๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:49:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 587269 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 05:51:49 PM »

การปรับศูนย์กล้องแบบประหยัด

เมื่อได้ทำการติดตั้งกล้องเล็งเข้ากับตัวปืนเป็นที่เรียบร้อบแล้ว ก็ใช่ว่ามันจะสามารถนำมายิงได้เลยมันจำเป็นจะต้องปรับศูนย์กล้องให้มีความถูกต้องตามระยะที่เราต้องการเสียก่อน จึงจะนำไปยิงได้อย่างแม่นยำ

วิธีการปรับความคมชัดของเส้นเล็ง

ให้ลองส่องกล้องเล็งไปยังผนังสีขาวที่มีระยะห่างจากปืนประมาณ 10 ฟุต หรือส่องเล็งไปยังท้องฟ้าที่ใสสะอาดปราศจากจุดด่างดำ  เอ้ย  ก้อนเมฆสีดำ  ถ้าเส้นเล็งมันเบลอ มีหลายเส้นซ้อนกัน หรือมองแล้วมันเส้นเล็กเกิน หรือใหญ่เกินไป ก็จำเป็นจะต้องปรับความคมชัด โดยหมุนปรับเลนส์ตา (เลนส์ที่อยู่ด้านท้ายของกล้อง) เข้าหรือออกแล้วก็ส่องดู ทำไปจนกว่าเส้นเล็งกากบาทมันคมชัดและมีขนาดที่เหมาะสม (ตามสายตาของแต่ละคน) และเป็นที่พอใจของเราแล้วก็ล็อคตำแหน่งเอาไว้

การปรับกล้องเล็ง

1. ติดตั้งเป้ายิงปืนขนาดที่เหมาะสมตามระยะยิงที่ต้องการ  ปืนอัดลมน่าจะตั้งเป้าที่ระยะ 25 เมตร
2. กล้องที่ตัวปรับระยะโฟกัสไม่ว่า ด้านหน้าหรือด้านข้าง ให้หมุนปรับโฟกัสจนสามารถมองเห็นเป้าได้อย่างชัดเจน   
3. ทำการพาดปืนกับถุงทราย แท่นพาดปืน  หรืออะไรที่ทำให้ปืนอยู่นิ่งในขณะทกการยิง
4. ทำการเล็งผ่านศูนย์กล้อง  ให้เส้งเล็งอยู่ตรงกลางเป้า(กลางเอ็กซ์)  และทำการยิงปล่อยกระสุนออกไปอย่างประณีต
5. ทำการยึดปืนให้มั่นคงกับปากกา โดยจัดให้เส้นเล็งของกล้องอยู่ตรงตำแหน่งกลางเป้า(กลางเอ็กซ)  เหมือนขณะทำการยิงไปแล้ว
6. มองส่องผ่านกล้องเล็งแล้วหมุนปรับเส้นเล็งให้เคลื่อนไปหาจุดที่กระสุนกระทบเป้า
7. จากนั้นลองยิงทดสอบดูว่ากระสุนเข้าตรงจุดเล็งหรือว่าใกล้เคียงหรือไม่  ถ้ายังไม่เป็นที่พอใจก็สามารถปรับกล้องให้ตรงตามที่ต้องการได้

จะทำให้ปรับกล้องเล็งได้รวดเร็วและประหรัดกระสุน 

แต่เราจะต้องรู้ความสามารถของปืนว่าทำกลุ่มกระสุนได้เล็กขนาดไหนในระยะที่เราทำการปรับกล้องเล็ง การที่จะให้ยิงเข้าจุดเล็งทุกนัดคงทำได้เฉพาะปืนที่ยิงร้อยรูได้เท่านั้น  ปืนทั่วไปก็เอาแค่จุดเล็งอยู่ตรงกลางกลุ่มกระสุนก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 11:44:20 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:06:48 AM »

สวัสดีครับพี่ทศ ไหว้
ตอนนี้ผมมีปืน(ป.จีน)ระบบง้างสปริงใต้ลำกล้องเบอร์1 ความเร็วกระสุน450f/s ไกแข็งมากๆเรียกว่าต้องกดแรงๆถึงจะลั่นไกได้
1.พี่ว่าถ้าผมเปลี่ยนสปริงแข็งๆปืนผมจะรับไหวไหมครับ ควรไม่ควรเปลี่ยนดีครับพี่
2.การปรับแต่งไกปืนทำได้ทุกระบบไก หรือว่าทำได้เฉพาะบางระบบครับ (ของผมแบบไม่มีระบบห้ามไก) ไว้จะถอดออกมาแล้วถ่ายรูปให้พี่ช่วนเเนะนำนะครับ
ผมว่าจะแต่ปืนตั้งนานแล้วแต่กลัวพังครับ พอดีจองas410ได้แล้ว ก็เลยจะลองศึษาแต่งปืนซ่อมปืนเองดู ถึงผิดพลาดอย่างไรก็มี410รออยู่แล้วครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:24:54 AM »

สวัสดีครับพี่ทศ ไหว้
ตอนนี้ผมมีปืน(ป.จีน)ระบบง้างสปริงใต้ลำกล้องเบอร์1 ความเร็วกระสุน450f/s ไกแข็งมากๆเรียกว่าต้องกดแรงๆถึงจะลั่นไกได้
1.พี่ว่าถ้าผมเปลี่ยนสปริงแข็งๆปืนผมจะรับไหวไหมครับ ควรไม่ควรเปลี่ยนดีครับพี่
2.การปรับแต่งไกปืนทำได้ทุกระบบไก หรือว่าทำได้เฉพาะบางระบบครับ (ของผมแบบไม่มีระบบห้ามไก) ไว้จะถอดออกมาแล้วถ่ายรูปให้พี่ช่วนเเนะนำนะครับ
ผมว่าจะแต่ปืนตั้งนานแล้วแต่กลัวพังครับ พอดีจองas410ได้แล้ว ก็เลยจะลองศึษาแต่งปืนซ่อมปืนเองดู ถึงผิดพลาดอย่างไรก็มี410รออยู่แล้วครับ

การแต่งให้แรงขี้นนั้นทำได้ ถ้ามีสปริงดีๆ  แต่ขอบอกว่าสปริงจากจีนแดงไม่ได้เรื่อง อ่อนกว่าอันเดิมที่ติดมากับปืนเสียอีก  ไม่แรงแต่ยิงแม่นขึ้น ไม่รู้จะเลือกอันไหน ยิงแม่นโดนแต่หนีไปตายรังเพราะไม่แรง  ปืนแรงแต่ยิงโดนบ้างไม่โดนบ้างเปลืองกระสุนแต่ก็ได้กับข้าวมาด้วยทุกครั้ง แต่มันเป็นปืนยืมกระสุนขอก็เลยไม่อยากพูดมาก จึงอยากได้ปืน PCP ที่ทั้งแรง ทั้งแม่น ทั้งนิ่ม ไงครับ

การแต่งไกก็พอทำได้ ถ้าหากว่าไกแข็งมากๆ ก็จะสามารถรับสปริงที่แข็งๆ ได้  ปืนจีนแดง ไกมันโคตรหินทุกตัวเลย ปรับยากอีกต่างหากแต่ก็พอทำได้โดยการสร้างชิ้นส่วนขึ้นมาใหม่แทนของเดิม อันนี้ทำลำบากต้องมีความรู้เชิงช่างเป็นนักตะไบฝีมือดีหน่อยและก็ใจเย็นๆ   
dachay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:30:18 AM »

เรียน ถามพี่ TrophyX  ครับ
พี่ครับ...มีกล้องตัวไหน บางที่ใช้กับปืน ที่เราสั่งจองครับ..
ราคาเท่าไหร่ครับ...
รบกวนอีกทีครับ..พี่ครับ
พี่พอ มี อัดลมจีน บางมั้ยครับ..
ขอซื้อสักกระบอกด้วยครับ..
เอาไว้แก้ขัดก่อนครับ
ซ่อย หาให้  ได๋ บ่อ ครับอ้าย..
ตอบ ในเมล์กะได เด้อครับ..เออ อ้ายฮุ้จักครูเถียรอยู่บ่
ขอบคุณหลายเด้อ..อ้าย
อยากได้ปืนลมจีน พับฐาน เด้อครับ..ซ่อยแน่ไว้ซ้อมมือ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:31:33 PM »

ปืนลมจีนแบบพับฐาน  ผมเคยได้มาเมื่อ 2 ปีก่อน ราคา  7500  ถ้าตอนนี้ราคาไม่เลยหมื่นแล้วหรือครับ  ราคาก็แพง  ทะเบียนก็ไม่มี   ถ้าโดนจับมันไม่คุ้มเลยครับ  เล่นแบบถูกกฎหมายดีกว่า  ถึงจะต้องลงทุนทีแรกสูง
อุบล
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 02:20:40 PM »

ผมมีปืนอัดลมยี่ห้อ BSA เบอร์ 2 แบบหักลำกล้อง  สปริงมันอ่อนยิงไม่แรง เคยถอดเอาแหวนรองสปริงแรงขึ้นมานิดหน่อย ไม่ทราบว่าสปริงปืนยี่ห้อนี้มีขายไหมครับราคาซักเท่าไร  ไม่ได้ใช้มานานแล้วใครพอทราบบ้างครับช่วยตอบที่ครับ
mandom
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 04:31:35 PM »

ขอบพระคุณท่าน TrophyX  และท่าน sitta มากครับ ไหว้ สำหรับความรู้  ซึ่งคงเป็นประโยชน์ต่อผมและผู้อ่าน  หวังว่า  สักวันคงจะได้
"ประดาบ"   กันซักค่ำคืน  ว่าแต่ที่ท่านตอบมา  ทำให้ผมมีปัญหาอีกแหละ......ไม่เข้าจาย
                1.ปากกาที่ใช้สำหรับจับยึดปืน    ต้องเติมหมึกหรือไม่ ?
                2.เล็งกลางเอ็กซ์  (X)  ถ้าไม่มีใช้เรท R แทนได้หรือเปล่า ?  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:09:12 PM »

ขอบพระคุณท่าน TrophyX  และท่าน sitta มากครับ ไหว้ สำหรับความรู้  ซึ่งคงเป็นประโยชน์ต่อผมและผู้อ่าน  หวังว่า  สักวันคงจะได้
"ประดาบ"   กันซักค่ำคืน  ว่าแต่ที่ท่านตอบมา  ทำให้ผมมีปัญหาอีกแหละ......ไม่เข้าจาย
                1.ปากกาที่ใช้สำหรับจับยึดปืน    ต้องเติมหมึกหรือไม่ ?
                2.เล็งกลางเอ็กซ์  (X)  ถ้าไม่มีใช้เรท R แทนได้หรือเปล่า ?  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ข้อ 1 ไม่ต้องเติมหมึกครับ แต่ควรชะโลมน้ำมันกันสนิม

ข้อ 2 ใช้ได้ทุกเรทครับ ไม่ว่า  R  C  D  A
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 11:45:18 AM »

ผมมีปืนอัดลมยี่ห้อ BSA เบอร์ 2 แบบหักลำกล้อง  สปริงมันอ่อนยิงไม่แรง เคยถอดเอาแหวนรองสปริงแรงขึ้นมานิดหน่อย ไม่ทราบว่าสปริงปืนยี่ห้อนี้มีขายไหมครับราคาซักเท่าไร  ไม่ได้ใช้มานานแล้วใครพอทราบบ้างครับช่วยตอบที่ครับ

ต้องสั่งอะไหล่มาจากเมืองนอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:36:14 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:42:24 PM »

"ประดาบ"   กันซักค่ำคืน  ว่าแต่ที่ท่านตอบมา  ทำให้ผมมีปัญหาอีกแหละ......ไม่เข้าจาย

เออ กวนใช้ได้เลยนะเพ่..  ยินดีที่ได้รู้จักครับ 
หากจะนัดผมประดาบ ผมขอถอนตัว เพราะชอบเอาหม้อมาตีมากกว่า ฮิ ฮิ ขอ ยวนสักหน่อยเถอะ

ส่วนอีก 2 ข้อเป็นของคุณ TropyX เข้า ผมก็อยากรู้เหมือนกันนะว่าปากกาต้องเติมหมึกหรือเปล่า
แล้วเล็งกลางเอกซ์ถ้าไม่มีใช้อาแทนได้หรือเปล่า  บางทีถ้าคุณอยู่ใกล้ TropyX ตอนตั้งศูนย์ปืน
คุณ TropyX คงจะขอปากคุณจับปืนแทนปากกาแน่แท้เชียว

ส่วนเล็งกลางเอกซ์นั้น ถ้าไม่มีเอกซ์ คุณ TropyX อาจจะขอเล็งกลางปากคุณแทนก็ได้ ฮิ ฮิ

ก็คิดว่าอ่านมาถึงตรงนี้แล้วก็คงจะเข้า จาย..ย..ย  ไม่มีปัญหาแล้วใช่ปะเพ้..พ...พ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:21:44 PM »

อย่างนี้ผมคงหมดหวังกับเจ้าจีนแดงของผมแล้ว ก็ได้แต่รอAS410 
ของพี่ทศมีปืนpcpอยู่หรือป่าวครับ หรือว่ามีแต่สปริง

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:40:24 PM »

อย่างนี้ผมคงหมดหวังกับเจ้าจีนแดงของผมแล้ว ก็ได้แต่รอAS410 
ของพี่ทศมีปืนpcpอยู่หรือป่าวครับ หรือว่ามีแต่สปริง

ปืนก็มีแต่ปืนลูกกรดเป็นหลัก  ที่เหลือก็ยืมเพื่อนมายิงบ้าง ยืมญาติพี่น้องมายิงบ้าง  เท่านั้นแหละครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:39:19 PM »

อย่าเสียใจไปเลยครับเก็บตังไว้ซื้ออุปกรณ์ AA ดีกว่าครับ
ผมว่าหลายท่านในที่นี้ต่างเคยสัมผัสปืนสปริงมาแล้วแทบทุกท่านครับ
เห็นว่าความประทับใจมันเทียบกันไม่ได้เลยจริงๆครับ
ผมก็เป็นคนหนึ่งอยากสัมผัสปืน พีซีพี เพราะหลายท่านบอกว่าถ้าได้จับแล้วจะลืมปืนสปริงไปเลย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:42:42 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 02:30:44 PM »

อย่าเสียใจไปเลยครับเก็บตังไว้ซื้ออุปกรณ์ AA ดีกว่าครับ
ผมว่าหลายท่านในที่นี้ต่างเคยสัมผัสปืนสปริงมาแล้วแทบทุกท่านครับ
เห็นว่าความประทับใจมันเทียบกันไม่ได้เลยจริงๆครับ
ผมก็เป็นคนหนึ่งอยากสัมผัสปืน พีซีพี เพราะหลายท่านบอกว่าถ้าได้จับแล้วจะลืมปืนสปริงไปเลย ไหว้

ถ้า pcp พัง ซ่อมยากกว่านะครับ ยิ่งเป็น s410 ด้วยยิ่งซ่อมยาก เวลาจะซ่อมก็ต้องปล่อยลมให้หมด
พอซ่อมเสร็จต้องอัดลมก่อนแล้วทดสอบถ้าไม่ดีก็ต้องถอดใหม่โดยต้องปล่อยลมออกให้หมดเสียก่อน

ปืนสปริงไม่มีปัญหานี้ครับ
เทียน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 02:58:28 PM »

พี่ครับ ผมหาซื้อปืนลมให้พี่ชายอยู่ทรง อาก้า อ่ะครับ จะเอาไว้ยิงและไล่นก ที่โรงงาน
จะซื้อได้ที่ไหนบ้างเอาของใหม่หรือมือสองสภาพดีก็ได้ครับ
ด่วนมากๆครับ ถ้ามีใครขายใกล้ๆก็ดีครับ ผมอยู่นครปฐมอ่ะครับ
ชว่ยทีครับครับ ด่วนมากครับ ผมอยู่นครปฐมครับ 0832638388
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 98
  พิมพ์