๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:20:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยูทูบ" อัพเกรดวิดีโอไฮเดฟฯ 1080p  (อ่าน 1759 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:57:01 PM »

Smiley ประสบการณ์ไฮเดฟินิชั่นทำให้ผู้บริโภคต้องการรับชมวิดีโอที่มีความคมชัด สูงขึ้น ไม่เว้นแม้ต่คลิปวิดีโอที่ให้บริการในยูทูบ (YouTube) ซึ่งก่อนหน้านี้ทางเว็บไซต์ได้ยกระดับวิดีโอที่เล่นให้สามารถมีความละเอียด ที่ 720p กันไปแล้ว ล่าสุดทางยูทูบประกาศอัพเกรดอีกครั้งด้วยการเพิ่มความละเอียของวิดีโอไฮเดฟที่เล่นเป็น 1080p (1920 x 1080) โดยจะเริ่มตั้งแต่สัปดาห์นี้เป็นต้นไป

สำหรับประเด็นดังกล่าวได้รับการยืนยันโดย Hunter Walk ผู้อำนวยการฝ่ายจัดการผลิตภัณฑ์ของยูทูบ โดยเขาได้กล่าวอีกด้วยว่า คลิปวิดีโอมากกว่าครึ่งหนึ่งได้ถูกเข้ารหัสอีกครั้งด้วยฟอร์แมตวิดีโอไฮเดฟฯ ใหม่แล้วด้วย แม้ว่าจะยังยังคงจำกัดความยาวของคลิปวิดีโอไว้ที่อัพโหลดได้สูงสุดไม่เกิน 10 นาที แต่ขนาดไฟล์ที่อัพโหลดขึ้นไปจะสามารถใหญ่กว่าเดิมที่จำกัดไว้ที่ 2GB ได้

Walk ยังกล่าวอีกด้วยว่า ฟอร์แมตสำหรับการเล่นวิดีโอไฮเดฟฯบนยูทูบได้ผ่านการทดสอบแล้ว และถึงแม้จะต้องใช้เม็ดเงินมหาศาล เพื่อรองรับไฟล์ขนาดใหญ่ขึ้นไปอีก ทางบริษัทก็ไม่ได้รู้สึกกังวลแต่อย่างใด นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่เชื่อว่า การที่ยูทูบอัพเกรดวิดีโอที่เล่นขึ้นไปไฮเดฟฯจะทำให้ทำให้มันสามารถร่วมมือ กับเจ้าของคอนเทนต์ในตลาด แถมยังสามารถให้บริการคอนเท็นต์พรีเมี่ยม (เก็บค่าบริการรับชม) ได้ในอนาคตอีกด้วย

ปัจจุบัน คลิปที่เป็นไฮเดฟฯในเว็บไซต์ที่มีอยู่ทั้งหมดมีการโหลดไปชมประมาณ 10% เท่านั้น ซึ่งอาจจะมีสาเหตุมาจากข้อจำกัดของแบนด์วิดธ์ รวมถึงคอนเท็นต์พวกนี้ส่วนใหญ่มากจากสมาร์ทโฟน โดยในปีนี้ยอดการอัพโหลดคลิปวิดีโอจากมือถือเติบโตถึง 2,000% เลยทีเดียว

New 1080P High Resolution Test - Maine

ที่มา : TGDaily

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 05:15:41 PM »

ขอบคุณครับ พี่ วัฒน์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:22:24 PM »

มีข้อสงสัยถามท่านวัฒน์เพิ่มนิดนึง..ว่า..
แล้วแบบนี้..เราต้องโหลดโปรแกรมเสริมเพิ่ม..เข้าเครื่องเราเพื่อรองรับ..ไฟล์ที่ใหญ่ขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ..?
เพราะเข้าใจว่า..น่าจะใช้เวลาเพิ่มขึ้น..ในการโหลดดูคลิ๊ปหรือจะโหลดเก็บเข้าเครื่อง..!

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:30:50 PM »

มีข้อสงสัยถามท่านวัฒน์เพิ่มนิดนึง..ว่า..
แล้วแบบนี้..เราต้องโหลดโปรแกรมเสริมเพิ่ม..เข้าเครื่องเราเพื่อรองรับ..ไฟล์ที่ใหญ่ขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ..?
เพราะเข้าใจว่า..น่าจะใช้เวลาเพิ่มขึ้น..ในการโหลดดูคลิ๊ปหรือจะโหลดเก็บเข้าเครื่อง..!

Smiley ไม่ต้องหาโปรแกรมเสริมครับ แต่เครื่องต้องแรง เน็ตต้องเร็ว ด้วยครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:53:40 PM »

Smiley ไม่ต้องหาโปรแกรมเสริมครับ แต่เครื่องต้องแรง เน็ตต้องเร็ว ด้วยครับ
เสียเงินอัพเสป็คกันอีกแล้ว...... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณท่านวัฒน์มากครับผม.. Grin

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:12:56 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:22:43 PM »

ความเร็วเน็ทไม่มีปัญหา แต่ผมเปิดเกมอยู่ด้วย ความเร็ว Cpu50% ลากไม่ไหวครับกระตุก ต้องปิดเกมแล้วมาดูถึงจะลื่น

ปล. ผมตามไปดูแบบเต็มสเป็คที่เว็บยูทิวป์
หน้า: [1]
  พิมพ์