๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:35:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 587114 ครั้ง)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #165 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:28:05 AM »

Re: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)
« ตอบ #161 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 12:45:38 AM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
ตอนนี้คุณ MarshalLek  พักอยู่แถวไหนครับ  เผื่ออยู่ใกล้ๆ  พรรคพวกจะได้ไปเยี่ยมเยียนได้บ้างครับ

ผมอยู่สุรินทร์ครับผม แต่ช่วงนี้ทำงานอยู่อังกฤษครับ ถ้ากลับบ้านทีก็จะออกไปยิงตามไร่ซะมากกว่า   ตอนนี้สนใจเล่นในสนามเผื่อกลับบ้านจะได้มีโอกาสไปแข่งกลับพวกพี่ๆบ้างครับ จริงๆฝีมือเรื่องปืนอัดลมผมไม่เท่าไหร่ครับ พึ่งมาเล่นจริงๆไม่กี่ปีนี่เองครับ เมื่อก่อนจับผ่านๆ จะเล่นแต่ลูกซองปืนแก๊ปดินดำบ้าง  มาเล่นปืนอัดลมเพราะมันอันตรายน้อยกว่า หาที่ยิงง่ายกว่า ยิ่งมาทำงานที่นี่ สวรรค์ของคนรักปืนอัดลมเลยพี่ ถูกกว่าบ้านเราเยอะลูกก็ถูกมากๆ พอดีภาษาผมไม่ค่อยแข็งแรงเลยเล่นบอดประจำที่อังกฤษน้อยลง อยากคุยภษษาบ้านเรามากกว่า อิอิ โชคดีอีกอย่างคนที่ชมรมผมมีหลายคนเลยได้มีโอกาสจับหลายๆยี่ห้อแลกเปลี่ยนกันยิง ไงไว้คุยกันใหม่ครับพี่

[/quote
แหม..........ดีใจจังได้พบคนไทยในต่างแดน   จะได้แลกเปลี่ยนความรู้และประสพการ  ไม่แน่นะอาจจะให้ช่วยหาอะไหล่ให้บ้าง  อยู่ทางนั้นขาดเหลืออะไรจะให้ช่วยก็บอกกันมานะครับ  พรรคพวกของเราที่อยู่แถวสุรินทร์คงมีบ้างละช่วยอะไรได้จะได้ช่วยกันไป  ดีใจที่ได้รู้จักครับ
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:32:10 PM »

วันนี้ลองยิงที่ระยะ 30 40 50 ม.ดูครับ...
 ที่ระยะ 30 40 ม. คิดว่ากลุ่มกระสุน พอใช้ได้ น่าจะยิงเจ้ากระรอก ที่มากินผลไม้พ่อได้อยู่
  แต่ 50 ม.นี่ ไม่ได้เรื่องเลย..ขอไปฝึกใหม่ก่อนนะครับ แล้วจะเอามาโชว์...อายจัง....

ปืนเดียน่า M48 เป็นปืนสปริงที่จัดว่าแม่นพอสมควร
ตอนได้รับกระบอกนี้มาใหม่ๆ ได้ลองยิง ระยะ 25 เมตร

พาดยิง ศูนย์เปิด

กลุ่มกระสุนหัวตัด RWS Hobby

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 06:33:39 AM »

วันนี้ลองยิงที่ระยะ 30 40 50 ม.ดูครับ...
 ที่ระยะ 30 40 ม. คิดว่ากลุ่มกระสุน พอใช้ได้ น่าจะยิงเจ้ากระรอก ที่มากินผลไม้พ่อได้อยู่
  แต่ 50 ม.นี่ ไม่ได้เรื่องเลย..ขอไปฝึกใหม่ก่อนนะครับ แล้วจะเอามาโชว์...อายจัง....

ปืนเดียน่า M48 เป็นปืนสปริงที่จัดว่าแม่นพอสมควร
ตอนได้รับกระบอกนี้มาใหม่ๆ ได้ลองยิง ระยะ 25 เมตร

พาดยิง ศูนย์เปิด

กลุ่มกระสุนหัวตัด RWS Hobby

เจ้าของเดิมยิงแม่นกว่าอีกวุ๊ยเรา..
เดี๋ยวฝึกฝีมือใหม่แล้วจะเอามาโชว์นะครับ...
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 10:25:30 AM »

ซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อม ครับคุณตุ้ย ฝีมือจะดีขึ้นเอง  ยิงไปซัก 2,500 นัด ฝีมือก็ดีแล้วครับ ผมยิงมาประมาณ 1 ปี หมดลูกไปแล้วประมาณ 5 ตลับ ก็เกือบๆ 2,500 นัด ครับ ฝีมือเลยพอจะไปลงดวลกับเขาได้บ้างหากมีการจัดการแข่งขัน
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:46:37 PM »

ครับ...เลยต้องฝากคุณsuchi ดูกระสุนให้วันนี้..แต่คิดว่าคงโดนเจ้าของAAเหมาหมดแน่เลย..ตกมาไม่ถึงเชียงใหม่แหง๋ๆเลย...
MarshalLek
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #170 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:54:41 PM »

Re: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)
« ตอบ #161 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 12:45:38 AM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
ตอนนี้คุณ MarshalLek  พักอยู่แถวไหนครับ  เผื่ออยู่ใกล้ๆ  พรรคพวกจะได้ไปเยี่ยมเยียนได้บ้างครับ

ผมอยู่สุรินทร์ครับผม แต่ช่วงนี้ทำงานอยู่อังกฤษครับ ถ้ากลับบ้านทีก็จะออกไปยิงตามไร่ซะมากกว่า   ตอนนี้สนใจเล่นในสนามเผื่อกลับบ้านจะได้มีโอกาสไปแข่งกลับพวกพี่ๆบ้างครับ จริงๆฝีมือเรื่องปืนอัดลมผมไม่เท่าไหร่ครับ พึ่งมาเล่นจริงๆไม่กี่ปีนี่เองครับ เมื่อก่อนจับผ่านๆ จะเล่นแต่ลูกซองปืนแก๊ปดินดำบ้าง  มาเล่นปืนอัดลมเพราะมันอันตรายน้อยกว่า หาที่ยิงง่ายกว่า ยิ่งมาทำงานที่นี่ สวรรค์ของคนรักปืนอัดลมเลยพี่ ถูกกว่าบ้านเราเยอะลูกก็ถูกมากๆ พอดีภาษาผมไม่ค่อยแข็งแรงเลยเล่นบอดประจำที่อังกฤษน้อยลง อยากคุยภษษาบ้านเรามากกว่า อิอิ โชคดีอีกอย่างคนที่ชมรมผมมีหลายคนเลยได้มีโอกาสจับหลายๆยี่ห้อแลกเปลี่ยนกันยิง ไงไว้คุยกันใหม่ครับพี่

[/quote
แหม..........ดีใจจังได้พบคนไทยในต่างแดน   จะได้แลกเปลี่ยนความรู้และประสพการ  ไม่แน่นะอาจจะให้ช่วยหาอะไหล่ให้บ้าง  อยู่ทางนั้นขาดเหลืออะไรจะให้ช่วยก็บอกกันมานะครับ  พรรคพวกของเราที่อยู่แถวสุรินทร์คงมีบ้างละช่วยอะไรได้จะได้ช่วยกันไป  ดีใจที่ได้รู้จักครับ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ
ส่วนเรื่องอะไหร่ไม่ผมค่อยชำนาญนัก แต่ก็พอๆจะสอบถามให้ได้ครับ เพราะเวลามีอะไรก็จะหิ้วไปร้านอย่างเดียว ร้านที่นี่มีทุกเมือง อย่างเมืองเล็กๆที่ผมอยู่มีตั้ง3ร้าน อีกอย่างปืนที่ผมใช้ไม่ค่อยใช้นานจนถึงขั้นมีปัญหา ส่วนใหญ่จะเอาไปเทินกระบอกใหม่ แต่เข็ดแล้วครับ ผมพึ่งขายปืนสั้นWeihrauch HW45.22 กับปืนยาวBSA Supersport.22เมื่อต้นเดือนนี้เองเพราะอยากได้เจ้า HW97K ราคามันลดไปตั้งครึ่งเลยครับขนาดยิงไปกระบอกละไม่ถึง1500นัดเลย ที่นี่ปืนถูกและไม่ต้องมีใบอณุญาติอายุ18ก็ซื้อได้แล้วแต่หาที่ยิงยาก(ล่าสัตว์) แต่ก็พอหาที่ยิงได้ต้องขับรถตระเวนหาเจ้าของฟารมขอใบอณุญาติจากเขา ถาม100คนอาจจะได้1คน บางทีผมก็แอบๆไปยิงกับเพื่อนถ้าโดนจับโทษหนักโคตรๆ เสี่ยงมากแต่ใจรักไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่ เต็มที่ก็โดนส่งกลับ อิอิ  ส่วนสนามมีอยู่ทั่วไป ค่าสมาชิกปีละ20ปอนนิดๆ ค่าเข้าแต่ละครั้ง3ปอน อย่างว่าแหละพี่ๆยิงกระดาษมากๆผมก็เบื่อเป็นนะกระดาษมันไม่กระดิกไปใหนเลย  ส่วนตอนผมอยู่บ้านเราปืนแพงลูกแพง แต่หาที่ยิงง่ายกว่า(ล่าสัตว์) มีข้อดีข้อเสีย สรุปแล้วผมว่าอยู่บ้านเราดีกว่า

อ่อว่าจะถามพี่ๆเรื่องกระสุนอัดลมครับ พอดีปีหน้าจะกลับไปเยี่ยมเพื่อนๆแถวๆกรุงเทพ ว่าจะหิ้วกระสุนไปฝากอยากรู้ว่ามันมีข้อห้ามใหมว่าเอาไปได้กี่ตลับ กระสุนที่นี่ถูกดีครับ ยี่ห้อRWS.22 กล่อง500นัด คิดเป็นเงินไทยแค่400บาทเอง อย่างว่าแหละนะบ้านเราสั่งจากแดนไกลก็มีค่าเดินทางเป็นธรรมดาอะนะ  พี่ๆคนใหนพอรู้กฏหมายผมขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #171 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 04:10:32 PM »

กลับมาซื้อเมืองไทยดีกว่าครับ แค่ประหยัดเงินไม่กี่ร้อยเองครับ
MarshalLek
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #172 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 04:28:57 PM »

ก็จริงอะครับ แต่เพื่อนมันบ่นบางทีของหมดรอนานเลยอยากเอาไปฝากครับ แต่ดูๆแล้วยากนะครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 04:35:51 PM โดย MarshalLek » บันทึกการเข้า
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #173 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 08:05:00 PM »

ก็จริงอะครับ แต่เพื่อนมันบ่นบางทีของหมดรอนานเลยอยากเอาไปฝากครับ แต่ดูๆแล้วยากนะครับพี่
ผมว่าปล่อยให้เพื่อนมันบ่นไปคนเดียวดีกว่าครับ  ขึนตามใจเพื่อน  เดี๋ยวเราจะต้องไปบ่นอยู่ในโรงพักมันไม่สนุกเลยครับ  ที่นั่นตลับละ  400  ที่นี่ตอนนี้ ตลับละ 500  ต่างกันนิดเดียวเองครับ  แต่ถ้าหิ้วเข้ามาเอง  มันจะเสียมากกว่านะครับ  เพราะกฎหมายบ้านเรามันเหมือนหว่านแหครับ  อะไรก็ผิดไว้ก่อนแล้วผู้ต้องหาไปแก้ตัวเอาเองแล้วกัน
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #174 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:59:13 PM »

เป็นเรื่องแล้วครับ   เมื่อตอนเย็น  ได้แบกเอ็ม  52  ขึ้นไปบนดาดฟ้าพร้อมกับกระป๋องนมอีก 1 ใบ  เพื่อทำการตรวจสายตา  วางกระป๋องนมไว้ที่มุมดาดฟ้า  หันตูดกระป๋องมาทางอีกมุมหนึ่งของดาดฟ้า  แล้วเดินห่างออกมาประมาณ  18-20 เมตร  แล้วบรรจงยิงด้วย  0 เปิดไปได้ประมาณ  15  นัด  สังเกตเห็นว่าตัวขึ้นลำเลื่อนมันไม่ตึง  เลยหมุนน๊อตเข้าไป 1 รอบ  มันก็กลับมาดีดังเดิม  พอขึ้นลำเลื่อนอีกทีที่จะบรรจุกระสุนระหว่างลากลำเลื่อนจนได้ยิงเสียง  ขอรั้งเกี่ยวกับท้ายลูกสูบดังคลิก  เจ้าตัวที่เกี่ยวกับหน้าลูกเลื่อนมันก็ขาดติดมือออกมาเลย  ตอนนั้นนึกได้คำเดียวว่า   ซวยแล้วกู  รีบตรวจอาการปืน  ลูกเลื่อนเปิดเรียบร้อยดี  เลยมองที่หน้าลูกเลื่อน  เห็นมีรูอยู่  2 รู  เจ้ารูใหญ่ที่อยู่ตรงกลางเป็นรูจ่ายลม  ส่วนรูเล็ก  ประมาณ 2มิล  เห็นเป็นน๊อตหกเหลี่ยม  รีบถอดเอาออกมาพร้อมกับถอดอะใหล่ที่หักคาอยู่ออกมา  เตรียมส่งเข้าโรงงานใหญ่ผลิตออกมาใช้แทนตัวที่หักต่อไป  แล้วทำการบรรจุกระสุน  แล้วยิงทิ้งไป  เพื่อไม่ให้สปริงรับแรงกดนานเกินไป  เดี๋ยวสปริงหักอีกทีนี้ละ  เรืองใหญ่หลวงเลยครับ  ต้องรอของนอกอย่างเดียวเลย
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #175 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:14:16 PM »

นึกภาพไม่ออกครับ..ขอดูรูปถ่ายหน่อยสิครับ  M48 จะเป็นบ้างได้ไหมครับ..กลัวงานเข้าครับ..
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #176 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:26:46 PM »

นึกภาพไม่ออกครับ..ขอดูรูปถ่ายหน่อยสิครับ  M48 จะเป็นบ้างได้ไหมครับ..กลัวงานเข้าครับ..
คนจนครับ  ไม่มีเงินซื้อกล้อง  มีเงินเมื่อไรซื้อปืนหมดครับ  ตอนนี้ปืนอยู่ใกล้มือไหมครับ  ตัวของผมที่หัก  มันอยู่ตอนหน้าของกระบอกลมนะครับ  เวลาเราเปิดหน้าลูกเลื่อนที่จะใส่ลูกปืนนะครับ  และ  48  ก็มีโอกาสที่จะเป็นได้ครับ  เพราะตัวนี้ต้องออกแรงต้านสปริง  เวลาที่เราง้างลูกเลื่อนที่จะใส่กระสุนก่อนที่จะยิงนะครับ  ถ้าให้ดีลองถอดออกมาตรวจก็ได้ครับ  เปิดหน้าลูกเลื่อนค้างไว้แล้วใช้ประแจ  แอล  ขนาด 2 มิลได้ครับหมุนสลักที่สวมออกมา  แล้วดึงก้ายโยกออกมาตรงๆก็หลุดแล้วครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:33:24 PM »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองแอบเปิดดูครับ... ไม่กล้ารื้อครับ..กลัวเยอรมันทำเกิน...
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:56:00 PM »

ไม่ต้องกลัวครับ  ดูอย่างช่างดุกของเราซิ  ได้ปืนยังไม่ทันข้ามคืนเลย  ถอดออกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยซะแล้ว  หนี้ถ้าเมียไม่มาห้ามคงถอดละเอียดยิบแน่เลยครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 07:05:39 AM »

ไม่ต้องกลัวครับ  ดูอย่างช่างดุกของเราซิ  ได้ปืนยังไม่ทันข้ามคืนเลย  ถอดออกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยซะแล้ว  หนี้ถ้าเมียไม่มาห้ามคงถอดละเอียดยิบแน่เลยครับ

ช่างกล้าหาญ     ชาญชัย      กระไรนี่             ยังไม่ข้าม        คืนดี          ก็รื้อแล้ว...
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 98
  พิมพ์