๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:43:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความหมายของคำว่า สหาย ที่ใช้เรียกเป็นชื่อนำหน้า จคม และ ผกค.  (อ่าน 8906 ครั้ง)
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:34:29 AM »

ใด้ความรู้ใหม่เลยครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:56:11 PM »

สหายแป๋งที่ถูกอ้างชื่อ ป่านนี้ไม่ทราบว่าฟื้นแล้วยัง คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:11:19 PM »

สหายแป๋งที่ถูกอ้างชื่อ ป่านนี้ไม่ทราบว่าฟื้นแล้วยัง คิก คิก

ทราบข่าวว่าดืมเหล้าเคล้ากาแฟครับ  555

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:28:12 PM »

ไหว้คำว่า "สหาย" ที "สหาย" บอกผม  คือ ผู้ที่เท่าเทียมกัน ไม่มียศ ไม่มีชั้น วรรณะ...เสมอภาค ทุกคนเท่าเทียมกัน ทั้งความเป็นอยู่ ฐานะ

Winkสหาย ที่ผมรู้จัก และสนิทสนม เมื่อ 30 ปีก่อน บนเขาภูพาน ...มีหลายท่านครับ

ไหว้ สหายกระแส สหายผู้มากด้วยรอยยิ้ม
 ไหว้สหายปลดแอก สหายตัวเล็ก ร่ำรวยอารมย์ขัน ชอบร้องเพลง เล่นคนตรี
 ไหว้สหายดินแดน คนขยัน ทำนาเก่ง เห็นคนทำงานเป็นไม่ได้ ต้องเข้าเข้าไปช่วย

ไหว้และ

ไหว้สหายวงเดือน สหายตัวเล็ก ผิวขาว สวมแว่นหนาเตอะ  ผู้พลิกความเชื่อ จากเป็นไข้ หนาว แล้วต้องห่มผ้า ...เป็น ให้ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดตัว  และสหายวงเดือนนี้เอง ทีสอนศัพย์อังกฤษให้ผม
 ไหว้สหายคำหล้า พูดน้อย ยิ้มเก่ง ฝังเข็มลูกเดียว
 คิก คิกสหายหลอด ผู้ช่วยสหายคำหล้า... ผมมองเป็นคนไม่เต็มบาท...วันหนึง สหายหลอดสวมคอมแบทเข้ามาในหมู่บ้าน ชาวบ้านเค้าทักเป็นภาษาอิสานว่า " สหายหลอด คือใส่เกิบโบกงามแท้ " สหายหลอด ตอบชัดถ้อยชัดคำ เป็นภาษากลางว่า " ย่านงู "

ไหว้ ผกค.หรือ สหาย ที่ผมเคยรู้จัก ...น่ารัก ...จะมีเป้าหมายชัดเจน แยกแยะ ...ไม่ทำร้ายผู้คนที่ไม่เกี่ยวข้อง ...แม้จะเป็นคนในครอบครัวเดียวกันกับเป้าหมายครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:47:15 PM โดย เป้า » บันทึกการเข้า

,ลูกชายโทน
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:32:13 AM »

บ้านผม(ดินแดนสีชมพู)สหายเพียบครับแต่รุ่นพ่อทั้งนั้น.....ปีทีผ่านมาใครเป็นอดีตสหายรับ 200000 บาท ครับ ปัจจุบันสหายรุ่นผมหมายถึงเพื่อนรักคล้ายๆกับคำว่าเสี่ยว.. ไหว้ ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:47:05 AM »

แล้ว "สหายเชี่ยว"
เจ้าของบาวแดง หล่ะ
น้าเป้าเคยได้ยินชื่อบ้างใหม ครับ
แกว่ง ปาก...  หาเท้า  อีกแล้ว เรา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:51:15 AM »

... +1 ...ทุก ๆท่านครับ .... ไหว้

...สำหรับ... สหายเล็กน้อย ...พอใจที่จะใช้ USER NAME นี้...ด้วยความหมายที่ว่า...อุดมการณ์เดียวกัน...ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...เดิมทีใน...รวมพลคนอีสาน...ก็มีผู้อาวุโสหลายท่าน...ใช้คำนำหน้าว่า...สหาย......(ขออนุญาตไม่เอ่ยนาม)...ท่านที่เคยเกี่ยวข้องกับคำว่า ...สหาย...ในสมัยนั้นก็มีจริง ๆ ... แต่เพราะเหตุผลส่วนตัว...ปัจจุบันหลายท่านได้เปลี่ยนชื่อไปแล้ว...

...แต่ผมยังพอใจที่จะขออนุญาตใช้ ... ชื่อนี้อยู่ครับ ... เพราะเพื่อนสมาชิกรู้จักชื่อนี้มานานพอสมควรแล้ว ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:59:07 PM »

แล้ว "สหายเชี่ยว"
เจ้าของบาวแดง หล่ะ
น้าเป้าเคยได้ยินชื่อบ้างใหม ครับ
แกว่ง ปาก...  หาเท้า  อีกแล้ว เรา

สหายเชี่ยว .. เป็นชื่อ ในตัวละคร ในภาพยนตร์ ที่แสดงโดยแอ๊ด คาราบาว ใช่ไหม ครับ   

แต่. คาราบาว ไม่ใช่คนเดือนตุลา ที่เคยต่อสู้ทางการเมืองในสมัยนั้น อย่างดุเดือด..
บางส่วนต้องหนีภัยจากการเข่นฆ่า.. เข้าร่วมทำสงครามประชาชน ตามแนวทางความเชื่อทางการเมืองของพวกเขา.. 
ที่มีชื่อจัดตั้งแล้ว มีคำว่าสหาย นำหน้า

"คาราบาว" ไม่ใช่ "คาราวาน"..ควาย ในชื่อของ ตากาล็อก เป็นเพียงผู้สานต่อแนวเพลงเพื่อชีวิต รุ่นหลัง ที่รวบรวม ตัวหลักจาก คนที่ไปเรียน ที่ตากาล็อก
แล้วเอาคำว่า ควาย ในภาษาของเขา มาตั้งเป็นชื่อวง    คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:35:37 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:13:07 PM »

บ้านผม(ดินแดนสีชมพู)สหายเพียบครับแต่รุ่นพ่อทั้งนั้น.....ปีทีผ่านมาใครเป็นอดีตสหายรับ 200000 บาท ครับ ปัจจุบันสหายรุ่นผมหมายถึงเพื่อนรักคล้ายๆกับคำว่าเสี่ยว.. ไหว้ ไหว้
ได้ค่าอะไรไม่ทราบครับ

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:30:15 PM »

ขอบคุณ สำหรับความรู้ครับ

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 05:57:07 PM »

ไหว้คำว่า "สหาย" ที "สหาย" บอกผม  คือ ผู้ที่เท่าเทียมกัน ไม่มียศ ไม่มีชั้น วรรณะ...เสมอภาค ทุกคนเท่าเทียมกัน ทั้งความเป็นอยู่ ฐานะ

Winkสหาย ที่ผมรู้จัก และสนิทสนม เมื่อ 30 ปีก่อน บนเขาภูพาน ...มีหลายท่านครับ

ไหว้ สหายกระแส สหายผู้มากด้วยรอยยิ้ม
 ไหว้สหายปลดแอก สหายตัวเล็ก ร่ำรวยอารมย์ขัน ชอบร้องเพลง เล่นคนตรี
 ไหว้สหายดินแดน คนขยัน ทำนาเก่ง เห็นคนทำงานเป็นไม่ได้ ต้องเข้าเข้าไปช่วย

ไหว้และ

ไหว้สหายวงเดือน สหายตัวเล็ก ผิวขาว สวมแว่นหนาเตอะ  ผู้พลิกความเชื่อ จากเป็นไข้ หนาว แล้วต้องห่มผ้า ...เป็น ให้ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดตัว  และสหายวงเดือนนี้เอง ทีสอนศัพย์อังกฤษให้ผม
 ไหว้สหายคำหล้า พูดน้อย ยิ้มเก่ง ฝังเข็มลูกเดียว
 คิก คิกสหายหลอด ผู้ช่วยสหายคำหล้า... ผมมองเป็นคนไม่เต็มบาท...วันหนึง สหายหลอดสวมคอมแบทเข้ามาในหมู่บ้าน ชาวบ้านเค้าทักเป็นภาษาอิสานว่า " สหายหลอด คือใส่เกิบโบกงามแท้ " สหายหลอด ตอบชัดถ้อยชัดคำ เป็นภาษากลางว่า " ย่านงู "

ไหว้ ผกค.หรือ สหาย ที่ผมเคยรู้จัก ...น่ารัก ...จะมีเป้าหมายชัดเจน แยกแยะ ...ไม่ทำร้ายผู้คนที่ไม่เกี่ยวข้อง ...แม้จะเป็นคนในครอบครัวเดียวกันกับเป้าหมายครับ...

ขอบคุณครับ ท่าน เป้า ที่เล่าสู่กันฟัง  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์