๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:51:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหายังไงดีครับเรื่องลูกปืนหนักไม่พอ  (อ่าน 36371 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:39:18 PM »

คืนก่อนยิงหนูร่วง2ตัว สงสัยมันช้อคตายก่อนโดนลูกปืนแน่ๆเลยพี่ดุก คิก คิก
(บ้านผมหนูเยอะมาก มันชอบมากัดขนมบ้าง บะหมี่บ้าง หรือไม่ก็ไข่ ผ.บ ทุนหายกำไรหดหมด) Huh

ที่บ้านขายของหรือครับ ผมชอบยิงหนูจริงๆครับแต่แถวบ้านผมหาไม่เจอแล้วครับ คิก คิก

ส่งของให้แล้วครับ  ขอบอกก่อนนะครับใช้กับลูกจีนแดงนะครับ ดูแล้วก็ดีกว่าลูกบ๊อกกับตะปูนะครับ 5566 ขำก๊าก  RD 8695 7376 0 TH ตรวจสอบดูครับ เยี่ยม
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:01:52 PM »

เป็นร้านเล็กๆครับพี่ดุก ทำใว้ให้ ภรรยาครับ
ส่วนผมทำห้องอัดเสียงอยู่แถวลาดพร้าวครับ
ขอบพระคุณพี่ดุกมากๆเลยครับสำหรับนำ้ใจที่เหลือล้น ทนเห็นน้องลำบากไม่ไหว ไหว้

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:07:27 PM »

ดูท่ามีคนสนใจมินิสไนปิ้งเพิ่มขึ้นนะครับพี่ทศ คิก คิก
ถ้าได้รู้วันที่รับปืนที่แน่นอน คิดว่าจำนวนผู้เข้าร่วมกิจกรรมคงเกินเป้าที่ตั้งไว้(8 คน)

รับรองเลยครับ  10+แน่นอน555 ขู่ไว้ก่อน ตกใจ งอน  แต่ผมว่าคุณ อู๋ พาผมเข้าห้องผิดนะครับ ฮิฮิ ขำก๊าก
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:10:26 PM »

เป็นร้านเล็กๆครับพี่ดุก ทำใว้ให้ ภรรยาครับ
ส่วนผมทำห้องอัดเสียงอยู่แถวลาดพร้าวครับ
ขอบพระคุณพี่ดุกมากๆเลยครับสำหรับนำ้ใจที่เหลือล้น ทนเห็นน้องลำบากไม่ไหว ไหว้

ห้องอัดเสียงเนี้ยมันตรงข้ามกับผมเลยครับ   ผมร้องเพลงไม่เป็นเลยครับ6655 เศร้า
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 06:16:52 AM »

ดูท่ามีคนสนใจมินิสไนปิ้งเพิ่มขึ้นนะครับพี่ทศ คิก คิก
ถ้าได้รู้วันที่รับปืนที่แน่นอน คิดว่าจำนวนผู้เข้าร่วมกิจกรรมคงเกินเป้าที่ตั้งไว้(8 คน)

รับรองเลยครับ  10+แน่นอน555 ขู่ไว้ก่อน ตกใจ งอน  แต่ผมว่าคุณ อู๋ พาผมเข้าห้องผิดนะครับ ฮิฮิ ขำก๊าก
ผมเปล่านา ผมก็ตามคุณ Terk Kung เข้ามาอีกที คิก คิก คิก คิก

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 05:24:57 PM »

ผมเปล่านา ผมก็ตามคุณ Terk Kung เข้ามาอีกที คิก คิก คิก คิก

ท่าจะจริงแฮะ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:17:07 AM »

ลองทำเบดดิ้งเหมือนของ คุณพี่ Sitta ดูนะครับเพื่อ กลุ่มกระสุนจะแน่นขึ้น

แต่ผมจำไม่ได้ว่าอยู่กระทู้ไหนแล้ว......ราคาไม่แพงอย่างที่คิด.....แต่ผลลัพธ์ทันตาเห็น....เกินคาดแน่นอน

ผมรักในหลวง...ครับ
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:20:21 AM »

เจอแล้วครับ.........ตามไปชมใน   www.gun.in.th หน้าที่ 20.ครับ

http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=14335.285

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:31:11 PM »

ลองทำเบดดิ้งเหมือนของ คุณพี่ Sitta ดูนะครับเพื่อ กลุ่มกระสุนจะแน่นขึ้น

แต่ผมจำไม่ได้ว่าอยู่กระทู้ไหนแล้ว......ราคาไม่แพงอย่างที่คิด.....แต่ผลลัพธ์ทันตาเห็น....เกินคาดแน่นอน

ถ้าแน่นอยู่แล้วก็ไม่ต้องทำครับ ทำไปก็ไลฟ์บอย ทำไมต้องไลฟ์บอยด้วยผมไม่เข้าใจ

กระบอกของผมมีให้ตัวด้านข้างได้นิดหน่อยพอรู้สึกได้ต้องหยิบปืนจากกระเป๋า
ครั้นพอลองขยับโครงปืนซ้ายขวาก็ขยับได้ ถ้าไม่คิดมากก็ไม่เป็นไร พวกปืนโครงหลวมกับสต๊อกทำแล้วก็ดีขึ้นจริงครับ
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:11:33 AM »

ถ้าอยากได้กระสุนหนักๆ  หรือว่าจะแปลกๆๆ
หรือว่าจะแน่นๆๆ  หรือทำเป็นหัวเกลียวไปเลยก็ได้ครับ
ลองเอาไปยิงกันดู  อยากได้แบบไหน  เดี๋ยวผมกลึงไห้
เอาไปสักยิงดู10ลูกฟรีๆๆเลย  ชอบไม่ชอบยังงัยค่อยว่ากาน
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:46:26 AM »

ถ้าอยากได้กระสุนหนักๆ  หรือว่าจะแปลกๆๆ
หรือว่าจะแน่นๆๆ  หรือทำเป็นหัวเกลียวไปเลยก็ได้ครับ
ลองเอาไปยิงกันดู  อยากได้แบบไหน  เดี๋ยวผมกลึงไห้
เอาไปสักยิงดู10ลูกฟรีๆๆเลย  ชอบไม่ชอบยังงัยค่อยว่ากาน

ผมอยากได้แบบหล่อกระสุนอัดลม สำหรับหล่อกระสุนแบบนี้ครับในขนาด 5.52 ม.ม. น้ำหนักน่าจะทำได้มากกว่า 20 เกรน มันคงเหมาะมากที่จะนำมาใช้ล่าสัตว์ในปืนแรงๆ อย่าง AirArms S410E  แรงปะทะคงมากกว่า 35 ฟุต-ปอนด์แน่ๆ 

ดูตามรูปแบบของกระสุนเป็นแบบทรงกระบอกตรง ไม่มีเอวคอด มีลักษณะเหมือนกับสรวมวงแหวนรัดไว้ที่โคนกระสุน 2 ชั้น   แบบหล่ก็คงจะเจาะรู 3 ขนาดเป็นแบบขั้นบันได คงไม่ยุ่งยากในการผลิตมากนัก  แต่ผมยังนึกไม่ออกว่าตรงรูปถ้วยในตอนท้ายกระสุนจะเอาแท่งเหล็กไปแย่ค้างไว้ตรงไหนจึงจะมีขนาดเท่ากันทุกนัด 

จึงอยากเรียนปรึกษาท่าน katekiat  ในเรื่องนี้ครับ
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 10:45:39 AM »

อ้างถึง
ผมอยากได้แบบหล่อกระสุนอัดลม สำหรับหล่อกระสุนแบบนี้ครับในขนาด 5.52 ม.ม. น้ำหนักน่าจะทำได้มากกว่า 20 เกรน มันคงเหมาะมากที่จะนำมาใช้ล่าสัตว์ในปืนแรงๆ อย่าง AirArms S410E  แรงปะทะคงมากกว่า 35 ฟุต-ปอนด์แน่ๆ 

ดูตามรูปแบบของกระสุนเป็นแบบทรงกระบอกตรง ไม่มีเอวคอด มีลักษณะเหมือนกับสรวมวงแหวนรัดไว้ที่โคนกระสุน 2 ชั้น   แบบหล่ก็คงจะเจาะรู 3 ขนาดเป็นแบบขั้นบันได คงไม่ยุ่งยากในการผลิตมากนัก  แต่ผมยังนึกไม่ออกว่าตรงรูปถ้วยในตอนท้ายกระสุนจะเอาแท่งเหล็กไปแย่ค้างไว้ตรงไหนจึงจะมีขนาดเท่ากันทุกนัด 

ผมขอคาดเดาว่าน่าจะเป็นการปั๊มขึ้นรูปมากกว่านะครับ  ถ้าใช่ก็ต้องทำแม่พิมพ์ปั๊ม ปั๊มทีๆละ 20 นัด กำลังดี

katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 07:34:53 PM »

ผม อยากได้แบบหล่อกระสุนอัดลม สำหรับหล่อกระสุนแบบนี้ครับในขนาด 5.52 ม.ม. น้ำหนักน่าจะทำได้มากกว่า 20 เกรน มันคงเหมาะมากที่จะนำมาใช้ล่าสัตว์ในปืนแรงๆ อย่าง AirArms S410E  แรงปะทะคงมากกว่า 35 ฟุต-ปอนด์แน่ๆ

ดูตามรูปแบบของกระสุนเป็น แบบทรงกระบอกตรง ไม่มีเอวคอด มีลักษณะเหมือนกับสรวมวงแหวนรัดไว้ที่โคนกระสุน 2 ชั้น   แบบหล่ก็คงจะเจาะรู 3 ขนาดเป็นแบบขั้นบันได คงไม่ยุ่งยากในการผลิตมากนัก  แต่ผมยังนึกไม่ออกว่าตรงรูปถ้วยในตอนท้ายกระสุนจะเอาแท่งเหล็กไปแย่ค้างไว้ ตรงไหนจึงจะมีขนาดเท่ากันทุกนัด

จึงอยากเรียนปรึกษาท่าน katekiat  ในเรื่องนี้ครับ

ระบุโลหะที่จะนำมาทำกระสุนด้วยครับ ขนาด5.52คือ5.520ไมค่อน
1มิลมี1000ไมค่อนนะครับ แล้วหัวกระสุนจาเอาแหลมมากไหม
แล้วเรื่องแหวนรัดสองชั้นที่โคนกระสุนนี่คือจะไห้แหวนมันต่ำลงมาจาผิวกระสุนไช่ไหม
แล้วความกว้างของแหวนเท่าไหร่ลึกแค่ไหน แล้วริมถ้วยล่างจะเอาถ้วย
ไหญ่ประมาณไหน วงนอกของถ้วยมีความห่างจากผิวกระสุนแค่ไหน
แล้วความยาวรวมของกนระสุนเท่าไหร่
ทางที่ดีเขียนแบบละเอียดมาไห้ดูดีกว่าครับ จะได้เข้าใจตรงกัน
เรื่องถ้วยที่ก้นกระบอกไม่ยากหรอกครับ
ทำโมลแบบเปิดปิด มีโมลรูปถ้วยอยุ่ติดกับฝาปิด
ด้านก้นกระสุน หยอดตะกั่วไม่ต้องมาก  คำนวนตะกั่วไม่ไห้ล้นเวลาปิด
ฝา เพราะตะกั่วที่ล้นออกมา จะทำไห้กระสุนเสียรูป เสียกลายเป็นกระสุนเน่า
ไปในที่สุด ถ้าคำนวนตะกั่วพอดี โมลที่ทำก็จะอัดกระสุนไห้เเน่นไปในตัวครับ ต้องการโมลที่ส้รางกระสุนได้ทีละกี่นัทหละ จะเอาแบบง่ายๆๆ
ไปลองทำยิงดูก่อนก็ได้นะครับ เดี๋ยววันหลังผมจะกลึงกระสุนที่ว่ามาไห้ดูก่อนนะครับ
ว่าหน้าตามันเป็นยังงัยและจากลึงกระสุนแปลกๆที่ออกแบบพิเศษมาไห้ดูด้วย

ส่วนการปั๊มขึ้นรูป  นี่ต้องเป็นโรงงานขนาดไหญ่ครับ มีไฮดรอริก เป็นตัวอัดไห้ขึ้นรูป และเมื่ออัดขึ้นรูปแล้ว
กระสุนจะติดแน่นกับโมลมาก และจะต้องมีกรรมวิธีดึงกระสุนออกมา
ถ้าเราจะทำไว้ไช้เอง  ควรทำแบบหล่อดีกว่าครับ
แอะ  แล้วผมจะโดนจับไหมเนี่ย  เข้าข่ายการผลิตกระสุนหรือป่าวเอ่ย
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:18:32 PM »

พูดถึงไอ้เรื่องกระสุนเนี่ย อดคิดถึงเรื่องอดีตเรื่องนี้ไม่ได้ครับ เคยเจอกระกระสุนเบอร์1และ2  ผมว่ามันไม่สะใจครับ เล็กไป แรงปะทะไม่ค่อยเท่าไหร่ก็เลยยคิดสร้างกระสุนแปลกๆๆขึ้นมา ขนาด7.95มิล  ทั้ง ลองหลายแบบ  ทองเหลือง ทองเเดง ตะกั่ว เงิน เเสตนเลส เหล็ก บวกกับระบบอัดอากาศที่ที่มีความเเรงเป็นเลิศ ระบบเปิดปิดลมที่เเม่นยำ
โห   สะใจครับ  ไก่เอย  นกเอย  หนูเอย ครั้นเคยซัดหมาไปตัวนึง  ยังเศร้าใจจนถึงวันนี้ครับ ไม่รวมถึงกระสุนที่เจอะกะโหลกวัวข้างบ้านนะครับ แรงปะทะ ไม่ต้องพูดถึงครับ อิฐบล๊อกก็เคยลอง  ทะลุแค่ข้างเดียว นัดสองถึงจะทะลุ2ข้าง เคยว่าขวดเบียร์ติดกัน10ใบ สรุปแล้ว  ขวดเบียร์ไม่แตกครับ ทะลุไปเฉยๆ แต่นานมาแล้วครับ สมัยอยุ่ต่างจังหวัด  อันนี้แล้วแต่วิจารณญานนะครับ  หลายคนอาจจะขำ แค่เล่าไห้ฟังเฉยๆ  จาก   พัณธมิตรประชาชนเพื่อคนเสื้อแดงครับ

katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 10:26:11 PM »

ในภาพกระสุนที่เห็น  มี2ขั้นตอนครับ
หล่อเป็นทรงกระบอกตรงออกมาก่อน
แล้วค่อยมาบีบแหวนทีหลัง เพราะ ถ้าร่องแหวนต่ำกว่า
ผิวกระสุน ตัวชิ้นเนื้อที่เป็นโมลที่ยื่นเข้าไปในตัวกระสุนเพื่อเป็นร่องแหวน
จะดึงกระสุนออกมาจากโมลไม่ได้เพราะตัวโมลติดอยุ่
สรุปแล้วคงต้องใช้ทั้ง2ทฤษฎีครับ ทั้งหล่อ และ ปั๊มอัด
และมีอีกวิธีนึง คือทำโมลแยกข้าง หล่อได้รูปเลย แล้วค่อยแยกเป็นสองข้าง
แต่มีผลเสียเพราะกระสุนจะมีรอยตะเข็บรอยต่อ ส่งผลในการยิงครับ
แต่ผมอยากรู้เรื่องนึงมากๆๆ
อยากรู้ขนาดที่แท้จริงของรูกระบอกครับ
ขอจุดทศนิยม3ตำแหน่ง
เพราะลูกปืนที่ ดีควรจะมีขนาดเล็กกว่ารูกระบอกประมาณไม่เกิน50ไมคร่อน
อันนี้นี้จากประสบการณ์ในการลองทำกระสุนอัดลมมาแล้วหลายชนิด
ยกตัวอย่างง่ายๆครับ
แต่ไม่ไช่เรื่องเกี่ยวกับปืนนะแต่มันคล้ายกัน
สมมุติว่ามีเพลาล้อรถมากลึงเข้าลูกปืน(bearing)
ขนาดของรูลูกปืนคือ50.000หรือ50มิลเป๊ะๆว่างั้น
ถ้าเรากลึงเพลาขนาด50.030เราจะต้องใช้ไฮดรอลิก
เพื่ออัดลูกปืนเข้ากับแกน ถ้าเพลาโต50.000เราจะไช้ฆ้อนตอกเข้า
ถ้าแกนเล็กกว่ารูลุกปืนคือขนาด50.000-20 อันนี้ไช้นิ้วก้อยดันเข้า
ถ้าแกนเล็กกว่าลูกปืน50.050 อันนี้ลูกปืนจะไหลลงมาเองครับ
หวังว่าคงคิดเห็นภาพนะครับ
เช่นเดียวกับรูของกระบอกปืน
ถ้าหลวมมากไป สังเกตุง่ายๆ ลองเอากระสุนหย่อนลงทางด้านปลายกระบอก
แล้วกระสุนหล่นลงอย่างรวดเร็ว และมีเสียงดัง หรือไม่ก็ลองสั่นดู ถ้ามีเสียงขยับ
อันนี้ถือว่าหลวมมากครับ มันก็ยิงได้นะ แต่แรงอัดไม่ร้อยเปอร์เซ็นครับ
แต่ถ้ากกะสุนโตมากไปก็อาจจะทำไห้ขัดลำกล้องได้
ไม่ไช่ว่ากระสุนมาตรฐานจะไม่ดีนะครับ มันก็ดีอยุ่แล้ว
 แต่ที่พูดมา พูดถึงกระสุนที่จะทำขึ้นมาเองแล้วมีแรงอัด100เปอร์เซ็นครับ
ฝันดีคับทากท่าน     *-*  รู้เขารู้เรา   รพ  100ครั้ง  แพ้ทั้งร้อยครั้งครับ  เพราะมัวแต่รพแต่กัดกันเอง*-*

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์