๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:10:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Taurus PT 111 จาก สน.สก  (อ่าน 55897 ครั้ง)
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:48:44 PM »

วันนี้ ขอเสนอบททดสอบ Taurus PT 111 ที่สั่งซื้อมาจาก สน.สก
จากปืนสวัสดิการ ราคาถูก คือราคา 37,000.- บาท (ลดอีก 4%เหลือ 35,520.- บาท)

ในช่วงแรกที่ผมสั่งซื้อปืนรุ่นนี้เพราะ ราคาครับ มันช่างเหมาะกับพนักงานรัฐวิสาหกิจที่เงินเดือนก็น้อยนิดอย่างผม
เพื่อนหลายคนก็ถามคำถามเกี่ยวกับ PT 111 ว่า "มันดีหรือ" ผมก็ตอบไปว่า เหตุผลที่ซื้อตัวนี้เพราะว่า ผมมีปืนที่เป็นตัวเต็มซึ่งใหญ่เกินกว่าที่จะพกซ่อน ส่วนปืนขนาดเล็กที่ผมมี ก็เป็นขนาด .22 และ .25  ซึ่งมันต้องอาศัยฝีมือมากเกินไปในการป้องกันตัว จนอาจโดนข้อหาเกินกว่าเหตุได้ง่ายๆ ถ้าล้มโจรไม่ได้ภายใน 2 นัด เมื่อมีโครงการ สน.สก. เข้ามาก็เลยเข้าทางผม ปืนรุ่นนี้ยังมีพี้น้องในรุ่น คือ PT 140 (ขนาด .40) และ PT 145 (ขนาด .45 ACP) แต่ไม่ได้เอาเข้ามาขายในสวัสดิการฯ ผมเลือกซื้อปืนรุ่นนี้ทำให้ในสำนักงานผม ซื้อตามกันอีกหลายสิบกระบอกเลย

(รูปจาก http://www.southeasternguns.com/body_specials.html)

สเป็คของ PT 111 คึอ

Model: 111SS
Caliber: 9 mm
Capacity: 10+1
Barrel Length: 3-1/4"
Porting: NO
Action: DAO
Finish: STAINLESS STEEL
Grips: CHECKERED TEXTURE
Weight: 18.7 oz
Construction: POLYMER/STEEL
Frame: MEDIUM
Front Sight: 1 DOT FIXED
Rear Sight: 2 DOTS FIXED
Trigger Type: SMOOTH
Length: 6-1/8''
Width: 1.268"
Height: 5.020"
Rate of Twist: 1:9.84
Grooves: 6
Safety: MANUAL SAFETY, FIRING PIN BLOCK AND KEY LOCK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2009, 02:37:33 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:01:33 PM »

วันที่รอคอยก็มาถึง หนังสือแจ้งว่าปืนพร้อมส่งมอบ ผมก็ได้ทำ ป.๓ ล่วงหน้าก่อนนั้นแล้ว 2 อาทิตย์
เมื่อได้ปืนมาก็รีบนำกลับบ้าน เมื่อเปิดกล่องออกพบว่า อุปกรณ์ต่างๆมีดังนี้

- กล่องขนาดพอดีกับปืน
- คู่มือภาษาอังกฤษ
- กุญแจล็อคปืน   2 ดอก
- ประแจ 6 เหลี่ยม  ไว้ปรับศูนย์หลัง
- แส้พลาสติค  1 อัน
- แม็กกาซีนความจุ 10 นัด  2 อัน
- และแน่นอน ตัวปืน 1 กระบอก  (ก็คงมีแค่กระบอกเดียว นั่นแหละคิดว่าจะแถมให้อีกกระบอกรึไง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2009, 07:56:52 AM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:32:46 PM »

ลักษณะภายนอก

การถือ มั่นคงดีด้ามค่อนข้างสั้น แต่ถูกเสริมด้วยแม็กกาซีนที่มีที่เกี่ยวนิ้วก้อย

ขนาดเมื่อเทียบกับปืนขนาดต่างๆที่ผมมี ทำให้ PT 111 เป็นปืนที่มีขนาดกลาง

เทียบกับ 9 มม. แบบต่างๆ ตัวเต็ม

ศูนย์ 3 จุด แต้มสีขาว ร่องกว้าง เหมาะสำหรับยิงเร็วเป็นยิ่งนัก

ศูนย์หน้าในร่องหางเหยี่ยว ล็อคด้วยน๊อต แต่ไม่แถมประแจมาให้

ศูนย์หลัง ปรับซ้ายขวาโดยการคลาย สกรู 6 เหลี่ยม อันนี้แถมมาให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:54:14 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:32:54 PM »

มาร์ค ด้านซ้าย มิลิเนียม สงสัยออกแบบมาตอนปี 2000

ค้างสไลด์ให้ดู ลำกล้องสั้นๆ เวลาปลดล็อค จะเงยเป็นมุมสูงกว่าปืนลำกล้องยาว

6 เกลียว วนขวา คมกริบ ผมชอบลำกล้องเกลียวมากกว่าลำกล้องเหลี่ยมบิด

เซฟครับ เวลาขึ้นลำเอาไว้ ความมั่นใจเพิ่มขึ้นอีกเป็นกอง เวลาเหน็บเอว

ปุ่มล็อคและปลดล็อค แม็กฯ เปลี่ยนเป็นปลดมือซ้ายได้

เวลาเปลี่ยนต้องรื้อด้านในครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:02:23 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:33:22 PM »

ก็มาถึงการเปลือยออก เพื่อทำการล้วง ควัก ทะลวง ให้สะอาด

1 ตรวจปืน ถอดแม็กฯ นำกระสุนออกให้หมด เข้าล็อคสไลด์ไว้ แล้วหมุนสลักล็อคลำกล้องลง

2. สลักก็จะ ถูกเกี่ยวดึงออกมาได้ง่ายๆ

3. ปลดสไลด์ เหนี่ยวไก สไลด์ก็จะหลุดออกมาด้านหน้า

4. ปลดสปริงรีคอยด์ออกมา

5. ปลดลำกล้องโดยยกขึ้นแล้วดึงออกด้านหลัง

แค่นี้ก็เพียงพอในการล้างปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:11:35 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:33:34 PM »

แม็กมาตรฐาน 10 นัด ให้มา 2 อัน

ลิ้นแม็ก สีเหลือง แจ่มเห็นชัด

ร่องล็อก มีสองด้าน เพื่อกลับตัวปลดแม็ก

รูบอกจำนวนกระสุน มี 5 กับ 10 นัด

รุ่นปืน อยู่ด้านขวา

ใส่กุญแจ ล็อคกันเด็กเล่นได้

ถ้าไม่มีส้นแม็กฯ จะจับไม่ถนัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:18:22 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:52:21 PM »

..มาตีตั๋วรอชมการทดสอบจาก อ.เป็ก ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:55:30 PM »

..มาตีตั๋วรอชมการทดสอบจาก อ.เป็ก ...

หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:27:32 PM »

ทำในบราซิล เมืองที่ไม่ได้เก่งแต่ เตะฟุตบอล

น้องชายผม ยิงในระยะ 15 เมตร 
เพราะจะมายิงทดสอบแค่ระยะ 10 เมตร ถือว่าดูถูกปืนเกินไป

กลุ่มกระสุนที่ได้ ยิงด้วยลูกจริง 9 นัด ของ วินเชสเตอร์ 115 Gr. ระยะ 15 เมตร

ผมยิงเอง ก็เลยลองสาดดูกลุ่มยิงเร็ว ด้วยกระสุน B.M. 135 Gr. LRN. (ระยะเดิม)บนเป้า IPSC     ตกใจ 10 นัด A หมดเลย  หลงรัก

เป้านี้ ยิง แท็ป และเดินยิงเข้าหาเป้าจากระยะ 15 ไปที่ 5 เมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:01:52 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:40:22 PM »

ปืนเล็ก ๆ อย่างนี้แรงรีคอยควบคุมยากกว่าขนาดมาตรฐานไหมครับ...

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:44:57 PM »

สวัสดีครับพี่ Pex Shotgun ซุ่มนะ.. ตัวนี้ขนาดเล็กพอดีมือนะครับ ขณะยิงคุมแรงสบัดได้ดีไหมครับ มีโอกาสได้เจอขอยลโฉมหน่อยนะครับ... ยิ้มีเลศนัย

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:47:30 PM »

เป้านี้ ของลองปั้นเล็กน้อยด้วยฝีมือห่วยๆ ของผมเอง ระยะ 15 เมตร   คิก คิก คิก คิก คิก คิก น่าจะพอดูได้

ยิงไปแค่ 8 นัด ที่ไม่กล้ายิงต่อ เพราะนัดที่ 8 แว็ปออกมาด้านซ้ายล่าง เลยหยุดยิง กลัวแว็ป อีก !!!  หัวเราะร่าน้ำตาริน  กลุ่มกระจุกนั้น ใหญ่กว่าเหรียญ 10 บาทเล็กน้อน

ลองเอาไพ่ปิดดู ก็บังกลุ่มกระสุนได้หมด  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม (รวมทั้งที่แว็ป ด้วย)

บทสรุป

ในฐานะผู้ทดสอบ(และเจ้าของปืน) PT 111  จัดว่าเป็นปืน 9 มม. พารา ขนาดเล็ก อยู่ในระดับ Glock 26, CZ Rami  น้ำหนักรวมกระสุนเต็ม 10 นัด อยู่ที่ 740 กรัม เหมาะสมกับการใช้ป้องกันตัวเป็นอย่างยิ่ง แม่นยำ และถ้าในระยะ 15 เมตร ถือว่าส่งกระสุนเข้าเป้าได้ทุกรูปแบบ  โครงโพลิเมอร์ รับรีคอย์ดได้ดี ไกเป็นดับเบิ้ลแอ็คชั่นแท้ (เหนี่ยวซ้ำได้ ไม่ต้องดึงสไลด์มาเกี่ยวเซียร์ครึงทางก่อน) น้ำหนักไก อยู่ระหว่าง 4.5-7 ปอนด์ ไกเดินดี หลุดคม ยิงง่าย ศุนย์ใหญ่ ชัดเจน ครับ

Pex Shotgun
16 พ.ย. 52

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:50:57 PM »

สวัสดีครับพี่ Pex Shotgun ซุ่มนะ.. ตัวนี้ขนาดเล็กพอดีมือนะครับ ขณะยิงคุมแรงสบัดได้ดีไหมครับ มีโอกาสได้เจอขอยลโฉมหน่อยนะครับ... ยิ้มีเลศนัย

ยิงง่ายกว่า กล็อก 26 ครับ นุ่มกว่า CZ Rami (ตัวโลหะ)
ผมแท็ป ไป 10 นัด ได้กระสุนห่างกันบน-ล่าง ราว 4-6 นิ้วครับ สงสัยยังไม่คุ้นมือ

ปืนเล็ก ๆ อย่างนี้แรงรีคอยควบคุมยากกว่าขนาดมาตรฐานไหมครับ...

ขนาดไม่ค่อยมีผล แต่น้ำหนักที่เบา ทำให้เตะมากกว่าปืนมาตรฐาน(แต่คุมอยู่) เพราะเบากว่าตัวเต็ม ราว 20-30 % ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:04:33 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:49:19 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์เป็กซ์...ไหว้

ทดสอบได้ละเอียดครบถ้วน...เยี่ยม

ฝีมือสุดยอดครับ...
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:32:04 PM »

ผมไปรับกล็อค 26 เพื่อนไปรับตัวนี้ครับ กลับมาบ้านไม่มีใครดูกล็อค 26 เลย มีแต่ชื่นชมเทารัสตัวนี้ ผมว่างานดี เป็นปืนที่น่าใช้อีกตัวครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์