๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:20:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหายังไงดีครับเรื่องลูกปืนหนักไม่พอ  (อ่าน 35154 ครั้ง)
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 02:49:48 PM »

พูดถึงไอ้เรื่องกระสุนเนี่ย อดคิดถึงเรื่องอดีตเรื่องนี้ไม่ได้ครับ เคยเจอกระกระสุนเบอร์1และ2  ผมว่ามันไม่สะใจครับ เล็กไป แรงปะทะไม่ค่อยเท่าไหร่ก็เลยยคิดสร้างกระสุนแปลกๆๆขึ้นมา ขนาด7.95มิล  ทั้ง ลองหลายแบบ  ทองเหลือง ทองเเดง ตะกั่ว เงิน เเสตนเลส เหล็ก บวกกับระบบอัดอากาศที่ที่มีความเเรงเป็นเลิศ ระบบเปิดปิดลมที่เเม่นยำ
โห   สะใจครับ  ไก่เอย  นกเอย  หนูเอย ครั้นเคยซัดหมาไปตัวนึง  ยังเศร้าใจจนถึงวันนี้ครับ ไม่รวมถึงกระสุนที่เจอะกะโหลกวัวข้างบ้านนะครับ แรงปะทะ ไม่ต้องพูดถึงครับ อิฐบล๊อกก็เคยลอง  ทะลุแค่ข้างเดียว นัดสองถึงจะทะลุ2ข้าง เคยว่าขวดเบียร์ติดกัน10ใบ สรุปแล้ว  ขวดเบียร์ไม่แตกครับ ทะลุไปเฉยๆ แต่นานมาแล้วครับ สมัยอยุ่ต่างจังหวัด  อันนี้แล้วแต่วิจารณญานนะครับ  หลายคนอาจจะขำ แค่เล่าไห้ฟังเฉยๆ  จาก   พัณธมิตรประชาชนเพื่อคนเสื้อแดงครับ

อยากไปดูของสมั้ยอยู่ต่างจังหวัดของพี่จังครับ

สงสัยถ้ามีโอกาศจะไปเยียมชม เพื่อขอความรู้จากพี่นะครับ อิอิ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 03:34:52 PM »

ถ้าอยากได้กระสุนหนักๆ  หรือว่าจะแปลกๆๆ
หรือว่าจะแน่นๆๆ  หรือทำเป็นหัวเกลียวไปเลยก็ได้ครับ
ลองเอาไปยิงกันดู  อยากได้แบบไหน  เดี๋ยวผมกลึงไห้
เอาไปสักยิงดู10ลูกฟรีๆๆเลย  ชอบไม่ชอบยังงัยค่อยว่ากาน

ผมอยากได้แบบหล่อกระสุนอัดลม สำหรับหล่อกระสุนแบบนี้ครับในขนาด 5.52 ม.ม. น้ำหนักน่าจะทำได้มากกว่า 20 เกรน มันคงเหมาะมากที่จะนำมาใช้ล่าสัตว์ในปืนแรงๆ อย่าง AirArms S410E  แรงปะทะคงมากกว่า 35 ฟุต-ปอนด์แน่ๆ 

ดูตามรูปแบบของกระสุนเป็นแบบทรงกระบอกตรง ไม่มีเอวคอด มีลักษณะเหมือนกับสรวมวงแหวนรัดไว้ที่โคนกระสุน 2 ชั้น   แบบหล่ก็คงจะเจาะรู 3 ขนาดเป็นแบบขั้นบันได คงไม่ยุ่งยากในการผลิตมากนัก  แต่ผมยังนึกไม่ออกว่าตรงรูปถ้วยในตอนท้ายกระสุนจะเอาแท่งเหล็กไปแย่ค้างไว้ตรงไหนจึงจะมีขนาดเท่ากันทุกนัด 

จึงอยากเรียนปรึกษาท่าน katekiat  ในเรื่องนี้ครับ

กระสุนลูกบอล  ถ้าต้องการเพิ่มน้ำหนัก ต้องเพิ่มคาลิเบอร์ น้ำหนักลำกล้องมากขึ้น
เพราะต้องทำให้ลำกล้องรูโตขึ้น แรงต้านลมมากขึ้น อำนาจการเจาะทะลุน้อยลง ปัญหาการหมุนควงไม่มี

กระสุนทรงยาว ทำขึ้นมาเพื่อเพิ่มน้ำหนักหัวกระสุนให้มีพลังมากขึ้น มีความเร็วลดลงไม่มาก มีอำนาจเจาะทะลุดีขึ้นโดยทำหัวแหลม
และยังคงคาลิเบอร์เดิม  แต่มีปัญหากระสุนหมุนควง จึงต้องมีการปั่นให้หัวกระสุนหมุนตามแนวยิง
กระสุนยิ่งยาว ต้องยิ่งปั่นให้หมุนเร็วกว่าเดิม โดยทำเกลียวครบรอบที่ระยะทางสั้นกว่าเดิม
และกระสุนยาวทำลำบากเพราะศูนย์กลางน้ำหนักต้องอยู่ตรงกลาง ไม่งั้นยิงไปได้ไม่ไกล

ผมจำมาจากงานวิจัยของนายทหารท่านหนึ่งครับ รู้สึกว่าท่านจะเป็นคุณหมอด้วย เพราะในงานวิจัยมีบทหนึ่งว่าเรื่องบาดแผลจากกระสุน

ชลิตณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 11:53:04 AM »

ผมใช้ m 350 เม็กนั่ม ประมาณ 6เดือนมาแล้ว ที่ผ่านมาเคยใช้ปืนอัดลมจีนแดงมาประมาณ 4-5 กระบอก จากประสบการณ์ปืนลมสปริงที่มีแรงรีคอยแรงๆ ปัญหาของความคราดเคลื่อนนัดต่อนัดคือ ศูนย์หลัง สาเหตุคือศูนย์หลังไม่อยู่นิ่งมีการเคลื่อนที่ในการยิงแต่ละนัด การทดสอบให้ลองเอามือโยกดูเบาๆศูนย์หลังจะเคลื่อน ในการยิงแต่ละนัดแรงกระแทกของปืนอย่างแรงของm350ทำให้ศูนย์หลังเคลื่อนทุกครั้ง ผมเคยซื้อกล้องมาใส่แต่เอาไม่อยู่ ต้องใช้ชุดเฉพาะ การตกแตงทำได้โดย บีบตัวหนีบศูนย์หลังให้แน่นทำให้ไม่สามารถโยกซ้ายขวาได้  ปุ่มหมุนซ้ายขวาเอาฟีล์มกล้องถ่ายรูปอัดให้แน่นแต่ให้พอหมุนปรับได้โดยใช้มือช่วยดัน ทำเช่นนี้จะทำให้ศูนย์หลังไมเคลื่อนที่
ส่วนศูนย์หน้ายึดให้แน่นที่สุด m 350 ของผมเกะดูอุปกรณ์ข้างในทุกชิ้นแล้วเช่น สริง กระบอกสูบ ฯลฯ ถอดได้ประกอบได้ง่ายดายนิดเดียว
หลังจากตกแต่งและทดสอบหลายๆครั้ง จนดีที่สุดศูนย์ติดปืนกลุ่มกระสุน 30 ม.  ไม่เกิ1.5นิ้ว เคยยิงนกกระยางระยะ100 ม. ร่วงมาหลายตัวแล้ว ไก่ป่าไม่ต้องถาม เข้าลำตัวก็อยู่ ผมทดสอบลูกทุกชนิดแล้ว  m 350  ใช้ลูกซุบเปอร์โดมแม่นที่สุด อยากได้รายละเอียดพร้อมภาพจริง ให้ส่งเมย์มาบอกได้นะครับยินดีถ่ายภาพประกอบไปให้ ขอบคุณครัย
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 12:31:09 PM »

ผมใช้ m 350 เม็กนั่ม ประมาณ 6เดือนมาแล้ว ที่ผ่านมาเคยใช้ปืนอัดลมจีนแดงมาประมาณ 4-5 กระบอก จากประสบการณ์ปืนลมสปริงที่มีแรงรีคอยแรงๆ ปัญหาของความคราดเคลื่อนนัดต่อนัดคือ ศูนย์หลัง สาเหตุคือศูนย์หลังไม่อยู่นิ่งมีการเคลื่อนที่ในการยิงแต่ละนัด การทดสอบให้ลองเอามือโยกดูเบาๆศูนย์หลังจะเคลื่อน ในการยิงแต่ละนัดแรงกระแทกของปืนอย่างแรงของm350ทำให้ศูนย์หลังเคลื่อนทุกครั้ง ผมเคยซื้อกล้องมาใส่แต่เอาไม่อยู่ ต้องใช้ชุดเฉพาะ การตกแตงทำได้โดย บีบตัวหนีบศูนย์หลังให้แน่นทำให้ไม่สามารถโยกซ้ายขวาได้  ปุ่มหมุนซ้ายขวาเอาฟีล์มกล้องถ่ายรูปอัดให้แน่นแต่ให้พอหมุนปรับได้โดยใช้มือช่วยดัน ทำเช่นนี้จะทำให้ศูนย์หลังไมเคลื่อนที่
ส่วนศูนย์หน้ายึดให้แน่นที่สุด m 350 ของผมเกะดูอุปกรณ์ข้างในทุกชิ้นแล้วเช่น สริง กระบอกสูบ ฯลฯ ถอดได้ประกอบได้ง่ายดายนิดเดียว
หลังจากตกแต่งและทดสอบหลายๆครั้ง จนดีที่สุดศูนย์ติดปืนกลุ่มกระสุน 30 ม.  ไม่เกิ1.5นิ้ว เคยยิงนกกระยางระยะ100 ม. ร่วงมาหลายตัวแล้ว ไก่ป่าไม่ต้องถาม เข้าลำตัวก็อยู่ ผมทดสอบลูกทุกชนิดแล้ว  m 350  ใช้ลูกซุบเปอร์โดมแม่นที่สุด อยากได้รายละเอียดพร้อมภาพจริง ให้ส่งเมย์มาบอกได้นะครับยินดีถ่ายภาพประกอบไปให้ ขอบคุณครัย
อยากทราบข้อมูลเกี่่ยวกับสปริงของ 350 แม็กนั้มครับ
ความยาว? ขนาดความโต? ขนาดลวด?  จำนวนข้อ ? ไหว้

อีเมล cegroup2547@yahoo.com

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:05:27 PM »

ปัญหาเรื่องศูนย์หลังเคลื่อนแบบยิงนัดต่อนัดเป็นได้กับปืนเก่าทุกกระบอก
บอกตรง ๆ โครตปวดหัวเลย ยิงนัด ศูนย์หลังเต้น ยิงอีกนัด เข้าอีกที่ ศูนย์หลังเต้นอีกแล้ว
หลวมได้ทั้งตรงบานพับ หรือ แผ่นศูนย์ปรับซ้ายขวา ถอดทิ้งใส่อันใหม่ดีกว่า
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

*-*พรานป่า..ล่าเพื่อดำรง*-*

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 11:46:29 PM »

ขอด้วยครับผม เยาะเย้ย lady-killer69@hotmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 11:48:25 PM โดย viper338mm » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์