๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:34:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 108 109 110 [111] 112 113 114 115
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษา การเลือกซื้อปืนอัดลมและกระสุนต่างๆ (สำหรับมือใหม่)  (อ่าน 421521 ครั้ง)
note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1650 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:14:28 PM »

อยากได้หนังสือเล่มนี้ ฝากฝรั่งมันซื้อส่งมาพร้อมปืนได้มั๊ย
http://www.amazon.co.uk/gp/product/0950510823/ref=olp_product_details?ie=UTF8&me=&seller=

อเมซอนมันส่งมาเมืองไทยนะ แพงหน่อย แต่เหมือนว่าหนังสือมันจะหมด
ลองดูที่นี่ http://www.cardew-watches.co.uk/airguns_8.html

หรือไม่ก็อ่านเล่มก่อนนี้ From Tigger to Muzzle http://www.mediafire.com/?5mcemcyutrm

trigger to muzzle  ผมโหลดมาอ่านแล้วอ่ะครับพี่ ยังมีข้อสงสัยเรื่อง barrel harmonic ไม่รู้ว่า trigger to target จะมีคำอธิบายไหม
ถ้าหาไม่ได้คงต้องลงทุนซื้อจริงๆ เพระาไปถาม asia book ก้อไม่รับสั่งอ่ะครับ

ลองอันนี้ดู http://www.downeu.net/t/The+Airgun+from+Trigger+to+Target แต่มันให้ผมสมัครสมาชิกแต่ขี้เกียจแถมดูแล้วไม่น่าจะปลอดภัยเลยไม่ได้ลอง ไม่รู้โหลดได้จริงไหม
หนังสือผมสั่งจาก amazon.co.uk ยังมาไม่ถึงเหมือนกัน

ผมเดาว่า From Trigger to Target จะเป็นเรื่องต่างๆ หลังจากลูกพ้นลำกล้องไปแล้วนะ ต้องรอดูตอนหนังสือมาถึงมือ
เคยลองแล้วโหลดไม่ได้ครับพี่
หนังสือเล่มนี้มันว่าตั้งแต่ internal ballistic ไปจนถึง external ballistic อ่ะครับ
ฝรั่งมันยกให้เป็น The bible of airgun physics. เลยทีเดียว

บางคนว่าชั้นเป็นคนบ้า บางคนว่าสติไม่ค่อยดี บางคนว่าชั้นเป็นเช่นนี้เพราะผิดหวังในสิ่งที่ตั้งใจ
note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1651 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:17:00 PM »

อยากได้หนังสือเล่มนี้ ฝากฝรั่งมันซื้อส่งมาพร้อมปืนได้มั๊ย
http://www.amazon.co.uk/gp/product/0950510823/ref=olp_product_details?ie=UTF8&me=&seller=

อเมซอนมันส่งมาเมืองไทยนะ แพงหน่อย แต่เหมือนว่าหนังสือมันจะหมด
ลองดูที่นี่ http://www.cardew-watches.co.uk/airguns_8.html

หรือไม่ก็อ่านเล่มก่อนนี้ From Tigger to Muzzle http://www.mediafire.com/?5mcemcyutrm

trigger to muzzle  ผมโหลดมาอ่านแล้วอ่ะครับพี่ ยังมีข้อสงสัยเรื่อง barrel harmonic ไม่รู้ว่า trigger to target จะมีคำอธิบายไหม
ถ้าหาไม่ได้คงต้องลงทุนซื้อจริงๆ เพระาไปถาม asia book ก้อไม่รับสั่งอ่ะครับ

ลองอันนี้ดู http://www.downeu.net/t/The+Airgun+from+Trigger+to+Target แต่มันให้ผมสมัครสมาชิกแต่ขี้เกียจแถมดูแล้วไม่น่าจะปลอดภัยเลยไม่ได้ลอง ไม่รู้โหลดได้จริงไหม
หนังสือผมสั่งจาก amazon.co.uk ยังมาไม่ถึงเหมือนกัน

ผมเดาว่า From Trigger to Target จะเป็นเรื่องต่างๆ หลังจากลูกพ้นลำกล้องไปแล้วนะ ต้องรอดูตอนหนังสือมาถึงมือ

สั่งหนังสือยากเหรอครับ ลองไปตีสนิทนักศึกษามหาลัยใหญ่ๆ พอสนิทสนมกันแล้ว
ก็เอา ISBN หนังสือให้เธอ วานขอให้ไปใช้บริการของห้องสมุด ฝ่ายจัดซื้อหนังสือ
บางมหาลัยใช้ชื่อฝ่ายจัดหาทรัพยาการสารสนเทศ ให้จัดซื้อหนังสือเล่มนี้ให้ที
ฝ่ายนี้ในปีหนึ่งหนึ่งเขาจะใช้เงินซื้อหนังสือเป็นสิบล้าน  เจ้าหน้าที่จะบริการให้อย่างดีครับ
ทำงานคล่องด้วยเพราะวันๆ งานส่วนหนึ่งก็หาสั่งซื้อหนังสือทางออนไลน์
แพงหรือถูกว่ากันอีกที เดียวนี้สถานศึกษาโดยเฉพาะผู้บริหารมีแนวคิด
พากันเห็นว่านักศึกษาคือลูกค้า ลองดูครับ เผื่อจะได้แหล่งสั่งซื้อหนังสือราคาถูก

แสดงว่าพี่sitta ฝากน้องๆนักศึกษาในสังกัดซื้อบ่อยหรือเปล่าครับ อิอิ

บางคนว่าชั้นเป็นคนบ้า บางคนว่าสติไม่ค่อยดี บางคนว่าชั้นเป็นเช่นนี้เพราะผิดหวังในสิ่งที่ตั้งใจ
Mr.KPP
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1652 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 06:56:48 PM »

ถ้าให้เลือกปืนใช้สำหรับการแข่งขันระหว่าง STEYR LP10 กับ Feinwerkbau P44  ท่านสมาชิกจะเลือกกระบอกไหนครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1653 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:34:41 PM »

ผมว่านะปืนระดับนี้ท่าพูดถึงความแม่นยำนะผมว่าพอๆกันแหละครับ แล้วแต่ใครจะชอบรูปทรงแบบไหนนะครับ แต่ท่าว่ากันถึงตามยุคตามสมัยนะตอนนี้ ผมว่ากระแสเจ้า STEYR LP10 นี่เค้ามาแรงจริงๆครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1654 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:39:44 PM »

ตอบได้ดีิิ  มีน้ำใจ  +1ครับ เยี่ยม
Mr.KPP
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1655 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:44:01 AM »

ผมว่านะปืนระดับนี้ท่าพูดถึงความแม่นยำนะผมว่าพอๆกันแหละครับ แล้วแต่ใครจะชอบรูปทรงแบบไหนนะครับ แต่ท่าว่ากันถึงตามยุคตามสมัยนะตอนนี้ ผมว่ากระแสเจ้า STEYR LP10 นี่เค้ามาแรงจริงๆครับ

แล้วระหว่างสองกระบอกนี้ รุ่นไหนหาอะไหล่ได้งายกว่ากัน และใครเป็นตัวแทนจำหน่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 09:47:25 AM โดย Mr.KPP » บันทึกการเข้า
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1656 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:52:28 AM »

แล้วระหว่างสองกระบอกนี้ รุ่นไหนหาอะไหล่ได้งายกว่ากัน และใครเป็นตัวแทนจำหน่ายครับ

หาไม่ยากทั้งสองรุ่นครับ ลองติดต่อ คุณประยงค์  ที่สนามหัวหมากดูครับถามหาที่สนามปืนยาว 50 เมตรครับ

Mr.KPP
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1657 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:41:18 PM »

ขอบคุณครับ ผมจะให้ลูกสาวหัดยิงนะครับตอนนี้มีP44อยู่แต่จะไปเปลี่ยนเอา LP10นะครับเลยสอบถามเพื่อความมั่นใจปรกติยิงที่บ้าน ว่าจะลองเข้าไปยิงที่กกทหัวหมากโทรไปสอบถามเรื่องการสมัครเป็นสมาชิกเจ้าหน้าที่บอกยังไม่เปิดรับแต่เข้าไปยิงได้ค่าบริการ 300 บาทต่อคนต่อครั้งค่าบริการแพงจัง ไปยิง.22ที่ศรพ.ชั่วโมงละ10บาท  มีสมาชิกท่านนึงแนะนำสนามทอ.ห้องแอร์ 20 บาทสงสัยต้องไปลองซะหน่อย
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1658 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 12:56:58 PM »

ขอบคุณครับ ผมจะให้ลูกสาวหัดยิงนะครับตอนนี้มีP44อยู่แต่จะไปเปลี่ยนเอา LP10นะครับเลยสอบถามเพื่อความมั่นใจปรกติยิงที่บ้าน ว่าจะลองเข้าไปยิงที่กกทหัวหมากโทรไปสอบถามเรื่องการสมัครเป็นสมาชิกเจ้าหน้าที่บอกยังไม่เปิดรับแต่เข้าไปยิงได้ค่าบริการ 300 บาทต่อคนต่อครั้งค่าบริการแพงจัง ไปยิง.22ที่ศรพ.ชั่วโมงละ10บาท  มีสมาชิกท่านนึงแนะนำสนามทอ.ห้องแอร์ 20 บาทสงสัยต้องไปลองซะหน่อย

โอ้โหค่าสนามครั้งละ 300 บาทราคา เยี่ยมมาก อ๋อย ใครได้ดูแลสนามที่นี่สบายเลยปล่อยให้เค้าเก็บไปเถอะครับ สนามที่อื่นมีอีกเยอะครับ ถ้าอยู่ไม่ไกลบางนาลองดูสนามราชนาวีบางนาก็มีสนามสำหรับปืนลม 10 เมตรครับสมัครสมาชิกรายปีแล้วก็ยิงฟรีตลอดเสียแต่ค่าเป้าครับ หรืออยากเปลี่ยนบรรยากาศก็พาลูกมาเที่ยวที่ ฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ ก็มีสนามยิงปืนเหมือนกันครับสมัครสมาชิกเอาไว้ก็ดีเหมือนกันนะครับใช้เข้าฟาร์มฟรีที่ไม่ได้ไปยิงปืนได้ด้วยครับ Grin

Mr.KPP
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1659 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 04:24:28 PM »

โอ้โหค่าสนามครั้งละ 300 บาทราคา เยี่ยมมาก อ๋อย ใครได้ดูแลสนามที่นี่สบายเลยปล่อยให้เค้าเก็บไปเถอะครับ สนามที่อื่นมีอีกเยอะครับ ถ้าอยู่ไม่ไกลบางนาลองดูสนามราชนาวีบางนาก็มีสนามสำหรับปืนลม 10 เมตรครับสมัครสมาชิกรายปีแล้วก็ยิงฟรีตลอดเสียแต่ค่าเป้าครับ หรืออยากเปลี่ยนบรรยากาศก็พาลูกมาเที่ยวที่ ฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ ก็มีสนามยิงปืนเหมือนกันครับสมัครสมาชิกเอาไว้ก็ดีเหมือนกันนะครับใช้เข้าฟาร์มฟรีที่ไม่ได้ไปยิงปืนได้ด้วยครับ Grin

บ้านผมอยู่มีนบุรีครับ คงต้องไปสนามที่คุณmontri.7แนะนำละ ไปทุกสนามจะได้มีครูสอนลูกสาวผมหลายๆคน ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ+1 ให้เลย
Man377
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1660 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:49:23 PM »

ผมสนใจปืนอัดลมมาพอสมควรแล้วครับแต่ความยังไม่ค่อยมีความรู้จึงขอให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับขอบคุณครับ
1. ควรเลือกใช้ปืนเบอร์ 1 หรือ 2 ดีครับยี่ห้อไหนดีรุ่นไหนเอาแบบมือใหม่ครับพอใช้ได้ก่อนก็ได้ครับ( จะเอาไวยิงเป่าครับ )
2. ซื้อปืนได้ที่ไหนได้บ้างครับราคาประมาณเท่าไร
3. และต้องใช้เอกสารอะไรบ้างในการซื้อปืนอัดลม
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1661 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:55:45 PM »

ผมสนใจปืนอัดลมมาพอสมควรแล้วครับแต่ความยังไม่ค่อยมีความรู้จึงขอให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับขอบคุณครับ
1. ควรเลือกใช้ปืนเบอร์ 1 หรือ 2 ดีครับยี่ห้อไหนดีรุ่นไหนเอาแบบมือใหม่ครับพอใช้ได้ก่อนก็ได้ครับ( จะเอาไวยิงเป่าครับ )
2. ซื้อปืนได้ที่ไหนได้บ้างครับราคาประมาณเท่าไร
3. และต้องใช้เอกสารอะไรบ้างในการซื้อปืนอัดลม

ลองตามอ่านดูที่กระทู้ปักหมุด....เลยครับ...มีไม่กี่กระทู้เอง อ่านจบได้ความรู้เยอะเลยครับรับประกัน

ผมรักในหลวง...ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1662 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:42:59 PM »

ลองตามอ่านดูที่กระทู้ปักหมุด....เลยครับ...มีไม่กี่กระทู้เอง อ่านจบได้ความรู้เยอะเลยครับรับประกัน

ตามนี้จริงๆครับ .. ไม่ได้โม้....  เพราะคำถามถือว่ากว้างพอสมควรนะครับ..  โดยเฉพาะ ข้อที่บอกว่า ... จะเอาไวยิงเป่า .....  อันนี้ผมไม่ทราบความต้องการ จริงๆครับ.... ว่าหมายถึงอะไรครับ...

ถ้าตอบแบบคร่าวๆที่สุดตามที่ถามมา คงตอบได้ว่าถ้าสนใจปืนอัดลม น่าจะเริ่มจากปืนสปริง เบอร์ 1 หรือ 2 ก็ได้ แต่ถ้าจะเอามันๆ เบอร์ 2 ก็แรงดีครับ.. ร้านค้า..อันนี้ลองติดต่อนายห้าง ไฮบริดกัน ดูครับ.. ส่วนเอกสาร..เหมือนการขอซื้อปืนทั่วไปครับ เยอะพอสมควร เพราะต้องดูหลายเรื่องครับ.. ซึ่งทุกเรื่อง ลองค่อยๆ ดูในกระทู้ ที่เกี่ยวข้องดูครับ.. ใจเย็นๆ..ค่อยๆอ่าน ค่อยๆดู ครับ...
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #1663 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:17:09 AM »

ตามนี้จริงๆครับ .. ไม่ได้โม้....  เพราะคำถามถือว่ากว้างพอสมควรนะครับ..  โดยเฉพาะ ข้อที่บอกว่า ... จะเอาไวยิงเป่า .....  อันนี้ผมไม่ทราบความต้องการ จริงๆครับ.... ว่าหมายถึงอะไรครับ...

ถ้าตอบแบบคร่าวๆที่สุดตามที่ถามมา คงตอบได้ว่าถ้าสนใจปืนอัดลม น่าจะเริ่มจากปืนสปริง เบอร์ 1 หรือ 2 ก็ได้ แต่ถ้าจะเอามันๆ เบอร์ 2 ก็แรงดีครับ.. ร้านค้า..อันนี้ลองติดต่อนายห้าง ไฮบริดกัน ดูครับ.. ส่วนเอกสาร..เหมือนการขอซื้อปืนทั่วไปครับ เยอะพอสมควร เพราะต้องดูหลายเรื่องครับ.. ซึ่งทุกเรื่อง ลองค่อยๆ ดูในกระทู้ ที่เกี่ยวข้องดูครับ.. ใจเย็นๆ..ค่อยๆอ่าน ค่อยๆดู ครับ...

ขออนุญาต ครับ
 1.ความหมาย"จะเอาไวยิงเป่าครับ" คงหมายถึง เอาไว้ยิงเป้ากระดาษ นะครับ  Shocked  และที่ว่า"ควรเลือกใช้ปืนเบอร์ 1 หรือ 2 ดีครับ"  
        อันนี้..คงตามที่คุณ ตุ้ย แนะนำ..น่าจะเริ่มจากปืนสปริง เบอร์ 1 หรือ 2 ก็ได้ แต่ถ้าจะเอามันๆ เบอร์ 2 ก็แรงดีครับ.. และในส่วนตัวผมคิดว่า..ถ้าเป็นปืนกระบอกแรก..ควรเลือกเบอร์ 2ไว้ก่อน เพราะว่ายิงเป้าก็ดีและยิงทั่วไป(สันทนาการ)ก็สนุก ครับ  เยี่ยม
 2.เรื่องราคากับร้านปืน+ข้อ1 "ยี่ห้อไหนดีรุ่นไหนเอาแบบมือใหม่ครับพอใช้ได้ก่อนก็ได้ครับ"นั้น
        ถ้าเป็นปืนสปริง..ควรดูจากหนังสืออ.ว.ป. แล้วโทรฯไปถามราคาปัจจุบันจากร้านปืนได้เลย..จะดีกว่า ครับ  แต่หากเป็นปืนสปริงกับปืน PCP ของยี่ห้อ AA ต้องคลิกไปดูตามนี้ ขอรับ  หลงรัก
...ราคาจองปืนโครงการของ Air Arms                                            
     http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=92037.0
 3.ส่วนเอกสาร..เหมือนกับการขออนุญาตซื้อปืนทั่วไป  แต่จะง่ายกว่า..การขอซื้อปืนดินขับ ครับ  Smiley
       ขอให้คุณ Man377  ได้ปืนอัดลม..ตามที่หวังไว้ นะครับ

ปล. ปืนยาวอัดลมยุกต์ใหม่ๆนั้น..ที่ว่าราคาหนักหรือแพงนั้น คงเป็นเพราะว่าชิ้นส่วนมีมากและยังใช้เทคโนโลยี่ที่สูงขึ้น ครับ  เพื่อทำให้การยิง..หวังผลระยะไกลได้มากขึ้นตามไปด้วยตามความต้องการของ..ลูกค้า  นี่จึงเป็นต้นเหตุของราคาที่แพง นอกจากภาษีของบ้านเรา นะครับ
                                                                                                                                                               ขอบคุณ

PBaikal
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1664 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:52:41 PM »

ขอทราบข้อดีข้อเสีย Baikal IZH 46 m สมาชิกท่านใดเคยใช้ขอความกรุณาให้ความคิดเห็นหน่อยครับ
หน้า: 1 ... 108 109 110 [111] 112 113 114 115
  พิมพ์