๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 10:03:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พานท้าย....ตัวนี้มีประโยชน์อย่างไร  (อ่าน 15223 ครั้ง)
airarm
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:45:32 AM »

Smiley   ไหว้    ขออนุญาตสอบถามว่า (วงกลมสีแดง) ตามรูป   มันมีประโยชน์อย่างไรต่อการใช้งาน และมีการปรับแต่งแบบไหนบ้างครับ.   Huh
ขอขอบคุณล่วงหน้า สมช. ที่มาให้ความรู้ครับ.   ไหว้

* 11710202345520.jpg (11.9 KB, 625x270 - ดู 1399 ครั้ง.)
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:18:27 AM »

Smiley   ไหว้    ขออนุญาตสอบถามว่า (วงกลมสีแดง) ตามรูป   มันมีประโยชน์อย่างไรต่อการใช้งาน และมีการปรับแต่งแบบไหนบ้างครับ.   Huh
ขอขอบคุณล่วงหน้า สมช. ที่มาให้ความรู้ครับ.   ไหว้
Smiley   ไหว้    ขออนุญาตสอบถามว่า (วงกลมสีแดง) ตามรูป   มันมีประโยชน์อย่างไรต่อการใช้งาน และมีการปรับแต่งแบบไหนบ้างครับ.   Huh
ขอขอบคุณล่วงหน้า สมช. ที่มาให้ความรู้ครับ.   ไหว้

เป็นเวท ถ่วงนำหนักให้  balane ปืน ช่วงหลังจะได้ไม่เบาครับ
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:00:36 AM »

]

เป็นเวท ถ่วงนำหนักให้  balane ปืน ช่วงหลังจะได้ไม่เบาครับ

-ขอเรียนถามท่าน size s ต่อว่า  ถ้ากรณีเราถอดออก หรือใส่เพิ่ม จะมีผลกับการยิงอย่างไรบ้างครับ.
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:23:02 AM »

-ขอเรียนถามท่าน size s ต่อว่า  ถ้ากรณีเราถอดออก หรือใส่เพิ่ม จะมีผลกับการยิงอย่างไรบ้างครับ.

ผมไม่เคยมีประสบการณ์ในพานท้ายแบบนี้สักนิด
แต่ขอเดาเอาว่าน่าจะสัมพันธ์กับกล้ามเนื้อแขนของเรานะ

ลองยกไม้คานตรงกลางที่มีตระกร้าห้อยปลายคานด้านเดียว จะพบว่ายกได้พบว่ากล้ามเนื้อล้าเร็วกว่าปกติ
ลองใหม่ เอาตระกร้าอีกใบห้อยไว้ที่ปลายคานอีกด้าน ยกไม้คานตรงกลาง แม้น้ำหนักจะมากกว่าเดิม
แต่พบว่ากล้ามเนื้อไม่ล้าเร็วเหมือนแบบแรก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:26:28 AM โดย sitta » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:06:35 AM »

ตามคุณ size s ว่าเลยครับ เป็นเวท  ถ่วงให้ปืนเกิดความสมดุลย์ในการประทับยิง ไม่ให้ปลายกระบอกปืนทิ่มลงมากเกินไป  จะใส่เพิ่มหรือเอาออกก็แล้วแต่ความสะดวก ความเหมาะสม ความชอบของแต่ละคนครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:37:40 PM »

เป็นเวทถ่วงน้ำหนัก ใช้ถ่วงเหมาะสำหรับใช้ในการยืนยิงมากกว่าครับ ซึ่งเวลายืนยิงตรงเวทจะมีประโยชน์มากนอกจากจะช่วยถ่วงให้น้ำหนักของปืนลงมาบริเวรช่วงขาขวา และส่วนที่ยื่นออกมาเป็นแท่งก็สามารนำมาชิดแนบที่หน้าอกได้ยิ่งทำให้ถือปืนได้นิ่งขึ้น แต่ถ้ามองอีกมุมหนึ่งก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละบุคคลว่าชอบแบบไหนหรือจะไม่ใส่เลยก็ได้
ตัวอย่างปืนของผมใส่เวทถ่วงเต็มแท่งเลย  Grin

* index.jpg (69.83 KB, 900x253 - ดู 1510 ครั้ง.)
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:44:52 PM »

คุณ airlove จะเปลี่ยนจาก HP เป็น FT หรือครับ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:12:42 PM »

ไหว้  ขอขอบคุณทุกๆ ท่านครับ.

คุณ airlove จะเปลี่ยนจาก HP เป็น FT หรือครับ

ไม่ได้เปลี่ยน หรอกครับ ใช้ทั้งสองรุ่นเลยครับ. (แต่เป็นมือใหม่ก็เลยมาขอความรู้จากท่าน สมาชิก ครับ)

* LG110 HP FT.jpg (119.34 KB, 510x383 - ดู 1296 ครั้ง.)
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:17:57 PM »

คุณ airlove ครับ ปืนอัดลม steyr เวลาเติมลมต้องถอดท่อออกมาเติมหรือเปล่าครับ หรือว่ามี quick fill สามารถเติมที่ปืนได้เลยครับ ขอบคุณครับ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
rt56
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:19:06 PM »

ปืนสวยทั้ง 2 กระบอกเลยครับ

airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:24:34 PM »

คุณ airlove ครับ ปืนอัดลม steyr เวลาเติมลมต้องถอดท่อออกมาเติมหรือเปล่าครับ หรือว่ามี quick fill สามารถเติมที่ปืนได้เลยครับ ขอบคุณครับ

ต้องถอดกระบอกออกมาเติมครับ ( กระบอกลมของปืนนะ ท่าน siita (ขอดักคอไว้ก่อนนะครับ) )
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:32:40 PM »

อ้าวคุณ airlove เอาปืนไปวางแบบนั้นมันใกล้ชิดกันเกินไปนะ
ประเดี๋ยวมันก็ออกลูกมาอีกหลายกระบอกนะ
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:06:42 PM »

ไม่ได้เปลี่ยน หรอกครับ ใช้ทั้งสองรุ่นเลยครับ. (แต่เป็นมือใหม่ก็เลยมาขอความรู้จากท่าน สมาชิก ครับ)
อิจฉาจังเลยครับอยากมีบ้างจังเลย ฮิฮิ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:09:45 PM »

เจ้าสุดสวย FT นี่มาถึงวันไหนครับงามจริงๆเลยครับ น้ำลายหก

size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:35:03 PM »

]

หลักการเหมือนคานดีดคานงัดละครับ  ถ้าถอดออก หน้าก็จะหนักเวลาประทับปืนเราต้องใช้กำลังประคองด้านหลังมากหนื่อยง่าย  ถ้าใส่นำหนักหลังมากไปหน้าจะลอยคุมลำบาก  ทราบไหมครับว่าทำไมปืนแข่งขันจึงมีการกำหนดนำหนักปืน (ไม่ใช่นำหนักไกนะครับคนละเรื่อง)  หากไม่กำหนดนที่มีความแข็งแรงกวาก็จชงความได้เปรียบในการถ่วงปืนให้หนัก เพราะปืนหนักเวลาจุดระเบิดไปแล้วหรือกระสุนวิ่งออกไปปืนจะนิ่งกว่า แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับกล้าม้อและความแข็งแรงครับ ถ้าไม่แข็งแรงพอ การถือปืนหนักก็อาจไม่มีประโยชน์กล้ามเนื้อหล้าเปล่า 

การถ่วงbalane เท่าที่เคยปฏิติมา คือถ่วงนำหนักทั้งหน้าหลังหรืออยางใดอย่างหนึ่ง และใช้คานหรือฝ่ามือจับประคองไว้ตรงจุดระเบิด คือรังเพลิงนั้นเอง และสมดุลนำหนักให้ได้โดย หน้าไม่ทิ่มเกินไป หลังไม่หนักเกินไป  ไม่จำเป็นต้องเท่ากันเสมอไป ปกติหน้าจะหนักกว่านิดหนึ่ง  เผื่อกล้ามเนื้อที่จะช่วยประคองด้วยไม่ใช่ถ่วงากข้างนอกอย่างเดียว
    จากปืนของท่านจะเห็นว่าเวทหลัง จะมีรางให้เลื่อนท่านลองดูครับเผื่อจะนิ่งขึ้น  ถ้าให้ดีกลึงเวทสวมลำกล้องด้วยแล้วทำให้เลื่อนได้ ออกกำลังกายสักหน่อยจะรู้เลยว่ายิงง่ายขึ้นเยอะเลยครับ  การ ถ่วงสมดุลทำได้ทุก position ครับ 
    ผิดพลาดประการใดผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์