๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:31:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ๆท่านใดรู้จักปืนยี่ห้อนี้ไหมครับผม?  (อ่าน 2548 ครั้ง)
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 03:13:47 PM »

http://korriphila.com/
http://korriphila.com/datasheet.html

อ่านชื่อไม่ออก (ปืนของเยอรมันครับ)  ตกใจ

สงสัยว่าทำไมปืนยี่ห้อนี้ถึงราคาสูงมากๆ ตกกระบอกละเป็นหมื่นดอลลาร์สหรัฐเลย
แล้วปืนตัวนี้ระบบมันทำงานพิเศษ แตกต่างจากปืนปกติอย่างไรครับผม?  ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 03:36:27 PM »

ระบบ delayed blowback ใช้ลูกกลิ้งหน่วงเวลา  คล้ายๆ ของ เอชเค P9 แต่ใช้ลูกกลิ้งลูกเดียว

แพงเพราะเป็นของหายาก  ทำปีละไม่มากครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 08:02:35 PM »

แล้วถ้าจะเรียกชื่อยี่ห้อปืนกระบอกนี้ จะเรียกชื่อยี่ห้ออะไรครับ ขอถามเป็นความรู้ครับ  ไหว้

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 07:56:22 AM »

แปลกดีครับ  รูปทรงปากกระบอก เหมือน Steyr GB แต่ต่างกันตรง gas-delayed blowback
ไม่มีลูกกลิ้ง เหมือนกระบอกนี้ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 02:02:51 PM »

คอ-ริพ-พี-ล่ะ

การทำงาน อาศัย inertia คล้ายๆ ลูกซองเบเนลลี ครับ ขัดกลอนด้วยลูกกลิ้ง เหนือตัวอักษร A
เมื่อกระสุนลั่น หัวกระสุนวิ่งไปด้านหน้า ตัวปืนทั้งหมดถอยหลังมาด้วยกัน  แต่โครงปืนมีมือเรายันไว้ขยับนิดเดียวก็หยุด
ลำเลื่อน B ไม่หยุด วิ่งต่อไป พร้อมกับดึงตัวขัดกลอน C ถอยไปด้วย เปิดทางให้ลูกกลิ้งขยับขึ้นได้
ในขณะเดียวกันนี้  จานท้ายกระสุนดันหน้าลูกเลื่อน D อยู่  แต่ยังถอยไม่ได้เพราะลูกกลิ้งลงร่อง ขัดกลอนไว้
พอลูกกลิ้งขยับขึ้นพ้นร่องขัดกลอน  ลูกเลื่อน D ก็ถอยหลัง  คัดปลอกออกได้ 
จากนั้นแรงสปริงดันทั้งชุด ป้อนกระสุนใหม่เข้ารังเพลิงพร้อมยิง 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:46:15 PM »

ขอบคุณที่เข้ามาให้ความรู้ครับ อาจารย์   ไหว้ ไหว้ ไหว้
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:17:58 PM »

อยากให้ลงทดสอบปืนแปลกๆบ้างครับ บางทีอาจไม่ใช่ปืนสงครามแต่ลงเรื่องปืนหายากๆก็ได้ครับ เจอแต่1911แม่นๆแพงๆพอกันแล้วมันเบื่อมากๆ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:00:56 PM »

1911 นี่ละครับ เขียนรายงานยากที่สุด  เพราะชำแหละกันทุกแง่ทุกมุม  ไม่มีใครไม่รู้จัก
อยากได้ของใหม่มาทดสอบทุกเดือนเหมือนกัน

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 11:47:07 AM »

นสพ.ธรรมดา เห็นมีแต่เดลีนิวส์ เจ้าเดียวที่มีคอลัมน์ปืนให้ความรู้แก่สาธารณชน เมื่อก่อนมีในนสพ.บ้านเมืองด้วย หลังนพคุณ ธารอุทิศ ตาย ไม่ทราบว่ายังมีต่อหรือไม่ ? 
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:04:27 PM »

เจ้าเรียกชื่อยาก เคยเหินมาเกือบสามสิบปีแล้ว ราคาตอนนั้นพันกว่าเหรียญ ขณะที่ปื่นอื่นๆ สองร้อยกว่าเหรียญ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หน้า: [1]
  พิมพ์