คลีนิคปืนลมและอะไหล่

<< < (13/1121) > >>

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙:
เห็นชิ้นส่วนที่คุณ 123DD ทำให้คุณมนตรีแล้ว  ขอเสนอชิ้นนี้ครับ ใช้ต่อกับปลายสายของปั๊ม Hatsan แล้วเติมลมได้ทุกยีห้อ คือแทนถังดำน้ำได้เลย
ไม่ต้องหา O-ring ด้วย  ใช้ประกอบกับตัวที่แถมมากับปืนสำหรับเติมจากถังดำน้ำครับ  ของหมอต้นใช้กับวอลเธอร์  กับปืนชมรม ไฟน์แวคบาว ไม่มีปัญหาครับ

เวลาใช้ก็เอาตัวที่มากับปืน (เช่น อันชูตส์) ขันเข้ากับเต้าชี้นนี้  แล้วเอาปลายสายของ Hatsan เสียบขวางครับ
(แท่งที่ปลายสายของ Hatsan มีรูให้ลมออกด้านข้าง ขนาบด้วย O-ring หัวท้ายครับ เสียบเข้าไปเลยไม่ต้องขันเกลียว)

Terk Tark:
อ้างจาก: ผีซอกตึก ที่ พฤศจิกายน 10, 2009, 10:18:48 PM

อ้างจาก: sitta ที่ พฤศจิกายน 10, 2009, 08:14:59 PM

อ้างจาก: ผีซอกตึก ที่ พฤศจิกายน 10, 2009, 07:25:05 PM

วิธีการทำปืนอัดลมแบบอัดลม และอะไหล่ที่ที่ต้องมี

ง่ายๆครับ ใช้แท่งปากกาเมจิตัดหัวท้ายให้เท่ากันแล้วหาจุกท้ายปากกาบิกมาและไม้ตาเกียบมาเหลาให้ผ่านปากกาเมจิได้เอาจุกปากกาบิกมาใส่ที่ปลายตะเกียบที่เหลาไว้แล้วครับแค่นี้ก็เสร็จครับและเวลายิงก็เอากระดาษชำระมาชุบน้ำแล้วใส่ในหลอดปากกาเมจิที่ทำเอาไว้แล้วเอาด้ามตะเกียบกระทุ้งตามลงไปแค่นี้ก็ยิงได้แล้วโดยเอาทางด้านตะเกียบที่มีจุกปากกาบิกใส่กระทุ้เข้าไปครับ  อะหลั่ยก็ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไปครับ

แล้วติดกล้องเล็งขนาดไหนดีครับ     ::007::  ::007::

ผมละชอบนามแฝงท่านจริง ๆ เลย ยินดีต้อนรับครับ คุณผีซอกตึก

ปืนอัดลมแบบที่แนะนำเคยทำเล่นแล้วครับ  สนุกดี

กล้องเล็งไม่ต้องใช้เพราะใช้ยิงระยะเผาขนครับ

มามุขนี้ทำให้ผมนึกถึงความหลังอีกแล้วครับท่าน

ผู้สูงวัย มักมีใจกับความหลัง     ::014::     แต่ยังชอบฟังอยู่เสมอครับ    :VOV:

เปลี่ยนจากปากกามาเป็นกระบอกไม้ไผ่ดีกว่านะครับ เพ่ิมความแรงความแม่นยำและขนาดกระสุนที่ใหญ่กว่า ท่าจะเเม่นยำกว่านะครับ อันนี้หมายถึงบั้งโป๊ะหรือเปล่า  ;D ;D

sitta.:
อ้างจาก: ผณิศวร ที่ พฤศจิกายน 11, 2009, 08:46:59 AM

เห็นชิ้นส่วนที่คุณ 123DD ทำให้คุณมนตรีแล้ว  ขอเสนอชิ้นนี้ครับ ใช้ต่อกับปลายสายของปั๊ม Hatsan แล้วเติมลมได้ทุกยีห้อ คือแทนถังดำน้ำได้เลย
ไม่ต้องหา O-ring ด้วย  ใช้ประกอบกับตัวที่แถมมากับปืนสำหรับเติมจากถังดำน้ำครับ  ของหมอต้นใช้กับวอลเธอร์  กับปืนชมรม ไฟน์แวคบาว ไม่มีปัญหาครับ

เวลาใช้ก็เอาตัวที่มากับปืน (เช่น อันชูตส์) ขันเข้ากับเต้าชี้นนี้  แล้วเอาปลายสายของ Hatsan เสียบขวางครับ
(แท่งที่ปลายสายของ Hatsan มีรูให้ลมออกด้านข้าง กระหนาบด้วย O-ring หัวท้ายครับ เสียบเข้าไปเลยไม่ต้องขันเกลียว)

สุดยอดครับอาจารย์
มีปืนอัดลมหลายยี่ห้อ ก็นำอุปกรณ์ตัวนี้ติดไว้ที่ปลายกระบอกลมของปืน
อย่างเช่น HW100 รุ่นที่มี K ต่อท้ายจะมีอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ระหว่างเกจวัดกับกระบอกลมของปืน

กระบอกอัดลมปืนหากมีอุปกรณ์ตัวนี้ติดไว้ที่ปลาย ก็จะทำให้เวลาเติมลมสะดวกขึ้นอย่างมากมาย
เวลาเติมลมแค่เพียงนำ quick fill หรือตัวแท่งเหล็กที่มีโอริง 2 ตัวขนาบรูให้ลมออก
เสียบเข้าไปในรูแล้วก็ปล่อยลมจากถังดำน้ำ หรือ ขย่มกระบอกมหัศจรรย์
เสียดายจริง ๆ ตอนสั่ง hw100 ผมน่าจะเติม K ต่อท้ายเข้าไปด้วย
ก็เพราะไปมัวหลงไหลกับความแรงสุดโหดของรุ่นเก่า
แต่เป็นเพราะคนเอาไปยิงเป้ามากกว่าล่าสัตว์ตามวัตถุประสงค์การผลิต
ก็เลยมี hw100k รุ่นใหม่เกิดขึ้น ลดความแรงและความยาวลำกล้องลงให้เหมาะสมกัน
เพื่อยิงเป้ากระดาษได้แม่นยำกว่าเดิม ความแรงก็ไม่เลวนะแม้จะน้อยกว่ารุ่นเก่าก็ตามที่
แต่ก็ยังแรงกว่า hw97k

เสียดายจริง ๆ ครับท่าน  ทุกวันนี้ผมอัดแรงดันไม่เกิน 100 บาร์ เพราะถังอัดลมเหลือแค่นั้น
แทบไม่น่าเชื่อว่าสามารถสอยนกพิราบระยะ 40-50 เมตรได้สบายด้วยกระสุนหัวโดมน้ำหนัก 14.5

ผมขอตั้งชื่อสูบอัดลมว่าเป็นกระบอกมหัศจรรย์ จะไม่ให้มันเป็นอุปกรณ์มหัศจรรย์ได้อย่างไร
เพราะมันสามารถสร้างแรงดันได้ถึง 3000 PSI  สมองมนุษย์นี้เลิศล้ำจริง ๆ เลย
ขย่มไปไม่กี่ทีก็ได้แรงดันลมพร้อมนำปืนไปยิง  ถ้าสุขภาพไม่ดีก็มีอาการหน้ามืดนิด ๆ

ท่านที่ใช้สูบแบบสามล้ออัดลมนะครับ  หากอัดลมใช้ปืนเสร็จแล้วเลิกใช้ปืน
ไม่ควรให้มีแรงดันคาอยู่ในกระบอกลมนะครับ  เพราะกรองความชื้นมันไม่ดีเท่าเหมือนเครื่องอัด
อาจทำให้มีการกลั่นตัวกลายเป็นหยดน้ำเมื่ออุณหภูมิรอบข้างเย็นตัวลง

คนที่อยู่เยอรมันเขาบอกมาว่าเรกกูเลเตอร์จ่ายปืนจะอายุสั้นกว่าปกติ เพราะเป็นสนิม
เพราะสนิมเกาะก็เปิดไม่สุดทำให้ยิงไม่แรง หรือค้างทำให้ลมรั่วออกหมด  เจ้าของปืนก็ร้องว่า ฮานี่เซ็งบ่าเฮ้ย
ก็เห็นเขาเล่าด้วยภาษาไทยสำเนียงเยอรมัน บอกว่าปืนอัดลมใหม่ ๆ ผมไม่รู้ว่าใหม่แค่ไหนนะ
มีหลายรุ่นเริ่มใช้วัสดุช่างพวกสเตนเสสทำเรกกูเรเตอร์และกระบอกลมแทนเหล็กแม้จะหนัก
แต่ก็มีอายุการใช้งานนานกว่า สเตนเลสก็เป็นสนิมได้เหมือนกันถ้าแช่น้ำนานๆ  แต่เป็นช้ากว่าเหล็ก
ดังนั้นก็ระวังเศษสกปรกผงละเอียดในลมอย่างเดียวก็พอ 

ผมชักสงสัยว่า hw100 จะใช้สเตนเลสทำเรกกูเรเตอร์หรือเปล่า มีวิธีแกะดูหรือเปล่า

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙:
ผมกำลังคิดจะตัดท่อ CO2 ของไฟน์แวคบาว C60 ใส่ตัวรับปั๊มนี้เข้าไปแทนครับ  อัดไม่ต้องถึง 100 BAR ก็พอๆ กับ CO2 แล้วครับ  ยิงไปห้านัดสิบนัดปั๊มเพิ่ม  ไม่ต้องแบกถังไปเติมก๊าซ

sitta.:
อ้างจาก: ผณิศวร ที่ พฤศจิกายน 11, 2009, 11:26:27 AM

ผมกำลังคิดจะตัดท่อ CO2 ของไฟน์แวคบาว C60 ใส่ตัวรับปั๊มนี้เข้าไปแทนครับ  อัดไม่ต้องถึง 100 BAR ก็พอๆ กับ CO2 แล้วครับ  ยิงไปห้านัดสิบนัดปั๊มเพิ่ม  ไม่ต้องแบกถังไปเติมก๊าซ

ต้องดูความจุกระบอกลมที่ดัดแปลงแล้วเป็นหลักครับ
แต่ผมว่าน่าจะยิงได้ถึง 20 นัดแบบสบายสบาย เลยนะครับ
ความเร็วกระสุนไม่เกิน 600 ฟุตต่อวิ คงจะกินลมต่อนัดไม่เก่งเท่า
ปืนความเร็วกระสุนระดับ 1000 ฟุตต่อวิ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว