๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:29:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1097010 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #285 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:58:25 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79686.0#quickreply

อยากได้ที่พาดยิงแบบนี้อะครับ แต่ราคาแรงจัง

พี่ 123 dog-dog ไม่ทำออกมาขาย ราคาน่าคบหน่อยเหรอ ครับ พี่

อิอิ อยากได้จริงๆนะ

ดูแล้วเข้าท่าครับแต่ตอนนี้ไม่มีเวลาเลยครับ  ตัวนี้ราคาน่าจะหลักหมื่นนะเนี้ย
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #286 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 12:04:15 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79686.0#quickreply

อยากได้ที่พาดยิงแบบนี้อะครับ แต่ราคาแรงจัง

พี่ 123 dog-dog ไม่ทำออกมาขาย ราคาน่าคบหน่อยเหรอ ครับ พี่

อิอิ อยากได้จริงๆนะ

ดูแล้วเข้าท่าครับแต่ตอนนี้ไม่มีเวลาเลยครับ  ตัวนี้ราคาน่าจะหลักหมื่นนะเนี้ย
ถ้าว่างแล้วจัดการด่วนเลยนะครับพี่ดุก  หลงรัก คิก คิก

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #287 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 12:34:21 PM »

โอ้โห.....แนะนำไปติ๊ดเดียว  เถียงกัน หน้าดำ หน้าแดงกันเลย  อย่าไปเถียงกันให้มากครับ  ลองทำไปเลย เดี๋ยวก็รู้เอง  มัวแต่คิดจนผมล่วงมันก็ยังไม่เห็นผลครับ  ลงมือทำแปบเดียว  เดี๋ยวก็เห็นผลที่จะเกิดเลยครับ  ทีกับสาวๆ  ไม่เห็นมีใครมาคุยถึงเหตุผลว่า  ถ้าจิ้มตรงนั้น  แล้วจะมาโป่งตรงนี้  แล้วจะไปมีผลตรงไหน  ใครจะสุข  ใครจะทุกข์  ใครจะรู้  ใครจะเห็น  เห็นมีแต่จะลุยอย่างเดียว  อะไรจะเกิด ก็ให้มันเกิด แล้วค่อยมาว่ากันทีหลัง  เอาน่าอย่าคิดมาก

ไม่ใช่เถียงขอรับ  สำหรับผมไม่ได้มีความรู้สึกว่ากำลังโต้แย้งเถียงกันเลย กลับรู้สึกว่าบรรยากาศมันกำลังเป็นวิชาการดี
มีเรื่องต้องพิสูจน์ด้วยเหตุด้วยผล เพื่อให้เรานำไปใช้ในส่วนที่เกียวข้องกับตัวเรา
ผมก็เพียงแต่พูดเฉย ๆ คงด้วยความหวังดีเพราะเรามีประสบการณ์มาแล้ว จะมาทำนิ่งเฉยดูทำกันไปแบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่
มันก็จะใจดำไปหน่อย แล้วผมก็ไม่ใช่คนแบบนั้นด้วยนี่นา เพื่อนกันก็ต้องช่วยกันสิครับ อย่างน้อยก็ขอให้ได้บอกกล่าวกันเสียก่อน

แต่ถ้าอยากลองก็แล้วไปนั้นเป็นอีกประเด็น ถ้าได้ผลอย่างไรเล่าสู่กันฟังบ้าง ในกรณีผมเพียงแต่พูดให้ได้คิดกันครับ ของมีประโยชน์ทั้งนั้น
บางกระทู้ก็ออกจะทะลึ่งตึงตังก็เพื่อเรียกเสียงฮา โดยเฉพาะผมเองนั่งอ่านไปอมยิ้มไปในถ้อยคำที่โพสโต้ตอบกัน มีจริงจังบ้าง
หยอกล่อกันบ้าง ผมก็ว่าโอเคนะ ตรงไหนผมไม่รู้ผมก็ผ่านไปคอยเป็นผู้อ่านและเป็นผู้ถาม แต่ตรงไหนผมรู้ผมก็ให้เต็มที่
ตามประสบการณ์ที่เคยเจอมา  ครั้งพอมีคนโพสหลาย ๆ ประสบการณ์ของตนมาแย้งกันนั้นเป็นโอกาสดีที่เราจะมีเคสให้ศึกษา
ให้วิเคราะห์  โอกาสที่เราจะมาพูดคุยกันพร้อมหน้าพร้อมตาอย่างในเว็บนี้หาได้ไม่ง่ายครับ

กรณีตัวอย่าง hw98 ของคุณ vonus ก็เห็นวิเคราะห์กันไปว่าสปริงหัก สปริงหัก
ผมก็แย้งไปว่าจากลักษณะการใช้ปืนแล้วมีอาการอย่างที่บอกนั้นสปริงไม่น่าหัก แต่ผมก็อยากรู้ว่ามันหักหรือเปล่า
ถ้าหักเป็นเพราะอะไร  ซึ่งถ้าเป็นข้อสอบถามใครไม่ได้ผมจะกาข้อสปริงไม่หักนะ
แล้วพอคุณ TropyX ได้รับปืนไปแล้วถอดปืนก็พบกว่าตัวการไม่ใช่สปริง เป็นเพียงตัวประคองสปริงที่พับ
เยินไปขวางขดสปริง  สปริงไม่ได้หัก

อย่างกรณีของคุณ komatsu สปริงหักก็เป็นเรื่องธรรมชาติของปืนอัดลมสปริงที่แรงมากมาก
ซึ่งต้องเจอสปริงหักได้เร็ววันกว่าปืนอัดลมสปริงอย่างเรา ๆ  ปืนของคุณ komatsu จะทนกว่าเดิม
หากใช้กระสุนแบบน้ำหนักมากพิเศษ เพราะทำให้สปริงวิ่งช้าลงกว่า  ก็คิดว่าพอเอาใช้ยิงกับกระสุนเบา ๆ
มันก็คล้ายกับเราเอาปืนสปริงเราไปยิงแบบไม่มีกระสุนนั้นเอง คือมันแทบไม่มีแรงต้านอากาศใต้กระสุน
ซอพแรงกระแทกกระสปริง

ครั้นพอสปริงหักสั้นลง สิ่งที่จะได้เจอก็คือสปริงจะมีอายุยืนกว่าเดิมแต่ปืนจะแรงน้อยกว่าเดิม
หากนำบูชไปรองสปริง ปืนก็จะแรงกว่าเดิมจากที่ใช้สปริงหัก และถ้าแรงกว่าเดิมจากสปริงเดิม ๆ ที่ยังไม่เคยหัก
ก็อาจทำให้จุดสลักหมุนของปืนอาจพังได้เร็วกว่าปกติ และสปริงก็มีโอกาสสูงที่จะหักอีกรอบ แล้วถ้าการหัก
มันอยู่ตรงปลายท้ายลูกสูบพอดีบังเอิญมันไปขูดกับผนังกระบอกสูบเป็นรอยลึกก็จะมีปัญหาใหญ่ให้เจ้าของปืน
พอ ๆ กับสึนามิถล่มชายฝั่ง

ตอนเด็ก ๆ ผมทำปืนสปริงพังแต่ไม่เคยมีสปริงหักสักกระบอกครับ มีแต่ลำกล้องหัก
ลำกล้องหักครั้งแรก ก็วางพิงปืนกับวงกบประตูแล้วปืนล้มทำให้ลำกล้องปืนหัก ลำกล้องรุ่นนั้นเป็นเหล็กหล่อ
ผมมีอยู่ 7 กระบอกรุ่นเดียวกันหมดเลย กระบอกที่สองลำกล้องหักเพราะผมง้างแล้วไม่ตรึงก้านไว้
ปล่อยมันไว้ลอย ๆ แล้ววางพานท้ายกับพื้นเพื่อเอื้อมไปหยิงตลับกระสุน พอพานท้ายถึงพื้น
สปริงก็ลั่นเองทำให้ลำกล้องตีกลับเข้าที่ตามแรงสปริง แต่ลำกล้องมีแรงเฉื่อยจึงหักกระเด็นฟาดหัวผมโน
มีเลือดออกด้วยนะแต่ก็ไม่เรียกว่าแตก ผมก็นั่งงงสักครู่ว่าอะไรหลุดกระเด็นออกมา พอดูไปดูมา
จึงรู้ว่าปืนยาวเรากลายเป็นปืนสั้นไปเสียแล้ว

อีกกระบอกยิงไปจนพอสปริงล้าก็ใช้วิธีรองบูชเหมือนกันแต่รองบูชแล้วมันอัดสปริงไม่ได้เพราะ
ขดมันชนกันเสียก่อนก็เลยต้องตัดรอบออก พอประกอบจึงรู้ว่ามันทำให้แรงขึ้น ก็เลยเอามาตัดอีกหลายกระบอก
แล้วรองบูช  แต่ก็พบว่าทุกกระบอกสลักมีรอยสึกทำให้หลวมคลอน ส่วนกระบอกที่ไม่ได้ทำ
มันก็แน่นดีทุกอย่าง แต่ยิงไม่แรงเท่า  เห็นไหมครับได้อย่างเสียอย่างอีกแล้ว
ดังนั้นถ้าเราทำอะไรแล้วพบว่ามันดีกว่าเดิม ให้รีบหาข้อเสียทันทีเลยครับ
เพราะข้อเสียเราอาจรับไม่ได้ จะได้รีบย้อนกลับทำไปให้เหมือนเดิมก่อนโมดิฟาย
ในโลกนี้ไม่มีได้อะไรมาแล้วไม่ต้องเสียอะไรไปหรอกครับ

ตัวอย่าง คุณเดินไปเจอเงินแสน คุณจะทำอะไรกับมันดี
ถ้าคุณนำไปใช้ส่วนตัว คุณได้เงินฟรีแต่เสียคุณสมบัติของคนดีไป
แต่ถ้าคุณนำเงินไปแจ้งตำรวจหาเจ้าของ คุณเสียเงินที่เจอที่ควรได้ไปแต่คุณได้คุณสมบัติของคนดีมาใส่ตัว

เรื่องสปริงตอนเด็กก็ยังไม่รู้หรอกครับว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไร แต่พอได้ศึกษาวิชาเกี่ยวกับสปริง
ถึงได้รู้ว่าขดสปริงเวลามันยุบตัวลง เหล็กเส้นสปริงจะบิดตัวเหมือนทอชั่นบาร์รถกระบะ
หรือเหมือนเราบิดน้ำออกจากผ้า

ผมจำได้ว่าตอนสอบวิชาสะเตร้ง ฮ่า ฮ่า จำคำสะกดไม่ได้ นักเรียนช่างยนต์ 120 คนทำข้อสอบข้อหนึ่ง
คำถามประมาณว่า ถ้าให้น้ำหนัก W กับขดสปริงทีแขวน โดยสปริงมีสเปคตามตารางวัสดุช่างที่ให้ไว้
สปริงจะยืดตัวเป็นระยะเท่าใด

ก็มีหลายคนทำได้ตอบถูกเพ๊ะ ๆ  ตามหลักวิชา มีผมคนเดียวที่ตอบไม่เหมือนคนอื่น
ผมไม่ตอบว่าสปริงยืดเป็นระยะทางเท่าใด แต่เขียนเป็นคำพูดบางอย่างลงไปแทน
ด้วยการทีผมตอบไปอย่างนั้น ทำให้หลายวันต่อมา ผมถูกเรียกออกไปหน้าชั้นมีบรรยากาศที่เครียดมาก
เพราะดูเหมือนอาจารย์จะโกรธ อาจได้ F เอาง่าย ๆ อาจารย์ให้ผมชี้แจงว่าทำไมถึงตอบอย่างนั้น  
ผมจึงชี้แจงไปว่า "ผมไม่ทราบจริง ๆ ว่าสปริงจะยืดตัวไปเป็นระยะทางเท่าใด เพระสปริงขาดเสียก่อน"

อาจารย์ทำหน้างงแล้วก็ถามผมต่อว่า "แล้วเธอรู้ได้ยังไงว่าสปริงขาด"

ผมก็ตอบไปว่า "จากน้ำหนักที่แขวนทำให้สปริงต้องยืดตัวไปเป็นระยะทาง x ซี่งก็เป็นคำตอบที่อาจารย์ว่าถูกต้องแล้วนั้น
อันที่จริงเป็นคำตอบที่ผิด เพราะเมือนำขดสปริงทั้งหมดมายืดจนเป็นเส้นตรงก็ยังได้ความยาวน้อยกว่า x มาก
จึงเป็นไปไม่ได้ที่สปริงจะยืดต่อไปจนได้ความยาว x   ดังนั้นค่าคำตอบที่ถูกต้อง คือค่าเส้นสปริงจึงต้องยืดตัวได้เพียง
แค่ค่าความยาวเส้นสปริงที่เป็นเส้นตรงได้เท่านั้น    ดังนั้นคำตอบที่อาจารย์ว่าถูกต้องจึงเป็นคำตอบที่ผิด

ครั้นผมนำค่าโลหะสปริงเทียบตารางค่าสัมประสิทธิ์วัสดุช่าง พบว่าโลหะสปริงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางขนาดนี้
ไม่อาจทนแขวนน้ำหนักขนาดที่ให้ได้จึงต้องขาดก่อน ก็เลยทำให้ค่าความยาวเส้นสปริงไม่ใช่ค่าที่ถูกต้องอีกครั้ง
คำตอบข้อนี้จึงหาไม่ได้"

อาจารย์รีบขีด ๆ เขียน ๆ สักพักใหญ่ ก็ยอมรับว่าผมถูก
ดังนันคำตอบที่อาจารย์เตรียมไว้และมีหลายคนตอบได้ก็ต้องได้เต็มไปในข้อนั้น
แต่ของผมจะได้คะแนนอะไรดี  ถ้าให้ผมเต็มพวกที่ตอบได้ตอนแรกก็เดือดร้อน

คำตอบที่ผมเขียนลงไปในกระดาษคำตอบจนผมต้องถูกเรียกให้ไปอธิบายหน้าชั้นคือ  
"มีแต่เทวดาเท่านั้นที่ตอบได้ คำตอบข้อนี้หาไม่ได้  แต่ถ้าจะให้ตอบก็ขอตอบค่า x "

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #288 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 05:01:48 PM »

ขอบพระคุณ ท่าน 123 DD ที่ส่งอุปกรณ์แก้หนาวไปให้ ฝีมือดีกว่าเจ้าที่ทำสายเติมลมขายสักสิบเท่าได้ งานออกมาเนียนเรียบร้อยได้ใจถูกใจดีแท้ ครับ โอกาสหน้าคงได้รบกวนอีก ครับ  ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #289 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 06:53:37 PM »

เรื่องคุณภาพเป็นของแน่นอนอยู่แล้วครับ
ตอนนี้ผมกลัวใจพี่ท่านนี่แหละครับ คิดแต่เอามันส์อย่างเดียว
กลัวว่าต่อไปกระเป๋าพี่ท่านจะไม่ค่อยสบาย แล้วจะพาลไม่ได้สร้างผลงานดีๆมีคุณภาพมานำเสนอเพื่อนสมาชิก
ผมเป็นห่วงแทนจริงๆครับ Undecided Undecided ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #290 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:09:59 PM »

ขอบพระคุณ ท่าน 123 DD ที่ส่งอุปกรณ์แก้หนาวไปให้ ฝีมือดีกว่าเจ้าที่ทำสายเติมลมขายสักสิบเท่าได้ งานออกมาเนียนเรียบร้อยได้ใจถูกใจดีแท้ ครับ โอกาสหน้าคงได้รบกวนอีก ครับ  ไหว้

ผมสงสัยครับ อุปกรณ์แก้หนาวที่ว่าคืออะไรครับ  คือแบบว่าสอดรู้ไปหมดทุกเรื่องละครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #291 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:59:55 PM »

ผมสงสัยครับ อุปกรณ์แก้หนาวที่ว่าคืออะไรครับ  คือแบบว่าสอดรู้ไปหมดทุกเรื่องละครับ

ขอเดานะครับน่าจะเป็นอุปกรเชื่อมต่อสำหรับเติมลมเข้าถังดำน้ำโดยใช้แฮนด์ปั้มละมั้งครับ Grin

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #292 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 01:30:58 PM »

กระบอกอัดลมของ hw100T จะเห็นเดือยวาวล์กันกลับลม

ตัวปล่อยลมออกจากกระบอกอัดลม จะมีแกนไปกดวาวล์ในกระบอกอัดลม  เหมือนกดลูกศรจุ๊บปล่อยลมยางรถ
สังเกตเห็นรูระบายลมรูเล็ก ๆ ตรงขอบไหมครับ

ถ้าปล่อยลมก็หมุนเข้าไปแบบนี้ลมก็จะออกมาตรงรูระบาย

ตัวอัดลมเข้ากระบอกจะมีแกนมีรูไปกดวาวล์กระบอกอัดลมเหมือนกัน แต่ตัวนี้อีกด้านจะเป็นเกลียว
สำหรับต่อกับโยก

ถ้าต่อกับกระบอกอัดลมก็จะเป็นแบบนี้

ผมไม่แน่ใจว่ากระบอกอัดลมของ hw100 จะเหมือนอันชูสหรือเปล่า
เพราะว่ากระบอกอัดลมของอันชูส ไม่ต้องมีตัวกดวาวล์แต่ใช้แรงอัดอากาศจากถังดำน้ำ
ชนะแรงดันในกระบอกลมและดันอากาศเข้าไปในกระบอกอัดลมจนเต็ม

แต่ผมก็สงสัยว่ากระบอกอัดลมของอันชูส มีวิธีระบายลมออกอย่างไร
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #293 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 05:47:47 PM »

ผมโอนให้แล้วนะครับ ขออภัยที่แจ้งทางนี้ เพราะกล่องข้อความของผมใช้ไม่ได้ครับ และที่ช้าเพราะเพิ่งกลับจากการรวญาติที่โคราช ครับ

ขอบพระคุณหลายๆ ในน้ำใจไมตรี ครับ

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #294 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 06:31:10 PM »

แต่ผมก็สงสัยว่ากระบอกอัดลมของอันชูส มีวิธีระบายลมออกอย่างไร
วิธีระบายลมออกจากหลอดลมปืนก็ใช้วิธีเดียวกันกับ hw100T ครับ คือมีหัวขันเข้ากับหลอดลมไว้สำหรับปล่อยลมออกครับ หน้าตาตัวที่ขันก็คล้ายๆกันครับ

* DSC00690.JPG (32.4 KB, 393x405 - ดู 3619 ครั้ง.)

* DSC00691.JPG (19.06 KB, 322x344 - ดู 3454 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2009, 06:41:15 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #295 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:55:54 PM »

กระบอกอัดลมของ hw100T จะเห็นเดือยวาวล์กันกลับลม

ตัวปล่อยลมออกจากกระบอกอัดลม จะมีแกนไปกดวาวล์ในกระบอกอัดลม  เหมือนกดลูกศรจุ๊บปล่อยลมยางรถ
สังเกตเห็นรูระบายลมรูเล็ก ๆ ตรงขอบไหมครับ

ถ้าปล่อยลมก็หมุนเข้าไปแบบนี้ลมก็จะออกมาตรงรูระบาย

ตัวอัดลมเข้ากระบอกจะมีแกนมีรูไปกดวาวล์กระบอกอัดลมเหมือนกัน แต่ตัวนี้อีกด้านจะเป็นเกลียว
สำหรับต่อกับโยก

ถ้าต่อกับกระบอกอัดลมก็จะเป็นแบบนี้

ผมไม่แน่ใจว่ากระบอกอัดลมของ hw100 จะเหมือนอันชูสหรือเปล่า
เพราะว่ากระบอกอัดลมของอันชูส ไม่ต้องมีตัวกดวาวล์แต่ใช้แรงอัดอากาศจากถังดำน้ำ
ชนะแรงดันในกระบอกลมและดันอากาศเข้าไปในกระบอกอัดลมจนเต็ม

ผมก็สงสัยครับ  ว่า hw100 เวลาเติมลมเต็มเรียบร้อย เวลาถอดออกจากyoke แล้วลมมันไม่ไหลออกหรือครับ ในเมื่อ " ตัวอัดลมเข้ากระบอกจะมีแกนมีรูไปกดวาวล์กระบอกอัดลมเหมือนกัน "  ขอบคุณครับ ไหว้
bunlong
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #296 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:05:40 PM »

ผมต้องการหาซื้อปืนอัดลมแบบหักลำด้านหน้าเป็นแบบปืนยาวรูปทรงแบบปืนยาวทั่วไปเป็นปืนมือ 2หรือปืนใหม่ ไม่ทราบว่าพอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ และใช้ลูกขนาดเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2 ดีครับ จุดประสงค์เอาไว้ซ้อมมือเป้ากระดาษ ระยะ 15-30 เมตร ติดต่อกลับที่ commando939@gmail.com  ขอบคุณครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #297 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:15:58 PM »

ผมก็สงสัยครับ  ว่า hw100 เวลาเติมลมเต็มเรียบร้อย เวลาถอดออกจากyoke แล้วลมมันไม่ไหลออกหรือครับ ในเมื่อ " ตัวอัดลมเข้ากระบอกจะมีแกนมีรูไปกดวาวล์กระบอกอัดลมเหมือนกัน "  ขอบคุณครับ ไหว้
เข้าใจว่าตอนที่ถอดออกต้องหมุนเอาท่อลมออกจากหัวทองเหลืองก่อนนะครับ
เพื่อให้เช็ควาล์วกลับสู่ตำแหน่งปกติปิด แล้วจึงค่อยถอดหัวทองเหลืองอีกครั้ง

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #298 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:43:46 PM »

เข้าใจว่าตอนที่ถอดออกต้องหมุนเอาท่อลมออกจากหัวทองเหลืองก่อนนะครับ
เพื่อให้เช็ควาล์วกลับสู่ตำแหน่งปกติปิด แล้วจึงค่อยถอดหัวทองเหลืองอีกครั้ง

หัวทองเหลืองผมปล่อยให้ติดกับโยก เวลาหมุนกระบอกอัดลมออก ก็จะหมุนให้ออกจากทองเหลืองครับ
ผมยังไม่เคยลองใช้หัวทองเหลืองสำหรบเติมลมมาใช้แทนตัวระบายลมสักที  ไม่รู้ว่าจะมีข้อเสียอะไรหรือเปล่า
ยังไม่กล้าทำครับ แต่ที่เห็น ๆ ก็คือแนวลมพุ่งมันจะดันกระบอกลมเหมือนจรวด  ไม่เหมือนทองเหลืองที่เขา
ทำมาสำหรับปล่อยลมโดยเฉพาะครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #299 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:51:51 PM »

ก่อนหมุนออกต้องระบายลมออกก่อนหรือเปล่าครับ
แล้วระบายออกทางไหน ระบายยังไงครับ

หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 374
  พิมพ์