๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:38:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 115
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษา การเลือกซื้อปืนอัดลมและกระสุนต่างๆ (สำหรับมือใหม่)  (อ่าน 421526 ครั้ง)
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 12:29:13 AM »

รบกวนพี่ๆๆ พอดีอยากได้ปืนอัดลมสั้น พี่ๆๆช่วยแนะนำหน่อย
รุ่นไหนดี ราคาไม่เกิน 50,000 บ. เบอร์ 1 รึ 2 ก็ได้รบกวนด้วย

วัตถุประสงค์อย่างไรครับ ยิงเล่น แข่งขัน ไล่หนู  จะได้แนะนำเหมาะสม
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 01:07:03 AM »

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำในการเลือกซื้อ ปืนสั้นอัดลมมาตรฐาน สำหรับใช้แข่งขันยิงปืนครับ
1. ควรใช้ยี้ห้อไหนดี รุ่นไหน
2. ขนาดลำกล้องเท่าไหร่
3. งบประมาณประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ้
ชื่อที่ถูกคือ    ปืนสั้นอัดลมครับ ในระบบสากลผู้ชายมีแข่ง 5 ประเภท ได้แก่
 1  สั้นอัดลม   ขนาด.177
 2  สั้นยิงช้า  ขนาด.22lr
 3  สั้นมาตรฐาน  ขนาด .22lr
 4  สั้นยิงเร็ว ขนาด .22lr
 5  สั้นชนวนกลาง  ใช้ได้กระสุนชนวนกลางได้หลายขนาด แต่ที่นิยมในปัจจุบันคือ ขนาด .32
  ผู้หญิงมี 2 ประเภท
  1 สั้นอัดลม
  2 สั้นสตรี 22lr
 นี้คือประเภทปืนสั้นทั้งหมด
 การเลือกใช้ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกับแชม หลอกครับ  เราลองศีกษาจับลูบคลำ ว่าชอบแบบไหน เช่นองศาด้าม นำหนัก การปรับของปืน เข้ากับสรีระกล้ามเนื้อเราไหม บางรุ่นบางยี่ห้อดี แต่เรากำด้ามแล้วเหนี่ยวไกไม่สะดวกก็มีแม้จะถากจะไถแล้ว  ที่สำคัญบ้านเราไม่เหมือนต่างประเทศดีแต่หาอะใหล่ไม่ได้ก็มี   
     อีกเรื่องครับคุณรู้ได้ไงว่าปืนที่แชมโลกใช้ดีที่สุด  ยิงปืน จิตใจ  กล้ามเนื้อ  ฝีกซ้อม  สำคัญกว่า  สุดยอดคือการไม่ยึดติดแม้กระทั่งคะแนน  ปืนแค่ส่วนหนึ่งที่ช่วยให้เรามั่นใจ   แต่ไม่ห่วยจนเกินไปนะครับ เราปรับปืนให้เข้ากับเราเท่าที่โรงงานทำมาให้ปรับ หมดแล้ว ที่สุดคือเราปรับตัวเข้ากับปืนดีกว่า
     ระดับแชมโลกเป็นยังนี้ ปืนี่ใช้บางทีก็ได้จากโรงงานสปอนเซอให้ก็มีเขายิงได้หมดละของฟรี

แค่ข้อคิดครับ ทำเองยากเหมือนกัน
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:37:14 PM »

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำในการเลือกซื้อ ปืนสั้นอัดลมมาตรฐาน สำหรับใช้แข่งขันยิงปืนครับ

ชื่อที่ถูกคือ    ปืนสั้นอัดลมครับ ในระบบสากลผู้ชายมีแข่ง 5 ประเภท ได้แก่
 1  สั้นอัดลม   ขนาด.177
 5  สั้นชนวนกลาง  ใช้ได้กระสุนชนวนกลางได้หลายขนาด แต่ที่นิยมในปัจจุบันคือ ขนาด .32
  1 สั้นอัดลม
 การเลือกใช้ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกับแชม หลอกครับ  เราลองศีกษาจับลูบคลำ ว่าชอบแบบไหน เช่นองศาด้าม นำหนัก การปรับของปืน เข้ากับสรีระกล้ามเนื้อเราไหม บางรุ่นบางยี่ห้อดี แต่เรากำด้ามแล้วเหนี่ยวไกไม่สะดวกก็มีแม้จะถากจะไถแล้ว  ที่สำคัญบ้านเราไม่เหมือนต่างประเทศดีแต่หาอะใหล่ไม่ได้ก็มี  
     อีกเรื่องครับคุณรู้ได้ไงว่าปืนที่แชมโลกใช้ดีที่สุด  ยิงปืน จิตใจ  กล้ามเนื้อ  ฝีกซ้อม  สำคัญกว่า  สุดยอดคือการไม่ยึดติดแม้กระทั่งคะแนน  ปืนแค่ส่วนหนึ่งที่ช่วยให้เรามั่นใจ   แต่ไม่ห่วยจนเกินไปนะครับ เราปรับปืนให้เข้ากับเราเท่าที่โรงงานทำมาให้ปรับ หมดแล้ว ที่สุดคือเราปรับตัวเข้ากับปืนดีกว่า
     ระดับแชมโลกเป็นยังนี้ ปืนี่ใช้บางทีก็ได้จากโรงงานสปอนเซอให้ก็มีเขายิงได้หมดละของฟรี

แค่ข้อคิดครับ ทำเองยากเหมือนกัน

1.ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์(มีประโยชน์มาก)

2.ตัวผมสนใจกีฬายิงปืนมาก แต่เดินไม่ค่อยจะตรงทางซักเท่าไหร่ เริ่มต้นไม่ถูกจุด รู้ตัวอีกทีอาจจะสายไปเสียแล้ว
ได้แต่หวังไว้ว่าจะนำร่องไว้ให้ลูกหลานที่สนใจกีฬายิงปืนจะได้ถ่ายทอดให้

3.ความคิดเห็นส่วนตัว ผมคิดว่ากีฬายิงปืนเป็นกีฬาที่เข้าถึงยาก ทั้งการประชาสัมพันธ์ของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ความคิดของคนไทยที่ไม่ค่อยชอบปืนผาหน้าไม้ และราคาปืนที่ค่อนข้างจะแพง จึงทำให้กีฬาประเภทนี้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมในคนไทย ทำให้เสียโอกาสไป

ปล. Airguns Corner มีประโยชน์มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:43:57 PM โดย son171 » บันทึกการเข้า

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 11:43:27 PM »

1  สั้นอัดลม   ขนาด.177
  1 สั้นอัดลม
     อีกเรื่องครับคุณรู้ได้ไงว่าปืนที่แชมโลกใช้ดีที่สุด  ยิงปืน จิตใจ  กล้ามเนื้อ  ฝีกซ้อม  สำคัญกว่า  สุดยอดคือการไม่ยึดติดแม้กระทั่งคะแนน  ปืนแค่ส่วนหนึ่งที่ช่วยให้เรามั่นใจ   แต่ไม่ห่วยจนเกินไปนะครับ เราปรับปืนให้เข้ากับเราเท่าที่โรงงานทำมาให้ปรับ หมดแล้ว ที่สุดคือเราปรับตัวเข้ากับปืนดีกว่า

1.ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์(มีประโยชน์มาก)

2.ตัวผมสนใจกีฬายิงปืนมาก แต่เดินไม่ค่อยจะตรงทางซักเท่าไหร่ เริ่มต้นไม่ถูกจุด รู้ตัวอีกทีอาจจะสายไปเสียแล้ว
ได้แต่หวังไว้ว่าจะนำร่องไว้ให้ลูกหลานที่สนใจกีฬายิงปืนจะได้ถ่ายทอดให้

3.ความคิดเห็นส่วนตัว ผมคิดว่ากีฬายิงปืนเป็นกีฬาที่เข้าถึงยาก ทั้งการประชาสัมพันธ์ของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ความคิดของคนไทยที่ไม่ค่อยชอบปืนผาหน้าไม้ และราคาปืนที่ค่อนข้างจะแพง จึงทำให้กีฬาประเภทนี้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมในคนไทย ทำให้เสียโอกาสไป

ปล. Airguns Corner มีประโยชน์มาก

สำหรับผมคิดว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มโดยเฉพาะกับลูกหลาน   คิดดูครับกีฬาอื่นมีคนเล่นมากไหมครับ แต่ยิงปืนคนเล่นกันน้อยเพราะมัวแต่กลัวและไม่กล้าลงทุน  ผมเรียกว่าเป็นเป็นก็อกสองของการเข้ามหาวิทยาลัยหรือการหาที่เรียน รวมถึงประตูของการทำงานก็ว่าได้  เพระเดี่ยวนี้มีโค้วต้าในการเรียนตั้งแต่กีฬาโรงเรียนยัน ป.เอก  ถึงทำงานละครับ  เล่นกีฬาอื่นคู่แข่งมาก  ปืนเดียวนีเยาวชนมากก็จริงแต่เมื่อกระจายตามพื้นี่แข่งขันก็ยังไม่เท่าไร  คิดดูลงทุนหลักแสนคุ้มไหมครับ อย่างน้อยมีผลงานพื้นพื้นก็มีมหาวิทยาลัยเรียนแล้วครับ แถมถ้าพ่อชอบด้วยถือเป็นกำไรครับอ้างภริยาได้ว่าซื้อปืนให้ลูกเราไม่โดนบ่นด้วยครับเผลอก็ยืมลูกยิง 
   แรกเริ่มก็ดูครับลูกมีแนวโน้มชอบกีฬานี้ไม่อย่าเอาเราเป็นที่ตั้งครับกีฬาดีหมดทุกอย่างครับ  ถ้าชอบลองให้เขาทำความรู้จักทั้งปืนสั้น ปืนยาวโดยเราสังเกตดูว่าเขาชอบประเภทไหนมีพรสวรรค์ ประเภทไหนแล้วค่อยชักจูงมาครับ  บางคนเริ่มเป็นนักกีฬายิงมาตั้งหลายปีไม่เกิดครับ พอเปลี่ยนประเภทเท่านั้นแหละดาวรุ่งครับ
    ขอบคุณครับ อันไหนมีประโยชน์ฟังไว้ครับ ไร้สาระต้องขอพระอภัยมณีไว้ด้วยครับ  aiguns corner  นับว่าเป็นแหล่งสร้างนักกีฬาที่ดีในอนาคตแน่นอนครับ

'ก้าวแรกที่ผิดพรั้ง คือก้าวหลังที่มั่นคง '
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 11:52:13 PM »

ลองคุยกับคุณประยงค์ เบอร์นี้ครับ 0818171422 มีสั่งอัดลมแข่งขันเข้ามาเป็นครั้งคราว

ราคา 89000 ครับ  morini
เคยถามครับ เดือนที่แล้ว เพิ่งจะเอา morinicm162ei เข้ามา ราคา 92,000 บาท ขอรับ
หน้าตาตามรูปนี้เลย แชมป์โลกชั่วโมงนี้เขาใช้กัน

karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 02:52:09 PM »

ผมมีปืนอัดลมสั่นแบบ PCP ครับ ยี่ห้อ Rohm twinmaster ของเยอรมัน เบอร์ 1 ครับ อัดลมครั้งหนึ่งยิงได้ประมาณ 80 นัด มีแม็คแบบกลม 8 นัดมาให้ 3 อัน และแบบใส่ทีละนัดมาให้อีก 1 อันครับ  ความเร็ววัดได้ประมาณ 413.8 ฟุตต่อวินาที  ผมเอาศูนย์ C-more  ของ BBGUN มาใส่ยิงเป้าระยะ 10 เมตรในห้องนอน สนุกดีครับ ซื้อมาจากร้าน ม.ฮะกีมี ตอนนั้นราคาประมาณ 35,000 บาทครับ

* index-1.php.jpeg (25.73 KB, 600x338 - ดู 6779 ครั้ง.)

* index-2.php.jpeg (37.16 KB, 600x338 - ดู 6735 ครั้ง.)

* index.php.jpeg (50.95 KB, 600x338 - ดู 7025 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 02:54:20 PM โดย karh » บันทึกการเข้า
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:52:30 AM »

เบอร์ 2 ปืนสั้นความเร็วต่ำมากเลยนะครับ แต่ถ้าต้องการแรงมากๆก็เห็นมีความเร็วอยู่ที่เกือบ 900fps. แต่ยิงได้ประมาณ 6 นัดเท่านั้น[/b]ครับ

ทำไมยิงได้แค่นี้ละครับ....

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 01:11:10 PM »

ที่ความเร็วสูงมากยิงได้แค่ 6 นัด ลมอ่อน ความเร็วตกครับ ยิงต่อไปก็ได้แต่ไม่แรงเท่านี้แล้ว
เนื่องจากเป็นปืนสั้น ท่อลมสั้นครับ   ไม่ใช่ว่าแรงมาก ยิงแค่ 6 นัดปืนหมดอายุนะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 01:43:01 PM »

อย่างที่ท่านอาจารย์ผณิศวรกล่าวครับ
ผมอาจจะบอกไม่ละเอียดคือถ้าปืนสั้นแรง 900Fps. อย่างที่ว่าตามเสป็กยิงได้ประมาณ 6 นัดนี้คือความเร็วคงที่ไม่เปลี่ยน หลังจากนัดที่ 7 เป็นต้นไปความเร็วจะเริ่มลดลงเรื่อยๆ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:32:47 PM »

เบอร์ 2 ปืนสั้นความเร็วต่ำมากเลยนะครับ แต่ถ้าต้องการแรงมากๆก็เห็นมีความเร็วอยู่ที่เกือบ 900fps. แต่ยิงได้ประมาณ 6 นัดเท่านั้นครับ

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:38:53 PM »

อย่างที่ท่านอาจารย์ผณิศวรกล่าวครับ
ผมอาจจะบอกไม่ละเอียดคือถ้าปืนสั้นแรง 900Fps. อย่างที่ว่าตามเสป็กยิงได้ประมาณ 6 นัดนี้คือความเร็วคงที่ไม่เปลี่ยน หลังจากนัดที่ 7 เป็นต้นไปความเร็วจะเริ่มลดลงเรื่อยๆ

แรงแบบนี้ มีอาการปลายกระดกไหมครับ อย่าเพิ่งคิดลึกนะครับ ตอนนี้กำลังจริงจัง ตอนบอกก่อนไม่งั้นก็พากันลงเหวอีก
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:03:01 PM »

ที่ความเร็วสูงมากยิงได้แค่ 6 นัด ลมอ่อน ความเร็วตกครับ ยิงต่อไปก็ได้แต่ไม่แรงเท่านี้แล้ว
เนื่องจากเป็นปืนสั้น ท่อลมสั้นครับ   ไม่ใช่ว่าแรงมาก ยิงแค่ 6 นัดปืนหมดอายุนะครับ

อ๋อ.... Grin Grin

ทำไมผมตื้นยังงี้ Grin Grin

ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:04:00 PM »

แรงแบบนี้ มีอาการปลายกระดกไหมครับ อย่าเพิ่งคิดลึกนะครับ ตอนนี้กำลังจริงจัง ตอนบอกก่อนไม่งั้นก็พากันลงเหวอีก
คิดว่ากระดกนะครับ อุ้ยไม่ใช่ต้องบอกว่าน่าจะมีการสันอยู่บ้างนะครับแต่ไม่ถึงขนาดกับยิง .22จากปืนสั้นหรอกครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:28:05 PM »

นี่เลยครับ เป็นของ  Evanix เอาตัวอย่างมาให้ชมกันก่อน รู้สึกว่ารุ่นนี้จะทำมาเพื่อเน้นความเเรงเป็นพิเศษสำหรับผู้ที่ชื่นชอบและสะใจในความแรงพร้อมยิงได้อารมกว่าในระบบการทำงานแบบ Double action and single action โดยที่ไม่ต้องขึ้นลำก่อนยิง หลักการเดียวกับการทำงานของปืนลูกโม่คือง้างนกยิงหรือจะเหนียวรวดเดียว ถ้าง้างนกยิงไกก็จะนิ้มหน่อย ขนาด .22 เบอร์ 2 มีความเร็วให้เลือก 2 แบบ
1.ความเร็ว 1000Fps. เเมคกาซีนเป็นโม่บรรจุ 6 นัด อัดลมเต็มสามารถยิงได้ประมาณ 6 นัด
2.ความเร็ว 841Fps. เเมคกาซีนเป็นโม่บรรจุ 6 นัด อัดลมเต็มสามารถยิงได้ประมาณ 20 นัด

ตัวอย่างรูปปืนมันอาจจะดูเป็นเทอะทะหน่อย

* EXAR6pistol.jpg (20.08 KB, 450x275 - ดู 6655 ครั้ง.)

* Renegade_pistol_1667.jpg (6.07 KB, 400x188 - ดู 6955 ครั้ง.)

* Ren_AV-00400_1666.jpg (22.07 KB, 400x132 - ดู 6609 ครั้ง.)

* renegade-da-breech.gif (26.35 KB, 200x200 - ดู 6566 ครั้ง.)
karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:35:45 PM »

ปืนลมสั้นแบบที่ใช้แข่งขันยิงเป้ากระดาษระยะ 10 เมตร  เบอร์ 1 ไม่ทราบว่าความเร็วเท่าไหร่ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 115
  พิมพ์