๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:16:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนติดปืนสีคล้ำลงและมีรอยดำๆ  (อ่าน 2312 ครั้ง)
a14
คนเราทุกคนมีจุดยืนที่เดียวกันคือที่......เท้า........ จริงมั้ย? หรือใครจะเถียง
Jr. Member
**

คะแนน 12

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 12:41:50 PM »

คือผมใช้ปืน 9 มม. ใส่ติดรถไว้ป้องกันตัว โดยบรรจุมีกระสุนที่มีลักษณะเป็นแบบปลอกทองเหลืองหัวทองแดง ยีห้อ Remington UMC หัวรู 115 JHP  และแม็กสำรองบรรจุกระสุน win หัวบอล 115 FMJ ใส่ไว้ในรถทั้งหมดและสวนใหญ่มักจอดตากแดด พบว่าส่วนหัวกระสุนทั้งสองแบบมีคล้ำลงจนเกือบจะกลายเป็นสีเทา และมีคราบสีดำๆติดตามตัวหนังสือที่จานท้ายกระสุนและตามปลอก ไม่ทราบเพราะสาเหตุใด และจะมีผลต่อประสิทธิภาพของกระสุนหรือเปล่าครับ แล้วระหว่างกระสุน 2 แบบข้างต้น แบบไหนน่าใช้เป็นกระสุนติดปืนเพื่อป้องกันตัวมากกว่ากันครับ และเพราะเหตุใดราคาถึงต่างกันพอสมควรระหว่างกระสุนทั้งสองแบบ โดยมีราคาดังนี้ ยีห้อ Remington UMC หัวรู 115 JHP  กล่องละ 3,000 ส่วน win หัวบอล 115 FMJ กล่องละ 1,800 และที่สงสัยอีกอย่างหนึ่งครับคือ กระสุนยี่ห้อ win หัวบอล 115 FMJ ที่ผมซื้อมาจากสนามยิงปืนแห่งหนึ่ง กล่องละ 1,800 มีรอยเหมือนโดนอะไรจิ้มให้เป็นรูเล็กๆตรงบริเวณท้ายกระสุน (ส่วนที่รองรับเข็มแท่งชนวนนะครับ) แสดงว่าเป็นกระสุนใช้แล้วอัดปลอกใหม่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่จะเกิดอันตรายต่อตัวผู้ใช้อย่างผมหรือเปล่าครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าเลยครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 12:53:44 PM »

ถ้าไม่มั่นใจว่ากระสุนที่ติดตัวปืนอยู่จะใช้ได้รึไม่นั้น   เพื่อความสบายใจเอาไปทดลองยิงดู   หรือยิงทิ้งไปเลยแล้วหาลูกใหม่ๆมาติดปืนจะดีกว่าครับ.....
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:16:20 PM »

เป็นสภาพปกติของทองเหลืองครับ เก็บไว้นานๆสีก็เปลี่ยนเป็นสีคล้ำไปเรื่อยๆ ใช้น้ำยาวีนอลขัด
ก็เหลืองใสเหมือนเดิมครับ แต่อีกไม่นานก็จะสีหมองคล้ำอีก

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:24:13 PM »

ปลอกทองเหลือง  ถูกคราบน้ำมัน คราบเหงื่อจากมือก็เป็นสีคล้ำได้ครับ  ปกติครับ   Wink

แต่ถ้าใส่กระสุนไว้นานมากแล้วก็ควรเปลี่ยนบ้างครับ  เพื่อความสบายใจด้วยครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:38:14 PM »

ที่สงสัยว่าเป็นกระสุน Reload ลองเข้าไปอ่านที่คุณโจให้ข้อมูลใว้ในกระทู้นี้ดูครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78375.0
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:39:06 PM »

สมช.ท่านหนึ่งเคยบอกไว้  และผมก็คิดว่าเป็นตามนั้นครับ ว่า ความร้อน กับน้ำมันจะมีผลต่อกระสุนปืน มากกว่าความชื้น.  

Win ๑๑๕ เกรน fmj เป็นขนาดมาตรฐานที่น่าใช้ ยิ่งราคาต่ำกว่า ก็ไม่ต้องหันไปแล อีกยี่ห้อเลย ละครับ.  Grin

กระสุนติดปืนที่จะพาไปด้วย ควรต้องวางใจได้..  ถ้าคิดว่าอาจมีสาเหตุ อย่างใด ๆ ที่ทำให้ไม่แน่ใจในคุณภาพ..  ก็เปลี่ยนกระสุนชุดนั้นไว้ซ้อมยิงแทน
แล้วใช้ กระสุนชุดใหม่ จากในกล่องเดิมก็ได้ครับ. มาบรรจุ แทน

ส่วนระยะเวลา นานในการเก็บกระสุน ถ้าไม่โดนความร้อน หรือโดนน้ำมัน.. อย่าได้กังวลนัก นะครับ เป็นสิบ ๆ ปี ก็ยังใช้งานได้ .  Cheesy

HAWG
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:50:49 PM »

เป็นรอยที่ว่าบริเวณจอกชนวนเหมือนกันครับลูก WIN ทั้ง 9มม. .45 ซื้อมาหลังวังร้านที่ซื้อประจำคงไม่โกหกกัน
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:58:57 PM »

รบกวนลงรูปให้ดูลักษณะของรอยที่จอก เผื่อเวลาซื้อจะได้สังเกตุครับ ผมเข้าใจว่ากระสุน Reload จะใช้ปลอกเก่าแต่ตัวจอกแก๊ปน่าจะเป็นของใหม่เสมอ รบกวนขอข้อมูลจากผู้รู้ด้วยครับ
a14
คนเราทุกคนมีจุดยืนที่เดียวกันคือที่......เท้า........ จริงมั้ย? หรือใครจะเถียง
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:05:15 PM »

ยังอยู่ที่ทำงานอยู่ เอาปืนมาปลดกระสุนถ่ายรูปลงเวปตอนนี้ คงไม่เหมาะแน่ หลังเลิกงานค่อยลงรูปให้ดูนะครับ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:18:18 PM »

กระสุนของวินเดิมๆ ที่เคยสังเกตจอกกระทบแตกจะไม่เรียบ ลักษณะผิวจะขรุขระเป็นจุดไข่ปลา ถ้าปลอกวินแล้วจอกเรียบ น่าจะเป็นกระสุนที่นำมาอัดใหม่แล้ว โลหะโดนอากาศ ความชื้น เกิดการเปลี่ยนแปลงทางด้านกายภาพแน่ๆ แต่ผลเรื่องการนำมาใช้งานไม่ได้ ไม่น่ากังวลมากนัก ถ้าอยู่ในสภาพอากาศที่ไม่ได้เลวร้าย  ส่วนการนำมาขัดเผื่อให้สีสด ดูใหม่ ผมไม่คิดว่าเกิดประโยชน์อะไร พาลแต่ทำให้เข้าใจว่ากระสุนเก่าเป็นกระสุนใหม่ และน้ำยาที่ขัดก็มีผลกับการเสื่อมสภาพของกระสุนปืนเช่นกัน คล้ำ ไม่แน่ใจ ก็เก็บไว้ยิงซ้อม หาของใหม่มาดีกว่าขัดให้เอี่ยม เกิดหลงลืม รวมกับกระสุนล๊อตใหม่ๆ แยกกันลำบาก เสี่ยงกับเราเองมากกว่า แทบหาประโยชน์ไม่ได้

ดอนเมือง​1
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:21:00 PM »

เป็นรอยที่ว่าบริเวณจอกชนวนเหมือนกันครับลูก WIN ทั้ง 9มม. .45 ซื้อมาหลังวังร้านที่ซื้อประจำคงไม่โกหกกัน

รอยแบบนี้เข้าใจว่าเกิดจากการเก็บนานครับ ส่วนใหญ่เป็นลูกนอก ซื้อจากร้าน ปลอกส่วนที่เก็บอยู่ในโฟม บางส่วนอาจเกิดเป็นลักษณะผิวสีดำๆ เป็นหย่อมๆ

แต่รอยที่ท่าน จขกท. ถาม เป็นรอยคราบที่เกิดจากการนำมาใช้งานและสัมผัสอากาศ

ดอนเมือง​1
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 03:14:03 PM »

ใส่ไว้ในรถทั้งหมดและสวนใหญ่มักจอดตากแดด
ควรหลีกเลี่ยงในกรณีนี้ครับ...ไม่น่าจะเป็นผลดีต่ออาวุธปืนและกระสุน เศร้า
รวมทั้งเสี่ยงต่อการถูกโจรกรรมนะครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 03:24:31 PM »

ลองเอาไปยิงดู นัดไหนยิงออกก็เก็บไว้ครับ  Grin

ล้อเล่นน่ะครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 04:22:41 PM »

ผมชอบสวมถุงมือผ้า  ถ้ามีเวลา  หลงรัก จับลูกปืนกดลงแม็ก หรือ ใส่ลงโม่  Smileyชีวิตปกติที่ไม่มีความเสี่ยง  มีเวลาก็น่าดูแลกระสุนด้วยครับ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 05:01:40 PM »

ขออนุญาตครับ.. ไหว้.ผมเริ่มใช้ผ้าหรือสวมถุงมือจับกระสุน ได้มาจากพี่ท่านหนึ่งในเวปเราครับผมทำตามมาเกือบ 1 ปี  ผมเข้าเวปมาได้สัก 1 ปี แต่จำได้ว่า  พี่ท่านนี้คือพี่ Ro@d ครับ  หลงรัก/  เป็นความชอบพี่ Ro@d ส่วนตัว โปรดใช้ความเหมาะสมในการอ่าน POST ของผมด้วยครับ เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์