๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:28:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความหมายของคำว่า สหาย ที่ใช้เรียกเป็นชื่อนำหน้า จคม และ ผกค.  (อ่าน 8905 ครั้ง)
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 01:51:24 PM »

เคยได้ยิน ได้ฟัง ได้ดู สารคดี และภาพยนต์ หลายๆ เรื่องเกี่ยวกับ คอมมูนิสต์ และสังคมนิยม มักจะใช้ชื่อนำหน้า ผู้ถูกเรียก และผู้กล่าวถึง ว่า สหายนั่น สหายนี่ ยกตัวอย่างเช่น สหายแป๋ง (ขออนุญาต นำชื่อปู่มาเพื่อให้เห็นภาพพจน์ หลงรัก หลงรัก หลงรัก) อยากทราบความเป็นมา ของคำว่า สหาย ว่าเกิดขึ้นเมื่อได ชาติไหนเป็นผู้เริ่มใช้ และภาษาอังกฤษ มีคำเรียก สหาย ว่าอย่างไร ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คำตอบนะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 05:55:46 PM โดย rukkhit (รัก) » บันทึกการเข้า

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 02:11:55 PM »

คำว่าสหาย มาจากภาษาฝรั่งเศส "camarade"  แปลว่า พวกพ้อง ผู้ร่วมงาน หรือแนวร่วม

ถูกนำมาใช้ครั้งแรกในการปฏิวัติเปลี่ยนแปลงการปกครองของฝรั่งเศสจากพระเจ้าหลุยส์ที่ 16

ต่อมามีการนำไปใช้ในเยอรมัน และรัสเซีย

จนกระทั่งระบอบคอมมิวนิสต์แพร่กระจายจากรัสเซียออกไปทั่วโลก

คำว่า Comrade หรือ สหาย จึงถูกนำไปใช้ในกลุ่มพรรคคอมมิวนิสต์ทั้งหลาย รวมทั้งประเทศไทยด้วย

มีข้อแนะนำว่า อย่าใช้คำว่า comrade กับคนรัสเซียในปัจจุบัน เพราะจะเกิดปัญหาแน่นอน...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 02:48:51 PM »

คำว่าสหาย มาจากภาษาฝรั่งเศส "camarade"  แปลว่า พวกพ้อง ผู้ร่วมงาน หรือแนวร่วม

ถูกนำมาใช้ครั้งแรกในการปฏิวัติเปลี่ยนแปลงการปกครองของฝรั่งเศสจากพระเจ้าหลุยส์ที่ 16

ต่อมามีการนำไปใช้ในเยอรมัน และรัสเซีย

จนกระทั่งระบอบคอมมิวนิสต์แพร่กระจายจากรัสเซียออกไปทั่วโลก

คำว่า Comrade หรือ สหาย จึงถูกนำไปใช้ในกลุ่มพรรคคอมมิวนิสต์ทั้งหลาย รวมทั้งประเทศไทยด้วย

มีข้อแนะนำว่า อย่าใช้คำว่า comrade กับคนรัสเซียในปัจจุบัน เพราะจะเกิดปัญหาแน่นอน...

เพราะคนรัสเซียจะฟังไม่รู้เรื่องรึเปล่าครับพี่ เลยต้องใช้คำว่า товарищ (ตาวาริช) แทน

อิอิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:36:53 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณครับ ถึง่าตอนเล่นเกมส์ YURI เล่นเป็นรัสเซีย ได้ยินตลอดว่า คอมแรด ไม่นึกว่าจะเป็นชื่อเรียกว่า สหายนี่เอง ขอบคุณท่าน ทัดมาลาครับ +1 ทั้ง 2   ท่านครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:41:31 PM »

บวก 1 ครับ อิ อิ (โพส ตัดหน้าเราเลย)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:49:36 PM »

สารคดีครั้งนาซี เริ่มแผ่อิทธิพล ในเยอรมัน..  ก็ใช้คำว่า "camarade" แทนคำเรียก

"camarade"  ..  สหาย หมายถึง มิตร หรือเพื่อน ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน    ไม่ใช่คอมแรด นาครับ.  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:54:51 PM »

สารคดีครั้งนาซี เริ่มแผ่อิทธิพล ในเยอรมัน..  ก็ใช้คำว่า "camarade" แทนคำเรียก

"camarade"  ..  สหาย หมายถึง มิตร หรือเพื่อน ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน    ไม่ใช่คอมแรด นาครับ.  คิก คิก

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  งั้นอ่านว่าไรครับ ท่าน Ro@d  คามาแรด  หรือว่าอะไรครับ ผม ไม่ค่อยสันทัด ภาษาอังกฤษ เท่าไหร่  ได้ยินแต่เสียงในเกม  คิก คิก คิก คิก คิก คิกไหว้ ไหว้ ไหว้

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:59:32 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  งั้นอ่านว่าไรครับ ท่าน Ro@d  คามาแรด  หรือว่าอะไรครับ ผม ไม่ค่อยสันทัด ภาษาอังกฤษ เท่าไหร่  ได้ยินแต่เสียงในเกม  คิก คิก คิก คิก คิก คิกไหว้ ไหว้ ไหว้

ขออนุญาตตอบครับ ไม่ใช่ คอมแรด หรือ คอมกระซู่ นะครับ อิ อิ

อังกฤษ ออกเสียง คอมเรต เขาก็รู้เรื่องครับ เยอรมันจะออกเป็น Karemaden คาเรมาเดน ตัว a เสียง อา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:01:46 PM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Thou shalt not rely on help from the stranger.
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:03:24 PM »

ภาษาอังกฤษวันละคำ คิก คิก
ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่ม ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 05:03:24 PM »

ขออนุญาตตอบครับ ไม่ใช่ คอมแรด หรือ คอมกระซู่ นะครับ อิ อิ

อังกฤษ ออกเสียง คอมเรต เขาก็รู้เรื่องครับ เยอรมันจะออกเป็น Karemaden คาเรมาเดน ตัว a เสียง อา

ขอบคุณครับ ท่าน  Don Quixote   กระผ้ม ปล่อย เป็ดตัวเบ้อเร่อเลย คริๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 05:05:12 PM »

ไหว้ อิ อิ ยินดีครับ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:05:21 PM »

ไม่ทันชาวบ้านเขา  คนอื่นตอบหมดแล้ว... Grin Grin Grin เยี่ยม

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:14:18 PM »

อยากรู้มานานเพิ่งรู้นี่แหละ เห็นในหนังเรียกสหายไทย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:15:20 AM »

อ้อ  สหายกับผู้ก่อการร้ายมันคนละเรื่องกันครับผม  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:30:03 AM »

มาตามหาความรู้ด้วยคนครับ

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์