๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:32:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1100762 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:46:59 AM »

เห็นชิ้นส่วนที่คุณ 123DD ทำให้คุณมนตรีแล้ว  ขอเสนอชิ้นนี้ครับ ใช้ต่อกับปลายสายของปั๊ม Hatsan แล้วเติมลมได้ทุกยีห้อ คือแทนถังดำน้ำได้เลย
ไม่ต้องหา O-ring ด้วย  ใช้ประกอบกับตัวที่แถมมากับปืนสำหรับเติมจากถังดำน้ำครับ  ของหมอต้นใช้กับวอลเธอร์  กับปืนชมรม ไฟน์แวคบาว ไม่มีปัญหาครับ

เวลาใช้ก็เอาตัวที่มากับปืน (เช่น อันชูตส์) ขันเข้ากับเต้าชี้นนี้  แล้วเอาปลายสายของ Hatsan เสียบขวางครับ
(แท่งที่ปลายสายของ Hatsan มีรูให้ลมออกด้านข้าง ขนาบด้วย O-ring หัวท้ายครับ เสียบเข้าไปเลยไม่ต้องขันเกลียว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:21:36 AM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:05:20 AM »

วิธีการทำปืนอัดลมแบบอัดลม และอะไหล่ที่ที่ต้องมี

ง่ายๆครับ ใช้แท่งปากกาเมจิตัดหัวท้ายให้เท่ากันแล้วหาจุกท้ายปากกาบิกมาและไม้ตาเกียบมาเหลาให้ผ่านปากกาเมจิได้เอาจุกปากกาบิกมาใส่ที่ปลายตะเกียบที่เหลาไว้แล้วครับแค่นี้ก็เสร็จครับและเวลายิงก็เอากระดาษชำระมาชุบน้ำแล้วใส่ในหลอดปากกาเมจิที่ทำเอาไว้แล้วเอาด้ามตะเกียบกระทุ้งตามลงไปแค่นี้ก็ยิงได้แล้วโดยเอาทางด้านตะเกียบที่มีจุกปากกาบิกใส่กระทุ้เข้าไปครับ  อะหลั่ยก็ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไปครับ

แล้วติดกล้องเล็งขนาดไหนดีครับ     ขำก๊าก  ขำก๊าก

ผมละชอบนามแฝงท่านจริง ๆ เลย ยินดีต้อนรับครับ คุณผีซอกตึก

ปืนอัดลมแบบที่แนะนำเคยทำเล่นแล้วครับ  สนุกดี

กล้องเล็งไม่ต้องใช้เพราะใช้ยิงระยะเผาขนครับ

มามุขนี้ทำให้ผมนึกถึงความหลังอีกแล้วครับท่าน

ผู้สูงวัย มักมีใจกับความหลัง     ไหว้     แต่ยังชอบฟังอยู่เสมอครับ    หลงรัก
เปลี่ยนจากปากกามาเป็นกระบอกไม้ไผ่ดีกว่านะครับ เพ่ิมความแรงความแม่นยำและขนาดกระสุนที่ใหญ่กว่า ท่าจะเเม่นยำกว่านะครับ อันนี้หมายถึงบั้งโป๊ะหรือเปล่า  Grin Grin
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:34:46 AM »

เห็นชิ้นส่วนที่คุณ 123DD ทำให้คุณมนตรีแล้ว  ขอเสนอชิ้นนี้ครับ ใช้ต่อกับปลายสายของปั๊ม Hatsan แล้วเติมลมได้ทุกยีห้อ คือแทนถังดำน้ำได้เลย
ไม่ต้องหา O-ring ด้วย  ใช้ประกอบกับตัวที่แถมมากับปืนสำหรับเติมจากถังดำน้ำครับ  ของหมอต้นใช้กับวอลเธอร์  กับปืนชมรม ไฟน์แวคบาว ไม่มีปัญหาครับ

เวลาใช้ก็เอาตัวที่มากับปืน (เช่น อันชูตส์) ขันเข้ากับเต้าชี้นนี้  แล้วเอาปลายสายของ Hatsan เสียบขวางครับ
(แท่งที่ปลายสายของ Hatsan มีรูให้ลมออกด้านข้าง กระหนาบด้วย O-ring หัวท้ายครับ เสียบเข้าไปเลยไม่ต้องขันเกลียว)

สุดยอดครับอาจารย์
มีปืนอัดลมหลายยี่ห้อ ก็นำอุปกรณ์ตัวนี้ติดไว้ที่ปลายกระบอกลมของปืน
อย่างเช่น HW100 รุ่นที่มี K ต่อท้ายจะมีอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ระหว่างเกจวัดกับกระบอกลมของปืน

กระบอกอัดลมปืนหากมีอุปกรณ์ตัวนี้ติดไว้ที่ปลาย ก็จะทำให้เวลาเติมลมสะดวกขึ้นอย่างมากมาย
เวลาเติมลมแค่เพียงนำ quick fill หรือตัวแท่งเหล็กที่มีโอริง 2 ตัวขนาบรูให้ลมออก
เสียบเข้าไปในรูแล้วก็ปล่อยลมจากถังดำน้ำ หรือ ขย่มกระบอกมหัศจรรย์
เสียดายจริง ๆ ตอนสั่ง hw100 ผมน่าจะเติม K ต่อท้ายเข้าไปด้วย
ก็เพราะไปมัวหลงไหลกับความแรงสุดโหดของรุ่นเก่า
แต่เป็นเพราะคนเอาไปยิงเป้ามากกว่าล่าสัตว์ตามวัตถุประสงค์การผลิต
ก็เลยมี hw100k รุ่นใหม่เกิดขึ้น ลดความแรงและความยาวลำกล้องลงให้เหมาะสมกัน
เพื่อยิงเป้ากระดาษได้แม่นยำกว่าเดิม ความแรงก็ไม่เลวนะแม้จะน้อยกว่ารุ่นเก่าก็ตามที่
แต่ก็ยังแรงกว่า hw97k

เสียดายจริง ๆ ครับท่าน  ทุกวันนี้ผมอัดแรงดันไม่เกิน 100 บาร์ เพราะถังอัดลมเหลือแค่นั้น
แทบไม่น่าเชื่อว่าสามารถสอยนกพิราบระยะ 40-50 เมตรได้สบายด้วยกระสุนหัวโดมน้ำหนัก 14.5

ผมขอตั้งชื่อสูบอัดลมว่าเป็นกระบอกมหัศจรรย์ จะไม่ให้มันเป็นอุปกรณ์มหัศจรรย์ได้อย่างไร
เพราะมันสามารถสร้างแรงดันได้ถึง 3000 PSI  สมองมนุษย์นี้เลิศล้ำจริง ๆ เลย
ขย่มไปไม่กี่ทีก็ได้แรงดันลมพร้อมนำปืนไปยิง  ถ้าสุขภาพไม่ดีก็มีอาการหน้ามืดนิด ๆ

ท่านที่ใช้สูบแบบสามล้ออัดลมนะครับ  หากอัดลมใช้ปืนเสร็จแล้วเลิกใช้ปืน
ไม่ควรให้มีแรงดันคาอยู่ในกระบอกลมนะครับ  เพราะกรองความชื้นมันไม่ดีเท่าเหมือนเครื่องอัด
อาจทำให้มีการกลั่นตัวกลายเป็นหยดน้ำเมื่ออุณหภูมิรอบข้างเย็นตัวลง

คนที่อยู่เยอรมันเขาบอกมาว่าเรกกูเลเตอร์จ่ายปืนจะอายุสั้นกว่าปกติ เพราะเป็นสนิม
เพราะสนิมเกาะก็เปิดไม่สุดทำให้ยิงไม่แรง หรือค้างทำให้ลมรั่วออกหมด  เจ้าของปืนก็ร้องว่า ฮานี่เซ็งบ่าเฮ้ย
ก็เห็นเขาเล่าด้วยภาษาไทยสำเนียงเยอรมัน บอกว่าปืนอัดลมใหม่ ๆ ผมไม่รู้ว่าใหม่แค่ไหนนะ
มีหลายรุ่นเริ่มใช้วัสดุช่างพวกสเตนเสสทำเรกกูเรเตอร์และกระบอกลมแทนเหล็กแม้จะหนัก
แต่ก็มีอายุการใช้งานนานกว่า สเตนเลสก็เป็นสนิมได้เหมือนกันถ้าแช่น้ำนานๆ  แต่เป็นช้ากว่าเหล็ก
ดังนั้นก็ระวังเศษสกปรกผงละเอียดในลมอย่างเดียวก็พอ 

ผมชักสงสัยว่า hw100 จะใช้สเตนเลสทำเรกกูเรเตอร์หรือเปล่า มีวิธีแกะดูหรือเปล่า

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:26:27 AM »

ผมกำลังคิดจะตัดท่อ CO2 ของไฟน์แวคบาว C60 ใส่ตัวรับปั๊มนี้เข้าไปแทนครับ  อัดไม่ต้องถึง 100 BAR ก็พอๆ กับ CO2 แล้วครับ  ยิงไปห้านัดสิบนัดปั๊มเพิ่ม  ไม่ต้องแบกถังไปเติมก๊าซ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:55:31 AM »

ผมกำลังคิดจะตัดท่อ CO2 ของไฟน์แวคบาว C60 ใส่ตัวรับปั๊มนี้เข้าไปแทนครับ  อัดไม่ต้องถึง 100 BAR ก็พอๆ กับ CO2 แล้วครับ  ยิงไปห้านัดสิบนัดปั๊มเพิ่ม  ไม่ต้องแบกถังไปเติมก๊าซ

ต้องดูความจุกระบอกลมที่ดัดแปลงแล้วเป็นหลักครับ
แต่ผมว่าน่าจะยิงได้ถึง 20 นัดแบบสบายสบาย เลยนะครับ
ความเร็วกระสุนไม่เกิน 600 ฟุตต่อวิ คงจะกินลมต่อนัดไม่เก่งเท่า
ปืนความเร็วกระสุนระดับ 1000 ฟุตต่อวิ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:32:15 PM »

(แท่งที่ปลายสายของ Hatsan มีรูให้ลมออกด้านข้าง ขนาบด้วย O-ring หัวท้ายครับ เสียบเข้าไปเลยไม่ต้องขันเกลียว)

เยี่ยมเลยครับอาจารย์แบบนี้ทำอันเดียวก็ใช้กับอุปกรที่มากับปืนได้ทุกยี่ห้อเลยเยียมเลยครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:46:24 PM »

ยกเว้น AA S410 ที่กำลังจะเข้ามา
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 06:25:38 PM »

ยกเว้น AA S410 ที่กำลังจะเข้ามา

AA ก็ใชได้ครับเพราะตัวนี้ก็ใช้แทนหัวถังดำน้ำที่เราใช้กันอยู่แล้วครับแต่ AA ต้องมีสายต่อไปอีกทีเหมือนกับเราต้องต่อกับถังดำน้ำไงครับแต่อันนี้เราใช้ที่สูบแฮนปั้มครับแต่ท่าหัวที่เติมลมของ AA ใส่ได้กับสายของแฮนปั้มได้ก็จบเลยครับไม่ต้องทำอะไรใช้ได้เลยครับ ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:47:47 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:27:51 PM »

ขอบคุณมากครับ อ. ผณิศวร อยากทราบว่าขนาดของชิ้นงานอันนี้และเป็นเกลียวอะไรครับ  ใช้วัสดุ อลูมิเนียม หรือเหล็กครับ
   เรียนถามอาจารณ์ครับ  ที่ว่าเติมลมได้ทุกยี่ห้อแสดงว่า เกลียวตัวนี้เป็นเกลียวเดียวกันกับปืนซิครับ ขอบคุณครับ
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:02:03 AM »

ขอบคุณมากครับ อ. ผณิศวร อยากทราบว่าขนาดของชิ้นงานอันนี้และเป็นเกลียวอะไรครับ  ใช้วัสดุ อลูมิเนียม หรือเหล็กครับ
   เรียนถามอาจารณ์ครับ  ที่ว่าเติมลมได้ทุกยี่ห้อแสดงว่า เกลียวตัวนี้เป็นเกลียวเดียวกันกับปืนซิครับ ขอบคุณครับ

ผมว่าเกลียวอันนี้ น่าจะเป็นเกลียวเดียวกับ Yoke นะครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 06:36:16 AM »

[/quote]

ผมว่าเกลียวอันนี้ น่าจะเป็นเกลียวเดียวกับ Yoke นะครับ[/quote]
             ขอบคุณครับ  ไหว้ผมก็ยัง งงๆ  Huhอยู่ครับพอดีเมื่อคืนคุณมนตรีโทรบอกแล้วครับ  ที่ PM มาเดียวทำให้ครับคงจะเป็นอาทิตย์หน้านะครับ เยี่ยม
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 06:47:39 PM »

ผมว่าเกลียวอันนี้ น่าจะเป็นเกลียวเดียวกับ Yoke นะครับ[/quote]
             ขอบคุณครับ  ไหว้ผมก็ยัง งงๆ  Huhอยู่ครับพอดีเมื่อคืนคุณมนตรีโทรบอกแล้วครับ  ที่ PM มาเดียวทำให้ครับคงจะเป็นอาทิตย์หน้านะครับ เยี่ยม
[/quote]

ขอบพระคุณเลยครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:02:50 AM »

You're all correct, the thread is the same as the yoke for the scuba tank.  This thread will accept the connector supplied with each airgun. The cross hole fit the end of the quick fill tube from the pump.

Sorry to type in English - I am using a computer at the Busan airport in Korea, no Thai font.

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:31:11 AM »

You're all correct, the thread is the same as the yoke for the scuba tank.  This thread will accept the connector supplied with each airgun. The cross hole fit the end of the quick fill tube from the pump.

Sorry to type in English - I am using a computer at the Busan airport in Korea, no Thai font.

ขอบพระคุณมากครับ อ. ผณิศวร  ไหว้ พอจะแปลได้บ้างนิดหน่อยครับ แต่ก็พอเข้าใจครับ Grin
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 07:56:55 PM »

ขอบพระคุณมากครับ อ. ผณิศวร  ไหว้ พอจะแปลได้บ้างนิดหน่อยครับ แต่ก็พอเข้าใจครับ Grin

ขอบคุณ  อ. ผณิศวรอีกครั้งครับ  อ้อ คุณ มนตรีด้วยครับ ตอนแรกก็ยัง งงๆๆอยู่ครับ  ไม่เคยมีอัดอากาศครับ แฮะๆๆ
  ของคุณต้น คงจะเป็นแบบนี้ใช่ไม๊ครับ  แบบของอาจารณ์ นะครับ

รูปหลังนี่  ถ้าถอด โย้ค ออกก็ใส่เข้าแฮนปั๊มของ hatsun เลยครับ 
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 374
  พิมพ์