๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:14:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไถแทรคเตอร์คูโบต้า 45 แรงม้า กับ 50 แรงม้า  (อ่าน 54719 ครั้ง)
คนบ้านเดียวกัน
Guns is my life
Full Member

คะแนน 20

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 03:58:43 PM »

ขอสอบถามท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับรถไถแทรคเตอร์ (คูโบต้า) หรือยีห้ออื่นๆ ด้วยครับ  ระหว่าง 45 แรงม้า กับ 50 แรงม้า
เลือกรุ่นไหนดีครับ (เอาไว้ไถนาน้ำ ไถไร่) มือใหม่...เพิ่งจะเริ่มสนใจครับ  ไหว้

ไปดูที่โชว์รูมมาแล้ว...ราคาของสองตัวนี้ต่างกันพอสมควร (งบมีจำกัดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2009, 04:02:32 PM โดย คนบ้านเดียวกัน » บันทึกการเข้า
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 04:16:21 PM »

ผมใช้ตัว 45 อยู่ครับ ตอนแรกก็ดูตัว50แรงอยู่เหมือนกันแต่ราคาต่างกันพอสมควรเลยเลือกตัวเล็กครับ  น่าจะขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ  ถ้าพื้นที่เยอะ ๆ เอาตัวใหญ่ครับ  ถ้าพื้นที่ไม่มากเอาตัวเล็กครับประหยัดดี 

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 04:26:31 PM »

ผมใช้ตัว 4508 อยู่ครับ ซื้อมาได้ 2ปีแล้ว
ไถนาน้ำ ไถแห้ง ไถสวน ตัดหญ้า จอบหมุน ไม่มีปัญหาครับ
 ได้เปรียบที่ตัวเล็ก ตัดหญ้าในสวนยางเวลากลับรถสะดวก

ปัญหาเดียวคือถ้าหญ้ารกเกินไป ไถไม่ลง ซึ่ง 50แรง ก็คงไม่ต่างกัน เห็นพวกนาร้าง
ที่หญ้ารกๆ ปกติ เค้าก็จ้างพวกฟอร์ดไปไถให้อยู่แล้วครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 04:33:29 PM »

ตามที่น้าวัฒน์ว่าครับ
ถ้าเต็มพิกัดคงเป็นรุ่นใหญ่ของเขา
หรือไม่ก็ฟอร์ด  เมื่อก่อนที่บ้านมี แต่ลำบากเรื่อง
ไม่มีคนดูแล  พ่อภรรยาก็แก่ดูแลไม่ไหว  เลยขายไปแล้ว

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 09:48:29 PM »

ผมว่าหาฟอร์ดมือสอง  หรือแมสซี่ ดีกว่าครับ(ราคาตามสภาพ...เอาแบบทั่วๆไปที่ไม่ต้องซ่อมใช้ได้เลย  แถวบ้านผม จ.ระยอง อยู่ที่ 2 แสนกลาง - 4 แสนบาท)ใช้ประโยชน์ได้หลากหลายกว่า    ถ้าใช้ไถนาน้ำ..ก็ไปจ้างช่างสร้างล้อแบบถอดเข้าถอดออกได้แปะไปที่ล้อหลัง (ล้อเหล็กที่ใช้ไถนา)   ถ้าใช้ไถไร่ รุ่นที่คูโบต้าทำออกมา...ผมว่าเล็กเกินไป 

ส่วนเรื่องอะไหล่ ... ตามเมืองต่างจังหวัดเกือบทุกจังหวัดหาได้ไม่ยากครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 12:38:48 AM »

ถ้าเต็มพิกัดคงเป็นรุ่นใหญ่ของเขา
หรือไม่ก็ฟอร์ด  เมื่อก่อนที่บ้านมี แต่ลำบากเรื่อง
ไม่มีคนดูแล  พ่อภรรยาก็แก่ดูแลไม่ไหว  เลยขายไปแล้ว

พี่เว้นวรรคผิดหรือเปล่าครับ...

"ไม่มีคนดูแลพ่อ  ภรรยาก็แก่ดูแลไม่ไหว  เลยขายไปแล้ว"....ฮา...ไหว้

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 12:45:24 AM »

พี่เว้นวรรคผิดหรือเปล่าครับ...

"ไม่มีคนดูแลพ่อ  ภรรยาก็แก่ดูแลไม่ไหว  เลยขายไปแล้ว"....ฮา...ไหว้

ขายนี่ท่าทางโทษหนักนะครับพี่หมอ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:02:18 AM »

ตกใจจ๊าก....
เล่นของสูง  ไม่มีคนดูแลรถไถย่ะ แลบลิ้น แลบลิ้น
อืมส์  ขำน้ำตาเล็ดแต่เช้าเลย ขำก๊าก
        ฟอร์ด มือสองก็ไม่เลวนะครับ
ทน  อึด  อะไหล่หาง่าย ถ้าอ๊อฟชั่นครบนี่
สบายเลย ข้างหน้าใบมีด  ข้างหลังจานไถ
๓ จาน/ ๗ จาน /ใบถัดหญ้า/จอบหมุน-ทำเทือก/ใบตัดหญ้า/หัวขุดหลุมฯลฯ
เรือกว่า รับได้ทุกงาน  แต่ถ้าไถนาตัวเอง-งานอื่นเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่มากมายนัก
คูโบต้าเล็กก็น่าใช้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:10:47 AM »

เคยรู้จักกับคนมี รถไถแทรคเตอร์คูโบต้าเค้าบอกเสียอารมณ์แรงน้อย  ไถไม่ค่อยไป รู้ยังงี้ซื้อฟอร์ดดีกว่า  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
@Ten
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:32:42 AM »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ วันหลังกะจะทำสวนมั่งจะได้รู้ว่าต้องเริ่มยังงัย

รวมลิงค์สำหรับดาวน์โหลด แคตตาล็อก ปืนและกระสุน 2010
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78882.0
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:39:01 PM »

ผมใช้ตัว 45 อยู่ครับ ตอนแรกก็ดูตัว50แรงอยู่เหมือนกันแต่ราคาต่างกันพอสมควรเลยเลือกตัวเล็กครับ  น่าจะขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ  ถ้าพื้นที่เยอะ ๆ เอาตัวใหญ่ครับ  ถ้าพื้นที่ไม่มากเอาตัวเล็กครับประหยัดดี 

ขอดูรูปหรือ พอมีลิ้งค์เวบ สำหรับตัวที่พี่ใช้อยู่ไหมครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

กงไกรลาศ
Full Member

คะแนน 54

ดื่มนมสด ชมบรรยากาศริมน้ำน่าน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 04:55:46 PM »

ขอดูรูปหรือ พอมีลิ้งค์เวบ สำหรับตัวที่พี่ใช้อยู่ไหมครับ
ที่นี่เลยครับ ผมเองอยู่ดีทุกวันนี้ก็เพราะเงินเดือนของ สยามคูโบต้า นี่แหละครับผม
http://www.siamkubota.co.th/th/products.aspx?cid=4
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:51:28 PM »

.... ผมใช้ Yanmar 45 แรงอยู่ครับ  พอดีมีหลายท่านใช้ Kubota อยู่ในกระทู้รวมทั้งเป็นผู้ขายด้วย  ก็จะไม่เชียร์ใครออกนอกหน้านะครับผม  ปัจจุบันการหารถไถนาขนาดกลางถึงใหญ่มาใช้สักคัน  ไม่ยากอย่างที่คิด  ด้วยระบบจ่ายก่อนนิดหน่อยแล้วค่อยผ่อนทีหลัง  ถูกบ้าง แพงบ้าง  ถ้าใช้งานลงน้ำ ลุยโคลนก็ต้องดูแลให้ถึงหน่อยครับ  ทุกอย่างย่อมสึกหรอเร็วตามการใช้งาน  ยิ่งสมบุกสมบันกับน้ำด้วยแล้ว ต้องดูแลเป็นพิเศษถ้าจะให้เขาอยู่กับเรานาน ๆ ถ้าพื้นที่ไม่มากนักก็ขนาด 45 แรงม้าก็ถือว่าพอสมควรแล้วครับ  ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:53:43 PM »

.... อีกอย่าง  เน้นเรื่องการบริการหลังขายหน่อยก็จะดีมาก  ไม่ต้องเสียอารมณ์เวลาต้องการช่างจากศูนย์มาบริการ บางบริษัทออกรถยาก  บางบริษัทมีเงินนิดหน่อยก็เอารถมาได้แล้ว ... อย่างไรเสียก็ต้องตัดสินใจเองเป็นสำคัญ  ศึกษาดูให้ดี ๆ ถ้าไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อน ... โชคดีครับผม ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
jjj0008
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:53:53 PM »

ลองตัวใหม่ อาจดีกว่านะครับ 60 แรง  เปลี่ยนเกี่ยร์ไม่ต้องจอด แรงม้าก็น้องๆ ฟอร์ด
หน้า: [1] 2
  พิมพ์