๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:11:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 281 282 283 [284] 285 286 287 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1096890 ครั้ง)
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #4245 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:11:30 PM »

เอาครับเอา ขอบคุณครับผม  ไหว้ ไหว้ ไหว้ เดียวพรุ่งนี้ ให้พี Coko ของผมติดต่อไปนะครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4246 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:59:58 PM »

มาให้รื้ออีก1     อาการหนักมาก  เศร้า สภาพเยี่ยมกับอายุ30ปีเศษ เยี่ยม
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4247 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:15:23 AM »

กระบอกนี้รุ่นใหม่กว่าของคุณตุ้ยครับ สังเกตศูนย์หลัง ย้ายตัวปรับสูงต่ำไปไว้ใต้ศูนย์  และด้ามที่ทำผิวเปลือกส้มแทนที่จะเป็นแกะลาย
คันง้างที่หุบไม่เข้าเป็นเพราะซีลหัวสูบข้างในสลายตัวกลายเป็นกาวจับลูกสูบครับ ต้นเหตุเพราะมีน้ำมันเข้าในห้องลม
จุดนี้โรงงานเคยเตือนไว้ชัดเจนในคู่มือว่า ห้ามใส่น้ำมันในห้องลมเด็ดขาด  แต่คนส่วนมากก็ไม่เชื่อ
อาจสงสัยว่าทำไมไม่ต้องใส่น้ำมัน  โรงงานบอกว่า วัสดุเหมือนลูกสูบมอเตอร์ไซค์ 
ถ้ายิงวันละร้อยนัด หนึ่งปีสามหมื่นกว่านัด เท่ากับเครื่องมอเตอร์ไซค์ทำงานห้านาทีเท่านั้นเอง

ได้มาแล้ว ลองขันสกรูที่สันปืนหน้าศูนย์หลังครับ ขันเข้าให้สุดก็หยุด ไม่ต้องออกแรงขันมาก  ต้องการเช็คว่ามันยังอยู่ดีหรือว่าหักแล้ว
ถ้าหัก  จะหมุนไปได้เรื่อยๆ ไม่หยุด  ซึ่งจะทำให้ถอดตัวคุมสปริงยากมาก อาการนี้ผมเคยถอดเพียงสองตัว  เข็ดแล้วครับ
และเคยเห็นที่ช่างเถอะ ถอดโดยผ่าโครงปืนเป็นแผลด้านข้างเหวอะหวะ  น่าสงสารมาก

คันง้างปิดไม่ได้   แนะนำให้เอาผ้าม้วนๆ  หรือสายยางรดน้ำต้นไม้ ตัดให้พอดีกับช่องเปิดท้ายลำกล้อง ใส่กันลูกสูบตีกลับไว้ก่อนครับ
แล้วถอดคันง้างออกเหมือนในรูปของคุณตุ้ย  มันจะได้ไม่เกะกะ

ขออนุญาตครับอาจารย์  เอามาอ้างอิงครับ

ปืนกระบอกนี้ชุ่มไปด้วยน้ำมัน
       อาการขึ้นลำแล้วไม่สามารถลั่นไกได้ Huh
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4248 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:32:41 AM »

อ้อ ลืมบอกว่าก่อนรื้อเขย่าปืน ได้ยินเสียงภายใน  และน๊อต2ตัวหน้าโคตรจะแนน่กว่าจะเอาออกเป็นชั่วโมงถอดเสร็จเปิดออกดูเจออะไรหว่า  ดูไปมามันเป็นตัวยันกระบอกลมนี่หว่า  ทำไมมันหักได้งานเข้าครับ

มันอยู่ด้านหลังแผ่นสไลต์  และเจ้าแผ่นนี่ก็ไม่ลื่น ปืนไม่สามารถสไลต์ไปมาได้ตามปรกติ 

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4249 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:34:02 AM »

บอกแล้วให้ตุนอะหลั่ยใว้ เดี๋ยวมีมาอีกหลายกระบอกพี่...  Grin

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4250 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:38:41 AM »

ปืนกระบอกนี้เปลี่ยนชุดซีลต่างๆมาแล้ว แต่สงสัยว่าจะเมดอินโรงกลึง

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4251 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:41:25 AM »

บอกแล้วให้ตุนอะหลั่ยใว้ เดี๋ยวมีมาอีกหลายกระบอกพี่...  Grin

แม่นอีหลี  เยี่ยมสงสัยต้องให้อาจารย์ผณิศวรช่วยดู ไหว้(ขออภัยครับที่เอ่ยนาม) ไหว้
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4252 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:44:38 AM »

แถมนิด  ถ้าใช้ประแจแอลแบบนี้ไม่ต้องตัด..ครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4253 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 07:13:26 AM »

ของผม.. รื้อขิ้นส่วนนี้ออกเลยครับพี่ดุก.อ.ผณิศวรเคยแจ้งผมว่ารื้อออกได้เลย มันจะทำให้เวลาง้าง ระหว่างทางเราต้องง้างให้สุดทีเดียว มันจะล็อคเหมือนเดิม  แต่ระหว่างง้าง จะปล่อยมือไม่ได้เท่านั้นเองครับ.. พอลองใช้ดูก็โอเคครับ เงียบดีไม่มีเสียงแต๊กๆๆๆๆ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #4254 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 07:16:50 AM »

แถมนิด  ถ้าใช้ประแจแอลแบบนี้ไม่ต้องตัด..ครับ

...นายช่าง ดุก  ช่างเทวดาของชมรมฯ ครับ
ขอ+1 ให้กับความเก่ง..รอบด้านจริงๆ ขอรับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4255 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:06:36 AM »

ตัวที่หักเป็นแผ่นเลื่อนครับ  เมื่อเปิดคันง้างมันจะถอยหลัง(มีสปริงตัวยาวสุดดึงอยู่)มาขวางทางไม่ให้เซียร์ทำงาน เหนี่ยวไกไม่ได้ เหมือนเข้าห้ามไกอัตโนมัติครับ  พอปิดคันง้างเสื้อสูบจะดันส่วนที่พับขึ้นนั้นให้แผ่นเลื่อนเดินหน้า เปิดทางให้เซียร์ทำงานได้   พร้อมกับยันเจ้าแผ่นแต็กๆๆๆ (ตัวกันตีกลับ) ให้พ้นทาง

ส่วนปลายที่หักนั้น ต้องบอกว่า "ประจำ" ครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าไม่ดูแลยางตัวเล็กใต้รูลมให้ดี  ปืนเก่าๆ ยางตัวนี้มันหมดสภาพ  เจ้าของค้นปืนออกมายิงเล่น ดีใจว่าตั้งหลายปียังทำงานเรียบร้อย  ยิงไปไม่กี่นัดมันก็หัก

หาอะไหล่ไม่ได้ก็ไม่ต้องใช้ครับ  ถอดทิ้งได้เลยพร้อมกับเจ้าตัวแต๊กๆ นั่นด้วย   จะให้ครบเครื่องก็ควรทำสติ๊กเกอร์สีแดงเตือนเจ้าของว่า  ง้างให้สุด อย่าปล่อยกลางทาง เพราะไม่มีตัวกั้นตีกลับแล้ว  และขณะคันง้างเปิดอยู่ห้ามเหนี่ยวไกครับ

อะไหล่ที่ควรเตรียมไว้คือสกรูตัวสันปืนครับ  คุณดุกลองสังเกตจะเห็นว่าเกลียวมันอยู่ข้างล่าง แถมเอวคอดอีกต่างหาก  จุดที่หักคือตรงเอวนั่นแหละครับ  ทีนี้จะขุดส่วนเกลียวออกมาจากก้นรูลึกหนึ่งนิ้วได้อย่างไรลองคิดดู  วันนี้ถอดได้ไม่หัก  เอาตัวใหม่ใส่แทนไปเลย  ตัวเก่าอย่าเสี่ยงเอามาใช้ครับ  หักแล้วเก็กซิมจริงๆ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4256 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 11:21:50 PM »

ของผม.. รื้อขิ้นส่วนนี้ออกเลยครับพี่ดุก.อ.ผณิศวรเคยแจ้งผมว่ารื้อออกได้เลย มันจะทำให้เวลาง้าง ระหว่างทางเราต้องง้างให้สุดทีเดียว มันจะล็อคเหมือนเดิม  แต่ระหว่างง้าง จะปล่อยมือไม่ได้เท่านั้นเองครับ.. พอลองใช้ดูก็โอเคครับ เงียบดีไม่มีเสียงแต๊กๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ พ่อเลี้ยง +1ด้วย หลงรัก หลงรัก ไหว้
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4257 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 11:32:21 PM »

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ  อาจารย์ ไหว้ ไหว้ ไหว้
     "  อะไหล่ที่ควรเตรียมไว้คือสกรูตัวสันปืนครับ  คุณดุกลองสังเกตจะเห็นว่าเกลียวมันอยู่ข้างล่าง แถมเอวคอดอีกต่างหาก  จุดที่หักคือตรงเอวนั่นแหละครับ  ทีนี้จะขุดส่วนเกลียวออกมาจากก้นรูลึกหนึ่งนิ้วได้อย่างไรลองคิดดู  วันนี้ถอดได้ไม่หัก  เอาตัวใหม่ใส่แทนไปเลย  ตัวเก่าอย่าเสี่ยงเอามาใช้ครับ  หักแล้วเก็กซิมจริงๆ "

อาจารย์ ย้ำนักย้ำหนาเรื่องสกรูบนสันปืน  พรุ่งนี้จะลองใช้วัสดุ เหล็ก SKD 11 ทำสำรองไว้ซะสองสามตัว เผื่อให้พ่อเลี้ยงด้วยแต่ถ้ามันหักคารูห้ามว่ากันนะ  เยี่ยม

พรุ่งนี้มาดูกันใหม่ครับปัญหาที่ไม่ได้แจ้งไว้แก้ไขแล้ว  ส่วนปัญหาขึ้นลำแล้วลั่นไกไม่ได้ยังไม่ได้แก้ไขครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #4258 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 11:54:35 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม +1 ครับพี่ดุก..

ผมรักในหลวง...ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4259 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:51:29 AM »

พรุ่งนี้มาดูกันใหม่ครับปัญหาที่ไม่ได้แจ้งไว้แก้ไขแล้ว  ส่วนปัญหาขึ้นลำแล้วลั่นไกไม่ได้ยังไม่ได้แก้ไขครับ
สาเหตุหนึ่งที่ขึ้นลำแล้วลั่นไกไม่ได้ ก็เพราะถ้าเจ้าตัวสไลด์(ที่ปลายหัก)นั่นแหละครับ  พอปลายหักเวลาเราปิดคันง้างมันก็จะไม่เดินหน้า  ส่วนหางจึงขวางเซียร์อยู่ 
ถ้าถอดตัวสไลด์กับตัวแต็กออกแล้วยังมีปัญหาเหนี่ยวไกไม่ลั่น อาจเป็นได้สองสาเหตุครับ 
หนึ่งคือปรับไกไม่ดีอาจจะขันสกรูหยุดไก(อยู่ที่หลังตัวไก)เข้าลึกเกินไป หรือคลายสกรูปรับจังหวะสอง(ติดอยู่กับตัวกระดกกดเซียร์)ออกมากเกินไป
สองคือใส่สปริงชุดลั่นไกสลับกันครับ  มีสปริงสั้นๆ อยู่สามตัวที่ดึงตะขอจับลูกสูบ  สองตัวแข็งเท่าๆ กัน ตัวที่สามอ่อนกว่าหน่อย  ถ้าเอาตัวที่อ่อนไปใส่แทนตัวแข็งไกมันจะไม่ทำงานครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 ... 281 282 283 [284] 285 286 287 ... 374
  พิมพ์