๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:24:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 584913 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 10:00:21 AM »

เป็นเรื่องแล้วครับ   เมื่อตอนเย็น  ได้แบกเอ็ม  52  ขึ้นไปบนดาดฟ้าพร้อมกับกระป๋องนมอีก 1 ใบ  เพื่อทำการตรวจสายตา  วางกระป๋องนมไว้ที่มุมดาดฟ้า  หันตูดกระป๋องมาทางอีกมุมหนึ่งของดาดฟ้า  แล้วเดินห่างออกมาประมาณ  18-20 เมตร  แล้วบรรจงยิงด้วย  0 เปิดไปได้ประมาณ  15  นัด  สังเกตเห็นว่าตัวขึ้นลำเลื่อนมันไม่ตึง  เลยหมุนน๊อตเข้าไป 1 รอบ  มันก็กลับมาดีดังเดิม  พอขึ้นลำเลื่อนอีกทีที่จะบรรจุกระสุนระหว่างลากลำเลื่อนจนได้ยิงเสียง  ขอรั้งเกี่ยวกับท้ายลูกสูบดังคลิก  เจ้าตัวที่เกี่ยวกับหน้าลูกเลื่อนมันก็ขาดติดมือออกมาเลย  ตอนนั้นนึกได้คำเดียวว่า   ซวยแล้วกู  รีบตรวจอาการปืน  ลูกเลื่อนเปิดเรียบร้อยดี  เลยมองที่หน้าลูกเลื่อน  เห็นมีรูอยู่  2 รู  เจ้ารูใหญ่ที่อยู่ตรงกลางเป็นรูจ่ายลม  ส่วนรูเล็ก  ประมาณ 2มิล  เห็นเป็นน๊อตหกเหลี่ยม  รีบถอดเอาออกมาพร้อมกับถอดอะใหล่ที่หักคาอยู่ออกมา  เตรียมส่งเข้าโรงงานใหญ่ผลิตออกมาใช้แทนตัวที่หักต่อไป  แล้วทำการบรรจุกระสุน  แล้วยิงทิ้งไป  เพื่อไม่ให้สปริงรับแรงกดนานเกินไป  เดี๋ยวสปริงหักอีกทีนี้ละ  เรืองใหญ่หลวงเลยครับ  ต้องรอของนอกอย่างเดียวเลย

ปืนรุ่นใหม่เป็นเหล็กแล้วไม่ใช่หรือครับ เห็นปืนมือสองที่ขายหลายกระบอกไม่มีตัวนี้ให้เพราะมันหัก
ทำนองคนซื้อไปซ่อมเองนะ ถ้าไม่ซ่อมก็ยังยิงได้หรือเปล่าครับ 
MarshalLek
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 01:33:49 AM »

ขอบคุณครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 10:20:12 PM »

เห็นเค้าทดสอบปืนกันมันใหญ่..ไอ้เรามีแต่ปืนสปริง...หงุดหงิดในหัวใจ...ยิงเห็นนายห้างมาบอกว่าโครงการ6 เต็มแล้ว..ยิงหงุดหงิดเข้าไปใหญ่...
 แต่ไม่เป็นไรเรามี m48 เป็นเพื่อน  เมื่อวานก็สอยกระรอกมาได้อีก 1 ตัว....แบกปืนไปหลังบ้าน ช่างที่มาตั้งเสาพาดสายไฟก็ช่วยกันชี้ให้ดูว่าเห็น
กระรอกมันวิ่งไล่กัน อยู่บนต้นไม้ฝั่งลำห้วยฝั่งตรงข้าม  ด้วยความอยากลองเลยเดินเลาะลำห้วยไปทางต้นไม้ที่ได้รับการชี้เป้าบอกไว้
  เข้าไปไม่ทันถึงดี ก็เห็นมันกระโดดไล่กันบนยอดไม้เป็นที่สนุกสนาน...เลยจัดการง้างคันง้างด้านข้างบรรจุกระสุน ปิดคานง้างเข้าที่..ยืนประทับปืนขึ้นบ่า..
เพิ่งมารู้เอาวันนี้เองว่าปืน+กล้อง+ไฟฉาย หนัก 4.5 ก.ก. เวลายืนยิงมันหนักอย่างนี้นี่เอง..  กระรอกมันกระโดดไล่กันไปไม่หยุด ไม่รู้จะยิงยังไง  ลองยิงส่งเดชไปนัดนึง
ได้ยินเสียงกระสุนวิ่งผ่านใบไม้ แพรบๆๆๆๆๆ ไม่โดน....  เลยลองบรรจุใหม่  คราวนี้ตั้งใจว่าจะไม่ยิงมั่วละ   บังเอิญว่ามีอยู่ตัวนึง กระโดดมาแล้วมาห้อยอยู่บนใบปาล์มใหญ่
ริมลำห้วย  มันเสียจังหวะเกือบตกจากต้น  เป็นจังหวะดีที่สุดที่มี ผมยกปืนขึ้นประทับไหล่ มองผ่านกล้อง  เผื่อนิดนึง เพราะตั้งกล้องไว้ที่ 30 ม.  แต่นี่ยิงที่ระยะประมาณไม่ถึง
20 ม.  ลั่นไกทันที่ พรึ่บ..บ... ไม่ได้ยินเสียงกระสุนกระทบใบไม้เลยครับ... ได้ยินแต่เสียง ตั่บ..บ... เสียงทึบๆยังไงบอกไม่ถูก  แล้วเจ้ากระรอกชะตาขาดก็ร่วงลงน้ำกระจาย..
ตูม...ม.....ม....  ผมวิ่งไปดู..นึกว่ามันจะแค่บาดเจ็บ.. ปรากฏว่า  มันนิ่งสนิท อยู่ในลำห้วยนั่นเอง 
  ช่างที่มาปักเสา พาดสาย  รีบมาดูกันใหญ่  แล้วก็บอกว่า..."ขอนะ.."  ผมก็ได้แต่ถามเค้าว่าจะเอาไปกินเหรอ???.. เค้าไม่ตอบ..ได้แต่พยักหน้ากันหงึก..ๆ..ๆ.....
  สรุปว่า เดือนนี้ เจ้า m48 นี่จัดการกระรอกไปแล้ว. 3 ตัว.... มี 2 ตัว ที่โดนนัดเดียวจอด อีกตัว ต้องซ้ำซะพรุน.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 11:14:02 PM โดย tui086 » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 10:31:31 PM »

ถ้าคุณตุ้ยยิงมันจนหมด แล้วพวกเราชาวเอเอ ที่ว่าจะมิ้ทติ้งกันที่บ้านคุณตุ้ยก็เหงาแย่ซิครับ กระรอกไม่กล้ามาวิ่งแน่ๆ เจอ M48 ก็คงจะกลัวไปนานเลย
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 10:46:59 PM »

ถ้าคุณตุ้ยยิงมันจนหมด แล้วพวกเราชาวเอเอ ที่ว่าจะมิ้ทติ้งกันที่บ้านคุณตุ้ยก็เหงาแย่ซิครับ กระรอกไม่กล้ามาวิ่งแน่ๆ เจอ M48 ก็คงจะกลัวไปนานเลย

อูย..ย....ย....  เจ้าเอเอเนี่ย  ผมเหลือไว้ให้ครับ  แต่ต้องซุ่มยิง ที่ระยะ 30 ม. ขึ้นไปครับ..ไม่ยอมให้มาเดินแบกปืนให้เมื่อยหรอกครับ..ระเบียงไม้บ้านผม มองไปที่ลำห้วยก็ 26 เมตร.ครับ  ลำห้วยกว้างประมาณ 6-8 เมตร  อีกฝั่งก็เป็นต้น มะเดื่อ ต้นมะม่วง  ที่เจ้ากระรอกชอบวิ่งเล่นกันครับ...ถ้าเอาเจ้าเอเอ อยู่มือกันเมื่อไหร่ ผมว่า ผลไม้พ่อผม งามแน่ๆครับ..กระรอกคงไม่เหลือ....
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 07:36:50 PM »

กำลังชื่นชม Air arms กันอยู่ขอย้อนอดีตไปดูปืนลมสปริงในฝันกระบอกแรกของผมครับ

แฟนพันธุ์แท้นิตยสารอาวุธปืนครับ กุมภาพันธ์ 2519 ตอนนั้นผมอายุแค่ 11 ปี

เล่มนี้ได้จากแผงหนังสือเก่าท้องสนามหลวง เมื่อปี 2526 หลังจากที่ออกวางแผง 7 ปี

ปืนลมในฝันครับ ปืนลมที่โฆษณา ในหนังสือครับ Diana M50 เบอร์ 2 ความเร็วต้น 693 ฟุต/วินาที

สำหรับทุกท่าน มีปืนลมในฝันตอนวัยเด็กไหมครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 07:45:46 PM »

กำลังชื่นชม Air arms กันอยู่ขอย้อนอดีตไปดูปืนลมสปริงในฝันกระบอกแรกของผมครับ

แฟนพันธุ์แท้นิตยสารอาวุธปืนครับ กุมภาพันธ์ 2519 ตอนนั้นผมอายุแค่ 11 ปี

เล่มนี้ได้จากแผงหนังสือเก่าท้องสนามหลวง เมื่อปี 2526 หลังจากที่ออกวางแผง 7 ปี

ปืนลมในฝันครับ ปืนลมที่โฆษณา ในหนังสือครับ Diana M50 เบอร์ 2 ความเร็วต้น 693 ฟุต/วินาที

สำหรับทุกท่าน มีปืนลมในฝันตอนวัยเด็กไหมครับ

ผม 5 ขวบเอง ยังดูดนิ้วเป็นอย่างเดียวเลยครับพี่.... Grin Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 08:46:31 PM »

ผม 5 ขวบเอง ยังดูดนิ้วเป็นอย่างเดียวเลยครับพี่.... Grin Grin Grin

ผมว่าคุณThunder 65 นี่รุ่นเดียวกะผมแน่เลย....เลขที่ตามหลัง คือปีเกิดใช่ไหมครับ...
ถ้าDiana เป็นปืนในฝัน..  มันก็ต้องชมภาพนี้หน่อย.....ผลงานเมื่อเย็นนี้ครับ ก่อนเปลี่ยนกล้องใหม่พรุ่งนี้...
m48  25 m.  10นัดโลด.... SUPERPOINT ครับ

* DSC_0010#1.jpg (72.99 KB, 650x435 - ดู 3501 ครั้ง.)
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 09:08:29 PM »

เกิดปี 1965 ครับท่าน เอาปีเกิดมาตั้งชื่อตั้งแต่บอร์ดเก่า สมัครไว้ตั้งแต่ปี 2004 แล้วครับ ปีนี้รู้สึกว่าตัวเองแก่ไปเยอะครับ

กลุ่มของ Diana ต้องเป็นอย่างนี้ครับ 25 เมตรนี่ ถ้ายิงดีๆกลุ่มประมาณครึ่งนิ้วครับ 

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 09:19:00 PM »

เกิดปี 1965 ครับท่าน เอาปีเกิดมาตั้งชื่อตั้งแต่บอร์ดเก่า สมัครไว้ตั้งแต่ปี 2004 แล้วครับ ปีนี้รู้สึกว่าตัวเองแก่ไปเยอะครับ

กลุ่มของ Diana ต้องเป็นอย่างนี้ครับ 25 เมตรนี่ ถ้ายิงดีๆกลุ่มประมาณครึ่งนิ้วครับ 

ปีเดียวกันเลยครับ...แต่ทำไมผมยังไม่รู้สึกแก่ก็ไม่รู้...ยังขี้อิจฉาเหมือนเด็กๆอยู่เลยครับ... เห็นเค้าได้ปืนใหม่แล้วอิจฉา....
  ผมพยายามแล้วนะครับเนี่ย..แต่ตอนยิงมันเริ่มมืด แล้วยุงก็กัด มือจับ Stock ก็ต้องกดหางหนูเปิดไฟฉาย ให้ส่องเป้า  ส่องไปได้ 5 นัด มันหรี่ลง..หรี่ลง....หรี่ลง.....
ทำไมมันซวยอย่างนี้ก็ไม่รู้  เลยได้แค่นี้  พรุ่งนี้จะพยายามลองยิงให้ดีๆ ก่อนเปลี่ยนกล้องใหม่ครับ แล้วจะเทียบกับ ตอนเปลี่ยนกล้องใหม่แล้ว ว่ามันต่างกันไหม...
V6
"คนไทย หัวใจลูกทุ่ง"
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #190 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:04:11 PM »

สวัสดีครับท่านพี่ ทุกๆท่านครับ ... ไหว้
ผมเพิ่งสมัครเข้าเป็นสมาชิกใหม่ในบอร์ดแห่งนี้ครับ กำลังไล่เก็บอ่านกระทู้เก่า เพื่อศึกษาปืนลมและ Technical ต่างๆอยู่ครับ
ผมมีความสนใจกับปืนลมอย่างมากครับ ยังไม่เคยมีปืนเป็นของตัวเองเลยครับ กำลังมองหาอยู่ครับ
ตอนนี้เก็บเงินเตรียมซื้อแล้วครับ อยากได้เป็นปืนขนาดเบอร์ 2 ที่เป็นมือสองก่อนครับช่วยชี้แนะ และแนะนำแหล่งขายด้วยนะครับ

ขอบคุณครับผม
V6

... " ปืนยืม ลูกขอ " ...
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #191 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 06:11:06 PM »

ปีเดียวกันเลยครับ...แต่ทำไมผมยังไม่รู้สึกแก่ก็ไม่รู้...ยังขี้อิจฉาเหมือนเด็กๆอยู่เลยครับ... เห็นเค้าได้ปืนใหม่แล้วอิจฉา....
  ผมพยายามแล้วนะครับเนี่ย..แต่ตอนยิงมันเริ่มมืด แล้วยุงก็กัด มือจับ Stock ก็ต้องกดหางหนูเปิดไฟฉาย ให้ส่องเป้า  ส่องไปได้ 5 นัด มันหรี่ลง..หรี่ลง....หรี่ลง.....
ทำไมมันซวยอย่างนี้ก็ไม่รู้  เลยได้แค่นี้  พรุ่งนี้จะพยายามลองยิงให้ดีๆ ก่อนเปลี่ยนกล้องใหม่ครับ แล้วจะเทียบกับ ตอนเปลี่ยนกล้องใหม่แล้ว ว่ามันต่างกันไหม...

พูดเรื่องเก่าเล่าความหลังอีกแล้วนะครับพี่ตุ้ย คิก คิก คิก คิก ไหว้
เมื่อไหร่จะเอาผลงานกล้องใหม่มาโชว์ครับ Grin Grin

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #192 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 06:55:19 PM »

พูดเรื่องเก่าเล่าความหลังอีกแล้วนะครับพี่ตุ้ย   
จำได้ว่า  คนประเภทนี้  ส่วนมากจะเป็นคนแก่นะครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:37:26 PM »

พูดเรื่องเก่าเล่าความหลังอีกแล้วนะครับพี่ตุ้ย คิก คิก คิก คิก ไหว้
เมื่อไหร่จะเอาผลงานกล้องใหม่มาโชว์ครับ Grin Grin
  ไป...ไป....ไปเลย..ย.....ย.....ไปกระทู้กล้องเล็งเลย.......ป่ะ.....
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 11:08:46 PM »

สวัสดีครับท่านพี่ ทุกๆท่านครับ ... ไหว้
ผมเพิ่งสมัครเข้าเป็นสมาชิกใหม่ในบอร์ดแห่งนี้ครับ กำลังไล่เก็บอ่านกระทู้เก่า เพื่อศึกษาปืนลมและ Technical ต่างๆอยู่ครับ
ผมมีความสนใจกับปืนลมอย่างมากครับ ยังไม่เคยมีปืนเป็นของตัวเองเลยครับ กำลังมองหาอยู่ครับ
ตอนนี้เก็บเงินเตรียมซื้อแล้วครับ อยากได้เป็นปืนขนาดเบอร์ 2 ที่เป็นมือสองก่อนครับช่วยชี้แนะ และแนะนำแหล่งขายด้วยนะครับ

ขอบคุณครับผม
V6

สวัสดีครับคุณV6 เรามาเป็นพวกนักกล้ามด้วยกันก่อนดีกว่าเนอะ...เล่นปืนสปริงก่อนครับเอากล้ามแขนให้แน่นๆ  แล้วค่อยไปหาปืนอัดอากาศแบบคนอื่นๆเค้ามาใช้ทีหลัง
  ก่อนอื่นเลยครับ....ไม่ทราบว่าไปช่วยลงชื่อเช็คยอดชั้งชมรมปืนลมหรือยังครับ  ถ้าลงแล้วก็แล้วไป  แต่ถ้ายังก็ไปช่วยกันลงชื่อหน่อยนะครับ...

ไม่รู้ว่าจะเก็บเงินให้ได้ซักเท่าไหร่ล่ะครับ...หรือถ้าอยากได้เบอร์ 2  มือ 2 ไม่เกี่ยงว่าเป็นสปริง หรือ อัดอากาศ ลองPM ถามท่านsitta ดูสิครับ..เห็นว่ารอคนมารับเด็กในปกครองไปเลี้ยงดูอยู่เหมือนกันครับ...
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 98
  พิมพ์