๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:08:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1096957 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #510 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 07:57:51 PM »

ลูกของผมเหลือประมาณ 60% ครับ เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้
ส่วนกระบอกลูกสูบที่ย่นน่าจะมาจากแรงกระแทกของลูกสูบกับกระบอกลม
ตอนที่ยิงนะครับ

แสดงว่าสปริงของเค้าดีจริงๆครับ เยี่ยม ไหว้
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #511 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 08:07:22 PM »

จะว่าไปปืนสปริงคงจะมีอายุการใช้งานประมาณ +-7000  นัด ก็คงเริ่มสึกหลอแล้ว
ทำไมถึงน้อยแบบนั้น แล้วปืน PCP ไม่รู้ว่าจะใช้ได้นานขนาดไหนนะครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #512 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 08:20:13 PM »

ผมก็ไม่เข้าใจครับว่ามันทำไมเป็นเช่นนี้ครับลูกหัวแหลมยิงที่ระยะ10เมตรทะลุหนังสือหนา388หน้าแต่สภาพของลูกไม่เสียหายเท่าไรครับ 

มันตกอยู่ข้างๆเป้าครับ
   และลองดูกระบอกสูบที่ใช้ประคองสปริงมันย่นเข้าหากันมันเกิดจากอะไรครับ

เป็นเฉพาะหัวแหลมหรือเปล่าครับ

เรื่องกระบอกประคองสปริง เป็น 2 ชิ้นต่อกัน หรือว่าแยกกันครับ
ผมดูจากรูปเหมือนมีรอยอาร์คเชื่อมกันไว้ หรือว่าเป็นรอยย่น

ดูลูกสูบมันแปลกดีครับ ปืนยี่ห้ออะไรครับ
กระบอกประคองสปริงติดกับลูกสูบเลยหรือครับ
ผมคิดว่าถ้าทำให้มันอิสระจากลูกสูบก็ไม่น่ามีปัญหานี้
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #513 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 08:23:18 PM »

ผมก็ไม่เข้าใจครับว่ามันทำไมเป็นเช่นนี้ครับลูกหัวแหลมยิงที่ระยะ10เมตรทะลุหนังสือหนา388หน้าแต่สภาพของลูกไม่เสียหายเท่าไรครับ 

และลองดูกระบอกสูบที่ใช้ประคองสปริงมันย่นเข้าหากันมันเกิดจากอะไรครับ

อาการนี้ผมว่าเริ่มเข้าขั้นใกล้จะเป็นปืนเทพแล้วครับแสดงว่าคงจะแรงกว่าเดิมเยอะเลยครับ ยิ้มีเลศนัย

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #514 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 09:47:57 PM »

เป็นเฉพาะหัวแหลมหรือเปล่าครับ

เรื่องกระบอกประคองสปริง เป็น 2 ชิ้นต่อกัน หรือว่าแยกกันครับ
ผมดูจากรูปเหมือนมีรอยอาร์คเชื่อมกันไว้ หรือว่าเป็นรอยย่น

ดูลูกสูบมันแปลกดีครับ ปืนยี่ห้ออะไรครับ
กระบอกประคองสปริงติดกับลูกสูบเลยหรือครับ
ผมคิดว่าถ้าทำให้มันอิสระจากลูกสูบก็ไม่น่ามีปัญหานี้

hatsan 105 X ครับ จะว่ามันก็เป็นสองชิ้นครับ แต่ตรงรอยย่นมันเป็นชิ้นเดียวครับ   ดูจากรูปเก่ามันเป็นแค่รอยย้ำระหว่างหัวลูกสูบกับกระบอกประคองสปริง ผมโมใหม่ให้มันถอดเปลี่ยนได้ครับโดยทำเป็นเกลียวแทนแต่ผมทำให้หัวสูบมันคลอนคอกแคกแบบของเดิมครับ

รูปนี้สังเกตุรอยย้ำดูซิครับ

อันนี้เป็นหัวลูกสูบที่เปลี่ยนได้ครับ วัสดุทำจาก M/C nylon เอาไว้รอทดสอบกับสปริง M350 ครับ ไม่รีบร้อนหรอกครับ5566

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #515 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 10:16:47 PM »

พี่รอยย่นเป็นโดยรอบหรือเป็นเท่าที่ถ่ายภาพมากให้ดูครับ
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #516 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 10:46:15 PM »

รอยย่นเหมือนเกิดจากการง้าง สปริงแล้วซองสปริงเกิดติดขัดกับอะไรสักอย่าง แต่ไม่น่าจะเป็นเหล็กอ่อนที่จะย่นง่ายๆ
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #517 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 10:50:39 PM »

ปืนแรงอย่างเดียว ใช่ว่าจะดีนะครับพี่ๆน้าๆทุกคนอย่าลืมข้อนี้นะครับ
ปืนทุกกระบอกก็เหมือนรถนั่นแหละ เราโมได้แต่งได้ แต่จะหวังให้มันดีกว่าเดิมทุกจุดมันยาก
ปัจจัยสำคัญที่จำเป็นๆ(ที่คิดว่าสมาชิกหลายท่านคิด) อันดับแรก ปืนแรง ต่อมา ปืนแม่น ต่อมา ปืนสวย
3อย่างที่ว่ามาผมว่าหลายท่านคิดเหมือนผม ความสวยพอแต่งได้ ความแรงพอแต่งได้ แต่ความแม่นมันยากที่สุดครับ
ปืนรุ่นเดียวกัน ทางผู้ผลิตเขาคงกำหนดสเปคความแม่นและแรงมาให้เหมาะสมกันดังนั้นปืนที่มีพลังงานไม่เกิน
12 ฟุตปอน เร่งความเร็วมากเกินไปอาจจะไม่แม่นได้ (อันนี้ไม่นับแรงรีคอยที่มีผลแน่ๆนะครับ)
เท่าที่ผมยิงปืนลมมาถึงตอนนี้ ผมว่า ความแม่นสำคัญกว่าความแรงนะครับ(ถ้าพี่สิทธาจะบอกว่า เอาแรงไว้ก่อน ความแม่นค่อยมาฝึก 55) จากเมื่อก่อน เคยไฝ่ฝันอยากได้ เบอร์ 2 แรงๆสักกระบอก ตอนนี้ อยากได้เบอร 1  ความแรงประมาณ 12-14 ฟุตปอนพอแล้ว ไม่ใช่ว่าผมจะยิงกระดาษอย่างเดียวนะครับ ผมเองอยู่ชนบทก็ออกล่าประจำ
เพราะ เบอร์ 1 ยิงแม่นกว่าเบอร์ 2 และยิงได้ไกลกว่าวิถีเรียบกว่าถ้าเทียบว่าพลังงานเท่ากันนะครับ
แต่ถ้าท่านไหนอยากได้เบอร์ 2 เพราะต้องใช้งานจริงๆก็ว่าไป ส่วนผม ยิงทั้งเป้ากระดาษและเป้าเคลื่อนที่
ใครบอกว่าเบอร์ 1 ล่าไม่ได้ ผมขอค้านครับ เอาเป็นว่า ถ้าเกิดบ้านเรายังคง มีกระสุนเบอร์ 2 ให้เลือกอยู่ยี่ห้อเดียว
ก็อย่าหวังกับกลุ่ม 1 นิ้วที่ 50เมตรเลยครับ แม้ปืนจะดีแค่ไหนก็ตาม แต่เบอร์ 1 ยังพอทำได้
ถ้าลองศึกษาดีๆจะรู้ว่า ค่า bc ของ กระสุน rws นั่นน้อยมาก ไม่ถึงครึ่งของ jsb นั่นก็หมายความว่า ยิงจากปากลำกล้อง
ให้พลังงาน 20 ฟุตปอน(เบอร์ 2ก็ประมาณ 800ฟุต/วิ) แต่ที่ 50 เมตรพลังงานเหลือ แค่ประมาณ 6-7ฟุตปอน
ถ้าเป็น เบอร์ 1 อย่าง ลูก ครอสแมนพรีเมีย หรือ เดียโบโร่บาราคูด้า อย่างที่แจ๊ก101 ยิงละก็ ปากกระบอก 12ฟุตปอน
ที่ 50 เมตร ยังเหลือ 8 ฟุตปอน ซึ่งยังมากกว่า เบอร์ 2 rws ทั้งแหลมและกลมอีก ผมละเหนื่อยใจกับกระสุน บ้านเราจริงๆ
งั้นทำไมเราไม่เร่งกระสุนให้แรงกว่านี้หละจะได้ชดเชยในการยิงไกลๆ อย่างที่ผมว่า แรงไปก็ไม่ได้ทำให้แม่นเท่าเดิม
ให้พี่สิทธาลองมาเทสยิงให้ดูสิครับ ยิงที่ 30 เมตร ตอนเติม 150 บาร์ กับ ที่ 80บา อันไหน แม่นกว่ากัน
hw100 ทำเรกกูเรเตอร์ ลมให้เหลือประมาณ 120 บาร์ ดังนั้น ที่ 200ลงมาจนถึง 120 บาร์ ยังไงก็แรงเท่ากัน
นี่แหละคือข้อเสียของกระสุนเบอร์ 2 และปืนที่แรง(ไม่ตั้งแต่เกิด) พี่ thunder 65 เป็นพี่ที่สนิทกับผม แกมี hw100 แกยังปรับความแรงให้ ยิงได้ไม่เกิน 800(หัวแหลมเบอร์ 2) เพราะเป็นความแรงที่แรงที่สุดและแม่นที่สุดครับ ที่แกสั่ง tx200 เบอร์ 1 ก็เพราะ สาเหตุที่บ้านเราไม่ค่อยมีกระสุนให้เลือกนี่แหละครับ
แต่ลึกในใจผมก็อยากให้เรารวมตัวกัน หากระสุนดีๆ สั่งมานะครับ คือยังไง ความฝันที่จะได้ปืนเบอร์ 2 ยิง ทำกลุ่ม 1 นิ้วที่ 50 เมตรยังไม่คลายครับ  ที่เล่ามายาวๆเป็นความคิดผมเองทั้งหมดนะครับ ถ้ามันไม่ตรงตามนี้ก็ขออภัยด้วยครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #518 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 11:24:07 PM »

ปืนแรงอย่างเดียว ใช่ว่าจะดีนะครับพี่ๆน้าๆทุกคนอย่าลืมข้อนี้นะครับ
ปืนทุกกระบอกก็เหมือนรถนั่นแหละ เราโมได้แต่งได้ แต่จะหวังให้มันดีกว่าเดิมทุกจุดมันยาก
ปัจจัยสำคัญที่จำเป็นๆ(ที่คิดว่าสมาชิกหลายท่านคิด) อันดับแรก ปืนแรง ต่อมา ปืนแม่น ต่อมา ปืนสวย
3อย่างที่ว่ามาผมว่าหลายท่านคิดเหมือนผม ความสวยพอแต่งได้ ความแรงพอแต่งได้ แต่ความแม่นมันยากที่สุดครับ
ปืนรุ่นเดียวกัน ทางผู้ผลิตเขาคงกำหนดสเปคความแม่นและแรงมาให้เหมาะสมกันดังนั้นปืนที่มีพลังงานไม่เกิน
12 ฟุตปอน เร่งความเร็วมากเกินไปอาจจะไม่แม่นได้ (อันนี้ไม่นับแรงรีคอยที่มีผลแน่ๆนะครับ)
เท่าที่ผมยิงปืนลมมาถึงตอนนี้ ผมว่า ความแม่นสำคัญกว่าความแรงนะครับ(ถ้าพี่สิทธาจะบอกว่า เอาแรงไว้ก่อน ความแม่นค่อยมาฝึก 55) จากเมื่อก่อน เคยไฝ่ฝันอยากได้ เบอร์ 2 แรงๆสักกระบอก ตอนนี้ อยากได้เบอร 1  ความแรงประมาณ 12-14 ฟุตปอนพอแล้ว ไม่ใช่ว่าผมจะยิงกระดาษอย่างเดียวนะครับ ผมเองอยู่ชนบทก็ออกล่าประจำ
เพราะ เบอร์ 1 ยิงแม่นกว่าเบอร์ 2 และยิงได้ไกลกว่าวิถีเรียบกว่าถ้าเทียบว่าพลังงานเท่ากันนะครับ
แต่ถ้าท่านไหนอยากได้เบอร์ 2 เพราะต้องใช้งานจริงๆก็ว่าไป ส่วนผม ยิงทั้งเป้ากระดาษและเป้าเคลื่อนที่
ใครบอกว่าเบอร์ 1 ล่าไม่ได้ ผมขอค้านครับ เอาเป็นว่า ถ้าเกิดบ้านเรายังคง มีกระสุนเบอร์ 2 ให้เลือกอยู่ยี่ห้อเดียว
ก็อย่าหวังกับกลุ่ม 1 นิ้วที่ 50เมตรเลยครับ แม้ปืนจะดีแค่ไหนก็ตาม แต่เบอร์ 1 ยังพอทำได้
ถ้าลองศึกษาดีๆจะรู้ว่า ค่า bc ของ กระสุน rws นั่นน้อยมาก ไม่ถึงครึ่งของ jsb นั่นก็หมายความว่า ยิงจากปากลำกล้อง
ให้พลังงาน 20 ฟุตปอน(เบอร์ 2ก็ประมาณ 800ฟุต/วิ) แต่ที่ 50 เมตรพลังงานเหลือ แค่ประมาณ 6-7ฟุตปอน
ถ้าเป็น เบอร์ 1 อย่าง ลูก ครอสแมนพรีเมีย หรือ เดียโบโร่บาราคูด้า อย่างที่แจ๊ก101 ยิงละก็ ปากกระบอก 12ฟุตปอน
ที่ 50 เมตร ยังเหลือ 8 ฟุตปอน ซึ่งยังมากกว่า เบอร์ 2 rws ทั้งแหลมและกลมอีก ผมละเหนื่อยใจกับกระสุน บ้านเราจริงๆ
งั้นทำไมเราไม่เร่งกระสุนให้แรงกว่านี้หละจะได้ชดเชยในการยิงไกลๆ อย่างที่ผมว่า แรงไปก็ไม่ได้ทำให้แม่นเท่าเดิม
ให้พี่สิทธาลองมาเทสยิงให้ดูสิครับ ยิงที่ 30 เมตร ตอนเติม 150 บาร์ กับ ที่ 80บา อันไหน แม่นกว่ากัน
hw100 ทำเรกกูเรเตอร์ ลมให้เหลือประมาณ 120 บาร์ ดังนั้น ที่ 200ลงมาจนถึง 120 บาร์ ยังไงก็แรงเท่ากัน
นี่แหละคือข้อเสียของกระสุนเบอร์ 2 และปืนที่แรง(ไม่ตั้งแต่เกิด) พี่ thunder 65 เป็นพี่ที่สนิทกับผม แกมี hw100 แกยังปรับความแรงให้ ยิงได้ไม่เกิน 800(หัวแหลมเบอร์ 2) เพราะเป็นความแรงที่แรงที่สุดและแม่นที่สุดครับ ที่แกสั่ง tx200 เบอร์ 1 ก็เพราะ สาเหตุที่บ้านเราไม่ค่อยมีกระสุนให้เลือกนี่แหละครับ
แต่ลึกในใจผมก็อยากให้เรารวมตัวกัน หากระสุนดีๆ สั่งมานะครับ คือยังไง ความฝันที่จะได้ปืนเบอร์ 2 ยิง ทำกลุ่ม 1 นิ้วที่ 50 เมตรยังไม่คลายครับ  ที่เล่ามายาวๆเป็นความคิดผมเองทั้งหมดนะครับ ถ้ามันไม่ตรงตามนี้ก็ขออภัยด้วยครับ

เยี่ยม

นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #519 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 01:31:52 AM »

ไหว้ให้ความรู้ได้ดีมากเลยครับ คุณ spyman ขอบคุณครับ ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #520 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 06:05:40 AM »

ที่จริงเรื่องกระสุนผมก็อย่างให้รวมกันซื้อเหมือนกัน
แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่า

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #521 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 06:35:05 AM »

ขอบคุณครับ คุณ Spyman ไหว้
   ไอ้เรื่องความแรง ผมชอบเป็นอันดับแรกครับ  จำได้ว่าคุณ coko คุณ nok คุณ Terk และผู้ที่มีความรู้เล่นปืนลมมาก่อนก็จะแนะนำแบบนี้ครับ ต้องขอขอบคุณมากครับ  บางท่านในนี้มีเบอร์1แล้ว3-4กระบอกก็ยังจองเบอร์1อีก ฮิฮิ  แสดงว่าข้อมูลถูกต้องครับ  แต่ก็มี ส.ม.ช. ที่ชอบแบบแรงไว้ก่อนหลายท่านเหมือนกันครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #522 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 06:38:57 AM »

พี่รอยย่นเป็นโดยรอบหรือเป็นเท่าที่ถ่ายภาพมากให้ดูครับ

เป็นเท่าที่ถ่ายภาพมาครับ ช่วยหาสาเหตุให้หน่อยครับ ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #523 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 06:44:34 AM »

ผนังลูกสูบมันบางเกินไปหรือเปล่าครับพี่ดุก
เวลาลูกสูบวิ่งไปกระแทกตรงหัวกระบอกสูบ(เรียกไม่ถูก)มันจึงย่น
พี่ดุกไม่ลองทำลูกสูบขึ้นมาใหม่ ที่ผนังหนากว่าเดิมอีกนิดนึงครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #524 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 06:53:39 AM »

รอยย่นเหมือนเกิดจากการง้าง สปริงแล้วซองสปริงเกิดติดขัดกับอะไรสักอย่าง แต่ไม่น่าจะเป็นเหล็กอ่อนที่จะย่นง่ายๆ

ที่แรกก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ  แต่ระบบการง้างของปืนผมมันจะกดซองสปริง(เรียก ซองสปริงเข้าใจดี)ตรงปลายสุดครับซึ่งอยู่ต่ำกว่ารอยย่นครับ แบบนี้แสดงว่าไม่เกี่ยวกับการง้างของสปริง แต่ผมว่าต้องเกี่ยวข้องกับสปริงครับ จากความคิดเห็นนี้ผมพอจะรู้แล้วว่าเกิดจากอะไรครับ  รอถอดรอบหลังออกมาดูแล้วจะได้แน่ใจครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 374
  พิมพ์