๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 08:13:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 115
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษา การเลือกซื้อปืนอัดลมและกระสุนต่างๆ (สำหรับมือใหม่)  (อ่าน 440152 ครั้ง)
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:01:20 PM »

อยู่นี้ครับ คุณ son ไม่ได้หาย
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:53:38 PM »

แหมตกใจเชียวนะครับ ฮึๆ up ขึ้นให้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:36:33 PM »

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำในการเลือกซื้อ ปืนสั้นอัดลมมาตรฐาน สำหรับใช้แข่งขันยิงปืนครับ
1. ควรใช้ยี้ห้อไหนดี รุ่นไหน
2. ขนาดลำกล้องเท่าไหร่
3. งบประมาณประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ้
ชื่อที่ถูกคือ    ปืนสั้นอัดลมครับ ในระบบสากลผู้ชายมีแข่ง 5 ประเภท ได้แก่
 1  สั้นอัดลม   ขนาด.177
 2  สั้นยิงช้า  ขนาด.22lr
 3  สั้นมาตรฐาน  ขนาด .22lr
 4  สั้นยิงเร็ว ขนาด .22lr
 5  สั้นชนวนกลาง  ใช้ได้กระสุนชนวนกลางได้หลายขนาด แต่ที่นิยมในปัจจุบันคือ ขนาด .32
  ผู้หญิงมี 2 ประเภท
  1 สั้นอัดลม
  2 สั้นสตรี 22lr
 นี้คือประเภทปืนสั้นทั้งหมด
 การเลือกใช้ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกับแชม หลอกครับ  เราลองศีกษาจับลูบคลำ ว่าชอบแบบไหน เช่นองศาด้าม นำหนัก การปรับของปืน เข้ากับสรีระกล้ามเนื้อเราไหม บางรุ่นบางยี่ห้อดี แต่เรากำด้ามแล้วเหนี่ยวไกไม่สะดวกก็มีแม้จะถากจะไถแล้ว  ที่สำคัญบ้านเราไม่เหมือนต่างประเทศดีแต่หาอะใหล่ไม่ได้ก็มี   
     อีกเรื่องครับคุณรู้ได้ไงว่าปืนที่แชมโลกใช้ดีที่สุด  ยิงปืน จิตใจ  กล้ามเนื้อ  ฝีกซ้อม  สำคัญกว่า  สุดยอดคือการไม่ยึดติดแม้กระทั่งคะแนน  ปืนแค่ส่วนหนึ่งที่ช่วยให้เรามั่นใจ   แต่ไม่ห่วยจนเกินไปนะครับ เราปรับปืนให้เข้ากับเราเท่าที่โรงงานทำมาให้ปรับ หมดแล้ว ที่สุดคือเราปรับตัวเข้ากับปืนดีกว่า
     ระดับแชมโลกเป็นยังนี้ ปืนี่ใช้บางทีก็ได้จากโรงงานสปอนเซอให้ก็มีเขายิงได้หมดละของฟรี

แค่ข้อคิดครับ ทำเองยากเหมือนกัน

1.ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์(มีประโยชน์มาก)

2.ตัวผมสนใจกีฬายิงปืนมาก แต่เดินไม่ค่อยจะตรงทางซักเท่าไหร่ เริ่มต้นไม่ถูกจุด รู้ตัวอีกทีอาจจะสายไปเสียแล้ว
ได้แต่หวังไว้ว่าจะนำร่องไว้ให้ลูกหลานที่สนใจกีฬายิงปืนจะได้ถ่ายทอดให้

3.ความคิดเห็นส่วนตัว ผมคิดว่ากีฬายิงปืนเป็นกีฬาที่เข้าถึงยาก ทั้งการประชาสัมพันธ์ของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ความคิดของคนไทยที่ไม่ค่อยชอบปืนผาหน้าไม้ และราคาปืนที่ค่อนข้างจะแพง จึงทำให้กีฬาประเภทนี้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมในคนไทย ทำให้เสียโอกาสไป

ปล. Airguns Corner มีประโยชน์มาก

สำหรับผมคิดว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มโดยเฉพาะกับลูกหลาน   คิดดูครับกีฬาอื่นมีคนเล่นมากไหมครับ แต่ยิงปืนคนเล่นกันน้อยเพราะมัวแต่กลัวและไม่กล้าลงทุน  ผมเรียกว่าเป็นเป็นก็อกสองของการเข้ามหาวิทยาลัยหรือการหาที่เรียน รวมถึงประตูของการทำงานก็ว่าได้  เพระเดี่ยวนี้มีโค้วต้าในการเรียนตั้งแต่กีฬาโรงเรียนยัน ป.เอก  ถึงทำงานละครับ  เล่นกีฬาอื่นคู่แข่งมาก  ปืนเดียวนีเยาวชนมากก็จริงแต่เมื่อกระจายตามพื้นี่แข่งขันก็ยังไม่เท่าไร  คิดดูลงทุนหลักแสนคุ้มไหมครับ อย่างน้อยมีผลงานพื้นพื้นก็มีมหาวิทยาลัยเรียนแล้วครับ แถมถ้าพ่อชอบด้วยถือเป็นกำไรครับอ้างภริยาได้ว่าซื้อปืนให้ลูกเราไม่โดนบ่นด้วยครับเผลอก็ยืมลูกยิง 
   แรกเริ่มก็ดูครับลูกมีแนวโน้มชอบกีฬานี้ไม่อย่าเอาเราเป็นที่ตั้งครับกีฬาดีหมดทุกอย่างครับ  ถ้าชอบลองให้เขาทำความรู้จักทั้งปืนสั้น ปืนยาวโดยเราสังเกตดูว่าเขาชอบประเภทไหนมีพรสวรรค์ ประเภทไหนแล้วค่อยชักจูงมาครับ  บางคนเริ่มเป็นนักกีฬายิงมาตั้งหลายปีไม่เกิดครับ พอเปลี่ยนประเภทเท่านั้นแหละดาวรุ่งครับ
    ขอบคุณครับ อันไหนมีประโยชน์ฟังไว้ครับ ไร้สาระต้องขอพระอภัยมณีไว้ด้วยครับ  aiguns corner  นับว่าเป็นแหล่งสร้างนักกีฬาที่ดีในอนาคตแน่นอนครับ

'ก้าวแรกที่ผิดพรั้ง คือก้าวหลังที่มั่นคง '

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ยิงมาเป็นปี ๆ ก็ไม่ดีขึ้น พอเปลี่ยนท่ายิง เป็นท่านอนยิง   น้ำลายหก
โอ้โห้คู่นอน เอ้ยคู่ยิงชมเปาะ ชมเปาะ  ว่ายิงได้ดีจริง ๆ  ร้องบอก ยิงอีกพี่ ยิงอีกพี่    ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:51:55 PM »

สงสัยคูณ sitta จะถนัดปืนสั้นท่านอนซะแล้ว  ว่าแต่พี่ยิง แบบ singgle หรือ full auto ครับ ระวังเซียล้มนะครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้
codemann
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:13:42 PM »

แนะนำ โมรินี่ครับ ไม่ค่อยจุกจิกเท่าไหร่ มีปัญหา ก็ซ่อมได้ทุกอย่างครับ ผมเองก็ใช้อยู่ครับรุ่นนี้
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 03:41:36 PM »

ในเมื่อถังเก็บลมถอดออกไม่ได้  แต่ถังลมมันมีอายุการใช้งาน

เห็นว่าระยะปลอดภัยที่ 10 ปี  แล้วถ้าเกิน10ปีแล้ว จะทำยังไงครับ

จะเปลี่ยนได้มั้ย รึต้องเปลี่ยนปืนใหม่  เศร้า

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 04:07:50 PM »

ถ้าเรายิงบ้างไม่ยิงบ้าง เวลาเก็บปืนไว้นานๆหลายอาทิตย์หรือเป็นเดือนก็ควรจะปล่อยลมออกให้หมดหรือเหลือลมไว้ในหลอดซัก 1 บาร์ ก็ไม่มีปัญหาเรื่อง 10 ปีหรอกครับ 10 ปีที่เขากำหนดไว้ในที่นี้อาจหมายถึงว่าใช้งานอย่างคุ้มค่าต่อเนื่องเป็นเวลา 10 ปี
แต่ผมคิดว่าหลอดลมถ้าไม่เป็นสนิมหรือถูกอะไรกัดกร่อนไม่ต้องกังวลเรื่องมันจะระเบิดหลอกครับ มีปัญหาอย่างมากก็เรื่องซีลยางลมในหลอดปืนอาจจะแห้งกรอบเก็บลมได้ไม่อยู่รั่วประมาณนี้ หรือถ้ากังวลมากกว่านั้นเราอาจใช้วิธีการอัดลมไม่ต้องถึง 200บาร์ อาจจะอัดเพียงแค่ 150-180 บาร์ แทน
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 04:49:42 PM »

แล้วเกิดถังลมชำรุดหล่ะครับ ถามเผื่อไว้ก่อน

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 04:53:36 PM »

ผมว่าทางAA เขาไม่ทำหลอดลมให้เป็นชิ้นเดียวกับปืนหรอกครับ
ถ้าไม่คิดมากเมื่อถึงเวลาก็เปลี่ยนหลอดลมใหม่เลยครับ
ในเมื่อเขาประกอบหลอดลมเข้ากับปืนได้ เราก็ต้องถอดหลอดลมออกมาเปลี่ยนได้เช่นกัน
เพียงแต่ตอนถอดอาจจะลำบากสักนิดหน่อย แต่ยังไงมันก็ต้องถอดได้อยู่แล้ว Grin

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 04:55:04 PM »

ในเมื่อถังเก็บลมถอดออกไม่ได้  แต่ถังลมมันมีอายุการใช้งาน

เห็นว่าระยะปลอดภัยที่ 10 ปี  แล้วถ้าเกิน10ปีแล้ว จะทำยังไงครับ

จะเปลี่ยนได้มั้ย รึต้องเปลี่ยนปืนใหม่  เศร้า

ผมว่าจากการใช้งานจริงๆคงยังไม่ต้องถึงกับเปลียนหรอกครับท่าจะต้องเปลียนกันจริงๆเราก็คงต้องหาทางสั่งซื้อเฉพาะถังลมเข้ามาเปลียนก็พอครับคงไม่ต้องถึงกับต้องเปลียนปืนหรอกครับผมใช้ปืน Anschutz 2025 ผมก็สั่งซื้อถังลมมาสำรองไว้1อันเหมือนกันครับโดยสั่งผ่านตัวแทนจำหน่ายครับหรือเราจะหาวิธีสั่งมาเองก็ได้ครับโดยไม่ต้องผ่านตัวแทนก็ได้ครับแต่ผมไม่มีความสามารถเลยต้องสั่งผ่านตัวแทนจำหน่ายครับ

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 05:29:40 PM »

ผมได้ลูกปืนลมมาสองยี่ห้อ อันหนึ่ง RWS สีเหลือง หัวตัด กับอีกยี่ห้อหนึ่ง Dynamit nobel ของเยอรมันนี ทั้งคู่ อยากเรียนถามว่า อันไหนมันคุณภาพดีกว่ากัน อันไหนแพงกว่ากันครับ RWS เพราะเขาขายให้ผม 500 เท่ากัน ผมว่ามันแพงไปหน่อย ครับ หรือว่ามียี่ห้ออื่นที่ดีราคาย่อมกว่านี้ ช่วยแนะนำด้วย ครับ

ขอบพระคุณหลายๆ ครับ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 05:54:55 PM »

ลองเข้าไปดูใน  รวมภาพและข้อมูลกระสุนปืนอัดลมประเภทต่างๆ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79216.15  ดูครับจากที่ผมลองยิงมาอันนี้ก็เยียมนะครับยิงจาก Anschutz 2025 นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 06:44:30 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:48:06 PM »

ความคงทนของท่อลมมันมีมากกว่า 10 ปีแล้วครับ ถ้าการใช้งานตามปกติ เติมลมตามกำหนด ดูแลรักษาอย่างถูกวิธีก็จะมีอายุการใช้งานที่ยาวนาน  แต่เมื่อครบ 10 ปีอาจต้องมีการตรวจสอบคุณภาพเหมือนกับถังดำน้ำ  ถ้ามันหมดอายุจริงๆ ก็สั่งแต่ท่อลมมาเปลี่ยนได้ครับ คงไม่มีปัญหา  ขนาดปืน Daystate Harrier อายุ 10 ปี แต่ไม่เคยทำความสะอาดลำกล้องปืนแม้แต่ครั้งเดียวตลอดระยะเวลา 10 ปี มันยังยิงเข้ารูเดียวได้เลยครับ แสดงว่าปืสและส่วนควบมันไม่พังชำรุดไปโดยง่าย

แต่นี้เป็นห่วงอยู่อย่างเดียวว่า ปืนจะเข้ามาถึงตอนกลางเดือนธันวาคมหรือไม่  หรือจะเลื่อนไปจนหลังปีใหม่จึงจะได้สัมผัสตัวเป็นๆ  กันแน่

ช่วงปีใหม่ จะเอาน้องสุด สวย โหด โคตะระแม่น ไปยิงโชว์ให้คนเขาดูเป็นขวัญตาบ้าง แบบคุณkomatsu 
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:19:41 PM »

ไม่ได้ซ้ำเติมนะครับ  ถ้าปืนขึ้นเครื่องไม่ทันในวันที่  5  ผมว่าพวกเราคงได้จับปืนกันในปีหน้าแน่เลยครับ   เพราะพอปืนเข้ามาในคลัง  ต้องไปเดินเรื่อง  เบิกปืนออกจากคลัง  พอปืนออกจากคลังได้แล้ว  ต้องส่งปืนไปตอกทะเบียน  เสร็จแล้วก็ขนกลับมาที่ร้าน  มันก็ใช้เวลามากอยู่นะครับ  แล้วเดือนหน้าวันหยุดก็มากด้วย  เลยกลัวไม่ทันนะครับ
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:31:08 PM »

เห็นนายห้างบอกว่า ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องใบส่งออกปืนจากโรงงานครับ เศร้า
เห็นว่า ทางโรงงานกำลังตามเรื่องอยู่ คาดว่าเร็วที่สุดที่จะได้ปืน ก็คือ  ประมาณวันที่15-20 ธค
แต่ถ้าอาทิตย์หน้า ทางนู้นยังไม่มีความคืบหน้า ก็อาจจะได้เจอกันหลังปีใหม่ก็เป็นได้ครับ อ๋อย อ๋อย
จบการรายงาน
 ไหว้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 115
  พิมพ์