๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 04:57:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1099712 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #585 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:21:25 AM »

วันนี้ผมลองถอดดูชิ้นส่วนภายในออกมา

แล้วเจอชิ้นส่วนของ แหวนหักตามรูปครับ

ชิ้นส่วนตัวนี้ พอจะหาได้จากแหล่งไหนบ้างครับใน กทม.ครับ
แล้วตัวที่อยู่ในกระบอกสูบ สภาพตามรูปนี่ถือว่าต้องเปลี่ยนตัว buffer หรือไม่ครับ

ขออีกคำถามนะครับ น๊อตแบบนี้พอจะหาซื้อได้จากไหนครับ ถ้าไม่มีขายนี่โรงกลึงจะรับทำให้มั้ยครับ

กะว่าไหนๆ ก็ถอดออกมาแล้วก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนชิ้นส่วนต่างๆ ที่ชำรุดและสึกหรอทั้งหมดไปเลยน่ะครับ
ขอบคุณครับ

ผมต้องเดาอีกแล้วครับท่าน เดาตามหลักการทำงานการออกแบบปืนอัดลมแบบนี้
บวกด้วยประสบการณ์ออกแบบทำปืนเถื่อนทั้งสั้นและยาวมานับสิบกระบอก
(อันนี้ผมโม้นะครับเพื่อเรียกน้ำย่อย คิดว่ากำลังอ่านนิยายก็แล้วกัน ขอเวลาสักนิด)

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #586 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:27:23 AM »

ว่าแต่ปืนของพี่ josan โมเดลปีไหนเหรอครับ

ขอรบกวนสอบถามปัญหาของปืนอัดลมสปริง Anschutz Match 250 ด้วยครับ
พอดีว่าเก็บไว้นาน เมื่อวานพอจะเอาออกมายิงปรากฎว่าเมื่อง้างปืนแล้วเหมือนว่าจะง้างไม่สุดน่ะครับ ทำให้เกิดการค้างตามรูปครับ

ปกติเมื่อง้างแล้วจะมีเสียงคลิ๊กแล้วคานง้างจะ free ทำให้พับเก็บกลับได้น่ะครับ
อาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

ขอเดาแบบสุด ๆ ไปเลยนะครับ
ขอบคุณ คุณ komatsu ที่เอา part number มาให้ดูพอใช้อ้างอิงให้คุยเรื่องเดียวกันได้

ผมไม่เคยเห็นปลอกกระบอกอัดลมที่มีฟันเฟืองด้านนอกแบบนี้   ถ้าประกอบกลับเฟืองน่าจะอยู่
ด้านล่าง ปืนอัดลมที่ทำงานแบบเดียวกันโดยทั่วไปเมื่อง้างไม่สุดพอปล่อยก็จะคืนกลับสู่สภาพเดิม

แต่กระบอกนี้มีระบบทีซับซ้อนกว่า คงทำเพื่อป้องกันการดีดกลับตอนก้านหลุดมืออะไรทำนองนั้น
ตอนนี้มีอาการคันง้างค้างเติ่งอยู่กับที่ ง้างลงก็ไม่ได้ ดันกลับก็ไม่ได้ ก็ขอเดาว่าตัวล๊อกเฟือง
กระบอกอัดลมด้านล่างมันไม่ทำงานตามปกติคือไม่ยุบตัวตอนออกแรงง้างค้นง้าง

ทำความเข้าใจกันก่อนนะครับว่า คันง้างมันมีก้านเกี่ยวกับปลอกกระบอกลม เมื่อคันง้างค้าง ก็หมายความว่า
ปลอกกระบอกอัดลมมันค้าง ทำไมปลอกกระบอกอัดลมมันค้าง  ก็ต้องเป็นตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมมันไม่ปล่อย
ทำไมตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมมันไม่ปล่อย ก็เป็นเพราะปลอกกระบอกอัดลมยังเลื่อนลงไม่สุด
จึงทำให้กลไกปลดให้ตัวล๊อกปล่อยปลอกกระบอกอัดลมให้เป็นอิสระจึงยังไม่ทำงาน

ลูกสูบอัดลมแบบนี้เบากว่าแบบที่ปืนชาวบ้านใช้กัน ดูอุปกรณ์หมายเลข 20 นะครับ
ความที่เบาจึงทำให้โมเมนตั้มของลูกสูบมีไม่มากเหมือนปืนแบบเรา ทำให้ยิงได้นิ่มนวล
เหลือเพียงแค่แรงดีดของสปริง

การทำงานปืนอัดแบบนี้ตอนง้าง
1. ออกแรงง้างก้านอัดลมด้านข้าง หมายเลข 1  ทำให้ตัวล๊อกกระบอกอัดลมยุบตัว หมายเลข 50
2. คันชักเกี่ยว หมายเลข 2  ดึงปลอกกระบอกอัดลม หมายเลข 17  ลงมาจากตำแหน่งปกติ 
    ตอนนี้เฟืองปลอกกระบอกลมด้านนอกข้างล่าง จะถูกกลไกล๊อกไว้  ชุดหมายเลข 46 47 48 49
     ตอนง้างจะมีกลไกทำให้ตัวล๊อกยุบตัวลง แต่ถ้าง้างไม่สุดแล้วปล่อย
     ตัวล๊อกจะโผล่ขึ้นมา  ทำให้เลื่อนขึ้นไม่ได้  จึงต้องง้างให้สุดเพื่อให้กลไกดันตัวล๊อกให้ยุบตัวค้างไว้
     อุปกรณ์ตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมนี้จะโผล่เข้ามาในโครงปืน หมายเลข 33 จากด้านล่างผ่านรูที่เจาะไว้
3. เมื่อปลอกกระบอกลมเลื่อนลงจึงดันตัวลูกสูบ หมายเลข 20  ภายในลงมาด้วย
4. ตัวลูกสูบเลื่อนลงมาจึงดันสปริง หมายเลข 21 ให้ยุบอัดตัวสั้นลง 
5. ตัวลูกสูบมีแท่งเหล็กยาวที่สอดกลางสปริง ยาวตรงไปรอดรูท่อ หมายเลข 10 ลงไปจนถึงตัวล๊อกก้าน
    ลูกสูบที่อยู่ในแท่งเหล็ก
6. เมื่อก้านสูบถูกล๊อก ก็พอดีตำแหน่งกลไกกดตัวล๊อกเฟืองปลอกกระบอกลมให้ยุบตัวค้างไว้
    ทำให้ปลอกกระบอกอัดลมเป็นอิสระ  (อาจจะเพิ่มระบบล๊อกไม่ให้เหนี่ยวไกได้อีกก็เป็นได้)
7. ดันก้านง้างกลับ ทำให้คันเกี่ยวดันปลอกกระบอกอัดลมเลื่อนกลับสู่ตำแหน่งปกติ เมื่อกระบอกอัดลมถึงตำแหน่ง
    ปกติ   ตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมก็จะถูกปล่อยให้เป็นอิสระ

แหวนประคองท่อนเหล็กที่หักไม่น่าใช่สาเหตุการค้างนะครับ มันบังเอิญมากกว่า
น่าจะเป็นชุดตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมมันไม่ทำงานตามปกติ

คงช่วยได้แค่นี้ครับ คิดว่าป่านนี้คงซ่อมเสร็จไปแล้วมั๊งครับ

ถ้าให้ซ่อมคงไม่ไหว อยู่ช่วงวัยรุ่นพอดี  สายตากำลังเปลี่ยน
ตอนนี้มีสายตายาวเพิ่มเข้ามา มองใกล้ก็ปวดตา เวียนหัว มองไกลก็ไม่ชัด 

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #587 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 06:50:04 PM »

ขอเดาแบบสุด ๆ ไปเลยนะครับ
ขอบคุณ คุณ komatsu ที่เอา part number มาให้ดูพอใช้อ้างอิงให้คุยเรื่องเดียวกันได้

ผมไม่เคยเห็นปลอกกระบอกอัดลมที่มีฟันเฟืองด้านนอกแบบนี้   ถ้าประกอบกลับเฟืองน่าจะอยู่
ด้านล่าง ปืนอัดลมที่ทำงานแบบเดียวกันโดยทั่วไปเมื่อง้างไม่สุดพอปล่อยก็จะคืนกลับสู่สภาพเดิม

แต่กระบอกนี้มีระบบทีซับซ้อนกว่า คงทำเพื่อป้องกันการดีดกลับตอนก้านหลุดมืออะไรทำนองนั้น
ตอนนี้มีอาการคันง้างค้างเติ่งอยู่กับที่ ง้างลงก็ไม่ได้ ดันกลับก็ไม่ได้ ก็ขอเดาว่าตัวล๊อกเฟือง
กระบอกอัดลมด้านล่างมันไม่ทำงานตามปกติคือไม่ยุบตัวตอนออกแรงง้างค้นง้าง

ทำความเข้าใจกันก่อนนะครับว่า คันง้างมันมีก้านเกี่ยวกับปลอกกระบอกลม เมื่อคันง้างค้าง ก็หมายความว่า
ปลอกกระบอกอัดลมมันค้าง ทำไมปลอกกระบอกอัดลมมันค้าง  ก็ต้องเป็นตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมมันไม่ปล่อย
ทำไมตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมมันไม่ปล่อย ก็เป็นเพราะปลอกกระบอกอัดลมยังเลื่อนลงไม่สุด
จึงทำให้กลไกปลดให้ตัวล๊อกปล่อยปลอกกระบอกอัดลมให้เป็นอิสระจึงยังไม่ทำงาน

ลูกสูบอัดลมแบบนี้เบากว่าแบบที่ปืนชาวบ้านใช้กัน ดูอุปกรณ์หมายเลข 20 นะครับ
ความที่เบาจึงทำให้โมเมนตั้มของลูกสูบมีไม่มากเหมือนปืนแบบเรา ทำให้ยิงได้นิ่มนวล
เหลือเพียงแค่แรงดีดของสปริง

การทำงานปืนอัดแบบนี้ตอนง้าง
1. ออกแรงง้างก้านอัดลมด้านข้าง หมายเลข 1  ทำให้ตัวล๊อกกระบอกอัดลมยุบตัว หมายเลข 50
2. คันชักเกี่ยว หมายเลข 2  ดึงปลอกกระบอกอัดลม หมายเลข 17  ลงมาจากตำแหน่งปกติ 
    ตอนนี้เฟืองปลอกกระบอกลมด้านนอกข้างล่าง จะถูกกลไกล๊อกไว้  ชุดหมายเลข 46 47 48 49
     ตอนง้างจะมีกลไกทำให้ตัวล๊อกยุบตัวลง แต่ถ้าง้างไม่สุดแล้วปล่อย
     ตัวล๊อกจะโผล่ขึ้นมา  ทำให้เลื่อนขึ้นไม่ได้  จึงต้องง้างให้สุดเพื่อให้กลไกดันตัวล๊อกให้ยุบตัวค้างไว้
     อุปกรณ์ตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมนี้จะโผล่เข้ามาในโครงปืน หมายเลข 33 จากด้านล่างผ่านรูที่เจาะไว้
3. เมื่อปลอกกระบอกลมเลื่อนลงจึงดันตัวลูกสูบ หมายเลข 20  ภายในลงมาด้วย
4. ตัวลูกสูบเลื่อนลงมาจึงดันสปริง หมายเลข 21 ให้ยุบอัดตัวสั้นลง 
5. ตัวลูกสูบมีแท่งเหล็กยาวที่สอดกลางสปริง ยาวตรงไปรอดรูท่อ หมายเลข 10 ลงไปจนถึงตัวล๊อกก้าน
    ลูกสูบที่อยู่ในแท่งเหล็ก
6. เมื่อก้านสูบถูกล๊อก ก็พอดีตำแหน่งกลไกกดตัวล๊อกเฟืองปลอกกระบอกลมให้ยุบตัวค้างไว้
    ทำให้ปลอกกระบอกอัดลมเป็นอิสระ  (อาจจะเพิ่มระบบล๊อกไม่ให้เหนี่ยวไกได้อีกก็เป็นได้)
7. ดันก้านง้างกลับ ทำให้คันเกี่ยวดันปลอกกระบอกอัดลมเลื่อนกลับสู่ตำแหน่งปกติ เมื่อกระบอกอัดลมถึงตำแหน่ง
    ปกติ   ตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมก็จะถูกปล่อยให้เป็นอิสระ

แหวนประคองท่อนเหล็กที่หักไม่น่าใช่สาเหตุการค้างนะครับ มันบังเอิญมากกว่า
น่าจะเป็นชุดตัวล๊อกปลอกกระบอกอัดลมมันไม่ทำงานตามปกติ

คงช่วยได้แค่นี้ครับ คิดว่าป่านนี้คงซ่อมเสร็จไปแล้วมั๊งครับ

ถ้าให้ซ่อมคงไม่ไหว อยู่ช่วงวัยรุ่นพอดี  สายตากำลังเปลี่ยน
ตอนนี้มีสายตายาวเพิ่มเข้ามา มองใกล้ก็ปวดตา เวียนหัว มองไกลก็ไม่ชัด 

ขอบคุณมากเลยครับ  ไหว้ คุณ sitta บรรยายจนผมพอจะมองเห็นหลักการทำงานของปืนเลยครับ
ตอนนี้เจอชิ้นที่ 60 งอพับเข้ามาอีกตัวครับ วันนี้ก็เพิ่งจะไปให้โรงกลึงทำตัวน๊อตมาให้ครับ ยังไม่ได้ประกอบกลับครับ
เพราะว่ายังหาอะหลั่ยชิ้นส่วนที่ 5 กับ 7 ไม่ได้น่ะครับ

A life without a friend is a life without a sun.
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #588 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:12:06 PM »

เจ้าเบอร์5,7 มีขนาดเท่าไหร่ครับ

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #589 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:39:51 PM »

เจ้าเบอร์5,7 มีขนาดเท่าไหร่ครับ
o.d = 27.5mm. , i.d = 24mm.  หนา 3mm. ครับ

A life without a friend is a life without a sun.
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #590 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:11:05 PM »

ไม่แน่ใจว่าจะใช้กันได้หรือเปล่า ผมดูรูปเห็นคล้ายๆกันคิดว่าน่าจะลองหามาเทียบกันดู

ตัวนี้เป็นซีลที่อยู่ในกระบอกไฮโดรลิก มีหลายขนาดแต่เล็กๆแบบของพี่ josan ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #591 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:13:53 PM »

ลักษณะโดยทั่วไป สามารถดัดงอได้

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #592 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:29:03 AM »

ไม่แน่ใจว่าจะใช้กันได้หรือเปล่า ผมดูรูปเห็นคล้ายๆกันคิดว่าน่าจะลองหามาเทียบกันดู

ตัวนี้เป็นซีลที่อยู่ในกระบอกไฮโดรลิก มีหลายขนาดแต่เล็กๆแบบของพี่ josan ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า

ขอบคุณครับ  ไหว้ผมลองแกะออกมาดูก็เป็นแบบแหวนตัวที่หักครับ

วัสดุน่าจะเป็น superlene ซึ่งให้ตัวได้นิดหน่อย แต่ผมไม่มั่นใจว่าจะเป็นของเดิมติดปืนมาหรือเปล่า
เพราะว่าปืนกระบอกนี้ผ่านการซ่อมมาแล้วน่ะครับ
และจาก part list ก็ระบุชื่อชิ้นส่วน 5,7 ว่าเป็น Guide ring ครับ
ส่วนชิ้นส่วนของตัวที่หัก มาจากชิ้นส่วนที่ 12 ครับซึ่งระบุว่าเป็น Hydraulic cylinder,complete น่ะครับ

ซึ่งใน part list ขายเป็นชุดเลยครับ ไม่มีเลขชิ้นส่วนย่อยครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #593 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:39:35 AM »

ถ้าหาอะไหล่แท้ไม่ได้คงต้องลองหามาเทียบดูครับ
ในบ้านเรากระบอกไฮโดรลิกเล็กสุดที่ทำได้รูขนาด 30 มม.ครับ
ซึ่งซีลตัวนี้ก็มีขาย แต่คงต้องตัดแต่งนิดหน่อย
ส่วนอีกทางถ้าหาโอริงมาใส่แทนไม่รู้ว่าจะใช้ได้ดีขนาดไหน แต่ขนาดผมว่าน่าจะมีครับ

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #594 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:49:18 AM »

ถ้าหาอะไหล่แท้ไม่ได้คงต้องลองหามาเทียบดูครับ
ในบ้านเรากระบอกไฮโดรลิกเล็กสุดที่ทำได้รูขนาด 30 มม.ครับ
ซึ่งซีลตัวนี้ก็มีขาย แต่คงต้องตัดแต่งนิดหน่อย
ส่วนอีกทางถ้าหาโอริงมาใส่แทนไม่รู้ว่าจะใช้ได้ดีขนาดไหน แต่ขนาดผมว่าน่าจะมีครับ
คุณ komatsu พอจะมีแหล่งร้านที่ขายอะหลั่ยพวกนี้มั้ยครับ กะว่าวันเสาร์จะเข้าไปเดินหาแถวคลองถมน่ะครับ
แต่ตอนนี้ยังไม่รู้แหล่งร้านที่ขายเลยครับ แล้วพวกจารบีที่ใช้หล่อลื่นภายในกระบอกสูบเป็นจารบีแบบไหนครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #595 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:41:36 AM »

ที่จริงหาได้ตามร้านขายอะไหล่-อุปกรณ์ไฮโดรลิกทั่วไป
ผมซื้ออยู่ประจำร้านอยู่แถวหลักสี่ ชื่อร้านสินสยามแทรคเตอร์ครับ

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #596 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:44:43 PM »

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ รบกวนถามคุณ KOMATSU มีข้อมูลร้านขายรถตักมั้ยครับอยากได้มาใช้ตักหิน ทรายนะครับ ถ้ามีขอเบอร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #597 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:46:34 PM »

พี่ ศักดิ์ดาคงหมายถึงรถมือสองใช่เปล่าครับ
ปกติ ผมไปประมูลที่ JSSR แถว บางนาตราดกม.32 กับ กม.35 ครับ
สองที่นี้เขาให้เราลองเครื่องจักรได้จนพอใจโดยที่ไม่บ่นให้เสียอารมณ์
บริการดีมากครับ ถ้าไปหาซื้อตามร้านที่ขายทั่วไปสภาพภายนอกจะใหม่มาก
แต่ภายในไม่ต้องพูดถึงเพราะย้อมมาเต็มที่

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #598 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:20:56 PM »

แล้วเวลาไปประมูลต้องทำยังไงบ้างครับ กำหนดวันรึเปล่า ดูเครื่องไม่เป็นทำยังไง แล้วถ้าเป็นมือสองนอกต้องมาทำเครื่องทำอะไรอีกรึเปล่าครับ คันที่แล้วไปซื้อแบบที่เค้าทำไว้แล้ว ตอนนี้อยากขายคันเก่าซื้อคันใหม่อยากได้เป็นแบบเอวอ่อนนะครับ ขอบคุณครับ ไหว้
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #599 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 12:10:37 AM »

ผมว่าเจ้าชิ้นส่วนอันนี้เราใช้ ยูนิเทน ที่เค้าเอามากลึงทำบูทใส่ในอะไหล่รถยนต์มากลึงทำเป็นอะไหล่ตัวนี้จะใช้ได้มั้ยครับท่าใช้ได้ผมว่าน่าจะทนทานดีนะครับ

หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 374
  พิมพ์