทะลุผ่านสบาย ผมเคยอ่านเรื่องคนใช้กระสุนดินขับยิงต้นกล้วยขนาดประมาณเดียวกันไม่ทะลุ แต่ไม่เคยลองเองคิดจะลองตอนวันลอยกระทงแต่กล้วพักพวกที่กินเหล้าไกล้ ๆ จะด่าเอา ตามความคิดผม ผมว่าความเร็วลูกมีผลต่ออำนาจการทะลุทะลวงมากที่สุด แล้วกระสุนปืนที่ไม่มีความร้อนน่าจะทะลุทะลวงมากกว่าที่มีความร้อน

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 12:01:16 AM »

ผมไม่เคยเชื่อครับว่าปืนยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ  นอกจากใช้กระสุนปืนดินปืนเสื่อมเผาไหม้ไม่หมด

ผมเคยเห็นอา ๆ ทดลองใช้ปืนอัดลมยิงแผ่นเหล็กบางโดยเพิ่มระยะยิงไกลขึ้นไปเรื่อย ๆ
พบว่าเมื่อไกลระยะหนึ่งปืนอัดลมเบอร์ 1 เจาะไม่ทะลุแล้ว  แต่เบอร์ 2 ยังสามารถยิงทะลุได้ในระยะไกลกว่า
ก็เลยรู้ว่าเบอร์ 2 มีดีอยู่ในตัวมันมาตั้งแต่นั้นครับ  แต่ในกีฬาเขาใช้เบอร์ 1 เพราะเอาไปยิงกระดาษ
และแนววิ่งกระสุนมันราบกว่าเบอร์ 2   ผมก็คิดว่าเบอร์ 2 ทำมาเพื่อไม่เน้นยิงเป้าแต่เอาไว้ยิงสัตว์เล็ก
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์