๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 08:41:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 73 74 75 [76] 77 78 79 ... 115
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษา การเลือกซื้อปืนอัดลมและกระสุนต่างๆ (สำหรับมือใหม่)  (อ่าน 440277 ครั้ง)
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #1125 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 09:19:09 PM »

ไหว้ในโลกนี้จะมีแบบนี้สักกีคน น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก หลงรัก ไหว้

airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1126 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:03:34 PM »

เยี่ยม   ถ้าท่าน ธนาสิทธิ์  จะสละเวลามาเล่าประสบการณ์ และ ให้คำแนะนำ แก่ สมช.ที่สนใจ (เช่นผม) กับเกม ฟิวทาร์เกท   จะเป็นสิ่งที่น่ายินดีและเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ.  หลงรัก  ไหว้

**จากถ้วยรางวัลที่เห็น เฉพาะค่าแต่งปืน /กล้อง  น่าจะเลยราคาปืนเดิมๆไปไกลทีเดียว. หลงรัก

mhmjgj
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #1127 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:12:08 PM »

สวัสดีครับ อ.ธนาสิทธิ์ ผม book ครับ ยินดีต้อนรับมากๆเลยครับ ไหว้
เข้ามาบ่อยๆนะครับ ไหว้
เอ้อระเหย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1128 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:44:29 PM »

ชุดนี้เป็น PCP ทั้งหมด ระบบไกทุกกระบอกเบามาก ยกเว้น ตัวบนสุดซ้ายมือ เพราะเป็นระบบ semi-auto under-lever action ยิงรัวได้ 13 นัด
ผมมักจะตั้งไกให้มี first stage travel เพียงนิดเดียว และตั้ง second stage pull ให้น้อยที่สุด แต่ยังคงความแน่นอน และไม่ลั่นง่าย เมื่อถูกกระแทก
ชุดนี้สำหรับยิงแข่งขัน Field Target หรือ FT ดังนั้นบางกระบอกก็โมมาจากปืนที่ใช้สำหรับแข่ง 10 เมตร

โอ้ ! พระเจ้าช่วยกล้วยทอด

คำแนะนำที่ดี ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นของใคร
ฅนที่คิดว่าตนนั้นไม่มีข้อผิดพลาด นั้นคือฅนที่คิดผิด
nrungrod
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #1129 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:00:13 AM »

โอ้!พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก .....
ร้านปืนร้านนี้อยู่ตรงไหนอ่ะครับ น้ำลายหก น้ำลายหก เวลาไปรับปืนที่เอกภัทรก็ไปเดินเล่นแต่ไม่เห็นมีร้านนี้เลย..... ขำก๊าก ขำก๊าก.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 01:04:11 AM โดย nrungrod » บันทึกการเข้า

" border="0
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #1130 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 04:23:30 AM »

หลายปีผ่านมา ผมไปเล่นไฟฉายต่าง ๆ มากมาย  อีกอย่างตอนเช้าก็จะไปตีเท็นนิสเป็นประจำ  และที่สำคัญหลังจากได้แชมป์ประจำคลัปและแชมป์ประจำรัฐ Pennsylvania เป็นเวลา 5 ปีซ้อน เขาก็เลยห้ามลงอีก... เศร้า  ผมเองพยายามจะเข้าสมัครที่เว็ปนี้มาหลายครั้ง แต่ไม่ผ่านอะไรสักอย่าง จนแล้วจนรอด รออีเมล์ตอบรับจากผู้ดูแล ก็เหมือนมีปัญหา  ผมต้องใช้เมล์พิเศษ และตั้งชื่อใหม่ แต่ในที่สุดก็ได้มา
ต่อไป ผมจะพยายาม นำสาระต่าง ๆ เกี่ยวกับปืนลม มาลง  อาจจะต้องย้อนหลังไปนานพอสมควร...

ข้างล่างอีกชุดครับ เป็นแบบผสมๆ ท่านใดอยากเดาดูก็ได้ ว่ามีอะไรบ้าง???  Grin

ส่วนชุด PCP ไว้ผมจะมาย่อยให้ฟังกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 04:26:49 AM โดย KAGtanasit » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #1131 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 04:39:58 AM »

ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ ซ้ายมือ จากบนลงล่าง Career 707, Steyr-LG 100, FWB P70 ZM FT, FWB P70 Jr. ZM, HW 100 ZM,
ขวามือ บนลงล่าง Ripley AR5, Anschutz 2025, AirArm EV2 JK, USFT #39, Bull Pup Daystate CR94
แต่ละกระบอก ไม่ได้อยู่ในสภาพที่มาจากโรงงานเลย จะปรับแต่งมากน้อยแล้วแต่ บ้างก็ภายใน บ้างก็ภายนอก ซึ่งผมจะมาเล่าในโอกาสต่อ ๆ ไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 04:55:08 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1132 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:44:34 AM »

ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ ซ้ายมือ จากบนลงล่าง Career 707, Steyr-LG 100, FWB P70 ZM FT, FWB P70 Jr. ZM, HW 100 ZM,
ขวามือ บนลงล่าง Ripley AR5, Anschutz 2025, AirArm EV2 JK, USFT #39, Bull Pup Daystate CR94
แต่ละกระบอก ไม่ได้อยู่ในสภาพที่มาจากโรงงานเลย จะปรับแต่งมากน้อยแล้วแต่ บ้างก็ภายใน บ้างก็ภายนอก ซึ่งผมจะมาเล่างในโอกาสต่อ ๆ ไปนะครับ

ขอบคุณมากครับที่นำความรู้จากต่างแดนมาเผื่อแผ่สมาชิกชาวไทย  ไหว้  หากเป็นไปได้ผมอยากรบกวนให้เล่าประวัติและคุณภาพปืนแต่ละกระบอกให้ฟังด้วยครับ เพื่อเป็นการเพิ่มพูนความรู้แก่ชาวปืนอัดลมเมืองไทยครับ ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1133 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:54:55 AM »

แต่ละกระบอก ไม่ได้อยู่ในสภาพที่มาจากโรงงานเลย จะปรับแต่งมากน้อยแล้วแต่ บ้างก็ภายใน บ้างก็ภายนอก ซึ่งผมจะมาเล่างในโอกาสต่อ ๆ ไปนะครับ

ขอบคุณมากครับที่นำความรู้จากต่างแดนมาเผื่อแผ่สมาชิกชาวไทย  ไหว้  หากเป็นไปได้ผมอยากรบกวนให้เล่าประวัติและคุณภาพปืนแต่ละกระบอกให้ฟังด้วยครับ เพื่อเป็นการเพิ่มพูนความรู้แก่ชาวปืนอัดลมเมืองไทยครับ ไหว้

ขอสวัสดีมั้งครับ คุณพี่ ธนาสิทธิ์  ผมอยากให้แนะวิธีและเทคนิคการแต่งไกปืนลมครับ  ขอบพระคุณมากครับ ไหว้
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1134 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:53:26 AM »

สวัสดีครับท่านอ.ดร.ธนาสิทธิ์  ต่อไปนี้ผมขอเรียก"ท่านอ." นะครับ...

ชาวสมาชิกคนรักปืนอัดลม ต่างรอคอยท่านอ. มานานแล้วครับ.. เพราะถือว่าท่านอ. เป็นปรมาจารย์ทางด้าน Field Target เลยนะครับ..
  ยิ่งตอนนี้ชมรมของเราเพิ่งเริ่มก่อร่างสร้างตัวขึ้นมา.. เริ่มมีกิจกรรม ให้สมาชิกเข้าร่วมมาเรื่อยๆ  ไม่ว่าจะแข่งทางอินเตอร์เนท  หรือ นักพบปะกัน..ชาวคนรักปืนอัดลมทุกท่านคงต้องการความคิดเห็น คำแนะนำ หรือ ความรู้ต่างๆจากท่านอ.มากมาย  มากมาย  มากมาย  ครับ..
  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องการแข่งขันField Target  ที่ท่านอ.มีความเชี่ยวชาญ และชำนาญ เป็นพิเศษครับ..หากได้ข้อมูลจากท่านอ. ผมว่าการจัดการแข่งขันField Target  ในบ้านเราคงไม่ไกลเกินเอื้อมแน่นอนครับ..

คงต้องขอให้ท่านอ.แนะนำ เรื่องการจัดการแข่งขันField Target ด้วยนะครับ ว่าต้องทำยังไง ต้องมีอะไร ต้อง..อะไร ต่อมิอะไรอีกเยอะแยะครับ....

แล้วที่สำคัญคือ ขอความกรุณาท่านอ. แนะนำ ปืนแต่ละกระบอกของท่านอ.ให้สมาชิกได้รู้จักด้วยนะครับ.... เอาแบบทีละกระบอกเลยนะครับ ว่าชื่อเสียงอะไร เดิมๆ เป็นยังไง ท่านอ.ปรับแต่งอะไรบ้าง เหตุผลในการปรับแต่ง ความเหมาะสมในการใช้งาน และก็ผลงานของปืน  แต่ละกระบอกเลยนะครับ...

ขอบพระคุณท่านอ.ล่วงหน้าครับ...แล้วก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับที่ท่านอ.เข้ามาร่วมสนทนากับชาวปืนอัดลมครับ....ห้ามหนีไปไหนนะครับ....
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1135 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:57:43 AM »

แต่ละกระบอก ไม่ได้อยู่ในสภาพที่มาจากโรงงานเลย จะปรับแต่งมากน้อยแล้วแต่ บ้างก็ภายใน บ้างก็ภายนอก ซึ่งผมจะมาเล่าในโอกาสต่อ ๆ ไปนะครับ

นับจากกระทู้เก่าจากเวบ outdoor ถูกลบไป ก็ยังไม่เคยอ่านกระทู้เกี่ยวกับปืนของ ท่าน ดร.ธนาสิทธิ์ อีกเลย
ต่อไปคงได้ความรู้เชิงวิชาการและหลักสากล ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #1136 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:14:41 AM »

สวัสดีครับท่านอ.ดร.ธนาสิทธิ์  ต่อไปนี้ผมขอเรียก"ท่านอ." นะครับ...

ชาวสมาชิกคนรักปืนอัดลม ต่างรอคอยท่านอ. มานานแล้วครับ.. เพราะถือว่าท่านอ. เป็นปรมาจารย์ทางด้าน Field Target เลยนะครับ..
  ยิ่งตอนนี้ชมรมของเราเพิ่งเริ่มก่อร่างสร้างตัวขึ้นมา.. เริ่มมีกิจกรรม ให้สมาชิกเข้าร่วมมาเรื่อยๆ  ไม่ว่าจะแข่งทางอินเตอร์เนท  หรือ นักพบปะกัน..ชาวคนรักปืนอัดลมทุกท่านคงต้องการความคิดเห็น คำแนะนำ หรือ ความรู้ต่างๆจากท่านอ.มากมาย  มากมาย  มากมาย  ครับ..
  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องการแข่งขันField Target  ที่ท่านอ.มีความเชี่ยวชาญ และชำนาญ เป็นพิเศษครับ..หากได้ข้อมูลจากท่านอ. ผมว่าการจัดการแข่งขันField Target  ในบ้านเราคงไม่ไกลเกินเอื้อมแน่นอนครับ..

คงต้องขอให้ท่านอ.แนะนำ เรื่องการจัดการแข่งขันField Target ด้วยนะครับ ว่าต้องทำยังไง ต้องมีอะไร ต้อง..อะไร ต่อมิอะไรอีกเยอะแยะครับ....

แล้วที่สำคัญคือ ขอความกรุณาท่านอ. แนะนำ ปืนแต่ละกระบอกของท่านอ.ให้สมาชิกได้รู้จักด้วยนะครับ.... เอาแบบทีละกระบอกเลยนะครับ ว่าชื่อเสียงอะไร เดิมๆ เป็นยังไง ท่านอ.ปรับแต่งอะไรบ้าง เหตุผลในการปรับแต่ง ความเหมาะสมในการใช้งาน และก็ผลงานของปืน  แต่ละกระบอกเลยนะครับ...

ขอบพระคุณท่านอ.ล่วงหน้าครับ...แล้วก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับที่ท่านอ.เข้ามาร่วมสนทนากับชาวปืนอัดลมครับ....ห้ามหนีไปไหนนะครับ....

ประการแรกเลยครับ ขอเอาคำว่า "ท่าน" ออกจากชื่อผมไปเลย  จะเรียก อ. หรือ อาจารย์ เฉย ๆ ไม่ว่ากัน เพราะผมก็เป็นมาทั้งเมืองไทยและเมืองนอก 20 กว่าปี....  ที่ผมตั้งใจไว้ก็คือ จะเริ่มจากสาเหตุดลใจว่าทำไมผมถึงมีแฟนคนแรกเป็นปืนลม (ห้ามคิดไปไกลเชียว แค่หนุกหนาน กันเบื่อ) และก็จะพยายาม ไล่เรียงอธิบายปืนในรูป ถึงความเป็นมาและกระบวนการโม  ส่วนเรื่องการแข่งขันแบบ FT ผมก็จะค่อย ๆ ทะยอยนำมาประกอบ  ตอนนี้ผมก็จะลดเรื่องไฟฉายไปบ้างเพราะลงผ่าน 1000 กระทู้ไปเรียบร้อยแล้ว  เสียดายนิดนึงคือว่า ตอนเด็ก ๆ ผมจะไปเรียนพิมพ์ดีด แต่พ่อผมไม่ยอม ด้วยเหตุผลที่ว่า โตขึ้นจะเป็นเจ้าคนนายคนย่อมมีเลขาฯ พิมพ์ให้  ตอนนี้ผมก็เลยต้องเตาะแตะพิมพ์แค่ 2-3 นิ้วเท่านั้น ก็เลยช้าไปตามระเบียบ  ถึงตอนนี้เลยทำให้นึกถึงตอนที่ผมไปทำงานเป็น editor ให้กับ Microsoft ตอนออก windows 2000 พิมพ์ไม่ทันใจเสียเลย....
อนึ่ง ผมคงต้องไปตั้งกระทู้ใหม่ สำหรับเรื่องต่าง ๆ ที่กล่าวมาข้างบน จะได้เป็นระเบียบ

ปล. ขอบคุณสมาชิกเก่า ๆ ที่ยังไม่ลืมกัน  กำลังใจแบบนี้ ผมพิมพ์จนนิ้วบวมก็บ่ยั่น...
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1137 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:28:09 AM »

ประการแรกเลยครับ ขอเอาคำว่า "ท่าน" ออกจากชื่อผมไปเลย  จะเรียก อ. หรือ อาจารย์ เฉย ๆ ไม่ว่ากัน เพราะผมก็เป็นมาทั้งเมืองไทยและเมืองนอก 20 กว่าปี....  ที่ผมตั้งใจไว้ก็คือ จะเริ่มจากสาเหตุดลใจว่าทำไมผมถึงมีแฟนคนแรกเป็นปืนลม (ห้ามคิดไปไกลเชียว แค่หนุกหนาน กันเบื่อ) และก็จะพยายาม ไล่เรียงอธิบายปืนในรูป ถึงความเป็นมาและกระบวนการโม  ส่วนเรื่องการแข่งขันแบบ FT ผมก็จะค่อย ๆ ทะยอยนำมาประกอบ  ตอนนี้ผมก็จะลดเรื่องไฟฉายไปบ้างเพราะลงผ่าน 1000 กระทู้ไปเรียบร้อยแล้ว  เสียดายนิดนึงคือว่า ตอนเด็ก ๆ ผมจะไปเรียนพิมพ์ดีด แต่พ่อผมไม่ยอม ด้วยเหตุผลที่ว่า โตขึ้นจะเป็นเจ้าคนนายคนย่อมมีเลขาฯ พิมพ์ให้  ตอนนี้ผมก็เลยต้องเตาะแตะพิมพ์แค่ 2-3 นิ้วเท่านั้น ก็เลยช้าไปตามระเบียบ  ถึงตอนนี้เลยทำให้นึกถึงตอนที่ผมไปทำงานเป็น editor ให้กับ Microsoft ตอนออก windows 2000 พิมพ์ไม่ทันใจเสียเลย....
อนึ่ง ผมคงต้องไปตั้งกระทู้ใหม่ สำหรับเรื่องต่าง ๆ ที่กล่าวมาข้างบน จะได้เป็นระเบียบ

ปล. ขอบคุณสมาชิกเก่า ๆ ที่ยังไม่ลืมกัน  กำลังใจแบบนี้ ผมพิมพ์จนนิ้วบวมก็บ่ยั่น...

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ...
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1138 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:55:17 AM »

ชุดนี้เป็น PCP ทั้งหมด ระบบไกทุกกระบอกเบามาก ยกเว้น ตัวบนสุดซ้ายมือ เพราะเป็นระบบ semi-auto under-lever action ยิงรัวได้ 13 นัด
ผมมักจะตั้งไกให้มี first stage travel เพียงนิดเดียว และตั้ง second stage pull ให้น้อยที่สุด แต่ยังคงความแน่นอน และไม่ลั่นง่าย เมื่อถูกกระแทก
ชุดนี้สำหรับยิงแข่งขัน Field Target หรือ FT ดังนั้นบางกระบอกก็โมมาจากปืนที่ใช้สำหรับแข่ง 10 เมตร

สวัสดี ครับ อาจารย์  ไหว้ สุดยอด จริงๆ  เยี่ยม เยี่ยม
SPY10
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1139 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:41:02 PM »

ถ้ามีแค่ 6 ตัวนี้ผมเลือก  เบอร์ 3 ครับ Grin

ไม่ทราบว่าเบอร์ 3นี่ดียังไงครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

พี่ๆถึงได้เลือกกันหลายคน

มีคนเขาเคยบอกว่าให้เลือกเบอร์ตองครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ถ้าเบอร์ตองจะเป็นรุ่นใหม่  เพิ่งโดนปืนโดนกระสุนยิงไปไม่กี่นัด

จำได้ว่าผมเคยเลือกเบอร์ตอง A  ตอง 4 ตอง 7
เจ้าตอง A ภายหลังไม่กี่ปีได้ไปขึ้นปกนิตยสารชั้นนำ
จำได้ไม่ผิดตัวแน่นอน เพราะทุกคนที่เลือกตอง A บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า
แม่นอีหล้าแน่นอน

เมื่อปี 2521 ผมกลับเหนือไปเรียนต่อระดับมอศอสอง
ช่วงรอเปิดเทอม  ผมไม่มีเพื่อนเลยไปออฟ (ไม่เข้าใจทำไมต้องเรียกว่า off)
เบอร์ตอง4เป็นเพื่อนเที่ยว ตอนนั้นอายุผมกับเบอร์ตองก็ไล่เลี่ยกันนะ ผมยังไม่มีบัตรประชาชน
ควักกระเป๋าจ่ายค่าตัววันละ 400 บาท ผมเหมา 5 วัน
ให้เขาพาไปเที่ยวดอยสุเทพ น้ำตกห้วยแก้ว ไปสารพัดที่จะไปได้
ไปทานข้าว จะไปร้านแทนแถวตันตราภัณฑ์ ไปดูหนังบ้าง
ถ้าดึกมากแล้วก็พาส่งกลับสำนัก พรุ่งนี้สาย ๆ ก็ไปรับ
เวลาซ้อนท้ายก็ไม่ซ้อนธรรมดาเหมือนทั่วไป คิดว่ามองหาช่องว่างมองลอดไม่เจอ
ทำเอาพวกผู้ใหญ่ที่จอดติดไฟแดงมองดูผมแบบแปลก ๆ ที่ว่าแปลกคือ
อายุทั้งคู่มันยังเด็กนัก (เพิ่งมาคิดได้ตอนเราเป็นผู้ใหญ่ ตอนนั้นคิดแต่ว่ามองกูทำไมวะ)
ส่วนผมเองก็รู้สึกแปลก ๆ อาย ๆ  คนมองเหมือนกัน คิดว่าทำใมไม่ซ้อนห่าง ๆ แต่ก็ไม่กล้าพูด
เพราะเขากำลังป้อนขนมเราไปด้วย  อีตอนที่ตรงนั้นมันทิ่มหลัง
มันจักกะจี้จัง ตลอด 5 วัน ไม่มีเรื่องอย่างว่าเข้ามาเกี่ยวข้องสักนิด
ผมถามว่าทำไมถึงต้องมาทำแบบนี้ ก็ได้คำตอบ
ที่บ้านไปยืมตังค์เขามาแล้วไม่มีจ่าย  นั้นก็แทบจะเรียกได้ว่าเป็นเพื่อนคนแรกของผม
ตอนกลับไปเรียนต่อที่บ้านเลยหละ อยากเห็นตอนนี้จังว่าสภาพจะเป็นยังไง

อ่านแล้วทำให้นึกถึงช่วงประสพการณ์ต่างแดน คุณอากังฟูจัง...อิอิ

สูงสุดคืนสู่สามัญ
หน้า: 1 ... 73 74 75 [76] 77 78 79 ... 115
  พิมพ์