๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 11:54:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สปริงรีคอยด์  (อ่าน 31651 ครั้ง)
Tonyman
Moderator
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:51:28 AM »

หลงรัก หลงรักปัญหาส่วนใหญ่ที่เกิดขึ้นกับปืน CZ มักอยู่ที่เจ้าของปืนปรับสปริงปืนไม่เข้ากับกระสุนและตัวผู้ยิงเอง ทุกอย่างมีความพอดีของการปรับแต่งปืนครับ  ส่วนตัวไม่เคยคันล็อคสไลด์หัก เคยแต่สปริงคืนไกหัก  ส่วนปืนจะเข้ามือกับผู้ยิงหรือไม่ ตัวผู้ยิงเองต้องศึกษาระบบการทำงานของปืน CZ ด้วย และความรู้สึกของผู้ยิงขณะทำการยิง  ซึ่งบางอย่างก็อธิบายยากครับ ส่วนการปรับสปริงของปืนแต่ละกระบอกนั้นไม่เหมือกัน อยู่ที่ผู้ยิงเป็นหลักครับ  ซึ่งปืนไม่ว่าจะเป็นCZ  หรือ GLOCK ต่างก็มีจุดเด่นและด้อยที่แตกต่างกันไป  ผมไม่ได้หมายถึง CZ จะดีกว่าปืนGLOCK  หรือGLOCKจะดีกว่า CZ นะครับ  แต่ถึงอย่างไรปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นกับปืน GLOCK ก็มีอยู่มากไม่ใช้น้อยเช่นกัน ผู้ที่สามารถตอบปัญหาของปืนแต่ละยี่ห้อของPRODUCTION ที่ผมเชื่อว่าสามารถอธิบายจนหายคล่องใจก็คือพี่ตุ้มครับ KING OF CZ   ไหว้ ไหว้

เมื่อก่อนแกเป็น King of Glock นะครับเนี่ย Grin Grin Grin

We can either find the way or make one.
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:00:56 AM »

ผมยิง IPSC Production มา 2 ปีเต็ม ด้วย CZ SP-01  โดยใช้สปริง Recoil 11 ปอนด์ และ 10 ปอนด์มาตลอด กระบอกแรกยิงไปประมาณ 20,000 นัด กระบอกที่ 2 ยิงไปเกิน 20,000 นัดแล้ว และยังใช้แข่งขันอยู่ ไม่เคยพบปัญหาคางขาดมาก่อนเลย มีแต่คันล๊อกสไลด์หักรวมแล้ว 2-3 อัน เลยมองว่าอาจจะเป็นที่งานของทาง CZ ที่อาจจะไม่ได้มาตรฐานเท่ากันทุกกระบอกหรือเปล่าไม่ทราบนะครับ อย่างเดียวที่พบ คือลำมันเริื่่มสึก ทำให้เวลา Test กระสุน ค่า Factor มันจะ Drop ไปพอสมควร จาก 135 อาจจะลงมาเหลือประมาณ 131-132 เลยหละครับ แต่ความแม่นยำก็ยังพอไปได้อยู่ครับ

แสดงว่าใน 2 ปี ยิงไปอย่างน้อย 40000 ฟ่าๆ นะเนี่ย
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 02:49:28 PM »

หลงรัก หลงรักปัญหาส่วนใหญ่ที่เกิดขึ้นกับปืน CZ มักอยู่ที่เจ้าของปืนปรับสปริงปืนไม่เข้ากับกระสุนและตัวผู้ยิงเอง ทุกอย่างมีความพอดีของการปรับแต่งปืนครับ  ส่วนตัวไม่เคยคันล็อคสไลด์หัก เคยแต่สปริงคืนไกหัก  ส่วนปืนจะเข้ามือกับผู้ยิงหรือไม่ ตัวผู้ยิงเองต้องศึกษาระบบการทำงานของปืน CZ ด้วย และความรู้สึกของผู้ยิงขณะทำการยิง  ซึ่งบางอย่างก็อธิบายยากครับ ส่วนการปรับสปริงของปืนแต่ละกระบอกนั้นไม่เหมือกัน อยู่ที่ผู้ยิงเป็นหลักครับ  ซึ่งปืนไม่ว่าจะเป็นCZ  หรือ GLOCK ต่างก็มีจุดเด่นและด้อยที่แตกต่างกันไป  ผมไม่ได้หมายถึง CZ จะดีกว่าปืนGLOCK  หรือGLOCKจะดีกว่า CZ นะครับ  แต่ถึงอย่างไรปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นกับปืน GLOCK ก็มีอยู่มากไม่ใช้น้อยเช่นกัน ผู้ที่สามารถตอบปัญหาของปืนแต่ละยี่ห้อของPRODUCTION ที่ผมเชื่อว่าสามารถอธิบายจนหายคล่องใจก็คือพี่ตุ้มครับ KING OF CZ   ไหว้ ไหว้

อืม... ขอแย้ง... กล็อกเดิมๆ ไม่มีปัญหาแม้แต่นิดเดียวครับ Grin ผมยิงแสตนดาร์ดใช้ไก ๕.๕ ปอนด์ปกติ ปกติผมยิงห่วย แต่งปืนก็ช่วยไม่ได้

รังเพลิงกล็อก ๑๗ ของผมฟิตกว่ากล็อก ๑๗ รุ่นเก่า กระสุนตูดบวมที่ไม่ได้รีไซส์ให้เรียบร้อย ทำให้ขัดลำได้ แต่เป็นปัญหาของกระสุน
แมทช์ที่ผ่านมา ผมคัดลูกตะกั่วบูลเล็ตฯ ทิ้ง ๑๐ เพราะตูดบวม.... ๑๒๐.๕๐ บาท ไม่รู้จะเคลมที่ใคร 

sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:07:40 PM »

ปัดมันท้ายรังเพลิง Wink
Pepe
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:59:56 PM »

ผมยิง IPSC Production มา 2 ปีเต็ม ด้วย CZ SP-01  โดยใช้สปริง Recoil 11 ปอนด์ และ 10 ปอนด์มาตลอด กระบอกแรกยิงไปประมาณ 20,000 นัด กระบอกที่ 2 ยิงไปเกิน 20,000 นัดแล้ว และยังใช้แข่งขันอยู่ ไม่เคยพบปัญหาคางขาดมาก่อนเลย มีแต่คันล๊อกสไลด์หักรวมแล้ว 2-3 อัน เลยมองว่าอาจจะเป็นที่งานของทาง CZ ที่อาจจะไม่ได้มาตรฐานเท่ากันทุกกระบอกหรือเปล่าไม่ทราบนะครับ อย่างเดียวที่พบ คือลำมันเริื่่มสึก ทำให้เวลา Test กระสุน ค่า Factor มันจะ Drop ไปพอสมควร จาก 135 อาจจะลงมาเหลือประมาณ 131-132 เลยหละครับ แต่ความแม่นยำก็ยังพอไปได้อยู่ครับ

แสดงว่าใน 2 ปี ยิงไปอย่างน้อย 40000 ฟ่าๆ นะเนี่ย

ถ้าเป็น Honda Jazz ก็คงเหลือแต่ล้อกับท่อไอเสียครับ คิดแล้วมันเศร้า มันเหมือนยาเสพติด เลิกไม่ได้ซักที! แบร่
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:11:08 AM »

วันนี้...พี่ท่านมาดึกจัง หลงรัก หลงรัก หลงรัก ไหว้ ไหว้ ไหว้

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
Pepe
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:11:57 AM »

ปืนผมป่วยเมื่อไหร่ หน้าของ CZ King ท่านนี้ จะลอยมาทันที เพราะท่านไม่เคยทำให้ผมผิดหวังแม้แต่ครั้งเดียว! ขนาดรถคว่ำมา นิ้วส้น ตาปูด แขนเขียว หมดเรี่ยวแรง ยังนั่งทำปืนให้จนดึกดื่น ไม่เรียกใจแล้วเรียกไรคับพี่น้อง?
Pepe
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:13:52 AM »

วันนี้...พี่ท่านมาดึกจัง หลงรัก หลงรัก หลงรัก ไหว้ ไหว้ ไหว้

มาว... เพิ่งกลับบ้านครับ ปั่นงานมาทั้งอาทิตย์เลย จะได้ไปแข่งที่ฝางแบบไร้กังวล ว่าแต่... แล้วเมื่อไหร่จะมาแข่ง มาเจอพี่ๆบ้างล่ะจ๊ะ
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:17:41 AM »

เดี๋ยวขอไปซ้อมซะ คลึ่งกล่อง ก่อนครับ...พี่ท่าน และจะไปยิงด้วยจ้า Grin Grin Grin

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 07:39:57 AM »

เดี๋ยวขอไปซ้อมซะ คลึ่งกล่อง ก่อนครับ...พี่ท่าน และจะไปยิงด้วยจ้า Grin Grin Grin

ครึ่งกล่องนะมารันตอนเช้าก็ครบแล้ว Grin Grin Grin  55555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:24:41 AM »

ครึ่งกล่องนะมารันตอนเช้าก็ครบแล้ว Grin Grin Grin  55555555

Grin Grin พี่ Gian ครึ่งกล่องนี่ถ้าได้ถ้วยขึ้นมาถือว่า "กำไร" เลยนะ  ต้นทุนน้อย  Grin

ขนาดซ้อม สัปดาห์ละ 2-3 กล่อง  ยังหืดเลย .... เอ๊ะ .. รึว่าเป็นช่วง "ขาลง" ของผมเนี่ย  Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:26:26 AM »

อืม... ขอแย้ง... กล็อกเดิมๆ ไม่มีปัญหาแม้แต่นิดเดียวครับ Grin ผมยิงแสตนดาร์ดใช้ไก ๕.๕ ปอนด์ปกติ ปกติผมยิงห่วย แต่งปืนก็ช่วยไม่ได้

รังเพลิงกล็อก ๑๗ ของผมฟิตกว่ากล็อก ๑๗ รุ่นเก่า กระสุนตูดบวมที่ไม่ได้รีไซส์ให้เรียบร้อย ทำให้ขัดลำได้ แต่เป็นปัญหาของกระสุน
แมทช์ที่ผ่านมา ผมคัดลูกตะกั่วบูลเล็ตฯ ทิ้ง ๑๐ เพราะตูดบวม.... ๑๒๐.๕๐ บาท ไม่รู้จะเคลมที่ใคร 

ปัญหาของผมเมื่อเปลี่ยนมาใช้ Glock คือ ยังไม่ีมีโอกาสฉลองรับถ้วยกับน้อง Glock ซะที  Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:10:23 AM »

ปัดมันท้ายรังเพลิง Wink

King เข้ามาเฉลยแล้ว  ตอนนี้ พี่ตุ้มเป็น King of Kebab อีกตำแหน่ง อร่อยมาก ขอบอก และต้องขอบคุณมากๆ

ปืนผมป่วยเมื่อไหร่ หน้าของ CZ King ท่านนี้ จะลอยมาทันที เพราะท่านไม่เคยทำให้ผมผิดหวังแม้แต่ครั้งเดียว! ขนาดรถคว่ำมา นิ้วส้น ตาปูด แขนเขียว หมดเรี่ยวแรง ยังนั่งทำปืนให้จนดึกดื่น ไม่เรียกใจแล้วเรียกไรคับพี่น้อง?

วันนั้น ถามพี่ตุ้มยอมไม่บอก... แต่เข้าใจว่าพี่ตุ้มฟื้นอาการเจ็บ (และอาการเมาด้วยรึเปล่า?) แล้ว  Grin

ปัญหาของผมเมื่อเปลี่ยนมาใช้ Glock คือ ยังไม่ีมีโอกาสฉลองรับถ้วยกับน้อง Glock ซะที  Grin

แองกัสจับปืนแองกัสเสินเจิ้น (เฮียชัย) มาดรายไฟร์ สองสองครั้ง พร้อมกับบอกว่า "cheating gun" ประมาณนั้น Grin
คงพูดเล่น แต่กอล์ฟสามารถนำไปประกอบหลักฐานประท้วงได้ ฮ่ะฮา  Cheesy

ส่วนคู่แข่งที่เป็น วมต. ท่านนี้ ต้องตรวจว่าโด๊ปเบียร์เกินพืกัดหรือเปล่า  Grin

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 04:54:11 PM »

Grin Grin

รวจโด๊ปเบียร์  ผมว่า วมต.เราไม่ผ่านแน่ครับพี่

Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 07:31:25 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์