๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:13:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1096964 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:03:49 AM »

สำหรับเรื่องเกลียว PT ในบ้านเราค่อนข้างจะมีปัญหาครับ สวมใส่กันไม่ค่อยพอดีถ้าไม่เอาตัวรองมาวัดมาทำ อธิบายไม่ถูก  
  อย่างเรื่องเกลียวของหัวเติมลม AA ผมได้รับคำปรึกษาจากคุณ coko มาครับ [ต้องขอขอบคุณแทน ส.ม.ช.ด้วยครับ]
  มันจะเป็นเกลียว PTหรือ PS ไม่แน่ใจครับ แต่ระยะ pitch คือ 1/8-27ครับ  แต่เครื่องที่ทำงานทำผมมึนไปหลายวันเลยครับคือว่าในระบบของเครื่อง manual ไม่สามารถตั้งทำเกลียว 1/8-27ได้ ทำได้1/8-26ครับมึนก็เพราะว่าในตารางเกลียวก็ไม่มีขนาดเกลียว1/8-26ครับกำกับไว้

แต่ก็พอจะใช้แทนกันได้ครับ สำหรับผู้ที่เข้าใจ

26 กับ 27 ต่างกันตรงไหนครับ ความลึกร่องฟัน หรือ มุมองศาของฟันครับ

เกลียวไม่พอดี ที่แน่ ๆ คือความแข็งแรงในการยึดจะลดลง  
แล้วมันจะทนได้กับงานแรงดันสูงแบบนี้หรือเปล่าครับ

หมายถึงจำนวนฟันเกลียวใน1นิ้วครับ ถ้าจำนวนฟันเกลียวของน๊อตตัวผู้ตัวเมีย   " เรียกแบบนี้ก็แล้วกันครับ" ไม่เท่ากันก็ใส่กันไม่ได้ครับแบบว่าปีนเกลียว[หรือว่ะไอ้น้อง] แต่ถ้าในกรณีของ AA ก็พอจะได้ครับถ้าระยะการขันเกลียวมีน้อย

อันนี้เป็นวิธีการเช็คเกลียวหรอครับเนี้ย คือก่อนที่เราจะทำน๊อตตัวเมียถ้าจำนวนร่องฟันปลาลงพอดีก็สามารถขันเข้าได้โดยที่ไม่ปีนเกลียวหรอครับ ส่วนยางโอริงนี้เห็นเเล้วอยากหาซื้อมาบ้างจังครับ แต่ไม่รู้ว่าสารคามหาซื้อได้หรือเปล่า โอริงขนาดเล็กสุดที่ท่าน 123 เคยเห็นขายที่ขนาดเท่าไหร่หรอครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:32:35 PM »

รูปนี้สำหรับเพื่อนๆที่มีปืนลมทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ครับเอาไว้เป็นอีกแนวทางนึงครับ

สุดยอดสวยงามมากครับคุณ coko หัวต่อของ AA ทำขึ้นใหม่หรือว่าทำเกลียวต่อครับ เยี่ยม ไหว้
ทำขึ้นใหม่ทั้งอันครับเลยไม่ต้องทำเกลียวครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:55:41 PM »

รูปนี้สำหรับเพื่อนๆที่มีปืนลมทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ครับเอาไว้เป็นอีกแนวทางนึงครับ

สุดยอดสวยงามมากครับคุณ coko หัวต่อของ AA ทำขึ้นใหม่หรือว่าทำเกลียวต่อครับ เยี่ยม ไหว้
ทำขึ้นใหม่ทั้งอันครับเลยไม่ต้องทำเกลียวครับ

สวยมากครับ ขอบคุณครับ +1 ครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:04:28 PM »

26 กับ 27 ต่างกันตรงไหนครับ ความลึกร่องฟัน หรือ มุมองศาของฟันครับ

เกลียวไม่พอดี ที่แน่ ๆ คือความแข็งแรงในการยึดจะลดลง  
แล้วมันจะทนได้กับงานแรงดันสูงแบบนี้หรือเปล่าครับ

[/quote]

หมายถึงจำนวนฟันเกลียวใน1นิ้วครับ ถ้าจำนวนฟันเกลียวของน๊อตตัวผู้ตัวเมีย   " เรียกแบบนี้ก็แล้วกันครับ" ไม่เท่ากันก็ใส่กันไม่ได้ครับแบบว่าปีนเกลียว[หรือว่ะไอ้น้อง] แต่ถ้าในกรณีของ AA ก็พอจะได้ครับถ้าระยะการขันเกลียวมีน้อย

[/quote]อันนี้เป็นวิธีการเช็คเกลียวหรอครับเนี้ย คือก่อนที่เราจะทำน๊อตตัวเมียถ้าจำนวนร่องฟันปลาลงพอดีก็สามารถขันเข้าได้โดยที่ไม่ปีนเกลียวหรอครับ ส่วนยางโอริงนี้เห็นเเล้วอยากหาซื้อมาบ้างจังครับ แต่ไม่รู้ว่าสารคามหาซื้อได้หรือเปล่า โอริงขนาดเล็กสุดที่ท่าน 123 เคยเห็นขายที่ขนาดเท่าไหร่หรอครับ
[/quote]

ถูกต้องครับคุณ เติร์ก ที่วัดเพื่อความชัว และต้องการรู้ขนาดของเกลียวครับ เวลาตั้งเครื่องเพื่อกลึงเกลียวจะได้ถูกต้องครับ โอริงเคยเห็นที่เค้าขายก็ประมาณ 2-3 ม.ม.ครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:02:18 PM »

แบบที่อาจารณ์กล่าวไว้ครับขั้นตอนการทำงานครับ  ขนาดตัวจุก OD 30ม.ม.ตอนนี้กำลังรอ Quick fill จากคุณ ต้น อามี่อยู่ครับ แต่สำหรับคุณ มนตรีต้องพิเศษหน่อยเพราะท่านจะนำไปใช้กับ Anschutz ด้วย ยิ้มีเลศนัย
   สรุปผมจะไม่ใช้ทองเหลืองนะครับจะใช้อลูมิเนียมแทน เยี่ยม

ที่จริงใช้ทองเหลืองแท่งหกเหลี่ยมขนาด 1 นิ้ว flat to flat ง่ายกว่าครับ  ไม่ต้องปอกผิว และเจาะรูขวางก็ง่าย
บังเอิญวันนั้นมีอลูมิเนียมแท่งกลมๆ ก็เลยทำมาลองใช้ก่อนครับ

เหตุการณ์เดียวกันครับอาจารณ์ ไหว้ อีกอย่างแท่งทองเหลืองหกเหลี่ยมราคาแพงกว่าครับ แต่สามารถทำชิ้นงานได้หลายอย่างครับ คงทนแข็งแรงกว่า  ขึ้นรูปง่ายกว่า  ผิวชิ้นงานสวยเนียนกว่า ครับ  ขอบคุณ อาจารณ์มากครับ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:52:41 AM »

แบบที่อาจารณ์กล่าวไว้ครับขั้นตอนการทำงานครับ  ขนาดตัวจุก OD 30ม.ม.ตอนนี้กำลังรอ Quick fill จากคุณ ต้น อามี่อยู่ครับ แต่สำหรับคุณ มนตรีต้องพิเศษหน่อยเพราะท่านจะนำไปใช้กับ Anschutz ด้วย ยิ้มีเลศนัย
   สรุปผมจะไม่ใช้ทองเหลืองนะครับจะใช้อลูมิเนียมแทน เยี่ยม

ที่จริงใช้ทองเหลืองแท่งหกเหลี่ยมขนาด 1 นิ้ว flat to flat ง่ายกว่าครับ  ไม่ต้องปอกผิว และเจาะรูขวางก็ง่าย
บังเอิญวันนั้นมีอลูมิเนียมแท่งกลมๆ ก็เลยทำมาลองใช้ก่อนครับ

เหตุการณ์เดียวกันครับอาจารณ์ ไหว้ อีกอย่างแท่งทองเหลืองหกเหลี่ยมราคาแพงกว่าครับ แต่สามารถทำชิ้นงานได้หลายอย่างครับ คงทนแข็งแรงกว่า  ขึ้นรูปง่ายกว่า  ผิวชิ้นงานสวยเนียนกว่า ครับ  ขอบคุณ อาจารณ์มากครับ ไหว้

ขอเตอะ เอาอลูมิเนียมมาใช้งานรับแรงสูงสูง อันตราย ผมบ่อไว้ใจ๋มันครับ
ยิ่งเป็นงานมีแรงดันสูงนักนักโต้ย ยิ่งไปกั๋นใย่

อันตี้จริงรถยนต์เบนซินฝาสูบก่อใจ๋อลูมิเนียมเหมือนกั๋น
แต่แรงดันในกระบอกสูบหน้อยกว่าตี้เฮาใจ้กันจ๊าดนักนะครับ
สังเกตก่อเวลาเครื่องฮ้อนนักนัก ฝาสูบอะลูมิเนียมมักจะโก่ง

ผมว่าเอาตองเหลืองดีกว่าครับ  วัสดุอลูมีเนียมมีหลายเบอร์
ความแข็งแรงก็ลดไปตามเกรดเบอร์ อย่างกระจอกก็เอาไปทำกาละมัง
ผมบ่อฮู้ว่าอลูมิเนียมที่ใช้กับถังน้ำดำมันเบอร์อะหยัง  แต่เขาก็ออกแบบมาหื้อถังดำน้ำ
ผิวต้องหนาขนาดเน้อ  แล้วอลูมิเนียมมันก่อไม่ชอบแรงเสียดสี
เขามักจะใจ้มันประกบยึดงานไว้นิ่ง ๆ บ่อดายครับ  ถ้าต้องใจ้งานตี้เป็นงานฮ้อน ๆ แล้ว
เขาก่อบ่อใจ้มันครับ พอเจอฮ้อนมันบ่ออ่อนหรอกครับ แต่มันจะแหลวแตวทันทีเลย

ลองสืบ ๆ ดูก่อนก็ได้ครับว่า งานเกี่ยวกับแรงดันสูงพิเศษแบบนี้
มีใครเขาใช้อลูมิเนียมมาเป็นตัวรับแรงดันบ้าง ก็พอเป็นแนวทางอ้างอิงได้ครับ
กั๋วแต้ ๆ ก่า   อู้เหนือแล้วเหนื่อยแฮะ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 05:13:54 PM »

ตามคุณสิทธาครับ  ใช้ทองเหลืองเถอะครับ มันรับแรงดันได้ดีกว่า อลูมิเนียม หลายเด้อ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:21:15 PM »

หลังจากที่สงสัยอยู่นานว่า ทำไมฝีมือถึงได้แย่ผลงานออกมาไม่ค่อยดี ยิ่งยิงมากก็ยิ่งแย่ เศร้า
วันนี้ทนไม่ไหวจึงรื้อเจ้า m34 ออกมาดูเพื่อให้หายข้องใจ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:24:39 PM »

ผมว่าปืนมันก็ดีตามรุ่นของมันอยู่แล้ว แต่เจ้าของใฝ่รู้มากกว่า เลยหาเหตุผลถอดชิ้นส่วน
หวังว่าคงไม่คิดก๊อบนะครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:29:51 PM »

หลังจากรื้ออกมาแล้ว ก็พยามหาว่าปัญหามาจากตรงไหน มีอะไรทีเสียหรือเปล่า
เพราะก่อนจะรื้อผมลองเขย่าปืนได้ยิน ก็อก แก๊ก  
พอรื้ออกมาถึงได้รู้ที่ม่าของเสียงว่ามาจากเจ้าลูกปืนที่ติดกับชุดลั่นไกนี่เอง
แต่ก็เป็นปกติของมันไม่มีปํญหาอะไร

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:33:07 PM »

ดูที่ลูกสูบก็ปกติ ซีลก็สึกนิดหน่อย กะว่ายังไงก็รื้อแล้วก็หามาเปลี่ยนเลยละกัน

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:38:27 PM »

หายังไงก็ยังไม่เจอสิ่งที่ผิดปกติ ที่ทำให้ยิ่งไม่แม่น
ผมคิดอยู่ในใจ หรือว่าฝีมือเราไม่ดีแล้วไปโทษปืน หัวเราะร่าน้ำตาริน
พอดีเหลือบไปเห็นสปริงที่เซียร์(ไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่า Huh)
แล้วก็เดาว่าถ้าอยากให้ไกเบาคงต้องเปลี่ยนสปริงตัวนี้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:48:34 PM »

ในเมื่อหาไม่เจอผมก็เลยกะว่าประกอบกลับก่อนดีกว่าเดี๋ยวจะลืม เดี๋ยวงานเข้า
ระหว่างประกอบก็หยิบชิ้นส่วนต่างๆมาเช็ดทำความสะอาด....โอ๊วววววววว
ผมเจอแล้วหลบอยู่ที่นี่เองเจ้าตัวปัญหาที่ทำให้ผมต้องตั้งศูนย์กล้องเกือบทุกครั้งที่หยิบปืนมายิง

ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือว่าเสียใจดี  แต่ที่แน่ๆงานนี้เสียตังชัวร์ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เอ้าาาา..........รบกวนช่วยบอกผมหน่อยครับว่าร้านไหนขายอะไหล่ diana m34 บ้าง ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:51:12 PM »

ผมว่าปืนมันก็ดีตามรุ่นของมันอยู่แล้ว แต่เจ้าของใฝ่รู้มากกว่า เลยหาเหตุผลถอดชิ้นส่วน
หวังว่าคงไม่คิดก๊อบนะครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

คราวนี้เจอของจริงแล้วครับพี่สิทธา หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 01:04:46 PM »

คราวนี้เจอของจริงแล้วครับพี่สิทธา หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

สุดยอดครับ มีฝีมืออยู่กับตัว กลัวอะไร แฮนดี้ แมนดี้ ซ่อมได้ ไหว้

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 374
  พิมพ์