๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 12:22:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 587557 ครั้ง)
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #270 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 06:16:53 PM »

เป้าแบบนักเลงเชิงสะพานเป็นแบบไหนครับพี่สิทธา Huh Huh ไหว้

ผมเคยซ้อนมอเตอร์ข้ามสะพาน มีนักเลงเจ้าถิ่นก่อไฟผิงแก้หนาวอยู่ริมราวสะพาน
พอผมข้ามสะพานก็โดนนักเลงเชิงสะพานยิงไล่หลังครับ เสียงลมกระสุนวิ่งผ่านหัวดังเฟี้ยว ๆ ครับ

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2010, 11:32:56 AM โดย suchi » บันทึกการเข้า
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #271 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 06:28:31 PM »

ขอเข้ามาด้อมๆมองหน่อย  ได้HW77K มาตัวนึง เพราะอ่านบทความพี่สิทธามากไปหน่อย  แต่เดี๋ยวนี้ยิงน้อยมาก ถอดกล้องออกมาแล้วยิงสนุกขึ้นอีกพักใหญ่
ผมว่าปืนยิงแม่นน้อยลงอีกนิดแต่ ความสนุกในการเอาชนะปืนเพิ่มอีกเยอะเลย จะ50หรือ100เมตรเอาแค่โดนกระป๋องกาแฟทุกนัดก็เพลินๆดี
อ้อกำลังหา.22magnum ออโตมาใช้อยู่ ถามพี่สิทธาว่ามันพอหวังผลแบบยิงซ้ำได้ที่ระยะมากสุดซักเท่าไหร่ ถามจากประสบการณ์ตรงอ่ะ Grin Grin เป้าแบบนักเลงเชิงสะพานน่ะ หลงรัก

ลองหารุ่นนี้ดูไหมครับ HK300 Magnum ผมได้แบบมือ2 มาครับ สิบกว่าปีแล้ว

เป้านี้ยิงไว้นานแล้วครับ กลุ่มที่100หลา พออาศัยได้ครับ ไม่เกิน 50 หลากลุ่มแน่นมาก ถ้าเกินนี้จะเริ่มบานแล้วครับ

ว่างๆจะเอายิงทำกลุ่มที่ 50,75,100 หลาดูใหม่ครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #272 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 07:07:26 PM »

ขอเข้ามาด้อมๆมองหน่อย  ได้HW77K มาตัวนึง เพราะอ่านบทความพี่สิทธามากไปหน่อย  แต่เดี๋ยวนี้ยิงน้อยมาก ถอดกล้องออกมาแล้วยิงสนุกขึ้นอีกพักใหญ่
ผมว่าปืนยิงแม่นน้อยลงอีกนิดแต่ ความสนุกในการเอาชนะปืนเพิ่มอีกเยอะเลย จะ50หรือ100เมตรเอาแค่โดนกระป๋องกาแฟทุกนัดก็เพลินๆดี
อ้อกำลังหา.22magnum ออโตมาใช้อยู่ ถามพี่สิทธาว่ามันพอหวังผลแบบยิงซ้ำได้ที่ระยะมากสุดซักเท่าไหร่ ถามจากประสบการณ์ตรงอ่ะ Grin Grin เป้าแบบนักเลงเชิงสะพานน่ะ หลงรัก

ลองหารุ่นนี้ดูไหมครับ HK300 Magnum ผมได้แบบมือ2 มาครับ สิบกว่าปีแล้ว

เป้านี้ยิงไว้นานแล้วครับ กลุ่มที่100หลา พออาศัยได้ครับ ไม่เกิน 50 หลากลุ่มแน่นมาก ถ้าเกินนี้จะเริ่มบานแล้วครับ

ว่างๆจะเอายิงทำกลุ่มที่ 50,75,100 หลาดูใหม่ครับ

สวยครับ แต่ผมไม่ชอบทรงพานท้ายที่งุ้มลง

รุ่นนี้ลำเลื่อนอัตโนมัติหรือเปล่าครับ ปืนพวกนี้ต้องตรวจยางรองกระแทกตามระยะเวลานะครับ
ไม่ใช่งานยางก็ร่วนเสียเองได้เหมือนกัน 

.22 MAG ของผมเป็นอันชูส มี 2 ไก เหนี่ยวไกหลังก่อน แล้วแตะไกหน้าเบา ๆ ปืนก็ลั่น
ทำให้ยิงได้แม่นมาก ๆ   ไม้สต๊อกหุ้มตลอดถึงปลายลำกล้อง
ยิงไปแล้วต้องเสียเวลาดึงลำเลื่อนสลัดปลอกใส่ลูกเอง  ไม่สะดวกเหมือน HK300
แมกกาซีนใส่ได้แค่ 4 นัด  เหมาะกับล่าสัตว์มากกว่าป้องกันทรัพย์  ผมสะพายมากกว่ายิง

HK300 อเนกประสงค์กว่า เหมาะทั้งกับการป้องกันตัว ป้องกันทรัพย์สิน และล่าสัตว์
ยิงระยะ 200 เมตร เป้าขนาดนักเลงเชิงสะพานโดนแน่นอน
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:28:01 PM »

สมาชิกท่านใดสนใจ Diana M34 ติดต่อพี่ปรีชาได้นะครับ โทร.0818194067 หลังจากพี่แกได้ HW97 ใครไปก็ไม่รู้แกเลยคิดว่าน่าจะปล่อยคู่ใจตัวเดิมออกไปครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:52:45 PM »

สมาชิกท่านใดสนใจ Diana M34 ติดต่อพี่ปรีชาได้นะครับ โทร.0818194067 หลังจากพี่แกได้ HW97 ใครไปก็ไม่รู้แกเลยคิดว่าน่าจะปล่อยคู่ใจตัวเดิมออกไปครับ
โลกมันกลมจริงๆครับพี่สำราญ...

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 07:38:38 PM »

ไม่รู้ว่าเพื่อนสมาชิกที่มีปืนมากกว่า 1 กระบอก พอได้กระบอกใหม่มาเก็บกระบอกเก่าลืมเลยหรือเปล่าครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #276 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:02:10 AM »

ไม่รู้ว่าเพื่อนสมาชิกที่มีปืนมากกว่า 1 กระบอก พอได้กระบอกใหม่มาเก็บกระบอกเก่าลืมเลยหรือเปล่าครับ

ไม่ได้จับเจ้าซีแซด M2E  .22 มา 2 เดือนแล้วครับ  เพราะน้องสุดสวย โหด โคตะระแม่น ให้ประสิทธิภาพการทำรายล้างได้พอๆ กัน  415 ตัว ณ วันนี้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:07:17 PM »

ไม่ได้จับเจ้าซีแซด M2E  .22 มา 2 เดือนแล้วครับ  เพราะน้องสุดสวย โหด โคตะระแม่น ให้ประสิทธิภาพการทำรายล้างได้พอๆ กัน  415 ตัว ณ วันนี้

ถ้าพรานทศใช้ลูกกรดยิงนกได้ 415 ตัว คิดว่ากระสุนหลายนัดเป็นการยิงมุมสูง ผมว่าอาจมีกระสุนบางนัดคงแล่นไป
โดนหัวใครเข้าแล้วหละ

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:46:51 PM »

ถ้าพรานทศใช้ลูกกรดยิงนกได้ 415 ตัว คิดว่ากระสุนหลายนัดเป็นการยิงมุมสูง ผมว่าอาจมีกระสุนบางนัดคงแล่นไป

ไม่โดนหัวคน ก็หลังคาสังกะสี หลังคากระเบื้อง บ้านใครคงได้ทะลุ แบบหาสาเหตุไม่เจอครับ กรณีใช้ลูกกรด ตรงข้ามถ้าเป็นอัดลมเบอร์สองมีผลมากน้อยแค่ไหนครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 02:54:10 PM »

ไม่โดนหัวคน ก็หลังคาสังกะสี หลังคากระเบื้อง บ้านใครคงได้ทะลุ แบบหาสาเหตุไม่เจอครับ กรณีใช้ลูกกรด ตรงข้ามถ้าเป็นอัดลมเบอร์สองมีผลมากน้อยแค่ไหนครับ
ในความเป็นจริงผมคิดว่า ในระยะ 200 เมตรเหมือนในคลิบที่ยิงขวดเหล้าแตกได้ ก็ไม่ปลอดภัยแล้วสำหรับคนแล้วระยะนี้ แล้วถ้าระยะที่ต่ำกว่านี้ล่ะ อ๋อย อ๋อย
ยังคิดอยู่ว่า ณ.ปัจจุบันเราควรมองว่ามันอันตรายไม่น้อยไปกว่าปืนดินขับครับ เพราะผมลองยิงที่ 5-10 เมตร ฝากระโปรงรถนี่ทะลุได้ไม่ยากเลย... ตกใจ ตกใจ
ตอนขับไปยิงที่ 33 ม. 3 ยังเสียวปืนลั่นหลังคาเป็นรูเลยครับ... Wink

ผมรักในหลวง...ครับ
boms
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #280 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 07:19:48 PM »

อยากทราบว่าในชุดสูบปืนอัดลมสปริง จะมีน้ำมันลื่นๆเคลือบอยู่ คือน้ำมันอะไรครับ
ขอบพระคุณผู้ที่ตอบครับ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 07:29:21 PM »

น้อยมากครับ กระสุนปืนอัดลมแรงตกได้ง่าย เพราะน้ำหนักกระสุนเบามาก  คนโดนไม่มีอันตรายถึงชีวิต
แต่คนยิงอาจมีอันตรายถึงชีวิต เพราะคนโดนกระสุนมันยิงเอ็ม 79 สวนมาให้แบบไม่คิดตังค์
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 07:39:47 PM »

ในความเป็นจริงผมคิดว่า ในระยะ 200 เมตรเหมือนในคลิบที่ยิงขวดเหล้าแตกได้ ก็ไม่ปลอดภัยแล้วสำหรับคนแล้วระยะนี้ แล้วถ้าระยะที่ต่ำกว่านี้ล่ะ อ๋อย อ๋อย
ยังคิดอยู่ว่า ณ.ปัจจุบันเราควรมองว่ามันอันตรายไม่น้อยไปกว่าปืนดินขับครับ เพราะผมลองยิงที่ 5-10 เมตร ฝากระโปรงรถนี่ทะลุได้ไม่ยากเลย... ตกใจ ตกใจ
ตอนขับไปยิงที่ 33 ม. 3 ยังเสียวปืนลั่นหลังคาเป็นรูเลยครับ... Wink

กรณีคนโดนกระสุนปืนอัดลมตายคาที่ ก็มีหลายราย แต่มันเป็นการยิงระยะใกล้ ๆ ส่วนมากเกิดจากอุบัติเหตุ
ถ้าระยะไกลหน่อยก็ไม่เป็นไรแล้วครับ แค่หนังเป็นรู กระสุนคากล้ามเนื้อ หรือไม่ก็ไปหยุดที่กระดูก
อันตรายที่สุดก็กระสุนเข้าลูกนัย์ตา  ผมเคยโดนกระสุนปืนลมระยะราว 30 เมตร กางเกงยีนส์ไม่ทะลุครับ
เจ็บแปลบ ๆ ตอนแรกก็นึกว่าไม่เป็นไร สักพักมีเลือดเปื้อน ก็ถอดกางเกงดูเนื้อแตกเป็นรูเลือดไหลซึมตลอด
วันนั้นถ้ากระสุนมีน้ำหนักมากสัก 150 เกรน ความเร็วเท่าเดิม ผมคงต้องนั่งเก้าอี้วิลแชร์ตลอดชีวิตแน่
ณัฐพล - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 61

คีย์บอร์ดเทพ

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:41:24 PM »

สวัสดีครับ พี่ๆ
ผมรบกวนถามเทคนิคการตั้ง 0 กล้องครับ
คือ ผมไม่มีปากกาจับปืนครับ เคยหาหมอนมารองตอนยิง รองยังไงก็ยังไม่นิ่ง เลยตั้ง 0 กล้องไม่ได้สักที
ขอทราบเทคนิคการเล็ง โดยใช้หมอนรองครับ  คืออยากยิงเพื่อปรับ 0 กล้องให้มันแม่นๆ ตอนนี้พาดยิงกลุ่มกระสุนยังอยู่ในวงลูกบอลครับ ใหญ่มาก T T
ทำยังไงให้ปืนนิ่งๆ กรณีไม่มีปากกาจับปืนครับ

ขอบคุณครับ

ทั้งหมดทั้งมวลล้วนสร้างความแตกแยกให้กับสังคมไทย แต่กลับมีคนไทยบางคนที่ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เห็นเป็นเรื่องน่าเบื่อ แค่ปัญหาการเมือง ไม่มาลืมตาดูโลก วันๆ เอาแต่ตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องของตัวเองจนลืมจิตสำนึกในความเป็นชาติ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:58:00 PM »

สวัสดีครับ พี่ๆ
ผมรบกวนถามเทคนิคการตั้ง 0 กล้องครับ
คือ ผมไม่มีปากกาจับปืนครับ เคยหาหมอนมารองตอนยิง รองยังไงก็ยังไม่นิ่ง เลยตั้ง 0 กล้องไม่ได้สักที
ขอทราบเทคนิคการเล็ง โดยใช้หมอนรองครับ  คืออยากยิงเพื่อปรับ 0 กล้องให้มันแม่นๆ ตอนนี้พาดยิงกลุ่มกระสุนยังอยู่ในวงลูกบอลครับ ใหญ่มาก T T
ทำยังไงให้ปืนนิ่งๆ กรณีไม่มีปากกาจับปืนครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ปืนอะไรอยู่ครับ  ของผม M48 เวลาจะตั้งกล้องก็เอาหมอนข้างลูกมาตัดครึ่งครับ  เอาใยโพลี ที่อยู่ในหมอนทิ้งไป(เอาไปทำที่กรองตะกอนบ่อปลาครับ)
จากนั้นก็เอาถุงพลาสติกใบเท่าๆกับหมอนครึ่งใบมาใส่เข้าไป แล้วเย็บปิดเหลือช่องที่จะกรอกทรายละเอียดไว้นิดนึง จากนั้นก็กรอกทรายเข้าไปจนเต็มจากนั้นมัดปากถุงพลาสติก ยัดเข้าไปในหมอน แล้วเย็บปิดเรียบร้อย..
  ทีนี้ก็จะมีหมอนทราย(ไม่เรียกถุงทรายแล้วครับ...)  จากนั้นก็เอาปืนมาวางบนหมอน ติดกล้องให้เรียบร้อย จัดระยะห่างระหว่างเลนส์ตากับลูกตาเราให้ดี วางปืนบนหมอน เอาระดับน้ำจับให้ปืนอยู่ในแนวระดับ..ใช้ลูกดิ่งช่วยในการตั้งกล้องให้ได้แนวดิ่งจริงๆ เพราะจะมีผลเมื่อปรับคลิ๊ก หากไม่ดิ่งจริง..  จากนั้นก็ยึดกล้องให้แน่น แล้วเริ่มยิงทดสอบ แล้วก็ค่อยๆปรับไปเรื่อยๆครับ...
  ลองเข้าไปดูอีทีในกระทู้เรื่องกล้องเล็งก็ดีนะครับ..จะได้รายละเอียดกว่านี้ครับ..
  อย่าลืมว่าปืนสปริงมักจะมีแรงรีคอล์ยมากกว่าปืนอัดอากาศ...ครับ กลุ่มจะโตหน่อยครับ..
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 98
  พิมพ์