๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:49:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 64 65 66 [67] 68 69 70 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 587124 ครั้ง)
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #990 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 05:54:06 PM »

ตามหัวข้อครับ อยากได้มาปราบนกพิราบที่มาเกาะตามชายคา แล้วขี้เรี่ยราด เดือดร้อนอย่างมาก

ไม่อยากยากเรื่องอุปกรณ์ สรุปคืออยากได้ปืนสปริง สักตัว เบอร์หนึ่ง

รบกวนแนะนำด้วยครับ ไหว้

ปืนสปริงน้ำหนักมันเยอะนะพี่ ต้องออกแรงง้างด้วย ถ้าเป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ ก็มีเหนื่อย
แต่ถ้าอยากได้จริงก็ TX200 น่าสนที่สุด หากล้องขนาดกลางๆ ซักตัว จะได้ไม่หนักมาก แค่นี้ก็ฉิวแล้ว

แกปรับกล้องเล็งไม่เป็นครับ สรุปเอา สลาเวีย เบอร์ 1 ศูนย์เปิดไปใช้แล้วครับ ระยะไม่ไกลมาก

ขอบคุณที่แนะนำครับ คุณเอ็กซ์   เยี่ยม เยี่ยม
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #991 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 06:47:57 PM »

ตามหัวข้อครับ อยากได้มาปราบนกพิราบที่มาเกาะตามชายคา แล้วขี้เรี่ยราด เดือดร้อนอย่างมาก

ไม่อยากยากเรื่องอุปกรณ์ สรุปคืออยากได้ปืนสปริง สักตัว เบอร์หนึ่ง

ปืนสปริงน้ำหนักมันเยอะนะพี่ ต้องออกแรงง้างด้วย ถ้าเป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ ก็มีเหนื่อย
แต่ถ้าอยากได้จริงก็ TX200 น่าสนที่สุด หากล้องขนาดกลางๆ ซักตัว จะได้ไม่หนักมาก แค่นี้ก็ฉิวแล้ว

แกปรับกล้องเล็งไม่เป็นครับ สรุปเอา สลาเวีย เบอร์ 1 ศูนย์เปิดไปใช้แล้วครับ ระยะไม่ไกลมาก

ขอบคุณที่แนะนำครับ คุณเอ็กซ์   เยี่ยม เยี่ยม

โห..เล่นศูนย์เปิดเลยเหรอครับพี่ศักดา.. ไม่ใช่ย่อยเลยนะเนี่ย.... วันที่ 5 พามาด้วยเลยครับพี่....
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #992 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:32:20 AM »

0 เปิดหรือจะเปิด...ดีครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #993 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:03:19 AM »

0 เปิดหรือจะเปิด...ดีครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

...ผมคิดว่า..O ของปืนเรา น่าจะปิดตอนกลางวัน ครับ น้อง จุก แต่ต้องเปิด..ตอนกลางคืน  ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

lozin
Newbie
*

คะแนน 10

« ตอบ #994 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 09:07:31 AM »

สอบถามผู้รู้ด้วยครับ ผมเพิ่งได้ปืนอัดลมสปริง ไดน่า แอร์คิงส์ มา ปรากฏว่าพอประกอบท่อนด้ามกับตัวปืนเข้าด้วยกันแล้ว มันมีการขยับตัวสไลด์เลื่อนไปมาได้ระหว่างด้ามปืนที่เป็นไม้ กับตัวปืนทั้งกระบอกที่เป็นเหล็กระยะสไลด์ประมาณเกือบหนึ่งเซ็นติเมตร อันนี้ปกติ หรือผิดปกติครับ แต่ยิงได้ปกตินะครับ
ขอบคุณครับ
สอบถามเพิ่มเติมครับ การขยับไปมาของตัวปืนของผม มันเหมือนกับไม่ค่อยมีแรงดันกลับเข้าที่เดิมสักเท่าไหร่เลย คือถ้าผมเงยปืนขึ้นเมื่อน้ำหนักปืนถ่ายถอยหลังลงล่าง ตัวปืนก็แทบจะขยับสไลด์ลงมาที่ตำแหน่งล่างสุดอยู่แล้ว และจะไม่มีแรงที่จะดันตัวเองกลับไปอยู่ในตำแหน่งหน้าสุดเหมือนเดิมด้วย ดังนั้นถ้าผมยกปืนเล็งเป้าสูงๆ เวลายิง ตัวปืนก็จะไม่สามารถถอยหลังมาได้อีก เพราะถูกถอยลงมาด้วยน้ำหนักตัวมันเองตั้งแต่ก่อนยิงแล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้มันจะลดแรงรีคอล์ย ได้อย่างไรครับ ของท่านอื่นเป็นเช่นนี้ไหม หรือว่าผมประกอบผิดครับ
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #995 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 12:03:13 PM »

สอบถามผู้รู้ด้วยครับ ผมเพิ่งได้ปืนอัดลมสปริง ไดน่า แอร์คิงส์ มา ปรากฏว่าพอประกอบท่อนด้ามกับตัวปืนเข้าด้วยกันแล้ว มันมีการขยับตัวสไลด์เลื่อนไปมาได้ระหว่างด้ามปืนที่เป็นไม้ กับตัวปืนทั้งกระบอกที่เป็นเหล็กระยะสไลด์ประมาณเกือบหนึ่งเซ็นติเมตร อันนี้ปกติ หรือผิดปกติครับ แต่ยิงได้ปกตินะครับ
ขอบคุณครับ
สอบถามเพิ่มเติมครับ การขยับไปมาของตัวปืนของผม มันเหมือนกับไม่ค่อยมีแรงดันกลับเข้าที่เดิมสักเท่าไหร่เลย คือถ้าผมเงยปืนขึ้นเมื่อน้ำหนักปืนถ่ายถอยหลังลงล่าง ตัวปืนก็แทบจะขยับสไลด์ลงมาที่ตำแหน่งล่างสุดอยู่แล้ว และจะไม่มีแรงที่จะดันตัวเองกลับไปอยู่ในตำแหน่งหน้าสุดเหมือนเดิมด้วย ดังนั้นถ้าผมยกปืนเล็งเป้าสูงๆ เวลายิง ตัวปืนก็จะไม่สามารถถอยหลังมาได้อีก เพราะถูกถอยลงมาด้วยน้ำหนักตัวมันเองตั้งแต่ก่อนยิงแล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้มันจะลดแรงรีคอล์ย ได้อย่างไรครับ ของท่านอื่นเป็นเช่นนี้ไหม หรือว่าผมประกอบผิดครับ

M54 ที่ผมมีอยู่ ยกทำมุมเงยยิงขึ้นสูงได้นะครับ ตัวปืนไม่ไหลลง จนกว่าจะลั่นไก กระแทกแรงกว่ายิงแนวระนาบด้วย
ตัวปืนจะเลื่อนไปข้างหน้าเองตอนที่เราจะง้างปืนขึ้นลำ หรือเอามือดันไปข้างหน้าเอง แค่เอานิ้วโป้งดันก็ไปแล้ว
ถ้ายิงแล้วปืนถอยมาหลังสุดก็ไม่ใช่เรื่องผิดปรกติครับ

ของพี่แตงโมยิงมุมสูงได้ไหมครับ?

lozin
Newbie
*

คะแนน 10

« ตอบ #996 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:02:34 PM »

ขอบคุณครับ

M54 ที่ผมมีอยู่ ยกทำมุมเงยยิงขึ้นสูงได้นะครับ ตัวปืนไม่ไหลลง จนกว่าจะลั่นไก กระแทกแรงกว่ายิงแนวระนาบด้วย
ตัวปืนจะเลื่อนไปข้างหน้าเองตอนที่เราจะง้างปืนขึ้นลำ หรือเอามือดันไปข้างหน้าเอง แค่เอานิ้วโป้งดันก็ไปแล้ว
ถ้ายิงแล้วปืนถอยมาหลังสุดก็ไม่ใช่เรื่องผิดปรกติครับ

ของพี่แตงโมยิงมุมสูงได้ไหมครับ?
ขอบคุณครับ แต่ที่คุณ Exxx ตอบนี่ก็หมายถึงมันไม่มีระบบสปริงที่จะดึคงให้ตัวปืนไปอยู่ในตำแหน่งด้านบนตลอดเวลาใช่ไหมครับ เพราะผมเข้าใจว่าน่าจะมีสปริงที่ไหนสักตัว ที่จะดึงให้ตัวปืนอยู่ตำแหน่งเดิมตลอดเวลาแล้วจะถูกผลักมาด้านท้าย เฉพาะเวลาที่ลั่นไก น่ะครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #997 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:04:14 PM »

ขอบคุณครับ

ลองติดต่อ ..พีเอ็ม ถามพี่ Thunder 65 ดูครับ เพราะเคยเห็นพี่เขาลื้อซ่อมปืนรุ่นนี้อยู่บ้างเหมือนครับ
หรือลองเปิดดูกระทู้ย้อนหลังได้ครับ... Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #998 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:56:37 PM »

ผมเข้าใจว่ามันไม่น่ามีสปริงมาคอยดึงนะครับ.. มันน่าจะมีสลัก หรือ กระเดื่อง หรืออะไรซักอย่างเป็นตัวล็อคไว้มากกว่า..  เวลายิงแล้วตัวล็อคตัวนี้น่าจะถูกปลดออกเองโดยอัตโนมัติ เพื่อให้ส่วนบนของปืนเคลื่อนที่เพื่อลดแรงรีคอล์ยครับ.... ขอบอก..เดาล้วนๆครับ... 55555555
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #999 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:18:04 PM »

เท่าที่เปิด diana54 ดูก็ไม่มีอะไร...นอกจากชุดจับรางด้านและหลัง....
ลองดูนะครับว่า ตอนหงายท้องดูที่แท่นจับราง จะมีรูอยู่หนึ่งรู ในรูมีน๊อตตัวหนอน...สปริง...กด...กับลูกปิน...อยู่ในรู...
ระวังสปริงกับลูกปืนมันหาย...ที่จริงก็ทั้งนั้นแหละมันพร้อมจะหาย...ระวังด้วย
ต้อง ไขรู...เพื่อถอดดูซิว่า...มันเหลืออะไรอยู่บ้าง...

อืม...สงสัยใสตอนใส่...ที่แท่นจับราง จะมีรางโลหะแท่งกลมๆอยู่ 
สงสัยใส่...รางโลหะแท่งกลมๆ...ผิดแน่ๆเลย...ถ้าจำไม่ผิดที่รางโลหะ...มันจะบากร่องเพื่อเอาไว้รับกับลูกปืน...
เพื่อให้มันล๊อกปืน เมื่อปืนขึ้นลำ ปืนขยับไปข้างหน้าและล๊อก...ตอนขึ้นลำแล้ว...ลองไปดูดิว่าเป็นงี้รึเปล่าว...
ปืนมันจะ...ล็อกอยู่ทุกท่ายิง...

ปล.ความจำนะ...ถ้าจำไม่ผิด... ตกใจ ...ความจำไม่ดี ถ้าจำผิดขออภัยด้วย...

พี่ม้า...ขา
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1000 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:22:24 AM »

ตอบคุณ lozin

ดูรูปนี้จะเห็นภาพที่พี่แตงโมอธิบายมา

จากรูปจะเห็นสปริงที่อยู่ในบล็อกทองเหลือง ทำหน้าที่ยันลูกปืนให้ติดกับตัวปืน ช่วยยึดตำแหน่งปืนในราง
คงต้องถอดตัวปืนออกมาจากพานท้าย แล้วไขน็อตด้านล่างในตัวทองเหลืองให้แน่นขึ้นครับ

ดูรูปเพิ่มเติมได้จากเว็ปนี้ครับ http://www.eddiecolwell.tzo.com/RWS-54.htm

lozin
Newbie
*

คะแนน 10

« ตอบ #1001 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:22:53 PM »

ตอบคุณ lozin

ดูรูปนี้จะเห็นภาพที่พี่แตงโมอธิบายมา

จากรูปจะเห็นสปริงที่อยู่ในบล็อกทองเหลือง ทำหน้าที่ยันลูกปืนให้ติดกับตัวปืน ช่วยยึดตำแหน่งปืนในราง
คงต้องถอดตัวปืนออกมาจากพานท้าย แล้วไขน็อตด้านล่างในตัวทองเหลืองให้แน่นขึ้นครับ

ดูรูปเพิ่มเติมได้จากเว็ปนี้ครับ http://www.eddiecolwell.tzo.com/RWS-54.htm
เท่าที่เปิด diana54 ดูก็ไม่มีอะไร...นอกจากชุดจับรางด้านและหลัง....
ลองดูนะครับว่า ตอนหงายท้องดูที่แท่นจับราง จะมีรูอยู่หนึ่งรู ในรูมีน๊อตตัวหนอน...สปริง...กด...กับลูกปิน...อยู่ในรู...
ระวังสปริงกับลูกปืนมันหาย...ที่จริงก็ทั้งนั้นแหละมันพร้อมจะหาย...ระวังด้วย
ต้อง ไขรู...เพื่อถอดดูซิว่า...มันเหลืออะไรอยู่บ้าง...

อืม...สงสัยใสตอนใส่...ที่แท่นจับราง จะมีรางโลหะแท่งกลมๆอยู่ 
สงสัยใส่...รางโลหะแท่งกลมๆ...ผิดแน่ๆเลย...ถ้าจำไม่ผิดที่รางโลหะ...มันจะบากร่องเพื่อเอาไว้รับกับลูกปืน...
เพื่อให้มันล๊อกปืน เมื่อปืนขึ้นลำ ปืนขยับไปข้างหน้าและล๊อก...ตอนขึ้นลำแล้ว...ลองไปดูดิว่าเป็นงี้รึเปล่าว...
ปืนมันจะ...ล็อกอยู่ทุกท่ายิง...

ปล.ความจำนะ...ถ้าจำไม่ผิด... ตกใจ ...ความจำไม่ดี ถ้าจำผิดขออภัยด้วย...
ขอบคุณพี่ทั้งสองท่านมากๆเลยครับ เดี๋ยวเสาร์นี้จะลองรื้อมาดูจุึดนี้ เผื่อผมจะประกอบไม่สมบูรณ์ ต้องทำช่วงวันหยุด มีเวลาว่างเยอะหน่อยครับ
Ohm-Amp
แค่เปลี่ยนความคิด.....ชีวิตก็เปลี่ยน
Full Member

คะแนน 80

AA 510S Beech stock

« ตอบ #1002 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:52:03 PM »

ตัวที่พูดถึงกันอยู่มันคือ ball plunger มีรูปร่างเหมือนสกรูตัวผู้แต่ข้างในจะมีสปริงเล็กๆไว้ดันลูกปืนที่อยู่บนส่วนหัวบนสุดของสกรูเพื่อให้ลูกปืนกลมๆนั้นดันชิ้นงานนั้นๆให้อยู่กับที่ หากชิ้นงานนั้นมีนำ้หนักมากก็สามารถปรับแรงกดเพิ่มได้โดยการไขสกรูเข้าไปอีก เราสามารถตั้งแรงกดได้ตามที่ต้องการ หากลูกปืนหลุดหาย สปริงก็อาจจะหายไปด้วย ต้องหาซื้อตัวใหม่มาใส่ครับบ้านเราหาง่ายครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1003 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 07:28:30 AM »

รูปสำหรับสมาชิกที่สนใจ airarm prosport ครับ

ในรูปด้านล่าง เป็นตัวกันลูกสูบตีกลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 07:34:38 AM โดย coko » บันทึกการเข้า
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #1004 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 08:56:31 AM »

คุณ ชัฎ ครับ
     วันนี้..นายช่างใหญ่ กทม.ของชมรมฯ  มานำเสนอแต่เช้าเลย นะครับ  เดี๋ยวคงมีเทคนิคช่างดีๆมาฝากเพื่อนๆสมาชิกฯ..โปรดติดตาม ครับ  ไหว้
 ขอ+1 สำหรับความใหม่รู้..เทคนิคช่างดีๆนี้ ขอรับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 ... 64 65 66 [67] 68 69 70 ... 98
  พิมพ์