๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:55:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะลูกตก และแรงปะทะ ในการยิงปืนอัดลมขึ้นฟ้า  (อ่าน 25807 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:17:37 AM »

เวลาทดลองก็ต้องเอาเม็ดกลม ๆ เท่ากันเลยครับ

หากเข้าใจว่ากระสุนพ้นลำกล้องขึ้นฟ้า มีความเร็วเท่ากับ
ตอนกระสุนตกลงมาถึงระดับปากลำกล้อง  ตำราว่าไว้อย่างนั้นหรือเปล่าจำไม่ได้

แต่การทดสอบเอาความเจ็บปวดเป็นตัววัดก็แล้วกัน
วิธีทดสอบทำได้โดย
ครั้งแรก ใช้ปืนบีบียิงขึ้นฟ้า เอามือบังปากกระบอกไว้ 
ครั้งที่สอง ยิงขึ้นฟ้าเหมือนเดิม พอกระสุนตกแบมือรับกระสุน

แบบไหนเจ็บกว่ากันครับ
แบบแรกสิ่ครับเจ็บกว่าแน่นอนดีไม่ดีอาจได้เลือดด้วยครับ
กระสุนปืน BB 0.20 กรัม ยิงขึ้นไปบนฟ้าตกลงมาโดนใบไม้ยังไม่ทะลุเลยครับ
jirapan.pan
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:09:53 AM »

ขอให้ข้อมูลจากรายการทดสอบอันตรายการยิงปืนขึ้นฟ้าในทีวีช่องวิทยาศาสตร์ช่องหนึ่งนะครับ ผมได้ดูอยู่แต่ลืมชื่อรายการเสียแล้ว
1. เป็นการทดสอบในทะเลทรายผิวเรียบแห่งหนึ่งในสหรัฐ ทดลองยิงปืนหลายขนาดขึ้นฟ้าแล้ววัดความลึกรูกระสุนที่ฝังลงในทราย(เจอแต่หัวกระสุน 9mm) เมื่อได้ค่าความลึกแล้วเขาคำนวณกับค่าต้านทานของผิวทรายประมาณว่าความเร็ว 300 กว่าฟุต/วินาที และที่ความเร็วนี้ตำกว่าความเร็วต้นกระสุนและสรุปว่าไม่อาจสังหารคนได้(เว้นโดนจุดอ่อนในศรีษะ)
2. เพื่อหาตัวเลขความเร็วที่แน่นอน จากสมมุติฐานว่าการตกของวัตถุที่มีรูปร่างต่างๆในบรรยากาศ(ไม่ใช่อวกาศซึ่งไม่มีอากาศต้านทาน วัตถุจะเร็วขึ้นตามความเร่งจนเท่าความเร็วแสงได้))จะเกิดสมดุลย์ที่ความความเร็วระดับหนึ่งซึ่งวัตถุนั้นจะไม่เร็วกว่านั้น ต่างกันตามรูปร่าง พวกเขาได้สร้างท่อลมเป็นอคลิลิกใสตั้งดิ่งขึ้นและพิสูจน์สมมุติฐานโดยเป่าลมเข้าท่อนั้นจากด้านล่างขึ้นบนแล้วโยนหัวกระสุน 30-06 ลงไป แล้วปรับเร่งความเร็วลมจนหัวกระสุนหมุน(กลิ้งมากกว่า)ลอยอยู่กลางท่อใสนั้นโดยไม่ตกหรือปลิวพ้นท่อออกไป (ผมเห็นในทีวีกับตานะครับไม่ได้โม้) วัดความเร็วลมที่เป่ากระสุน 30-06 ลอยอยู่กับที่ได้ที่ความเร็วประมาณ 350 ฟุต/(ท่านใดได้ดูแล้วจำตัวเลขได้แก้ไขด้วยครับ ตัวเลขผมคงไม่แม่น) สรุปได้อีกว่ากระสุน 30-06 ตกใส่ก็ไม่(น่า)ตาย ยกเว้นกรณีโดนจุดออ่นเหมือนข้อ 1           กระสุนขนาดอื่นเร็วช้ากว่าเท่าไรไม่ทราบช่วงนี้ภรรยาผมเรียกตัวด่วน
และหลังจากขอภรรยากลับมาดูอีกครั้งทันตอนสรุปดังนี้ครับ

A.กระสุนที่ยิงที่มุมตำกว่า 90 องศา ถ้ากระสุนยังรักษา Trajectory (โค้งอันตราย เอาหัวไปและหมุนรอบตัวด้วย)ไว้ได้(แต่ละกระสุนมีมุมไม่เท่ากันตามแต่รูปร่างและความเร็วต้น ซึ่งการหา Trajectoryไม่ใช่วัตถุประสงค์ของการทดลองครั้งนี้)เป็นอันตรายถึงชีวิตแน่นอน
B.การตกของกระสุนแบบไม่เป็นไปตาม Trajectory แต่ละชนิดจะมีความเร็วไม่เกินความเร็วระดับหนึ่งตามแต่ละประเภท กระสุนขนาดเล็กจนถึงกระสุนไรเฟิลเล็กน่าจะไม่เป็นอันตรายถึงชีวิต กระสุนใหญ่น้ำหนักมากตายแหงอยู่แล้ว(ถ้าสงสัยให้ไปยืนใต้ตึกให้เพื่อนทิ้งอิฐใส่หัว คงตายโดยอิฐยังไม่มีความเร็วถึงสมดุลย์ของมันเลยนะครับ  จบครับ Grin
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:01:06 AM »

ขอให้ข้อมูลจากรายการทดสอบอันตรายการยิงปืนขึ้นฟ้าในทีวีช่องวิทยาศาสตร์ช่องหนึ่งนะครับ ผมได้ดูอยู่แต่ลืมชื่อรายการเสียแล้ว
1. เป็นการทดสอบในทะเลทรายผิวเรียบแห่งหนึ่งในสหรัฐ ทดลองยิงปืนหลายขนาดขึ้นฟ้าแล้ววัดความลึกรูกระสุนที่ฝังลงในทราย(เจอแต่หัวกระสุน 9mm) เมื่อได้ค่าความลึกแล้วเขาคำนวณกับค่าต้านทานของผิวทรายประมาณว่าความเร็ว 300 กว่าฟุต/วินาที และที่ความเร็วนี้ตำกว่าความเร็วต้นกระสุนและสรุปว่าไม่อาจสังหารคนได้(เว้นโดนจุดอ่อนในศรีษะ)
2. เพื่อหาตัวเลขความเร็วที่แน่นอน จากสมมุติฐานว่าการตกของวัตถุที่มีรูปร่างต่างๆในบรรยากาศ(ไม่ใช่อวกาศซึ่งไม่มีอากาศต้านทาน วัตถุจะเร็วขึ้นตามความเร่งจนเท่าความเร็วแสงได้))จะเกิดสมดุลย์ที่ความความเร็วระดับหนึ่งซึ่งวัตถุนั้นจะไม่เร็วกว่านั้น ต่างกันตามรูปร่าง พวกเขาได้สร้างท่อลมเป็นอคลิลิกใสตั้งดิ่งขึ้นและพิสูจน์สมมุติฐานโดยเป่าลมเข้าท่อนั้นจากด้านล่างขึ้นบนแล้วโยนหัวกระสุน 30-06 ลงไป แล้วปรับเร่งความเร็วลมจนหัวกระสุนหมุน(กลิ้งมากกว่า)ลอยอยู่กลางท่อใสนั้นโดยไม่ตกหรือปลิวพ้นท่อออกไป (ผมเห็นในทีวีกับตานะครับไม่ได้โม้) วัดความเร็วลมที่เป่ากระสุน 30-06 ลอยอยู่กับที่ได้ที่ความเร็วประมาณ 350 ฟุต/(ท่านใดได้ดูแล้วจำตัวเลขได้แก้ไขด้วยครับ ตัวเลขผมคงไม่แม่น) สรุปได้อีกว่ากระสุน 30-06 ตกใส่ก็ไม่(น่า)ตาย ยกเว้นกรณีโดนจุดออ่นเหมือนข้อ 1           กระสุนขนาดอื่นเร็วช้ากว่าเท่าไรไม่ทราบช่วงนี้ภรรยาผมเรียกตัวด่วน
และหลังจากขอภรรยากลับมาดูอีกครั้งทันตอนสรุปดังนี้ครับ

เป็นไปตามที่ท่านพูดนั้นหละครับ อ้อมันมีการทดสอบให้ดูด้วยหรือ   ผมเองก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง
เพราะเพื่อนเอาสูตรคำนวณมหาประลัยมาโพส ผมเห็นเข้าก็กลัวว่าผมเองอาจเข้าใจผิด
ด้วยความรู้ไม่ถึงขั้น  เพราะได้แต่อาศัยคิดตามหลักธรรมชาติผสมกับความรู้ที่มีนิดเดียว
ประยุกต์เข้าหากันเป็นความเข้าใจ ว่ากระสุนตกลงน่าจะช้ากว่าตอนขึ้น   ได้ยินจนติดหูเลยหละ
แต่ก็เถียงในใจมาตลอดนะ

ไม่ต้องนอกโลกหรอก ในโลกเราก็เหมือนกันครับ วัตถุตกลงมาหาโลกก็จะมีความเร็ว
ไม่เกินจุดสมดุลย์ของมัน ตามแต่รูปร่างและน้ำหนักวัตถุแต่ไม่รู้จะอธิบายยังไงจริง ๆ 

ก็เคยถามนักแบตว่าสามารถตีลูกแบตให้เร็วกว่านี้ได้ไหม สมมุติว่าเพิ่มแรงตีไปเรื่อย ๆ ได้
สมมุติว่าแรงตีแบตเป็นแรงดึงดูดโลกก็แล้วกัน

นักตีแบตสั่นหน้าบอกว่าทำไม่ได้  ตีลูกด้วยความแรงระดับหนึ่งลูกก็วิ่งเร็วสุดของมันอยู่แล้ว
แม้ว่าภายหลังจะเพิ่มความแรงตีขึ้นไปอีก  ลูกแบตก็ไม่เร็วขึ้นตามแรงที่เพิ่มขึ้น
ตีแบบนี้เสียแรงตีไปเปล่า ๆ ทำให้แพ้ในเซทหลัง  ผมก็ว่ากระสุนก็น่าจะเหมือนกันนะ

แล้วลองตีแบตเป็นเส้นโค้งดูสิ ตีเบา ๆ ทำได้ แต่ตีแรง ๆ จะเห็นลูกแบตวิ่งเป็นเส้นตรงขึ้นไป
แล้วโค้งตกลงมาอย่างรวดเร็ว กระสุนปืนอัดลมก็น่าจะเป็นแบบลูกแบตเหมือนกันครับ
ชีวิตจริงกับตำรา ทำไมไมสอดคล้องกัน

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:24:21 PM »

สรุปว่าถ้ายิงปืนอัดลมเบอร์1,2ขึ้นฟ้ามุม90องศา ลูกตกลงมาถ้าไม่โดนตาก็ไม่น่าจะเป็นอันตราย
แต่ก็ยังสรุปไม่ได้ว่าถ้ายิงมุมองศาขนาดไหนจะไม่เป็นอันตราย ง่ายๆคือ ห้ามยิงในมุมอย่างน้อยสุดกี่องศาครับ
ผมว่าน่าจะตั้งแต่มุม0-45องศาเป็นอย่างน้อย ถ้ายิงในมุมในช่วงนี้ ผมว่ากระสุนน่าจะรักษาเส้นโค้งอันตราย และยังหมุนอยู่ครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:48:54 PM »

สรุปว่าถ้ายิงปืนอัดลมเบอร์1,2ขึ้นฟ้ามุม90องศา ลูกตกลงมาถ้าไม่โดนตาก็ไม่น่าจะเป็นอันตราย
แต่ก็ยังสรุปไม่ได้ว่าถ้ายิงมุมองศาขนาดไหนจะไม่เป็นอันตราย ง่ายๆคือ ห้ามยิงในมุมอย่างน้อยสุดกี่องศาครับ
ผมว่าน่าจะตั้งแต่มุม0-45องศาเป็นอย่างน้อย ถ้ายิงในมุมในช่วงนี้ ผมว่ากระสุนน่าจะรักษาเส้นโค้งอันตราย และยังหมุนอยู่ครับ
โดนตานี้อันตรายอาจจะบอดได้นะครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 05:00:53 PM »

2. เพื่อหาตัวเลขความเร็วที่แน่นอน จากสมมุติฐานว่าการตกของวัตถุที่มีรูปร่างต่างๆในบรรยากาศ(ไม่ใช่อวกาศซึ่งไม่มีอากาศต้านทาน วัตถุจะเร็วขึ้นตามความเร่งจนเท่าความเร็วแสงได้))จะเกิดสมดุลย์ที่ความความเร็วระดับหนึ่งซึ่งวัตถุนั้นจะไม่เร็วกว่านั้น ต่างกันตามรูปร่าง พวกเขาได้สร้างท่อลมเป็นอคลิลิกใสตั้งดิ่งขึ้นและพิสูจน์สมมุติฐานโดยเป่าลมเข้าท่อนั้นจากด้านล่างขึ้นบนแล้วโยนหัวกระสุน 30-06 ลงไป แล้วปรับเร่งความเร็วลมจนหัวกระสุนหมุน(กลิ้งมากกว่า)ลอยอยู่กลางท่อใสนั้นโดยไม่ตกหรือปลิวพ้นท่อออกไป (ผมเห็นในทีวีกับตานะครับไม่ได้โม้) วัดความเร็วลมที่เป่ากระสุน 30-06 ลอยอยู่กับที่ได้ที่ความเร็วประมาณ 350 ฟุต/(ท่านใดได้ดูแล้วจำตัวเลขได้แก้ไขด้วยครับ ตัวเลขผมคงไม่แม่น) สรุปได้อีกว่ากระสุน 30-06 ตกใส่ก็ไม่(น่า)ตาย ยกเว้นกรณีโดนจุดออ่นเหมือนข้อ 1
          กระสุนขนาดอื่นเร็วช้ากว่าเท่าไรไม่ทราบช่วงนี้ภรรยาผมเรียกตัวด่วน

A.กระสุนที่ยิงที่มุมตำกว่า 90 องศา ถ้ากระสุนยังรักษา Trajectory (โค้งอันตราย เอาหัวไปและหมุนรอบตัวด้วย)ไว้ได้(แต่ละกระสุนมีมุมไม่เท่ากันตามแต่รูปร่างและความเร็วต้น ซึ่งการหา Trajectoryไม่ใช่วัตถุประสงค์ของการทดลองครั้งนี้)เป็นอันตรายถึงชีวิตแน่นอน
B.การตกของกระสุนแบบไม่เป็นไปตาม Trajectory แต่ละชนิดจะมีความเร็วไม่เกินความเร็วระดับหนึ่งตามแต่ละประเภท กระสุนขนาดเล็กจนถึงกระสุนไรเฟิลเล็กน่าจะไม่เป็นอันตรายถึงชีวิต กระสุนใหญ่น้ำหนักมากตายแหงอยู่แล้ว(ถ้าสงสัยให้ไปยืนใต้ตึกให้เพื่อนทิ้งอิฐใส่หัว คงตายโดยอิฐยังไม่มีความเร็วถึงสมดุลย์ของมันเลยนะครับ  จบครับ Grin

ถ้าสมมติให้ กระสุน9 มม. ความเร็วร่วงหล่นประมาณ 300 ft/s แปลงเป็นเมตร 91.44 m/s
น้ำหนักกระสุน9มม. ทั่วไปหนัก7.5-9.5 กรัม ใช้ค่ากลางประมาณ 8กรัม(กระสุน124เกรน)
พลังงานของลูกกระมุน 9มม.ที่ตกลงมานี้ประมาณ 97 ft.lbf  ใกล้เคียงกับลูก .22 lr ความเร็วมาตรฐาน

ส่วน.30-06 ความเร็วร่วงหล่น 350 ft/s แปลงเป็นเมตร 106.68 m/s
น้ำหนักกระสุน .30-06 ทั่วไปหนัก 10-14 กรัม ใช้ค่ากลางประมาณ 12กรัม (กระสุน180เกรน)
พลังงานของลูกกระสุน .30-06 ที่ตกลงมานี้ประมาณ 401 ft.lbf  น้อยกว่าพลังงานปากลำกล้องของกระมุน 9มม. นิดหน่อย

อันตรายหรือไม่ต้องพิจารณาเอาเองครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2012, 03:01:57 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:42:10 AM »

ถ้าเป็นพวกหัวกระสุน .38 .45 เนี้ยหล่นใส่หัวก็อย่างที่ว่าแหละครับน้อยคนที่จะรอด
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:29:58 PM »

ผมได้ดูรายการเรื่องจริงผ่านจอ มีเด็กถูกลูกปืน.38เจาะศรีษะ ทางตำรวจมาตรวจสอบพบว่า กระสุนตกลงมาทะลุผ่านไม้ทะลุไม้ก่อนแล้วจึงตกลงมาเจาะเข้าหัวเด็ก ตำรวจแจ้งว่าผู้ยิงอยู่ในรัศมี2กม. ซึ่งเป็นการยากที่จะหาตัวคนร้าย
                            ขอให้ผู้นิยมปืน มีความระวังในการใช้ปืนด้วยนะครับ ไหว้ (เน้นเรื่องการยิงปืนขึ้นฟ้าเล่นในงานต่างๆนี่เปลี่ยนเป็นยิงลงดินดีกว่านะครับ)

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 04:24:43 PM »

ผมได้ดูรายการเรื่องจริงผ่านจอ มีเด็กถูกลูกปืน.38เจาะศรีษะ ทางตำรวจมาตรวจสอบพบว่า กระสุนตกลงมาทะลุผ่านไม้ทะลุไม้ก่อนแล้วจึงตกลงมาเจาะเข้าหัวเด็ก ตำรวจแจ้งว่าผู้ยิงอยู่ในรัศมี2กม. ซึ่งเป็นการยากที่จะหาตัวคนร้าย
                            ขอให้ผู้นิยมปืน มีความระวังในการใช้ปืนด้วยนะครับ ไหว้ (เน้นเรื่องการยิงปืนขึ้นฟ้าเล่นในงานต่างๆนี่เปลี่ยนเป็นยิงลงดินดีกว่านะครับ)

ปืนดินขับไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ปืนอัดลมผมยังเกรงจะมีอันตราย ถ้าเป็นเบอร์ 2 เบอร์ 1 ค่อนข้างสบายใจเรื่องอันตรายจากลูกตก

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 03:09:59 PM »

สงสารเด็ก
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 03:38:36 PM »

สรุป ปืนอักลม เบอร์1-2 ยิงขึ้นฟ้าได้มะมีปัญหาใช่มั้ยครับ จะได้ สอยนก สะดวกๆหน่อย ไม่ต้องกลัวตกใส่หัวใคร

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 02:45:47 PM »

สรุป ปืนอักลม เบอร์1-2 ยิงขึ้นฟ้าได้มะมีปัญหาใช่มั้ยครับ จะได้ สอยนก สะดวกๆหน่อย ไม่ต้องกลัวตกใส่หัวใคร

เวลายิงนกมักจะยิงเป็นมุมไม่ถึง 90 องศา สามารถเป็นอันตรายได้ ควรระวังแนวยิงอยู่นะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์