๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:13:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 587577 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:54:46 PM »

ขอบคุณครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
๑. ถ้าใช้ M48 แล้วลูกเบอร์หนึ่ง ลูกจะปลิวไหมครับ
๒. ตอนนี้มีกล้อง Bushnell Banner 3-9X   ไม่ทราบว่าสามารถใช้กับปืนอัดลมนี้ได้หรือปล่าวครับ
ขอบคุณครับ ผมคงเขียนไม่ละเอียด คืออยากจะถามว่า

๑. ความแรงของ M48 กับลูกเบอร์หนึ่งนี่เหมาะสมกันไหม เนื่องจากความเร็ว 1100 fps จะทำให้ลูกปลิวเวลายิงหรือปล่าว กลัวจะไม่แม่น
หรือควรจะเลือกปืนที่มีความแรงน้อยกว่านี้ เพื่อวิถีกระสุนที่แม่นขึ้น

๒. เนื่องจากกล้องที่ใช้ จะต้องทนแรงกระแทกของลูกสูบ Model กล้อง ที่ผมให้ไว้ สามารถใช้งานกับปืนอัดลมได้หรือปล่าวครับ เพราะตอนซื้อมาใช้ยิงกับ .22LR ซึ่ง recoil
น้อยกว่าปืนอัดลมชนิดนี้

ข้อ 1  ความแรงระดับ 1100 ฟุต/วินาที กับลูกเบอร์หนึ่งก็คงมีปัญหาบ้างครับ ถ้าน้ำหนักน้อยเกินไปกลุ่มคงไม่แน่นเท่าที่ควร  คงต้องหาลูกที่มีน้ำหนักพอสมควรจึงจะให้ความแม่นยำที่มากขึ้น  ถ้าได้ลูกที่มีน้ำหนัก 10.5 - 16 เกรนแบบนี้ก็เยี่ยมเลยครับ ยิงระยะไกลได้สบายๆ และควรเป็นลูกหัวโดมจึงจะมีความแม่นยำสูงสุด  ปืน CZ 200S ขนาด .177 ความเร็วที่ 800 ฟุต/วินาที ยังชอบลูกที่น้ำหนักมากอย่าง RWS Superdome 7.9 เกรนเลยนะครับ  ส่วน Air Arms S410 Xtra FAC .177 ที่ความเร็ว 1100 ฟุต/วินาทีขึ้นไป ก็ชอบลูกที่มีน้ำหนักตั้งแต่ 8.4 - 16 เกรนเหมือนกันครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งลูก JSB Exact Jumbo, Crosman Premier หรือ  Beeman Kodiak  มันจะชอบเป็นพิเศษ มีความแม่นยำถึงระยะ 120 หลาขึ้นไป แบบว่ายิงอีกา นัดเดียวจอด หรือ ยิงกระต่ายที่ระยะ 90 หลานัดเดียวจอดเหมือนกัน  แต่สำหรับปืนสปริง M48  .1 77 cal. คงไม่เอาไปยิงที่ระยะไกลขนาดนั้นแน่  ระยะ 50 เมตรผมก็ว่ามันเพียงพอแล้ว จริงแล้วคงยิงที่ระยะ 25-35 เมตรมากกว่า ใช้แค่ลูก RWS Superdome 7.9 เกรน ก็คงจะเพียงพอเพราะปืนออกแบบมาเป็นปืนล่าสัตว์ ไม่ได้เอามายิงเป้าปั้นเอ็กซ์ครับ

ข้อ 2  สำหรับกล้อง Bushnell Banner 3-9x นั้นสามารถใช้กับปืนอัดลมกระบอกนี้ได้อย่างไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่หาขากล้องที่เหมาะสมมีสมอล็อคและใช้สกรูหัวหกเหลี่ยมเป็นสกรูยึดทุกจุดก็เพียงพอแล้ว  เพราะผมได้ลองใช้กล้องจีนแดงตัวละ 1600 บาท จากคลองถมติดกับปืน HW 98 .22 cal. ของน้อง vornus ที่ส่งมาให้ซ่อมก็ไม่เห็นว่ากล้องมันจะเคลื่อน จะเสียหายแต่ประการใดยังคงปกติดีทุกอย่างปืนก็แรงไม่ใช่ย่อยระดับ 800 ฟุต/วินาที เลยนะครับเด็กๆ หักลำกล้องไม่ได้เป็นปืนระดับผู้ใหญ่ใช้เท่านั้น   
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:09:01 AM »

ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:30:56 AM »

ขอบคุณครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
๑. ถ้าใช้ M48 แล้วลูกเบอร์หนึ่ง ลูกจะปลิวไหมครับ
๒. ตอนนี้มีกล้อง Bushnell Banner 3-9X   ไม่ทราบว่าสามารถใช้กับปืนอัดลมนี้ได้หรือปล่าวครับ
ขอบคุณครับ ผมคงเขียนไม่ละเอียด คืออยากจะถามว่า

๑. ความแรงของ M48 กับลูกเบอร์หนึ่งนี่เหมาะสมกันไหม เนื่องจากความเร็ว 1100 fps จะทำให้ลูกปลิวเวลายิงหรือปล่าว กลัวจะไม่แม่น
หรือควรจะเลือกปืนที่มีความแรงน้อยกว่านี้ เพื่อวิถีกระสุนที่แม่นขึ้น

๒. เนื่องจากกล้องที่ใช้ จะต้องทนแรงกระแทกของลูกสูบ Model กล้อง ที่ผมให้ไว้ สามารถใช้งานกับปืนอัดลมได้หรือปล่าวครับ เพราะตอนซื้อมาใช้ยิงกับ .22LR ซึ่ง recoil
น้อยกว่าปืนอัดลมชนิดนี้

ข้อ 1  ความแรงระดับ 1100 ฟุต/วินาที กับลูกเบอร์หนึ่งก็คงมีปัญหาบ้างครับ ถ้าน้ำหนักน้อยเกินไปกลุ่มคงไม่แน่นเท่าที่ควร  คงต้องหาลูกที่มีน้ำหนักพอสมควรจึงจะให้ความแม่นยำที่มากขึ้น  ถ้าได้ลูกที่มีน้ำหนัก 10.5 - 16 เกรนแบบนี้ก็เยี่ยมเลยครับ ยิงระยะไกลได้สบายๆ และควรเป็นลูกหัวโดมจึงจะมีความแม่นยำสูงสุด  ปืน CZ 200S ขนาด .177 ความเร็วที่ 800 ฟุต/วินาที ยังชอบลูกที่น้ำหนักมากอย่าง RWS Superdome 7.9 เกรนเลยนะครับ  ส่วน Air Arms S410 Xtra FAC .177 ที่ความเร็ว 1100 ฟุต/วินาทีขึ้นไป ก็ชอบลูกที่มีน้ำหนักตั้งแต่ 8.4 - 16 เกรนเหมือนกันครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งลูก JSB Exact Jumbo, Crosman Premier หรือ  Beeman Kodiak  มันจะชอบเป็นพิเศษ มีความแม่นยำถึงระยะ 120 หลาขึ้นไป แบบว่ายิงอีกา นัดเดียวจอด หรือ ยิงกระต่ายที่ระยะ 90 หลานัดเดียวจอดเหมือนกัน  แต่สำหรับปืนสปริง M48  .1 77 cal. คงไม่เอาไปยิงที่ระยะไกลขนาดนั้นแน่  ระยะ 50 เมตรผมก็ว่ามันเพียงพอแล้ว จริงแล้วคงยิงที่ระยะ 25-35 เมตรมากกว่า ใช้แค่ลูก RWS Superdome 7.9 เกรน ก็คงจะเพียงพอเพราะปืนออกแบบมาเป็นปืนล่าสัตว์ ไม่ได้เอามายิงเป้าปั้นเอ็กซ์ครับ

ข้อ 2  สำหรับกล้อง Bushnell Banner 3-9x นั้นสามารถใช้กับปืนอัดลมกระบอกนี้ได้อย่างไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่หาขากล้องที่เหมาะสมมีสมอล็อคและใช้สกรูหัวหกเหลี่ยมเป็นสกรูยึดทุกจุดก็เพียงพอแล้ว  เพราะผมได้ลองใช้กล้องจีนแดงตัวละ 1600 บาท จากคลองถมติดกับปืน HW 98 .22 cal. ของน้อง vornus ที่ส่งมาให้ซ่อมก็ไม่เห็นว่ากล้องมันจะเคลื่อน จะเสียหายแต่ประการใดยังคงปกติดีทุกอย่างปืนก็แรงไม่ใช่ย่อยระดับ 800 ฟุต/วินาที เลยนะครับเด็กๆ หักลำกล้องไม่ได้เป็นปืนระดับผู้ใหญ่ใช้เท่านั้น   

พี่ครับ ผมวานให้พี่ลอง ปั้น x ที่25 เมตรให้ชมหน่อยสิครับ อยากรู้ว่าไอ้ตัว hw98 มัน จะได้กลุ่มขนาดไหน

เอาแบบ ตั้งใจปั้น นะครับ

ปล.ถ้าพี่มีเวลาว่างนะครับ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:10:46 PM »

พี่ครับ ผมวานให้พี่ลอง ปั้น x ที่25 เมตรให้ชมหน่อยสิครับ อยากรู้ว่าไอ้ตัว hw98 มัน จะได้กลุ่มขนาดไหน

เอาแบบ ตั้งใจปั้น นะครับ

ปล.ถ้าพี่มีเวลาว่างนะครับ

มีเวลาว่างครับ  ช่วยส่งลูกปืนมาให้เลย  จะปั้นจนเป็นที่พอใจว่าที่มันทำได้เล็กที่สุดเท่าไหร่ ที่ระยะ 25 เมตร อิอิ
mandom
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 06:02:09 PM »

เรียนถามท่าน Trophy X 
                 ลูกยาง o-ring ที่ร่องตรงที่หักคอปืนใส่ลูก   (เรียกถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้)   ปืน crossman XT strom แบบ Break Barrel  มีอาการปริแตก    เศร้าสงสัยมัน
จะรับแรง  กระแทกมากไปหรือเปล่า !!   spec รุ่นนี้ความแรง 1200 fps ครับ   ผมได้สอบถามช่างซ่อมในพื้นที่  แกแนะนำว่าให้หา ลูกยางที่มีรูเท่ากัน  แต่ขนาดใหญ่กว่า
เอามาเหลา/เจียร  ใส่แทนได้   ผมก็เลยถอดลูกยางเก่าเก็บไว้ก่อน   ไปหา o-ring ใหม่มาเหลาใส่ตามคำแนะนำของช่าง     อ๊ะๆๆ....ก็พอใช้ได้  (ทำเองนะเนียะ)
ปัญหาก็คือ
                  1.ปืนจะมีปัญหาอะไรไหมครับ   Huh  มันจะมีอะไรกระทบกันถ้าลูกยางมันแตกหรือเปล่า?  เพราะมันไม่ใช่ของแท้
                  2.ลูกยางของแท้ปืนพวกนี้มีขายที่ไหนครับ    ขอชื่อร้าน เบอร์โทร  ราคาด้วยครับ......ครือใจอยากจะเปลี่ยนเป็นรุ่นของมันอ่ะครับ ยิ้มีเลศนัย
                                                               นับถือ ไหว้

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 07:02:30 AM »

ลูกยาง o-ring ที่ร่องตรงที่หักคอปืนใส่ลูก   (เรียกถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้)   ปืน crossman XT strom แบบ Break Barrel  มีอาการปริแตก    เศร้าสงสัยมัน
จะรับแรง  กระแทกมากไปหรือเปล่า !!   spec รุ่นนี้ความแรง 1200 fps ครับ   ผมได้สอบถามช่างซ่อมในพื้นที่  แกแนะนำว่าให้หา ลูกยางที่มีรูเท่ากัน  แต่ขนาดใหญ่กว่า
เอามาเหลา/เจียร  ใส่แทนได้   ผมก็เลยถอดลูกยางเก่าเก็บไว้ก่อน   ไปหา o-ring ใหม่มาเหลาใส่ตามคำแนะนำของช่าง     อ๊ะๆๆ....ก็พอใช้ได้  (ทำเองนะเนียะ)
ปัญหาก็คือ
                  1.ปืนจะมีปัญหาอะไรไหมครับ   Huh  มันจะมีอะไรกระทบกันถ้าลูกยางมันแตกหรือเปล่า?  เพราะมันไม่ใช่ของแท้
                  2.ลูกยางของแท้ปืนพวกนี้มีขายที่ไหนครับ    ขอชื่อร้าน เบอร์โทร  ราคาด้วยครับ......ครือใจอยากจะเปลี่ยนเป็นรุ่นของมันอ่ะครับ ยิ้มีเลศนัย
                                                               นับถือ ไหว้

ข้อ 1 ไม่มีปัญหาอะไรครับ  ถ้าใส่เข้าไปได้ก็โอเคเลย  คงไม่มีอะไรมากระทบลูกยางหรอกครับ  การแตกหรือฉีกขาดอาจมาจากหมดอายุการใช้งาน  ผมยังไม่เคยเห็นยางโอริง ท้ายลำกล้องแตกหรือขาด เคยเห็นแต่มันแฟบเมื่อใช้ไปนานๆ แล้วมีลมรั่วจึงต้องเปลี่ยนใหม่ แต่ในปืนแรงสูงขนาดนั้นก็ไม่แน่ครับ อาจจะแตกเพราะรับแรงดันมากเกินไป
ข้อ 2 คงหายางโอริง ตามร้านซ่อมปืนแถวหลังวังดูก่อนครับ  ที่มีขนาดเข้ากันได้ เพราะของแท้ตรงรุ่นคงจะไม่มีถ้ามีร้านปืนที่รับซ่อมสั่งให้ก็ดีไปครับ  ถ้าไม่มีก็ทนใช้โอริงดัดแปลงไปก่อน แล้วค่อยไปสืบเสาะหาในอินเตอร์เน็ทและสั่งเข้ามาเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 05:39:21 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
กล้องเอียง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:48:33 AM »

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับ
วิธีเอาลูกปืนอัดลมทีติดในลำกล้องปืนออกต้องทำอย่างไรครับผม
คือแแบว่าปืนผมเป็นแบบสปริงนี่แหละคับผมน่าจะเป็นของจีน
น้องเอาไปยิงโดยไม่รู้เรื่องลูกเลยติดคาอยู่ประมาณ เจ็ด เม็ด

รบกวนท่านผู้รู้แนะนำวิธีหน่อยครับผม
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:35:57 PM »

วิธีเอาลูกปืนอัดลมทีติดในลำกล้องปืนออกต้องทำอย่างไรครับผม
คือแแบว่าปืนผมเป็นแบบสปริงนี่แหละคับผมน่าจะเป็นของจีน
น้องเอาไปยิงโดยไม่รู้เรื่องลูกเลยติดคาอยู่ประมาณ เจ็ด เม็ด

รบกวนท่านผู้รู้แนะนำวิธีหน่อยครับผม
คงต้องหาแท่งแข็งๆยาวๆกระทุ้งออกครับ

ลองไม้แขวนเสื้อดูครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:49:07 PM »

ใช้ลวดเชื่อมแก๊สกระทุ้งออกครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 02:58:21 PM »

รู้ได้ยังไงครับว่าเจ็ดลุกครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 06:29:02 PM »

ลูกยาง o-ring ที่ร่องตรงที่หักคอปืนใส่ลูก   (เรียกถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้)   ปืน crossman XT strom แบบ Break Barrel  มีอาการปริแตก    เศร้าสงสัยมัน
จะรับแรง  กระแทกมากไปหรือเปล่า !!   spec รุ่นนี้ความแรง 1200 fps ครับ   ผมได้สอบถามช่างซ่อมในพื้นที่  แกแนะนำว่าให้หา ลูกยางที่มีรูเท่ากัน  แต่ขนาดใหญ่กว่า
เอามาเหลา/เจียร  ใส่แทนได้   ผมก็เลยถอดลูกยางเก่าเก็บไว้ก่อน   ไปหา o-ring ใหม่มาเหลาใส่ตามคำแนะนำของช่าง     อ๊ะๆๆ....ก็พอใช้ได้  (ทำเองนะเนียะ)
ปัญหาก็คือ
                  1.ปืนจะมีปัญหาอะไรไหมครับ   Huh  มันจะมีอะไรกระทบกันถ้าลูกยางมันแตกหรือเปล่า?  เพราะมันไม่ใช่ของแท้
                                                               นับถือ ไหว้

ข้อ 1 ไม่มีปัญหาอะไรครับ  ถ้าใส่เข้าไปได้ก็โอเคเลย  คงไม่มีอะไรมากระทบลูกยางหรอกครับ  การแตกหรือฉีกขาดอาจมาจากหมดอายุการใช้งาน  ผมยังไม่เคยเห็นยางโอริง ท้ายลำกล้องแตกหรือขาด เคยเห็นแต่มันแฟบเมื่อใช้ไปนานๆ แล้วมีลมรั่วจึงต้องเปลี่ยนใหม่ แต่ในปืนแรงสูงขนาดนั้นก็ไม่แน่ครับ อาจจะแตกเพราะรับแรงดันมากเกินไป
ข้อ 2 คงหายางโอริง ตามร้านซ่อมปืนแถวหลังวังดูก่อนครับ  ที่มีขนาดเข้ากันได้ เพราะของแท้ตรงรุ่นคงจะไม่มีถ้ามีร้านปืนที่รับซ่อมสั่งให้ก็ดีไปครับ  ถ้าไม่มีก็ทนใช้โอริงดัดแปลงไปก่อน แล้วค่อยไปสืบเสาะหาในอินเตอร์เน็ทและสั่งเข้ามาเองครับ
ขอเสริมนิดนึงตรงที่เอายางที่หนากว่ามาเหลาใส่ ควรจะเหลาให้ใกล้เคียงที่สุด
ไม่งั้นอาจมีผลทำให้ลำกล้องงุ้มลงนิดนึง ต้องทำการตั้งศูนย์กล้องด้วยนะครับ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:06:31 PM »

ถ้าจะใช้แท่งเหล็กมากระทุ้งเกรงว่าจะไปโดนเกลียวลำกล้องปืนเสียหายได้  ที่เคยทำก็คือ ใช้แท่งทองเหลือง ขนาดที่สอดลงในลำกล้องปืนได้ กระทุ้งดันกระสุนออกมาทางด้านท้ายลำกล้องครับ อาจใช้แรงค้อนตอกอัดลงไป แนะนำให้เป็นค้อนไม้นะครับ  แท่งทองเหลืองมันอ่อนกว่าเหล็กลำกล้องปืน  ถ้าจะให้เสียหายควรให้เป็นแท่งทองเหลืองไม่ควรเป็นเกลียวลำกล้องปืน
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 01:03:56 AM »

ใช้เหล็กหาที่หุ้มปลายสักนิด ค่อยๆแทงไปจนออกเหมือนที่พี่เขาแนะนำครับ แต่ให้แทงตามเกลียวลำกล้องนะครับ อย่าสวนเกลียวเดี่ยวเกลียวจะเสียหายมากกว่านี้ 
 ต อนแรกๆ ที่ยิงใหม่ๆของผมเป็น co2  เกิดแรงไม่พอกระสุนค้างคาลำกล้อง ผมโง่ตั้งนานหาเหล็กมกระทุ้ง นึกได้ทีหลังแค่เอาท่อไปเติม co2 มายิงก็หลุดไปแล้ว
ryujadai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 02:41:16 AM »

หากลูกติดคาเกินสองนัด และเข้าไปเกินหนึ่งในสามของลำกล้อง บางที กระแทกก็ไม่ออกคับ ใช้แรงดันแรงกว่าเดิมก็ไม่ออก
เคยใช้สามมาตรการจาำกเบาไปหนัก คือ ฉีดโซแนกทิ้งไว้สักคืนแล้วกระทุ้งอีกที ไม่ออก ต้องใช้เหล็กเผาไฟแดงเสียบ และอันสุดท้ายหนักสุด ต้องเป่าด้วยความร้อน เป็น ขึ้นสุดท้าย
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 11:33:13 AM »

หากลูกติดคาเกินสองนัด และเข้าไปเกินหนึ่งในสามของลำกล้อง บางที กระแทกก็ไม่ออกคับ ใช้แรงดันแรงกว่าเดิมก็ไม่ออก
เคยใช้สามมาตรการจาำกเบาไปหนัก คือ ฉีดโซแนกทิ้งไว้สักคืนแล้วกระทุ้งอีกที ไม่ออก ต้องใช้เหล็กเผาไฟแดงเสียบ และอันสุดท้ายหนักสุด ต้องเป่าด้วยความร้อน เป็น ขึ้นสุดท้าย

ถ้าต้องเป่าด้วยความร้อน แล้วให้ลูกตะกั่วละลายไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ  บู่ ไหว้
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 98
  พิมพ์