๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:58:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 92 93 94 [95] 96 97 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 584887 ครั้ง)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #1410 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 09:19:26 AM »

สวัสดีครับ ไอ้เรื่องน้ำหนักนะมันเป็นเรื่องปกติครับ  เอส410+กล้อง=4.70kg.ของผมหนักปกติ มันอยู่ที่ใจ(ยอมรับได้ใหม) แต่ว่าซื้อไปแล้ว เสียตังแล้วขอแบบแม่นๆ80-90%ดีกว่าครับ 50%เอาไปเข้าป่าแล้ว(อดรับประทาน)ยังไม่พอต้องเหนื่อยกับการเดินแบกไปอีก หรือว่านั่งซุ้มยิงก็ตามที เพราะในป่ามันไม่ได้เป็นที่โล่งเสมอไป ผมไปป่าต้องแบกปืน2กระบอก เพื่อเหตุจำเป็นบางอย่าง นก หนู กระรอก ก็ปืนลม แต่อย่างอื่นที่ไม่อยากเจอร์ต้องลูกซองอย่างเดียว(พี่จงอาง) แต่ถึงอย่างไร ผมขอเอาตังแม่นไว้ก่อน เรื่องติดกล้องไม่ใช้ปัญหา เลื่อกกล้องที่มีกำลังขยาย3-16xไว้ก่อน ไปจริงใช้กำลังขยายแค่ 3-6x แค่นี้แหละ ไหว้
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #1411 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 09:28:50 AM »

-ขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมสนใจปืนลมยี่ห้อ GAMO รุ่น Vamint Hunter กับ รุ่นSilent Stalker Whisper IGT ทั้งสองรุ่นนี้ใช้กระสุนเบอร์2 หรือมีรุ่นอื่น น่าเล่นช่วยแนะนำด้วย กำลังมองหาปืนลมกระบอกแรกครับ ขอบคุณครับ
จะใช้ไปในแนวล่าแบกเข้าป่า  หรือยิงเล่นในบ้านล่าเป็นบางครั้งหรือยิงเอาความแม่นยำ ขอวัตถุประสงค์ในการใช้งานครับ เพราะมียี่ห้ออื่นที่ดูแล้วหน้าจะดีกว่านี้จะได้แนะนำได้ครับ เพราะนอกจาก 2 ตัวนี้ ยังมีตัวอื่นๆอีกมากครับที่หน้าเล่น
ประมาณว่าใช้แนวเข้าป่า 30% /ยิงเล่นในบ้านจำพวกสัตว์รบกวน หนู นก 20 % /ความแรง ความแม่นยำ 50 %  ราคาประมาณ 3-4 หมื่น ปืนมีใบครับ รบกวนแนะนำด้วยครับขอบคุณ
ตอนนี้ก็หน้าจะ AA TX200 นะครับ เพราะ HW ยังไม่มีเข้ามาแล้ว เลือกเอา เบอร์ 1 กลับเบอร์ 2 ผมให้ เต็ม 10 นะครับ

ความแรง กะทบเป้า                           ความเร็วลูก ก็จะยิงได้ไกลขึ้น                       ความแม่นยำ

เบอร์ 2                   9                                                            7                                                    9

เบอร 1                   7                                                            9                                                   10

อ้าว.....พูดอย่างนั้นได้ไง  ปืนดี  ปืนทน  ปืนแม่น  มันต้องของ HW 97 ของมันแม่นตั้งแต่ออกจากโรงงานแล้ว  ขนาด  ตั้งกล้องไม่ได้แนว ยังลงแข่งได้ถ้วยเลย  สิงห์ นะคับ(สงสัยจะแน่นมาก) ยืนยัน นั่งยัน และนอนยัน ได้เป็นอย่างดี.........ไม่ได้โม้นะ 5555
Cheesy +1 น้าแม็ก..เอาความจริงมาพูด คิก คิก ....HW97 ของเขาดีจิงๆ ยืนยันอีกเสียง.......จาก นาธาน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
 Cheesy +1 น้องโจ้  คนที่เล่นปืนลมมานานๆ......จะถึงบางอ้อ..ว่า..ทำไม..ปืนลม..ต้อง เบอร์ 1  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
 Cheesy +1 พี่ coko. ให้คำตอบไได้กระจ่างที่สุด เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #1412 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:18:08 AM »

555 เจอพี่แต่ละคนเขาไป จบไม่ได้แน่ๆ ในกระบอกเดียว คงจะต้องตามมาหมดตูดเหมือนๆกันเป็นแน่แท้ แต่ละคน 3 กระบอกนะครับ 555
mhmjgj
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #1413 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:57:37 AM »

ที่ยึดสายสะพายแบบรัดลำกล้องก็มีขายนะครับ มันจะมีหลายขนาดลำกล้องให้เลือกต้องวัดดู ของผมซื้อมาหลวมนิดนึงเลยเอาท่อหดสวมรองด้านในถึงจะพอดี ของ uncle mike's

* 20140106_102716.jpg (102.22 KB, 800x450 - ดู 1395 ครั้ง.)
mhmjgj
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #1414 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:59:39 AM »

ใส่แล้วมันจะเท่แบบนี้

* 20131229_163228.jpg (166.77 KB, 800x450 - ดู 1442 ครั้ง.)
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1415 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:18:59 AM »

รบกวนพี่มีปัญหามาให้แก้อีกแล้วคับ  เมื่อวานยิงตั้งกล้องเริ่มจาก 10 เมตร ปรับจนเข้าที่ยิงตัวเลขบนเป้าได้ไม่พลาด  พอถอยไปอีก 10เมตร เป็น 20 เมตรเท่านั้นแหละ กลุ่มแน่นประมาณครึ่งนิ้วแต่กินขวาไปประมาณ 1 นิ้ว ตามรูปประกอบ ลองปรับจนสุดกล้องก็ยังไม่เข้าเป้า กินไปทางขวาครึ่งนิ้ว ถอยลงมา 10 เมตรก็กินซ้าย ลองด้วยลูก 3 แบบก็อาการเดียวกัน  อยากรู้ว่ามันเป็นที่ปืนหรือที่กล้องครับ แล้วจะแก้ไขยังไง ปืนซื้อมาไม่เคยถอดทุกอย่างแน่นดีไม่มีหลวม

* 20140106_1048591972289533.jpg (61.79 KB, 640x480 - ดู 1347 ครั้ง.)

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
prabhas
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1416 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:58:04 AM »

ไหว้ ไหว้ก่อนอื่นต้องขอบคุณ
                                                            น้า coko
                                                            น้า Aj 6080 (น้าหน่อง)
                                                            น้า123 dog-dog
                                                            น้าjubiosanook
                                                            น้าmagnum-60
                                                            น้าknight2512
                                                            น้า นะครับ
                                                            น้า mhmjgj (สายสะพาย+ปืนของน้า เท่มากๆเลยครับ)

ผมรู้สึกอบอุ่นมาก ที่เข้ามาเป็น สมช เวปนี้พี่ๆน้าๆ เข้าช่วยให้ความรู้กับผมอย่างดีมาก พอเป็นแนวทางในการตัดสินใจอย่างมากเลยครับ ไว้รอ ป.3 ออกก่อนครับ คงมีอะไรดีๆเข้ามาแชร์บ้าง ขอบคุณอีกครั้งครับ   ไหว้ ไหว้
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #1417 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 12:41:57 PM »

ไหว้ ไหว้ก่อนอื่นต้องขอบคุณม
                                                            น้า coko
                                                            น้า นะครับ
                                                            น้า mhmjgj (สายสะพาย+ปืนของน้า เท่มากๆเลยครับ)

ผมรู้สึกอบอุ่นมาก ที่เข้ามาเป็น สมช เวปนี้พี่ๆน้าๆ เข้าช่วยให้ความรู้กับผมอย่างดีมาก พอเป็นแนวทางในการตัดสินใจอย่างมากเลยครับ ไว้รอ ป.3 ออกก่อนครับ คงมีอะไรดีๆเข้ามาแชร์บ้าง ขอบคุณอีกครั้งครับ   ไหว้ ไหว้
ตัวผมเองยินดีนะครับที่จะแนะนำ แต่ขอบอกอีกนิดนะครับ 555 ให้เลือกเอาปืนตัวที่จะมาล้มแชมป์ปืนสปริงอย่างพี่ Coko ด้วยนะครับ หาตัวจับไม่ได้เลย พี่ดุกด้วย สุดยอด และขอฝากพี่ๆ ทุกคนด้วยว่า ถึงเวลาที่จะต้องจัดแข่งนอก กทม. แล้ว ผมคิดถึงพี่ๆทุกคน ไม่ได้เจอนานแล้ว คิดถึง คิดถึง
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1418 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 08:47:58 PM »

ไหว้ ไหว้ก่อนอื่นต้องขอบคุณม
                                                            น้า coko
                                                            น้า นะครับ

ตัวผมเองยินดีนะครับที่จะแนะนำ แต่ขอบอกอีกนิดนะครับ 555 ให้เลือกเอาปืนตัวที่จะมาล้มแชมป์ปืนสปริงอย่างพี่ Coko ด้วยนะครับ หาตัวจับไม่ได้เลย พี่ดุกด้วย สุดยอด และขอฝากพี่ๆ ทุกคนด้วยว่า ถึงเวลาที่จะต้องจัดแข่งนอก กทม. แล้ว ผมคิดถึงพี่ๆทุกคน ไม่ได้เจอนานแล้ว คิดถึง คิดถึง
ถ้าคิดถึงก็ต้องมาแข่งให้ได้ครับ555
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1419 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 08:55:32 PM »

ตั้งแต่เอามาที่บ้านผม  พึงจะเห็นว่าไปแต่งหล่อมาแล้ว  สายสะพายส่วยดีครับ  ส่วนปืนhw90ของผมเข้าอู่ตอนปีใหม่พอดี หัวลูกสูบแตก แฮะๆๆๆ งานเข้าตอนปีใหม่พอดี 
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #1420 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 09:55:32 PM »

-ขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมสนใจปืนลมยี่ห้อ GAMO รุ่น Vamint Hunter กับ รุ่นSilent Stalker Whisper IGT ทั้งสองรุ่นนี้ใช้กระสุนเบอร์2 หรือมีรุ่นอื่น น่าเล่นช่วยแนะนำด้วย กำลังมองหาปืนลมกระบอกแรกครับ ขอบคุณครับ
จะใช้ไปในแนวล่าแบกเข้าป่า  หรือยิงเล่นในบ้านล่าเป็นบางครั้งหรือยิงเอาความแม่นยำ ขอวัตถุประสงค์ในการใช้งานครับ เพราะมียี่ห้ออื่นที่ดูแล้วหน้าจะดีกว่านี้จะได้แนะนำได้ครับ เพราะนอกจาก 2 ตัวนี้ ยังมีตัวอื่นๆอีกมากครับที่หน้าเล่น
ประมาณว่าใช้แนวเข้าป่า 30% /ยิงเล่นในบ้านจำพวกสัตว์รบกวน หนู นก 20 % /ความแรง ความแม่นยำ 50 %  ราคาประมาณ 3-4 หมื่น ปืนมีใบครับ รบกวนแนะนำด้วยครับขอบคุณ
งบ 3-4 หมื่นมีใบ แต่เอาไปซื้อกาโม่ผมว่ามันเสียดายใบอ่ะ ถ้าซื้อปืนอัดลม ถ้าเน้นล่าผมเชียร์ m34 แต่ถ้ายิงเป้าก็ต้อง เบอร์1 ไม่ AA หรือไวเราท์ ครับ
แนะนำนิดนึงว่าถ้าจะซื้อปืนให้เลือกปืน 2 กระบอกครับ สำหรับล่ากระบอกนึง สำหรับยิงเป้ากระบอกนึง จะจบง่ายกว่าครับ อย่าไปมองหาปืนกระบอกเดียวได้ทั้งล่าและยิงเป้าด้วย ปืนสำหรับล่า กับยิงเป้าความต้องการต่างกันครับ

แนะนำ2 กระบอกแรกเอาเบอร์2 แรงๆก่อนครับ เอาแบบไม่แรงมารับรองไม่จบครับ ถ้าไม่ได้ลอง พอเบื่อๆอยากได้ปืนแม่นๆยิงเป้า ก็เก็บไว้เป็นกระบอกออกล่าได้ครับ  เชียร์ M34 ครับ ไกดี  แรง น้ำหนักเบา งานสวย
ปืนยิงเป้าก็ตามพี่ๆแนะนำเลยครับ
เพราะเคยเป็นมาก่อนครับ

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
mhmjgj
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #1421 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:23:27 PM »

ตั้งแต่เอามาที่บ้านผม  พึงจะเห็นว่าไปแต่งหล่อมาแล้ว  สายสะพายส่วยดีครับ  ส่วนปืนhw90ของผมเข้าอู่ตอนปีใหม่พอดี หัวลูกสูบแตก แฮะๆๆๆ งานเข้าตอนปีใหม่พอดี 

สวัสดีครับพี่ ใช้สายเข็มขัดมาเย็บเอาครับ ปืนแรงดีจริงๆ ไม่กล้าติดกล้องเลย Grin Grin Grin

* 20131229_162959.jpg (170.23 KB, 436x768 - ดู 1358 ครั้ง.)
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #1422 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:06:50 AM »

รบกวนพี่มีปัญหามาให้แก้อีกแล้วคับ  เมื่อวานยิงตั้งกล้องเริ่มจาก 10 เมตร ปรับจนเข้าที่ยิงตัวเลขบนเป้าได้ไม่พลาด  พอถอยไปอีก 10เมตร เป็น 20 เมตรเท่านั้นแหละ กลุ่มแน่นประมาณครึ่งนิ้วแต่กินขวาไปประมาณ 1 นิ้ว ตามรูปประกอบ ลองปรับจนสุดกล้องก็ยังไม่เข้าเป้า กินไปทางขวาครึ่งนิ้ว ถอยลงมา 10 เมตรก็กินซ้าย ลองด้วยลูก 3 แบบก็อาการเดียวกัน  อยากรู้ว่ามันเป็นที่ปืนหรือที่กล้องครับ แล้วจะแก้ไขยังไง ปืนซื้อมาไม่เคยถอดทุกอย่างแน่นดีไม่มีหลวม

ขอรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ

ปืนอะไร กล้อง ขากล้อง ลูกที่ใช้ยิง

ข้อมูลยังไม่พอที่จะวินิจฉัยครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #1423 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:12:21 AM »

เสียดายที่ปืน Weihrauch ไม่มีเข้ามาอีก

ถ้าสามารถสั่งเข้ามาได้ Weihrauch HW95 หรือ Beeman R9 ขนาด 0.177 ครับ

น้ำหนักไม่หนักมาก ตัวปืนสมดุลดีมาก ความแม่นยำดีมาก ความแรงเพียงพอกับการใช้งานครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1424 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 06:56:44 PM »

ขอรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ

ปืนอะไร กล้อง ขากล้อง ลูกที่ใช้ยิง

ข้อมูลยังไม่พอที่จะวินิจฉัยครับ

ฮัตซาน 125 ครับ  ขากล้องเป็นแบบชิ้นเดียวมีสมอครับ เช็คแล้วขาไม่ขยับน๊อตแน่นทุกตัว 
ลูก rws หัวตัด กับหัวแหลม  กล้องเป็น bsa 4-12×40

เพิ่มเติมนิดครับปืนกระบอกนี้เคยมีปัญหากลุ่มกระจายตอนซื้อมาใหม่ๆประมาณ 2 นิ้วในระยะ 15 เมตร  หาสาเหตุไม่เจอหลังจากเก็บใส่ตู้ไว้เดือนกว่าหยิบมายิงใหม่ลูกเดิมยิงแบบเดิมอาการก็หายไป กลุ่มแน่นมาก  แล้วก็มาอาการลูกไซร์โค้งนี่แหละคับล่าสุด กล้องตัวนี้ผมใช้กับ 10/22 มาก่อนแล้วก็ถอดเก็บไว้  ที่ต้องตั้งกล้องใหม่เพราะกล้องเดิมพังครับ แรงดีดไม่แรงแต่หนักหน่วงมาก

เล่นปืนมาสิบกว่าปี  นี่เป็นปืนลมกระบอกแรกครับ ตั้งใจว่าอยากได้อะไรใช้งานง่ายไม่ต้องดูแลมากยิงที่บ้านได้ว่างก็หยิบมายิง แต่ตอนยังจูนกันไม่ราบรื่นเลย   

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
หน้า: 1 ... 92 93 94 [95] 96 97 98
  พิมพ์