๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:30:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1096997 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 08:05:26 PM »

คุณ ต้นรอก่อนนะครับ  อยากทราบว่าคุณ ต้น มีแฮนปั๊มของ Hatsan หรือเปล่าครับ

ของผม รอได้ครับพี่
ส่วนสูมมือผมมีครับ วันนี้ยังลองขย่มดูอยู่เลย คือเติมจากถังได้ความดัน 180 เลยใช้สูบมือ ขย่มถึง 200 บาร์
สบายตัวเลยครับ   อ๋อย อ๋อย

ครับ  ปัญหาอยู่ตรงนี้แหละครับ  Huhถ้าเป็นแฮนปั๊มของ Hatsan ตัว Quick fill มีขนาดเท่าไรครับเมื่อทำจุกแบบอาจารณ์ผณิศวรบอกก็ต้องรู้ขนาดความโต ความยาว ของตัว Quick fill ครับจะได้ใช้ร่วมกันได้ทั้ง Hatsan กับ CZ เยี่ยม

คุณ ต้น มีHatsan กับ  CZ หรือครับ และวันนี้ยังลองขย่มดูอยู่เลย คือเติมจากถังได้ความดัน 180 เลยใช้สูบมือ ขย่มถึง 200 บาร์
ใช้กับปืนอะไรครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 08:09:17 PM »

วันนี้ไปได้ โอริงมาครับแบบของตามร้านขายวัสดุก่อสร้างทั่วๆไป อันละ 5บ.[รูปสี่เหลี่ยม]      กับโอริงที่ใช้กับระบบไฮดรอดิคของรถแม็คโคร จากการวัดขนาดต่างๆของโอริงทั้งสองอย่างนี้เปรียบเทียบดูโอริงที่ใช้กับระบบไฮดรอดิคมีขนาดที่เท่าๆกันทุกตัวครับ จับดูเนื้อยางแข็ง เหนียว เป็นมัน ยืดยุ่นได้ดี ผิดกับโอริงที่หาซื้อได้ทั้วไปครับ
   แบบนี้ต้องถามนายช่าง อู๋ ครับว่าคุณภาพ อายุการใช้งาน ราคา ซื้อที่ไหนครับ ขอบคุณครับ
 ไหว้

ใช้ได้ดีครับ ใช้แทนกันได้เลยครับ เมื่อก่อนพวกขับรถแบกโฮล หาซื้อโอริงทั่วไป
มาใช้พบว่าพอเดินเครื่องก็รั่ว ซีลทั่วไปป่นฉีกขาด
ก็ต้องกลับมาซื้ออะไหล่โอริงของระบบไฮโดรลิกไปใช้เหมือนเดิม

คิดว่าเนื้อยางโอริงของระบบไฮโดรลิกรับแรงดันได้ดีกว่านะครับ
ผมเคยแนะนำใครไปแล้วไม่รู้สิในเว็บปืนอัดลมเรานี้หละจำไม่ได้

ถ้าบังเอิญมีขนาดพอดีกัน ก็ไม่ต้องไปพะวงเรื่องโอริงอะไหล่ปืนอีกต่อไป

army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 08:16:46 PM »

ใช้กับ Hatsan อยู่ครับ คือ เพิ่งจะได้มาครอบครองทั้งคู่เมื่อต้นเดือนนี้เองครับ
อยู่ๆก็เข้ามา หมดตรู๊ดสบายตัวเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ส่วนเรื่องตัว Quick fill ของ Hatsan พอดีผมมีอยู่2ตัว
เดี่ยวผมส่งตัวหัวเติมไปให้พี่ดูก็ได้ครับ พี่จะได้วัดขนาดมันได้ เอาเฉพาะตัวเดือย(แท่งเติม)มันใช่ไหมครับ
ยังไง Pm ที่อยู่ มาก็ได้ครับ เดี่ยวผมจะรีบจัดส่งไปให้เลย
ขอบคุณครับ ไหว้
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 09:12:05 PM »

ใช้กับ Hatsan อยู่ครับ คือ เพิ่งจะได้มาครอบครองทั้งคู่เมื่อต้นเดือนนี้เองครับ
อยู่ๆก็เข้ามา หมดตรู๊ดสบายตัวเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ส่วนเรื่องตัว Quick fill ของ Hatsan พอดีผมมีอยู่2ตัว
เดี่ยวผมส่งตัวหัวเติมไปให้พี่ดูก็ได้ครับ พี่จะได้วัดขนาดมันได้ เอาเฉพาะตัวเดือย(แท่งเติม)มันใช่ไหมครับ
ยังไง Pm ที่อยู่ มาก็ได้ครับ เดี่ยวผมจะรีบจัดส่งไปให้เลย

แสดงว่าผมคิดถูก ต้องการจุกแบบของอาจารณ์เพราะว่า น้อง CZขอลอง 200บาร์บ้างซินะ 5566
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 09:18:23 PM »

แสดงว่าผมคิดถูก ต้องการจุกแบบของอาจารณ์เพราะว่า น้อง CZขอลอง 200บาร์บ้างซินะ 5566

ถูกต้องเลยครับ น้องเขาทำสายตาเว้าวอน อยากลองบ้าง ว่ามันจะแน่นและอึด(หมายถึง ยิงได้กี่นัด ที่200 บาร์นะครับ)ขนาดไหนครับ
ส่วนตัวนั้น ยังไงผมจะรีบส่งให้พรุ่งนี้เลยครับ
ผมต่างหากครับที่ต้องรบกวนพี่ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2009, 09:20:04 PM โดย army555 » บันทึกการเข้า
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 09:20:07 PM »

วันนี้ไปได้ โอริงมาครับแบบของตามร้านขายวัสดุก่อสร้างทั่วๆไป อันละ 5บ.[รูปสี่เหลี่ยม]      กับโอริงที่ใช้กับระบบไฮดรอดิคของรถแม็คโคร จากการวัดขนาดต่างๆของโอริงทั้งสองอย่างนี้เปรียบเทียบดูโอริงที่ใช้กับระบบไฮดรอดิคมีขนาดที่เท่าๆกันทุกตัวครับ จับดูเนื้อยางแข็ง เหนียว เป็นมัน ยืดยุ่นได้ดี ผิดกับโอริงที่หาซื้อได้ทั้วไปครับ
   แบบนี้ต้องถามนายช่าง อู๋ ครับว่าคุณภาพ อายุการใช้งาน ราคา ซื้อที่ไหนครับ ขอบคุณครับ
 ไหว้

โอริงมีหลายประเภทตามลักษณะการใช้งาน ที่จริงโอริงมีอายุการใช้งานนานมากครับ
เพียงแต่บางครั้งเรามักจะนำมาใช้งานผิดประเภทเช่น
เอาโอริงสำหรับชิ้นส่วนที่ไม่มีการเคลื่อนไหวมาใช้กับชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหว
หรือว่าเอาโอริงการใช้งานที่อุณหภูมิปกติ มาใช้กับอุณหภูมิสูง

นี่เป็นตารางเปรียบเทียบคุณสมบัติของโอริงชนิดต่างๆ

http://www.thaiseal.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=420540&Ntype=10

อันนี้ก็เป็นขนาดต่างของโอริง

http://www.thaiseal.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=2&Id=392250

หาซื้อได้ตามร้านขายอะไหล่เครื่องจักรครับ
ถ้าหาซื้อตามร้านขายอะไหล่รถยนต์บางครั้งอาจจะไม่ได้คุณภาพตามที่ต้องการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2009, 09:21:48 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:02:12 AM »

ชอบมากๆครับ ความรู้เนื้อๆ+1ตอนเช้าครับ เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:01:40 AM »

ครับ  ปัญหาอยู่ตรงนี้แหละครับ  Huhถ้าเป็นแฮนปั๊มของ Hatsan ตัว Quick fill มีขนาดเท่าไรครับเมื่อทำจุกแบบอาจารณ์ผณิศวรบอกก็ต้องรู้ขนาดความโต ความยาว ของตัว Quick fill ครับจะได้ใช้ร่วมกันได้ทั้ง Hatsan กับ CZ เยี่ยม

ดูมิติตามภาพครับ
ตัวจุกของเป็นอลูมิเนียม  จากแท่งกลม OD 30 มม. ช่างปอกผิวให้สวย คว้านเบ้า ทำเกลียวเท่าของ yoke
รูขวาง ID 9 มม. ครับ (รับกับปลาย quick fill 8.8 มม.)
และเจาะรู 3 มม. จากก้นเบ้า ให้ถึงรูขวางนี้ครับ  ทำไม่ยากครับ เด็กที่โรงงานคุณวิรัตน์ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมง
เริ่มจากเครื่องกลึง ปอก/คว้าน/ทำเกลียว เจาะรูเล็กที่ก้นเบ้า
ตัดจากแท่ง  ย้ายไป milling เจาะรูขวาง เก็บขอบลดคม เป็นอันเสร็จครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:07:37 AM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:08:49 AM »

อยากเรียนถามว่า โอริง ตัวนี้  นอกจากที่ ม.แล้ว มีขายที่ไหนบ้างครับ

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:39:36 PM »

สวัสดีครับคุณ ตุ๊ PM ที่อยู่เลยครับ ถ้าไม่รังเกลียดของเก่า อันนี้เหมาะกับลูกจีนแดงมากครับ ไว้ใช้กับปืนสปริง แล้ววันจันทร์จะทำสะอาด  เสร็จส่งให้เลยครับ งานนี้ไม่รับซองครับ 5566

ตัวซ้ายมือ  เป็นของผมใช้อยู่ครับ
พี่ครับตัวนี้เป็นเครื่องใช้ทำอะไรหรือครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:45:52 PM »

สวัสดีครับคุณ ตุ๊ PM ที่อยู่เลยครับ ถ้าไม่รังเกลียดของเก่า อันนี้เหมาะกับลูกจีนแดงมากครับ ไว้ใช้กับปืนสปริง แล้ววันจันทร์จะทำสะอาด  เสร็จส่งให้เลยครับ งานนี้ไม่รับซองครับ 5566

ตัวซ้ายมือ  เป็นของผมใช้อยู่ครับ
พี่ครับตัวนี้เป็นเครื่องใช้ทำอะไรหรือครับ
ทำให้ลูกปืนมี่ขนาดเท่ากันทุกลูกครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:59:38 PM »

ดูมิติตามภาพครับ
ตัวจุกของเป็นอลูมิเนียม  จากแท่งกลม OD 30 มม. ช่างปอกผิวให้สวย คว้านเบ้า ทำเกลียวเท่าของ yoke
รูขวาง ID 9 มม. ครับ (รับกับปลาย quick fill 8.8 มม.)
และเจาะรู 3 มม. จากก้นเบ้า ให้ถึงรูขวางนี้ครับ  ทำไม่ยากครับ เด็กที่โรงงานคุณวิรัตน์ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมง
เริ่มจากเครื่องกลึง ปอก/คว้าน/ทำเกลียว เจาะรูเล็กที่ก้นเบ้า
ตัดจากแท่ง  ย้ายไป milling เจาะรูขวาง เก็บขอบลดคม เป็นอันเสร็จครับ

กราบขอบพระคุณ อ. ผณิศวร มากครับที่ให้ความรู้กับผมและ ส.ม.ช.  ไหว้ ไหว้ ไหว้

แบบที่อาจารณ์กล่าวไว้ครับขั้นตอนการทำงานครับ  ขนาดตัวจุก OD 30ม.ม.ตอนนี้กำลังรอ Quick fill จากคุณ ต้น อามี่อยู่ครับ แต่สำหรับคุณ มนตรีต้องพิเศษหน่อยเพราะท่านจะนำไปใช้กับ Anschutz ด้วย ยิ้มีเลศนัย
   สรุปผมจะไม่ใช้ทองเหลืองนะครับจะใช้อลูมิเนียมแทน เยี่ยม
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:10:48 PM »

รูปนี้สำหรับเพื่อนๆที่มีปืนลมทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ครับเอาไว้เป็นอีกแนวทางนึงครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:34:01 PM »

รูปนี้สำหรับเพื่อนๆที่มีปืนลมทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ครับเอาไว้เป็นอีกแนวทางนึงครับ

สุดยอดสวยงามมากครับคุณ coko หัวต่อของ AA ทำขึ้นใหม่หรือว่าทำเกลียวต่อครับ เยี่ยม ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:26:14 AM »

แบบที่อาจารณ์กล่าวไว้ครับขั้นตอนการทำงานครับ  ขนาดตัวจุก OD 30ม.ม.ตอนนี้กำลังรอ Quick fill จากคุณ ต้น อามี่อยู่ครับ แต่สำหรับคุณ มนตรีต้องพิเศษหน่อยเพราะท่านจะนำไปใช้กับ Anschutz ด้วย ยิ้มีเลศนัย
   สรุปผมจะไม่ใช้ทองเหลืองนะครับจะใช้อลูมิเนียมแทน เยี่ยม

ที่จริงใช้ทองเหลืองแท่งหกเหลี่ยมขนาด 1 นิ้ว flat to flat ง่ายกว่าครับ  ไม่ต้องปอกผิว และเจาะรูขวางก็ง่าย
บังเอิญวันนั้นมีอลูมิเนียมแท่งกลมๆ ก็เลยทำมาลองใช้ก่อนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 374
  พิมพ์