๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:02:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 115
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษา การเลือกซื้อปืนอัดลมและกระสุนต่างๆ (สำหรับมือใหม่)  (อ่าน 421524 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:25:00 AM »

ปืนลมสั้นแบบที่ใช้แข่งขันยิงเป้ากระดาษระยะ 10 เมตร  เบอร์ 1 ไม่ทราบว่าความเร็วเท่าไหร่ครับ
ความเร็วประมาณ 500 Fps. ครับ
karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:57:07 PM »

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวผมต้องไปปรับความเร็วปืนสั้นของผมให้ได้ประมาณ 500 ฟุตด้วย จะได้เอาไว้ยิงเป้ากระดาษระยะ 10 เมตร ตอนนี้ความเร็วน้อยไปหน่อยครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:07:08 PM »

แล้วถ้าเราไม่มีเครื่องวัดความเร็วของกระสุน มีวิธีอื่นแนะนำมั้ยครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:17:05 PM »

แล้วถ้าเราไม่มีเครื่องวัดความเร็วของกระสุน มีวิธีอื่นแนะนำมั้ยครับ
อันที่จริงไม่ต้องความเร็ว 500Fps. อย่างที่โรงงานส่วนใหญ่เขาตั้งเกณฑ์ไว้เท่านี้ก็ได้ครับ พอยิงทดสอบความเร็วเข้าจริงๆก็ไม่ถึง 500 ตามที่โรงงานเขียนบอกไว้หรอกครับ น่าจะอยู่ราวๆ 450Fps. ด้วยซ้ำครับ หรืออีกทีก็ขอเพียงแต่ว่าอัดลมเต็ม 200 บาร์ครั้งหนึ่่งสามารถยิงกระสุนได้ 80 นัดก็ ok เเล้วครับ เพราะถ้าท่านนำไปใช้ในการเเข่งระดับสากลจะต้องยิงอย่างน้อย 60 แผ่นเป้า สำหรับผู้ชาย เเละมีเผื่อกระสุนไว้ยิงเทสก่อนยิงจริงด้วยครับ
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:45:26 PM »

อันที่จริงไม่ต้องความเร็ว 500Fps. อย่างที่โรงงานส่วนใหญ่เขาตั้งเกณฑ์ไว้เท่านี้ก็ได้ครับ พอยิงทดสอบความเร็วเข้าจริงๆก็ไม่ถึง 500 ตามที่โรงงานเขียนบอกไว้หรอกครับ น่าจะอยู่ราวๆ 450Fps. ด้วยซ้ำครับ หรืออีกทีก็ขอเพียงแต่ว่าอัดลมเต็ม 200 บาร์ครั้งหนึ่่งสามารถยิงกระสุนได้ 80 นัดก็ ok เเล้วครับ เพราะถ้าท่านนำไปใช้ในการเเข่งระดับสากลจะต้องยิงอย่างน้อย 60 แผ่นเป้า สำหรับผู้ชาย เเละมีเผื่อกระสุนไว้ยิงเทสก่อนยิงจริงด้วยครับ
รบกวนถามคุณ terk ครับอัดลมสั้นของผมเป็น Co2 ครับ อัดแก๊สหลอดนึงควรยิงได้ประมาณกี่นัด จะได้ทดลองปรับความแรงของแก็สครับ
walther CP3 cal 4.5
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:47:00 PM »

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวผมต้องไปปรับความเร็วปืนสั้นของผมให้ได้ประมาณ 500 ฟุตด้วย จะได้เอาไว้ยิงเป้ากระดาษระยะ 10 เมตร ตอนนี้ความเร็วน้อยไปหน่อยครับ

ปืนยี่ห้อไหน รุ่นไหนครับ ความเร็วจากโรงงานไม่ได้เป็น 500 เสมอไปนะครับ ที่สำคัญแค่เราใช้กระสุนต่างชนิดกับที่ขา test group มาความเร็วก็ต่างแล้วครับ  ถ้าโรงงานไม่ได้บอกเราอาจใช้วิธีดังนี้ครับ หากระสุนใกล้เคียงกับเขา และอย่าเพิ่งปรับแต่งครับลองยิงผานเครื่องวัดความเร็วดู หรือถ้าเราใช้กระสุนหรือระยะอื่น ก็ลองพาดยิงดูครับแล้วค่อยปรับจนได้กลุ่มเล็กที่สุดครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:56:00 PM »

รบกวนถามคุณ terk ครับอัดลมสั้นของผมเป็น Co2 ครับ อัดแก๊สหลอดนึงควรยิงได้ประมาณกี่นัด จะได้ทดลองปรับความแรงของแก็สครับ
walther CP3 cal 4.5

ขออนุญาตตอบครับ  การเติมco2  ควรมีตาชั่งสปริง หรือ ดิจิตอล ไว้สักอันครับเพราะข้างหลอดของคุณจะเขียนนำหนักท่อเปล่า และนำหนักท่อเมื่อมีco2 ดังนั้นเมื่อเติมแล้วลองชั่งให้ได้ตามนั้นครับ  เพราะco2 ถ้ามากเกินต้องเอาออกครับ  มากเกินก็ยิงเบา น้อยก็เบา  หรือถ้าไม่ซีเรียสก็สังเกตตอนยิงทิ้งดูครับถ้าแก๊สยังฟุ้งให้ยิงทิ้งจนลำสีขาวเป็นเส้นตรงครับ    1 หลอด ยิงได้ไม่ตำกว่า 150นัดครับ ถ้าเติมตามนี้ ขอบคูณครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:00:13 PM »

ยิงตามระยะที่ต้องการ ด้วยกระสุนที่จะใช้ปรับไปยิงไป จนได้กลุ่มเล็กที่สุดครับ  พาดหรือใช้ปากกาจับก็ดีครับ  เปลี่ยนยี่ห้อหรือล๊อตกระสุนที่หนึ่งก็ควรจูนครั้งหนึ่งครับไม่ว่าจะใช้เครื่องหรือใชกลุ่มวัด
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:59:39 PM »

ขอบคุณ คุณsize s มากครับที่ช่วยชี้แนะ ไหว้
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:17:57 PM »

เรื่องงปืนใช้แก๊ส Co2 ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ และที่สำคัญยังไม่เคยใช้ปืน co2 เลยครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:20:10 AM »

ขอบคุณ คุณsize s มากครับที่ช่วยชี้แนะ ไหว้

มิบังอาจครับพี่ แชร์ประสบการณ์กันตามกำลัง ขอบคุณครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:07:51 AM »

จากระยะยิง 10 เมตร ฟังเสียงปืนกับเสียงกระสุนกระทบเป้า พอบอกความเร็วโดยประมาณได้ครับ
ระยะ 10 เมตร = 33 ฟุต กระสุนที่วิ่งเร็ว 330 ฟุต/วินาที (ปืนลมสั้นสปริงรุ่นเก่า ที่สปริงเริ่มล้า) ใช้เวลา 0.1 วินาที วิ่งถึงเป้า เราจะได้ยินเสียง  พั่บ -- เป๊ง ห่างกันชัดเจน
เมื่อความเร็วกระสุนเพิ่มขึ้น เสียงปืนกับเสียงกระทบเป้าใกล้กันเข้ามาเรื่อยๆ  ที่ 400 ฟุต/วินาที (ปืนสปริงแบบ ไฟน์แวคบาว 65 สภาพดี) ยังได้ยินเสียงปืนกับเสียบกระทบเป้า พั่บ-เป๊ง แยกได้ (ห่างกัน 0.08 วินาที)
จนเมื่อความเร็วประมาณ 480 ครับ  สองเสียงต่อเนื่องกันแทบแยกไม่ออก (พวกปืนอัดกาศแข่งขัน)  แรงกว่านี้เหมือนมีแต่เสียงปืน กลบเสียงกระสุนกระทบเป้าครับ
พวก CO2 จากโรงงานจะตั้งมา 550 ฟุต/วินาทีขึ้นไป  จนเมื่อเริ่มมีปืนอัดอากาศ จึงปรับให้แรงต่ำลงมาหน่อย เหลือ 520 ประมาณนี้ครับ

อีกวิธีคือสังเกตการตัดกระดาษเป้า  ถ้าความเร็ว 500 ขึ้นไปจะตัดคมชัด เป็นรูกลม ไม่มีฉีกเป็นเส้นห้อยด้านหลังครับ ค่อยๆ ลดความเร็วจนเห็นว่าเป้าเริ่มฉีก ก็เร่งกลับไปเล็กน้อย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:20:58 AM »

จากระยะยิง 10 เมตร ฟังเสียงปืนกับเสียงกระสุนกระทบเป้า พอบอกความเร็วโดยประมาณได้ครับ
ระยะ 10 เมตร = 33 ฟุต กระสุนที่วิ่งเร็ว 330 ฟุต/วินาที (ปืนลมสั้นสปริงรุ่นเก่า ที่สปริงเริ่มล้า) ใช้เวลา 0.1 วินาที วิ่งถึงเป้า เราจะได้ยินเสียง  พั่บ -- เป๊ง ห่างกันชัดเจน
เมื่อความเร็วกระสุนเพิ่มขึ้น เสียงปืนกับเสียงกระทบเป้าใกล้กันเข้ามาเรื่อยๆ  ที่ 400 ฟุต/วินาที (ปืนสปริงแบบ ไฟน์แวคบาว 65 สภาพดี) ยังได้ยินเสียงปืนกับเสียบกระทบเป้า พั่บ-เป๊ง แยกได้ (ห่างกัน 0.08 วินาที)
จนเมื่อความเร็วประมาณ 480 ครับ  สองเสียงต่อเนื่องกันแทบแยกไม่ออก (พวกปืนอัดกาศแข่งขัน)  แรงกว่านี้เหมือนมีแต่เสียงปืน กลบเสียงกระสุนกระทบเป้าครับ
พวก CO2 จากโรงงานจะตั้งมา 550 ฟุต/วินาทีขึ้นไป  จนเมื่อเริ่มมีปืนอัดอากาศ จึงปรับให้แรงต่ำลงมาหน่อย เหลือ 520 ประมาณนี้ครับ

อีกวิธีคือสังเกตการตัดกระดาษเป้า  ถ้าความเร็ว 500 ขึ้นไปจะตัดคมชัด เป็นรูกลม ไม่มีฉีกเป็นเส้นห้อยด้านหลังครับ ค่อยๆ ลดความเร็วจนเห็นว่าเป้าเริ่มฉีก ก็เร่งกลับไปเล็กน้อย
   ขอบคุณมากครับ อ.ผณิศวร ได้ความรู้อีกแล้ว  แล้วถ้าใช้กับปืนยาวจะได้หรือไม่ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:00:12 PM »

ปืนยาวอัดลมที่ยิงแข่ง 10 สมัยเป็นปืนสปริง ความเร็วประมาณ 620 ฟุต/วินาทีครับ  สมัย CO2 อย่าง C60 แรงกว่านี้นิดหน่อย แต่ของซีแซด (Tau) ไม่แรงเท่า เคยวัดได้ประมาณ 560 ครับ  พอเป็นพวกอากาศอัด ก็ลดความเร็วมาเหลือเท่าๆ นี้ครับ
ด้วยความเร็ว 550+ นี่ สังเกตเสียงปืนกับเสียงกระทบเป้ายากครับ   เอาเป็นว่าถ้าปืนยาวอัดลมที่เราฟังเสียงแยกได้เป็นสองส่วนก็แสดงว่าความเร็วต่ำมาก ไม่น่าถึง 500 แล้วครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:23:36 PM »

ขอบคุณอาจารณ์ผณิศวรมากครับที่แนะนำสาระดี ๆ ผมคงต้องลองใช้วิธีสังเกตุการตัดกระดาษแล้วละครับ
 ไหว้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 115
  พิมพ์